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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI JULAI, 2021

1. MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI WA FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA
1.1 Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa (FBT) ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na
huduma mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Kapu
linalotumika kukokotoa FBT lina jumla ya bidhaa 383 ambazo bidhaa 132 ni za Vyakula na
Vinywaji Baridi, na bidhaa 251 ni bidhaa zisizo za vyakula. Kwa wigo wa kijiografia, FBT
zinakokotolewa kwa kutumia takwimu za bei zinazokusanywa kwenye makao makuu ya mikoa
yote 26 ya Tanzania Bara.

1.2 Mizania za Fahirisi na Kizio

Mizania za Fabhirisi za Bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kwenye ununuzi wa
Matokeo ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/18 yalitumika kama
chanzo kikuu cha takwimu za uandaaji wa mizania za Fahirisi. Kizio cha Bei cha Fabhirisi
zilizofanyiwa marejeo kimeboreshwa na kuwa wastani wa bei za mwezi Januari hadi Desemba
2020, na kizio cha Fahirisi ni mwaka 2020.

1.3 Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii

Fahirisi za Bei za Taifa zinatumia mpangilio wa kimataifa wa matumizi binafsi ujulikanao kama
COICOP “Classification of Individual Consumption by Purpose” wa mwaka 2018. Aidha, Fahirisi za
Bei zinatolewa kwenye makundi 13 ya mpangilio wa COICOP, 2018 pamoja na fahirisi za bei kwa
makundi maalumu ambayo yanajumuisha: - Fahirisi za msingi (core index); Fahirisi ya nishati,
mafuta na huduma za maiji; Fabhirisi isiyo ya msingi (Noncore index); Fahirisi ya huduma; Fabhirisi
ya bidhaa; Fahirisi ya huduma za elimu na bidhaa zinazoambatana nazo na Fabhirisi ya bidhaa
zote isiyojumuisha bidhaa za vyakula na vinywaiji baridi.

1.4 Namnaya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa

Ukokotoaji wa Fabhirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo unatumia wastani wa jiometria
“‘geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Fahirisi ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya
“Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi
makubwa.
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2. MFUMUKO WA BEI WA TAIFA KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEONGEZEKA HADI
ASILIMIA 3.8

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Julai, 2021, (2020 = 100)

Mizania Julai Juni Julai Badiliko | Badiliko
Na. MAKUNDI MAKUU YA FAHIRISI (Weight) 2020 2021 2021 la mw?n la miezi
mmoja 12
1 | Vyakula na Vinywaji Baridi 28.2 101.03 106.46 106.19 -0.3 5.1
2 | Vinywaiji Vikali na Tumbaku 1.9 100.34 102.29 102.24 0.0 1.9
3 | Mavazi na Viatu 10.8 100.12 104.52 104.60 0.1 4.5
4 | Makazi, Maji, Umeme, Gesi na 15.1 100.67 103.97 104.19 0.2 35
Nishati Nyinginezo
5 | S3mani, Vifaa vya Nyumbani na 7.9 100.24 103.07 103.14 0.1 2.9
Ukarabati wa Makazi
6 Afya 2.5 100.28 102.96 102.92 0.0 2.6
7 Usafiri 14.1 99.25 103.22 103.48 0.2 4.3
8 | Habari na Mawasiliano 5.4 100.22 101.91 102.01 0.1 1.8
9 | Burudani, Michezo na Utamaduni 1.6 100.65 102.87 102.89 0.0 2.2
10 | Huduma za Elimu 2.0 100.04 101.31 101.17 -0.1 1.1
11 | Migahawa na Huduma za Malazi 6.6 100.35 105.29 105.30 0.0 4.9
12 | Huduma za Bima na Fedha 2.1 100.03 100.23 100.32 0.1 0.3
Usafi Binafsi, Hifadhi ya Jamii na
13 Bidhaa na Huduma Mchanganyiko 2.1 100.20 102.76 102.94 0.2 2.7
JUMLA - FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 100.49 104.30 104.32 0.01 3.8
Makundi Mengine Teule
1 Fahirisi za Msingi (Core Index) 73.9 100.23 104.36 104.29 -0.1 4.1
) Fahirisi Isiyojumuisha Fahirisi za Msingi 26.1 100.95 104.14 104.39 0.2 34
(Non-Core Index)
3 Lla:]jlirm za Nishati, Mafuta na Bili za 57 100.09 102.60 103.65 1.0 36
4 | Fahirisi za Huduma 37.2 100.10 103.23 103.24 0.0 3.1
5 | Fahirisi za Bidhaa 62.8 100.60 104.94 104.95 0.0 4.3
6 | Fahirisi za Bidhaa na Huduma za Elimu 4.1 100.00 103.36 103.30 -0.1 3.3
Bidhaa zote isipokuwa bidhaa za
7 | chakula na bidhaa za vinywaji visivyo 71.82 100.27 103.46 103.58 0.1 3.3
na kilevi

