Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Simu: +255 (0)22-2122722/3 18 Barabara ya Kivukoni,
Nukushi: +255 (0)22-2130852 S.L.P. 796,
Barua pepe: dg@nbs.go.tz 11992 - Dar es Salaam
Tovuti: www.nbs.go.tz TANZANIA.
Unapojibu tafadhali taja: YALIYOJITOKEZA
Kumb Na: NBS/S.40/21/538 Tarehe: 09 Julai, 2018

FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI JUNI, 2018
MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA

Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma
mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Bei za bidhaa na
huduma 278 zikiwa ni pamoja na bidhaa 97 za Vyakula na Vinywaji Baridi na 181 zisizo za
Vyakula hukusanywa kila mwezi katika kila mkoa.

Mizania Mpya za Bidhaa na Huduma na Jamii na Kizio cha Bei

Mizania ya Fabhirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 25 ya
yaliyotokana na Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya binafsi wa mwaka 2011/12. Kizio cha bei
kinachotumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa ni cha mwezi Desemba, 2015.

Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii

Fahirisi za Bei za Taifa hufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa yanayoitwa mchanganuo wa
matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose (COICOP)”. Fahirisi za Bei
zinajumuisha makundi 12 ya mfumo wa COICOP pamoja na fahirisi za bei kwa makundi maalumu.
Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi-vikijumuisha vyakula vinavyoliwa
majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili linajumuisha umeme na aina nyingine
za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma
zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) Fahirisi za Bidhaa na huduma zote za jamii
isipokuwa vyakula, vinywaji baridi, nishati na mafuta.

Namna ya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa

Kuna maboresho mengi yamefanyika kwenye ukokotoaji wa Fahirisi mpya za Bei za Taifa ikiwa ni
pamoja na kutumia wastani wa jiometria “geometric mean of Price Relatives” kwenye kukokotoa
Fahirisi za Bei katika ngazi za mwanzo; matumizi ya mfumo ulioboreshwa wa ukokotoaji pamoja
na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Mbinu na kanuni ya Lowe Index Formula
ambayo ni aina ya “Laspeyres Index Formula” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za
Taifa katika ngazi ya makundi makubwa.
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEPUNGUA HADI ASILIMIA 3.4
Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Juni, 2018
(Des. 2015 = 100)

Mizania Badiliko Badiliko
Na KUNDI (MAIN GROUP) . Juni -17 Mei-18 | Juni-18 la mwezi la miezi
(Weight) .
. mmoja 12
1 | Vyakula na vinywaji baridi 38.5 115.20 119.09 119.14 0.0 34
5 | Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za 3.7 106.66 | 107.86 | 107.01 -0.8 03
tumbaku
3 | Mavazi ya nguo na viatu 8.3 106.35 108.19 108.66 0.4 2.2
4 | Nishati, Maji na Makazi 11.6 114.72 130.36 128.50 -1.4 12.0
5 | Samani, vifaa vya nyumbani na 6.3 10479 | 107.18 | 107.29 0.1 2.4
ukarabati wa nyumba
6 | Gharama za Afya 2.9 106.07 107.29 107.55 0.2 1.4
7 | Usafirishaji 12.5 99.61 102.05 101.25 -0.8 1.7
8 | Mawasiliano 5.6 98.10 98.19 95.54 -2.7 -2.6
9 | Utamaduni na Burudani 1.6 102.03 102.76 102.52 -0.2 0.5
10 | Elimu 1.5 103.16 105.51 105.82 0.3 2.6
11 | Hoteli na Migahawa 4.2 104.50 105.39 105.22 -0.2 0.7
12 | Bidhaa na huduma nyinginezo 3.1 105.48 106.85 106.97 0.1 14
JUMLA - FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.00 109.10 113.24 112.81 -04 34
Makundi Mengine Teule
1 | Vyakula—vikijumuisha vyakula
vilivyoliwa nyumbani na 37.1 116.07 120.59 120.46 -0.1 3.8
mahotelini
2 | Nishati na Mafuta—kundi hili
linajumuisha umeme na aina
nyingine za nishati zinazotumika 8.7 118.22 140.78 138.13 -1.9 16.8
nyumbani pamoja na petroli na
dizeli
3 [ Fahirisi 2a bidhaa na huduma zote | ¢, g 10552 | 11008 | 109.69 0.4 4.0
za jamii isipokuwa vyakula
4 | Fahirisi za bidhaa na huduma zote
za jamii isipokuwa vyakula, nishati 54.3 103.49 105.17 105.14 0.0 1.6
na mafuta

