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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA MWEZI JANUARI, 2013
 

Utangulizi 

 
Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Fahirisi za bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 

mbalimbali zinazotumiwa na jamii. Bei za bidhaa na huduma zipatazo 224 hukusanywa kila mwezi 

kwa kila mkoa nchini.    

 

Mizania mpya za bidhaa na huduma za jamii na kizio cha bei  

 

Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 21 ya 

Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini. Kizio 

cha Fahirisi za Bei za Taifa kimebadilishwa kutoka Januari 2001=100 hadi Septemba 2010=100.   

 

Makundi ya bidhaa na huduma za jamii 

 

Marejeo ya Fahirisi za Bei za Taifa yamefanyika kwa kufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa 

yanayoitwa mchanganuo wa matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose 

(COICOP)”. Fahirisi mpya za Bei inajumuisha makundi 12 ya mfumo  wa COICOP  pamoja na 

fahirisi za bei kwa makundi maalumu. Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi—

vikijumuisha vyakula vinavyoliwa majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili 

linajumuisha umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na 

dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) 

Fahirisi za huduma zote za jamii isipokuwa vyakula,  vinywaji baridi, nishati na mafuta. 

 

Namna ya kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Maboresho yamefanyika kwenye ukokotoaji wa  Fahirisi mpya za Bei za Taifa, ikiwa ni pamoja na 

kutumia wastani wa jiometria “geometric means”  kwenye kukokotoa Fahirisi za Bei katika ngazi 

za mwanzo badala ya wastani wa kawaida “arithmetic mean”, matumizi ya mfumo ulioboreshwa 

wa ukokotoaji pamoja na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Kanuni ya “modified 

Laspeyres index” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi 

makubwa. 
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEBAKI KUWA ASILIMIA 10.9 
 

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Januari, 2012 
(Septemba, 2010 = 100) 

 

Na. KUNDI (MAIN GROUP) 
Mizania 

(Weight) 
Jan-
2012 

Des-
2012 

Jan-
2013 

Badiliko 
la mwezi 
mmoja 

Badiliko 
la miezi 

12 

1 Vyakula na vinywaji baridi 47.8 135.72 148.23 151.88 2.5 11.9 

2 Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za tumbaku 3.3 107.35 130.89 132.05 0.9 23.0 

3 Mavazi ya nguo na viatu 6.7 115.40 126.02 126.76 0.6 9.8 

4 Nishati, Maji na Makazi 9.2 123.34 143.59 142.26 -0.9 15.3 

5 
Samani, vifaa vya nyumbani na ukarabati wa 
nyumba 

6.7 117.64 125.65 126.08 0.3 7.2 

6 Gharama za Afya 0.9 103.83 106.87 106.85 0.0 2.9 

7 Usafirishaji 9.5 112.34 115.97 115.39 -0.5 2.7 

8 Mawasiliano 2.1 98.06 96.28 96.27 0.0 -1.8 

9 Utamaduni na Burudani 1.3 103.16 111.78 112.37 0.5 8.9 

10 Elimu 1.7 107.89 110.75 112.46 1.5 4.2 

11 Hoteli na Migahawa 6.4 116.86 131.90 132.63 0.6 13.5 

12 Bidhaa na huduma nyinginezo 4.5 109.06 118.48 118.70 0.2 8.8 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 124.64 136.48 138.26 1.3 10.9 

Makundi Mengine Teule 

1 Vyakula—vikijumuisha vyakula vilivyoliwa 
majumbani na mahotelini 

51.0 133.63 146.44 149.76 2.3 12.1 

2 
Nishati na Mafuta—kundi hili linajumuisha 
umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika 
majumbani pamoja na petroli na dizeli 

5.7 132.24 158.12 155.23 -1.8 17.4 

3 
Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii  
isipokuwa vyakula na vinywaji baridi 

49.0 114.00 124.69 124.64 0.0 9.3 

4 
Fahirisi na huduma zote za jamii 
Isipokuwa vyakula, nishati na mafuta 

43.3 111.26 119.66 120.04 0.3 7.9 

 

 

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha badiliko la kasi ya bei za 

bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali namba 1 hapo juu linaonyesha 

kwamba, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi Januari, 2013 umepungua hadi asilimia 10.9 

kutoka asilimia 12.1 mwezi Desemba, 2012. Kupungua kwa Mfumuko wa Bei wa mwezi Januari, 

2013 kunamaanisha kuwa, kasi ya upandaji wa bei za bidhaa na huduma kwa mwezi Januari, 

2013 imepungua ikilinganishwa na kasi ya kupanda kwa bei kwa mwezi Desemba, 2012. Fahirisi 

za Bei zimeongezeka hadi 138.26 mwezi wa Januari, 2013 kutoka 124.64 mwezi wa Januari, 2012. 

Mfumuko wa Bei wa Vyakula na Vinywaji Baridi umepungua hadi kufikia asilimia 11.9 mwezi wa 

Januari, 2013 kutoka asilimia 13.1 kwa mwezi wa Desemba, 2012.      

 
Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula 
Badiliko la Fahirisi ya Bei za bidhaa za vyakula majumbani na migahawani limepungua hadi 

asilimia 12.1 mwezi wa Januari, 2013 ikilinganishwa na asilimia 13.3 mwezi wa Desemba, 2012. 