Tanbihi: Mjumuisho wa makundi madogo ya Fahirisi yanaweza yasiwe sawa na Fahirisi za Bei za jumia.

2.1  Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa Kipimo cha Mwaka

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei
za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 linaonesha kuwa,
Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Julai, 2021 umeongezeka hadi asilimia 3.8
kutoka asilimia 3.6 kwa mwaka ulioishia mwezi Juni, 2021. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya
mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Julai, 2021 imeongezeka
ikiinganishwa na kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Juni, 2021. Fahirisi za Bei
zimeongezeka kutoka 100.49 mwezi Julai, 2020 hadi 104.32 mwezi Julai, 2021.

2.2 Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi

Mfumuko wa Bei wa bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka ulioishia mwezi Julai, 2021
umeongezeka hadi asilimia 5.1 kutoka asilimia 4.7 kwa mwaka ulioishia mwezi Juni, 2021. Aidha



mfumuko wa bei ambao haujumuishi bidhaa za vyakula na vinywaji baridi kwa mwezi Julai, 2021
umeongezeka kufikia asilimia 3.3 kutoka asilimia 3.2 mwezi Juni, 2021.

2.3  Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi (Core Inflation)

Fahirisi za bei za msingi zinaandaliwa kwa kutojumuisha bidhaa za vyakula zisizochakatwa;
nishati na bili za maji. Kutojumuisha bei za bidhaa ambazo zina sifa ya kubadilika mara kwa mara
kwenye Fahirisi ya bidhaa na huduma zote, hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa
Watunga Sera. Fahirisi za bei za msingi zinakokotolewa kwa kutumia bei za bidhaa na huduma
297 na mchango wa mizania kwenye Fahirisi zote ni asilimia 73.9. Mfumuko wa Bei wa Fabhirisi za
Msingi (Core inflation) kwa mwezi Julai, 2021 umeongezeka hadi asilimia 4.1 kutoka asilimia 4.0
ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia mwezi Juni, 2021.

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi Julai,
2020 hadi Julai, 2021. (2020 = 100)
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Tanbihi: Fahirisi za Januari — Deseba 2020 zimefanyiwa marejeo kwa kutumia mwaka 2020 = 100

Kielelezo Namba 1 kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara kutoka mwezi
Julai, 2020 hadi mwezi Julai, 2021. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei ulikuwa kati ya asilimia
3.0 na asilimia 3.8.

3. FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KATI YA MWEZI JUNI, 2021 NA MWEZI JULAI, 2021

Fahirisi za Bei za Taifa zimeongezeka kutoka 104.30 mwezi Juni, 2021 hadi 104.32 mwezi Julai,
2021. Kuongezeka kwa Fabhirisi za Bei kumechangiwa hasa na kuongezeka kwa bei za baadhi ya
bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa zisizo za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa
Fahirisi za Bei ni pamoja na: - mafuta ya taa kwa asilimia 5.0, mkaa kwa asilimia 1.3, dizeli kwa
asilimia 5.1 na petroli kwa asilimia 5.4.



Jedwali Namba 3: Ratiba ya Utangazaji Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi ljayo.

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo
Agosti, 2021 08 Septemba, 2021
Septemba, 2021 08 Oktoba, 2021
Oktoba, 2021 08 Novemba, 2021

Kwa mawasiliano zaidi kuhusu mbinu za kanuni za ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa na
maelezo yoyote yanayohusiana nazo tafadhali wasiliana na:-

Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Takwimu,
Barabara ya Jakaya Kikwete,
S.L.P. 2683,

Dodoma,

TANZANIA.

Simu:  +255 26 -2963822,
Nukushi: +255 26 -2963828,
Barua pepe: sg@nbs.qgo.tz;
Tovuti: www.nbs.go.tz.
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