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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA MWEZI JULAI, 2011
 

Utangulizi 

 
Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Fahirisi za bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 
mbalimbali zinazotumiwa na jamii. Bei za bidhaa na huduma zipatazo 224 hukusanywa kila mwezi 
kwa kila mkoa nchini.  

 

Mizania mpya za bidhaa na huduma za jamii na kizio cha bei  

 

Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 21 ya 
Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini. Kizio 
cha Fahirisi za Bei za Taifa kimebadilishwa kutoka Desemba 2001=100 hadi Septemba 2010=100.   

 

Makundi ya bidhaa na huduma za jamii 

 

Marejeo ya Fahirisi za Bei za Taifa yamefanyika kwa kufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa 
yanayoitwa mchanganuo wa matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose 
(COICOP)”. Fahirisi mpya za Bei inajumuisha makundi 12 ya mfumo  wa COICOP  pamoja na 
fahirisi za bei kwa makundi maalumu. Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi—
vikijumuisha vyakula vinavyoliwa majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili 
linajumuisha umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na 
dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) 
Fahirisi za huduma zote za jamii isipokuwa vyakula,  vinywaji baridi, nishati na mafuta. 

 

Namna ya kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Maboresho yamefanyika kwenye namna ya ukokotoaji wa  Fahirisi mpya za Bei za Taifa, ikiwa ni 
pamoja na kutumia wastani wa jiometria “geometric means”  kwenye kutengeneza Fahirisi za Bei 
katika ngazi za mwanzo badala ya wastani wa kawaida “arithmetic mean”, matumizi ya mfumo 
ulioboreshwa wa ukokotoaji pamoja na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Kanuni 
ya “modified Laspeyres index formula” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 
katika ngazi ya makundi makubwa.  
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEONGEZEKA HADI ASILIMIA 13.0 
 

Jedwali 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa  mwezi Julai 2011 
(Septemba 2010 = 100) 

 

Na. KUNDI (MAIN GROUP) 
Mizania 

(Weight) 
Julai-
2010 

Juni-
2011 

Julai 
-2011 

Badiliko 
la mwezi 
mmoja 

Badiliko 
la miezi 

12 

1 Vyakula na vinywaji baridi 47.8 99.91 113.83 115.75 1.7 15.9 

2 Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za tumbaku 3.3 99.54 103.93 104.48 0.5 5.0 

3 Mavazi ya nguo na viatu 6.7 97.83 106.09 106.98 0.8 9.4 

4 Nishati, Maji na Makazi 9.2 97.50 114.29 118.29 3.5 21.3 

5 
Samani, vifaa vya nyumbani na ukarabati wa 
nyumba 

6.7 98.41 112.09 112.68 0.5 14.5 

6 Gharama za Afya 0.9 100.25 101.72 101.83 0.1 1.6 

7 Usafirishaji 9.5 100.24 108.87 110.18 1.2 9.9 

8 Mawasiliano 2.1 99.52 97.44 98.15 0.7 -1.4 

9 Utamaduni na Burudani 1.3 97.56 100.35 100.62 0.3 3.1 

10 Elimu 1.7 101.48 105.79 105.79 0.0 4.2 

11 Hoteli na Migahawa 6.4 101.83 107.69 108.76 1.0 6.8 

12 Bidhaa na huduma nyinginezo 4.5 99.81 101.42 103.26 1.8 3.5 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE  100.0 99.56 110.79 112.51 1.5 13.0 

Makundi mengine teule 

1 Vyakula na vinywaji baridi—vikijumuisha vyakula 
vilivyoliwa majumbani na mahotelini 

51.0 100.12 113.16 114.98 1.6 14.8 

2 
Nishati na Mafuta—kundi hili linajumuisha 
umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika 
majumbani pamoja na petroli na dizeli 

5.7 95.77 121.16 128.50 6.1 34.2 

3 
Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii  
isipokuwa vyakula na vinywaji baridi 

49.0 98.88 107.98 109.57 1.5 10.8 

4 
Fahirisi na huduma zote za jamii 
Isipokuwa vyakula, nishati na mafuta 

43.3 99.35 106.00 106.73 0.7 7.4 

 

Mfumuko wa Bei wa Taifa wa mwaka unapima kiwango cha badiliko la bei za bidhaa na huduma 
zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali namba 1 hapo juu linaonyesha kwamba, mfumuko wa 
bei wa Taifa kwa mwezi Julai 2011 umeongezeka hadi asilimia 13.0 ikilinganishwa na asilimia 10.9 
kwa mwaka ulioishia mwezi Juni 2011. Kwa ujumla Fahirisi za bei zimeongezeka hadi 112.51 
mwezi Julai 2011 kutoka 99.56 mwezi Julai 2010. Vyakula na vinywaji baridi vimeongezeka hadi 
asilimia 15.9 kwa mwaka ulioishia mwezi Julai 2011 kutoka asilimia 12.3 mwezi Juni 2011.      
 

