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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA MWEZI JULAI, 2012
 

Utangulizi 

 
Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Fahirisi za bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 

mbalimbali zinazotumiwa na jamii. Bei za bidhaa na huduma zipatazo 224 hukusanywa kila mwezi 

kwa kila mkoa nchini.    

 

Mizania mpya za bidhaa na huduma za jamii na kizio cha bei  

 

Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 21 ya 

Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini. Kizio 

cha Fahirisi za Bei za Taifa kimebadilishwa kutoka Desemba 2001=100 hadi Septemba 2010=100.   

 

Makundi ya bidhaa na huduma za jamii 

 

Marejeo ya Fahirisi za Bei za Taifa yamefanyika kwa kufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa 

yanayoitwa mchanganuo wa matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose 

(COICOP)”. Fahirisi mpya za Bei inajumuisha makundi 12 ya mfumo  wa COICOP  pamoja na 

fahirisi za bei kwa makundi maalumu. Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi—

vikijumuisha vyakula vinavyoliwa majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili 

linajumuisha umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na 

dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) 

Fahirisi za huduma zote za jamii isipokuwa vyakula,  vinywaji baridi, nishati na mafuta. 

 

Namna ya kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Maboresho yamefanyika kwenye ukokotoaji wa  Fahirisi mpya za Bei za Taifa, ikiwa ni pamoja na 

kutumia wastani wa jiometria “geometric means”  kwenye kukokotoa Fahirisi za Bei katika ngazi 

za mwanzo badala ya wastani wa kawaida “arithmetic mean”, matumizi ya mfumo ulioboreshwa 

wa ukokotoaji pamoja na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Kanuni ya “modified 

Laspeyres index” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi 

makubwa. 
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEPUNGUA  
HADI ASILIMIA 15.7 

 

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Julai, 2012 
(Septemba, 2010 = 100) 

 

Na. KUNDI (MAIN GROUP) 
Mizania 

(Weight) 
Julai-
2011 

Juni -
2012 

Julai-
2012 

Badiliko 
la mwezi 
mmoja 

Badiliko 
la miezi 

12 

1 Vyakula na vinywaji baridi 47.8 115.75 140.63 139.86 -0.5 20.8 

2 Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za tumbaku 3.3 104.48 116.07 123.32 6.2 18.0 

3 Mavazi ya nguo na viatu 6.7 106.98 122.14 122.97 0.7 15.0 

4 Nishati, Maji na Makazi 9.2 118.29 130.96 133.10 1.6 12.5 

5 
Samani, vifaa vya nyumbani na ukarabati wa 
nyumba 

6.7 112.68 122.19 122.53 0.3 8.7 

6 Gharama za Afya 0.9 101.83 105.06 105.56 0.5 3.7 

7 Usafirishaji 9.5 110.18 115.25 115.40 0.1 4.7 

8 Mawasiliano 2.1 98.15 96.54 96.58 0.0 -1.6 

9 Utamaduni na Burudani 1.3 100.62 112.07 112.59 0.5 11.9 

10 Elimu 1.7 105.79 110.75 110.75 0.0 4.7 

11 Hoteli na Migahawa 6.4 108.76 126.83 126.25 -0.5 16.1 

12 Bidhaa na huduma nyinginezo 4.5 103.26 114.68 114.45 -0.2 10.8 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 112.51 130.06 130.19 0.1 15.7 

Makundi Mengine Teule 

1 Vyakula—vikijumuisha vyakula vilivyoliwa 
majumbani na mahotelini 

51.0 114.98 139.11 138.37 -0.5 20.3 

2 
Nishati na Mafuta—kundi hili linajumuisha 
umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika 
majumbani pamoja na petroli na dizeli 

5.7 128.50 146.05 149.46 2.3 16.3 

3 
Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii  
isipokuwa vyakula na vinywaji baridi 

49.0 109.57 119.34 120.51 1.0 10.0 

4 
Fahirisi na huduma zote za jamii 
Isipokuwa vyakula, nishati na mafuta 

43.3 106.73 115.32 116.16 0.7 8.8 

 

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha badiliko la kasi ya bei za 

bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali namba 1 hapo juu linaonyesha 

kwamba, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi Julai, 2012 umeendelea kumepungua hadi asilimia 

15.7 kutoka asilimia 17.4 kwa mwezi Juni, 2012. Kupungua kwa Mfumuko wa Bei wa mwezi Julai, 

2012 kunamaanisha kuwa, kasi ya upandaji wa bei za bidhaa na huduma kwa mwezi Julai, 2012 

imeendelea kupungua ikilinganishwa na kasi ya kupanda kwa bei kwa mwezi Juni, 2012. Hata 

hivyo, kwa ujumla Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 130.19 mwezi wa Julai, 2012 kutoka 112.51 

mwezi wa Julai, 2011. Mfumuko wa Bei wa Vyakula na Vinywaji Baridi umepungua hadi kufikia 

asilimia 20.8 mwezi wa Julai, 2012 kutoka asilimia 23.5 kwa mwezi wa Juni, 2012.      
 