Kasi ya ongezeko la bei kwa bidhaa zisizo za vyakula imepungua hadi asilimia 9.3 kwa mwezi wa 

Januari, 2013 kutoka asilimia 10.3 mwezi Desemba, 2012.  
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Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma Zote Isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati  
 

Aina hii ya Fahirisi haijumuishi vyakula vilivyoliwa nyumbani na migahawani, vinywaji baridi, 

petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa na umeme. Vyakula na nishati vina sifa ya 

kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa mara hivyo vikiondolewa kwenye Fahirisi ya bidhaa na 

huduma zote hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa Watunga Sera.   
 

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi wa Januari, 2013 umepungua 

hadi asilimia 7.9 ikilinganishwa na asilimia 8.9 mwezi Desemba, 2012. Mfumuko wa Bei wa Nishati 

kwa mwezi Januari, 2013 umepungua hadi kufikia asilimia 17.4 ikilinganishwa na asilimia 17.8 

mwezi wa Desemba, 2012.   

 
 

Kielelezo Namba 1: Mwelekeo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei 
Kutoka Januari, 2012 Hadi Januari, 2013. (Septemba 2010 = 100) 

 

 
 

Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonyesha kuwa, katika kipindi kati ya mwezi Januari, 2012 hadi 

Januari, 2013, kumekuwa na mwenendo wa kuongezeka kwa bei za bidhaa na huduma mbalimbali 

kama inavyoonyeshwa na Fahirisi za Bei. Mfumuko wa Bei umekuwa na mwenendo wa kushuka 

kutoka asilimia 19.7 mwezi Januari, 2012 hadi kufikia asilimia 10.9 mwezi Januari, 2013. 

 
 

MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWEZI UMEONGEZEKA KWA ASILIMIA 1.3 
 

Mfumuko wa Bei wa mwezi Januari, 2013 umeongezeka kwa asilimia 1.3 ikilinganishwa na asilimia 

1.9 kwa mwezi Desemba, 2012. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 138.26 mwezi Januari, 2013 

kutoka 136.48 mwezi Desemba, 2012. Kuongezeka kwa Mfumuko wa Bei kumechangiwa hasa na 

kuongezeka kwa bei za bidhaa za vyakula na zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula 

zilizochangia kuongezeka kwa mfumuko wa bei ni pamoja na mchele kwa asilimia 2.7, mahindi 

kwa asilimia 4.5, unga wa mahindi kwa asilimia 12.7, ulezi kwa asilimia 5.3, samaki wa kukaangwa 

kwa asilimia 6.1, matunda kwa asillimia 4.0, mazao ya jamii ya mizizi kwa asilimia 7.4 na 

mbogamboga kwa asilimia 4.6. Bidhaa zisizo za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa mfumuko 



 4 

wa bei kwa kipimo cha mwezi ni; mavazi ya kiume kwa asilimia 1.0, bidhaa za usafi kwa asilimia 

1.4, ada za shule kwa asilimia 1.5 na usafi wa nywele kwa asilimia 1.5. 

  
 

Thamani ya Shilingi ya Tanzania Mwezi Septemba, 2010 Ikilinganishwa na Mwezi 
Januari, 2013 
 

Tafsiri: Thamani ya Shilingi ya Tanzania inatasfriwa kuwa ni badiliko la Uwezo wa Shilingi ya 
Tanzania katika kununua bidhaa na huduma zilezile za mlaji ambazo Shilingi ya Tanzania ingeweza 
kununua katika vipindi tofauti. Ikiwa wastani wa Fahirisi za Bei za Taifa unaongezeka, Uwezo wa 
Shilingi ya Tanzania katika kununua bidhaa na huduma hupungua. 
 

Uwezo wa Shilingi ya Tanzania katika kununua bidhaa na huduma wa shilingi 100 umeendelea 
kupungua hadi Shilingi 72 na senti 33 kutoka mwezi Septemba, 2010 hadi Januari 2013. 
 

 
MIENENDO YA BEI 
 

Kielelezo Namba 2: Mienendo ya Bei kwa Makundi Mbalimbali ya Fahirisi za Bei Kutoka 
      Januari, 2012 Hadi Januari, 2013. (Septemba 2010 = 100) 
 

 
 

 

Kielelezo Namba 2 hapo juu kinaonyesha mienendo ya bei kwa makundi mbalimbali ya fahirisi za 

bei kuanzia mwezi Januari, 2012 hadi mwezi Januari, 2013. Kwa wastani, Fahirisi za vyakula na 

vinywaji baridi na Fahirisi za nishati na mafuta zimekuwa na mwenendo wa juu kwa kipindi chote 

zikilinganishwa na fahirisi zingine. Kundi la nishati na mafuta limeonyesha pia kuwa na mwenendo 

wa fahirisi usio imara ikilinganishwa na makundi mengine kwa kipindi husika. Fahirisi za bidhaa 

zisizo za chakula na fahirisi za bidhaa zisizo za chakula pamoja na nishati zimeonyesha mwenendo 

wa bei ulio imara. 

 
 

Mawasiliano: Mkurugenzi Mkuu,  
   Ofisi ya Taifa ya Takwimu 