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei
za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 hapo juu linaonesha
kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi Juni, 2018 umepungua hadi asilimia 3.4 kutoka
asilimia 3.6 mwezi Mei, 2018. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya mabadiliko ya bei za bidhaa na
huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Juni, 2018 imepungua ikilinganishwa na kasi ilivyokuwa kwa
mwaka ulioishia mwezi Mei, 2018. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 112.81 mwezi Juni, 2018
kutoka 109.10 mwezi Juni, 2017. Mfumuko wa Bei wa bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa
mwezi Juni, 2018 umeongezeka hadi asilimia 3.4 kutoka asilimia 2.6 ilivyokuwa mwezi Mei, 2018.

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula

Mfumuko wa Bei kwa kipimo cha mwaka kwa bidhaa za vyakula nyumbani na migahawani kwa
mwezi Juni, 2018 umeongezeka hadi asilimia 3.8 kutoka asilimia 3.2 mwezi Mei, 2018. Aidha,
badiliko la Fahirisi za Bei kwa bidhaa zisizo za vyakula kwa mwezi Juni, 2018 limepungua hadi
asilimia 4.0 kutoka asilimia 4.5 mwezi Mei, 2018.



Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma zote isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi Juni, 2018 umebaki kuwa
asilimia 1.6 kama ilivyokuwa mwezi Mei, 2018.

Fahirisi inayotumika kukokotoa aina hii ya Mfumuko wa Bei, haijumuishi vyakula vinavyoliwa
nyumbani na migahawani, vinywaiji baridi, petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa, kuni
na umeme. Vyakula na bidhaa za nishati vina sifa ya kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa

mara, hivyo vikiondolewa kwenye fahirisi ya bidhaa na huduma zote hubakia fahirisi ambayo ina
mwelekeo imara kwa Watunga Sera.

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei
Kutoka Mwezi Juni, 2017 hadi Juni, 2018. (Des. 2015 = 100)
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Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara
kutoka mwezi Juni, 2017 hadi mwezi Juni, 2018. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei
umepungua kutoka asilimia 5.4 mwezi Juni, 2017 hadi asilimia 3.4 mwezi Juni, 2018.

MABADILIKO YA FAHIRISI ZA BEI KATI YA MWEZI MEI, 2018 NA MWEZI JUNI, 2018.

Fahirisi za Bei kati ya mwezi Mei, 2018 na mwezi Juni, 2018 zimeonesha badiliko hasi kwa
asilimia 0.4 ikilinganishwa na badiliko chanya la asilimia 0.03 mwezi Mei, 2018 kutoka mwezi
Aprili, 2018. Fahirisi za Bei zimepungua hadi 112.81 mwezi Juni, 2018 kutoka 113.24 mwezi Mei,
2018. Kupungua kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa hasa na kupungua kwa bei za baadhi ya
bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa zisizo za vyakula zilizochangia kupungua kwa fahirisi
ni pamoja na; bia kwa asilimia 1.1, matengenezo na ukarabati wa sakafu na samani kwa asilimia
1.4; gesi ya kupikia kwa asilimia 0.6; kuni kwa asilimia 6.3; matengenezo na ukarabati wa vifaa
vya usafirishaji kwa asilimia 8.5; vifaa vya kielektroniki kwa asilimia 2.0; vyakula na vinywaji

kwenye migahawa kwa asilimia 0.2 na gharama za kutengeneza nywele kwa wanawake kwa
asilimia 0.1.



Jedwali Namba 2: Shajala ya Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi ljayo

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo
Julai, 2018 08™ Agosti, 2018
Agosti, 2018 10™ Septemba, 2018
Septemba, 2018 08™ Oktoba, 2018
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