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula 
 

Badiliko la Fahirisi ya Bei za bidhaa za vyakula majumbani na migahawani limepungua hadi 

asilimia 20.3 mwezi wa Julai, 2012 ikilinganishwa na asilimia 22.9 mwezi wa Juni, 2012. Kasi ya 

ongezeko la bei kwa bidhaa zisizo za vyakula imepungua kidogo hadi asilimia 10.0 kwa mwezi wa 

Julai, 2012 ikilinganishwa na asilimia 10.5 kwa mwezi wa Juni, 2012.  
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Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma Zote Isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati  
 

Aina hii ya Fahirisi haijumuishi vyakula vilivyoliwa majumbani na migahawani, vinywaji baridi, 

petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa na umeme. Vyakula na nishati vina sifa ya 

kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa mara hivyo vikiondolewa kwenye Fahirisi ya bidhaa na 

huduma zote hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa watunga Sera.   
 

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi wa Julai, 2012 umebaki kuwa 

asilimia 8.8 kama ilivyokuwa mwezi Juni, 2012. Kwa upande mwingine, Mfumuko wa Bei wa 

Nishati umepungua hadi asilimia 16.3 kwa mwezi wa Julai, 2012 kutoka asilimia 20.5 kwa mwezi 

wa Juni, 2012. 
 

Kielelezo Namba 1: Mwelekeo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei 

Kutoka Julai, 2011 Hadi Julai, 2012. (Septemba 2010 = 100) 
 

 
 
Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonyesha kuwa, katika kipindi kati ya mwezi Julai, 2011 hadi Julai, 

2012, kumekuwa na mwenendo wa kuongezeka kwa bei za bidhaa na huduma mbalimbali kama 

inavyoonyeshwa na Fahirisi za bei. Mfumuko wa Bei umekuwa na mwenendo wa kupanda kutoka 

asilimia 13.0 mwezi Julai, 2011 hadi kufikia asilimia 19.8 mwezi Desemba, 2011. Kuanzia mwezi 

Januari, 2012 mwenendo wa Mfumuko wa Bei ulianza kushuka kutoka asilimia 19.7 mwezi Januari 

2012 hadi kufikia asilimia 15.7 mwezi Julai, 2012. 
 

MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWEZI UMEONGEZEKA KWA ASILIMIA 0.1 
 

Mfumuko wa Bei wa mwezi Julai, 2012 umeongezeka kwa asilimia 0.1 kama ilivyokuwa kwa mwezi 

Juni, 2012. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 130.19 mwezi Julai, 2012 kutoka 130.06 mwezi Juni, 

2012. Kuongezeka kwa Mfumuko wa Bei kumechangiwa hasa na kuongezeka kwa bei za bidhaa 

zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa zilizochangia kuongezeka kwa bei ni pamoja na; vinywaji vikali 

(Spirits) kwa asilimia 5.5, bia kwa asilimia 4.1, bidhaa za tumbaku kwa asilimia 14.3, mavazi kwa 

asilimia 0.6, viatu kwa asilimia 0.8, mkaa kwa asilimia 7.6, samani kwa asilimia 0.6, vifaa vya 

nyumbani aina ya nguo (household textiles) kwa asilimia 0.7, bidhaa za vioo kwa asilimia 1.7, 

dawa za kuulia wadudu kwa asilimia 2.4, huduma za afya asilimia 1.6 na; burudani na starehe 
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kwa asilimia 0.5. Japokuwa bei za bidhaa za chakula zimepungua kwa ujumla, baadhi ya bei za 

bidhaa za chakula zimeonyesha mwenendo wa kupanda kama bidhaa za kupikwa zitokanazo na 

unga wa ngano kwa asilimia 3.5, ulezi kwa asilimia 6.4, samaki waliokaangwa kwa asilimia 9.5, 

ndizi kwa asilimia 5.5, karoti kwa asilimia 11.2 na viazi kwa asilimia 3.2. 
 

Thamani ya Shilingi ya Tanzania Mwezi Septemba, 2010 Ikilinganishwa na Mwezi 
Julai, 2012 
 

Tafsiri: Thamani ya Shilingi ya Tanzania inapima badiliko la uwezo wa Shilingi ya Tanzania katika 
kununua bidhaa na huduma zilezile za mlaji ambazo Shilingi ya Tanzania itaweza kununua katika 
vipindi tofauti. Ikiwa wastani wa Fahirisi za Bei za Taifa unaongezeka, thamani ya fedha 
hupungua. 
 

Thamani ya shilingi 100 imeendelea kupungua hadi Shilingi 76 na senti 81 kutoka mwezi 
Septemba, 2010 hadi Julai 2012 

 
MIENENDO YA BEI 
 

Kielelezo Namba 2: Mienendo ya Bei kwa Makundi Mbalimbali ya Fahirisi za Bei 
 

 
 

Kielelezo Namba 2 hapo juu kinaonyesha mienendo ya bei kwa makundi mbalimbali ya fahirisi za 

bei kuanzia mwezi Julai, 2011 hadi mwezi Julai, 2012. Kwa wastani, Fahirisi za vyakula na vinywaji 

baridi na Fahirisi za nishati na mafuta zimekuwa na mwenendo wa juu kwa kipindi chote 

zikilinganishwa na fahirisi zingine. Kundi la nishati na mafuta limeonyesha pia kuwa na mwenendo 

wa fahirisi usio imara ikilinganishwa na makundi mengine kwa kipindi husika. Fahirisi za bidhaa 

zisizo za chakula na fahirisi za bidhaa zisizo za chakula pamoja na nishati zimeonyesha mwenendo 

wa bei ulio imara. 

 

 

Mawasiliano: Mkurugenzi Mkuu,  
 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu 


