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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI FEBRUARI, 2019 
 
MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA

 
Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa  
 
Fahirisi za Bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 

mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Bei za bidhaa na 

huduma 278 zikiwa ni pamoja na bidhaa 97 za Vyakula na Vinywaji Baridi na 181 zisizo za 

Vyakula hukusanywa kila mwezi katika kila mkoa.     

 
Mizania za Bidhaa na Huduma za Jamii na Kizio cha Bei  

 
Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 25 ya 

Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini 

yaliyotokana na Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya binafsi wa mwaka 2011/12. Kizio cha bei 

kinachotumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa ni cha mwezi Desemba, 2015.   

 
Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii 

 
Fahirisi za Bei za Taifa hufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa yanayoitwa mchanganuo wa 

matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose (COICOP)”. Fahirisi za Bei 

zinajumuisha makundi 12 ya mfumo wa COICOP pamoja na fahirisi za bei kwa makundi maalumu. 

Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi-vikijumuisha vyakula vinavyoliwa 

nyumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili linajumuisha umeme na aina nyingine za 

nishati zinazotumika nyumbani pamoja na petroli na dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma zote 

za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) Fahirisi za Bidhaa na huduma zote za jamii 

isipokuwa vyakula, vinywaji baridi, nishati na mafuta. 

 

Namna ya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

 
Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo hukokotolewa kwa kutumia wastani wa jiometria 

“geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya 

“Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi 

makubwa. 
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEBAKI KUWA ASILIMIA 3.0 
Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Februari, 2019 

(Des. 2015 = 100) 
 

 
Na. 

KUNDI (MAIN GROUP) 
Mizania 
(Weight) 

Feb-18 Jan-19 Feb-19 
Badiliko la 

mwezi 
mmoja 

Badiliko la 
miezi 12 

1 Vyakula na vinywaji baridi 38.5 117.18 116.34 117.81 1.3 0.5 

2 
Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za 
tumbaku 

3.7 107.94 110.29 110.67 0.3 2.5 

3 Mavazi ya nguo na viatu 8.3 107.82 111.15 111.36 0.2 3.3 
4 Nishati, Maji na Makazi 11.6 122.35 133.02 137.44 3.3 12.3 

5 
Samani, vifaa vya nyumbani na 
ukarabati wa nyumba 

6.3 105.88 109.84 110.23 0.4 4.1 

6 Gharama za Afya 2.9 107.03 108.08 108.59 0.5 1.5 
7 Usafirishaji 12.5 101.36 104.60 104.67 0.1 3.3 
8 Mawasiliano 5.6 98.24 95.72 96.23 0.5 -2.1 
9 Utamaduni na Burudani 1.6 103.07 103.24 103.30 0.1 0.2 

10 Elimu 1.5 105.55 107.42 107.46 0.0 1.8 
11 Hoteli na Migahawa 4.2 105.25 107.73 108.99 1.2 3.6 
12 Bidhaa na huduma nyinginezo 3.1 105.74 108.32 108.49 0.2 2.6 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.00 111.33 113.38 114.63 1.1 3.0 

Makundi Mengine Teule 

1 Vyakula—vikijumuisha vyakula 
vilivyoliwa nyumbani na 
mahotelini 

37.1 118.33 119.37 121.03 1.4 2.3 

2 Nishati na Mafuta—kundi hili 
linajumuisha umeme na aina 
nyingine za nishati zinazotumika 
nyumbani pamoja na petroli na 
dizeli 

8.7 129.40 144.38 149.28 3.4 15.4 

3 Fahirisi za bidhaa na huduma zote 
za jamii isipokuwa vyakula  

62.9 107.98 112.48 113.50 0.9 5.1 

4 Fahirisi za bidhaa na huduma zote 
za jamii  isipokuwa vyakula, nishati 
na mafuta 

54.3 104.55 107.37 107.77 0.4 3.1 

 

 

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei 

za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 hapo juu linaonesha 

kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Februari, 2019 umebaki kuwa 

asilimia 3.0 kama ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia mwezi Januari, 2019. Hii inamaanisha kuwa, 

kasi ya mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Februari, 2019 

imebaki kuwa sawa na kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Januari, 2019. Fahirisi za Bei 

zimeongezeka hadi 114.63 mwezi Februari, 2019 kutoka 111.33 mwezi Februari, 2018.     
 