Mfumuko wa bei kwa bidhaa za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula 
 

Badiliko la Fahirisi ya bei za bidhaa za vyakula majumbani na migahawani limeongezeka hadi 
asilimia 14.8 kwa mwaka ulioishia Julai 2011 ikilinganishwa na asilimia 11.7 kwa mwaka ulioishia 
Juni 2011. Badiliko la bidhaa zisizo za vyakula limeongezeka hadi asilimia 10.8 kwa mwaka 
ulioishia Julai 2011 kutoka asilimia 10.0 kwa mwaka ulioishia Juni 2011.  
 
 
Mfumuko wa bei wa bidhaa na huduma zote isipokuwa bidhaa za vyakula na nishati  
 
Aina hii ya Fahirisi haijumuishi vyakula vilivyoliwa majumbani na migahawani, vinywaji baridi, 
petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa na umeme. Vyakula na nishati vina sifa ya 
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kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa mara hivyo vikiondolewa kwenye Fahirisi ya bidhaa na 
huduma zote hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa watunga sera.   
 
Mfumuko wa bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwaka ulioishia Julai 2011 
umeongezeka hadi asilimia 7.4 kutoka asilimia 7.2 kwa mwaka ulioishia  Juni 2011. Mfumuko wa 
bei wa nishati umeongezeka hadi asilimia 34.2 kwa mwaka unaoishia Julai 2011 kutoka asilimia 
29.0 mwezi Juni 2011.  

 
Kielelezo 1: MWELEKEO WA FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA NA MFUMUKO WA BEI KUTOKA 

JULAI, 2010 HADI JULAI, 2011. (SEPTEMBA 2010 = 100) 

 
 
 
 

Kielelezo 1 hapo juu kinaonesha kumekuwa na mwenendo imara wa fahirisi za bei za taifa kutoka 
mwezi Julai 2010 hadi Novemba 2010. Fahirisi zinaonesha kuongezeka sana kwenye miezi ya 
Desemba 2010 hadi Julai 2011. Kwa upande mwingine, mfumuko wa bei umekuwa ukipungua 
hadi asilimia 4.2 mwezi Oktoba 2010 na umeanza kuongezeka hadi kufikia asilimia 13.0 mwezi 
Julai 2011. 
 

MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWEZI UMEONGEZEKA KWA ASILIMIA 1.5 
 

Mfumuko wa bei wa mwezi Julai 2011 umeongezeka kwa asilimia 1.5, Fahirisi za bei zimeongezeka 
hadi 112.51 mwezi Julai 2011 kutoka 110.79 mwezi Juni 2011. Kuongezeka kwa mfumuko wa bei 
kumechangiwa hasa na kuongezeka kwa bei za bidhaa za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. 
Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa bei ni pamoja na mchele kwa asilimia 
2.3, Mahindi kwa asilimia 4.3, unga wa mahindi kwa asilimia 2.6, unga wa ngano kwa asilimia 3.2, 
nyama ng’ombe kwa asilimia 3.1, nyama ya nguruwe kwa asilimia 3.5, dagaa kwa asilimia 3.8, 
samaki wakavu kwa asilimia 5.8, matunda kwa asilimia 0.6 na sukari kwa asilimia 2.1.  
 
Bidhaa zisizo za vyakula zilizoongezeka bei ni pamoja na vitambaa vya nguo kwa asilimia 1.4, 
mafuta ya taa kwa asilimia 14.2, mkaa kwa asilimia 0.4, vifaa vya malazi kwa asilimia 1.1, vifaa 
vya umeme kwa matumizi ya nyumbani kwa asilimia 2.3, dizeli kwa asilimia 1.0, petroli kwa 
asilimia 0.4, huduma za usafirishaji wa abiria kwa asilimia 1.7 na huduma za mtandao wa 
komputa kwa asilimia 17.9. 
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Thamani ya Shilingi 100 mwezi Septemba 2010 ikilinganishwa na mwezi Julai 2011 
 

Thamani ya shilingi 100 imepungua kutoka mwezi Septemba 2010 hadi kufikia shilingi 85 na senti 
22 mwezi Julai 2011. 
 
MIENENDO YA BEI 
 

Kielelezo 2: Mienendo ya bei kwa makundi mbalimbali ya Fahirisi za bei 
 

 
 

 
Kielelezo namba 2 hapo juu kinaonesha mienendo ya bei kwa makundi mbalimbali ya fahirisi za 
bei; fahirisi za vyakula na vinywaji baridi zimekuwa na mwenendo wa juu kwa kipindi cha miezi 
tisa iliyopita zikilinganisha na fahirisi zingine isipokuwa kwa mwezi Aprili mpaka Julai 2011, kwa 
upande mwingine kundi la nishati na mafuta limekuwa na fahirisi za juu kuliko makundi mengine 
katika kipindi hicho. Kwa kipindi cha miezi 12, kundi la nishati na mafuta limeonesha kuwa na 
mwenendo wa fahirisi usio imara ikilinganishwa na makundi mengine. Fahirisi za bidhaa zisizo za 
chakula na fahirisi za bidhaa zisizo za chakula pamoja na nishati zimeonesha mwenendo wa bei 
ulio imara. 
 
 
 
 
 
Mawasiliano: Mkurugenzi Mkuu,  
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