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula 
 
Mfumuko wa Bei wa bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwezi Februari, 2019 umepungua 

hadi asilimia 0.5 kutoka asilimia 0.7 ilivyokuwa mwezi Januari, 2019. Mfumuko wa Bei kwa kipimo 

cha mwaka kwa bidhaa za vyakula vinavyoliwa nyumbani na migahawani kwa mwezi Februari, 

2019 umebaki kuwa asilimia 2.3 kama ilivyokuwa mwezi Januari, 2019. Badiliko la Fahirisi za Bei 

kwa bidhaa zisizo za vyakula kwa mwezi Februari, 2019 limebaki kuwa asilimia 5.1 kama 

ilivyokuwa mwezi Januari, 2019. 
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Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma zote isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati  
 
Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi Februari, 2019 umebaki kuwa 

asilimia 3.1 kama ilivyokuwa mwezi Januari, 2019.   
 
Fahirisi inayotumika kukokotoa aina hii ya Mfumuko wa Bei, haijumuishi vyakula vinavyoliwa 

nyumbani na migahawani, vinywaji baridi, petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa, kuni 

na umeme. Vyakula na bidhaa za nishati vina sifa ya kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa 

mara, hivyo vikiondolewa kwenye fahirisi ya bidhaa na huduma zote hubakia fahirisi ambayo ina 

mwelekeo imara kwa Watunga Sera.   
 

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi 
Februari, 2018 hadi Februari, 2019. (Des. 2015 = 100)   
 

  
Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara 

kutoka mwezi Februari, 2018 hadi mwezi Februari, 2019. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei 

umekuwa kati ya asilimia 4.1 mwezi Februari, 2018 na asilimia 3.0 kwa mwezi Februari, 2019.   
   
MABADILIKO YA FAHIRISI ZA BEI KATI YA MWEZI JANUARI, 2019 NA MWEZI FEBRUARI, 2019. 
 
Fahirisi za Bei kati ya mwezi Januari, 2019 na mwezi Februari, 2019 zimeongezeka kwa asilimia 

1.1 ikilinganishwa na ongezeko la asilimia 0.5 kati ya mwezi Desemba, 2018 na mwezi Januari, 

2019. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 114.63 mwezi Februari, 2019 kutoka 113.38 mwezi 

Januari, 2018. Kuongezeka kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za baadhi 

ya bidhaa za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia 

kuongezeka kwa fahirisi ni pamoja na mchele kwa asilimia 1.6, mahindi kwa asilimia 1.3, unga wa 

mahindi kwa asilimia 2.9, samaki wabichi kwa asilimia 6.4, dagaa kwa asilimia 1.6, matunda kwa 

asilimia 1.5, mbogamboga kwa asilimia 1.7, viazi vitamu kwa asilimia 2.7, mihogo kwa asilimia 2.2, 

na ndizi za kupika kwa asilimia 3.4.  
 
Kwa upande mwingine, bidhaa zisizo za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa fahirisi za bei ni 

pamoja na mkaa kwa asilimia 3.1, kuni kwa asilimia 7.1, gharama za kumuona daktari kwenye 

hospitali za binafsi kwa asilimia 1.8, gharama za vinywaji na vyakula kwenye migahawa kwa 

asilimia 1.2, mabegi ya shule kwa asilimia 1.4 na samani kwa asilimia 7.7.   
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Jedwali Namba 2: Shajala ya Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi Ijayo  
 
Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo 

Machi, 2019 08 Aprili, 2019 

Aprili, 2019 08 Mei, 2019 

Mei, 2019 10 Juni, 2019 

 

Kwa mawasiliano zaidi tafadhali wasiliana na:  

 

Mtakwimu Mkuu wa Serikali,  
Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 
Barabara ya Jakaya Kikwete, 
S.L.P. 2683, 
Dodoma, 
TANZANIA. 
 

 Simu:      +255 26 -2963822    
 Nukushi: +255 26 -2963828   , 
 Barua pepe: dg@nbs.go.tz;     
 Tovuti: www.nbs.go.tz                           
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