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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI JUNI, 2023

1. MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI WA FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA

1.1 Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa (FBT) ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na
huduma mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Kapu
linalotumika kukokotoa FBT lina jumla ya bidhaa 383 ambazo bidhaa 132 ni za Vyakula na
Vinywaji Baridi, na bidhaa 251 ni bidhaa zisizo za vyakula. Kwa wigo wa Kijiografia, FBT
zinakokotolewa kwa kutumia takwimu za bei zinazokusanywa kwenye makao makuu ya mikoa
yote 26 ya Tanzania Bara.

1.2 Mizania za Fahirisi na Kizio

Mizania za Fabhirisi za Bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kwenye ununuzi wa
Matokeo ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/18 yalitumika kama
chanzo kikuu cha takwimu za uandaaji wa mizania za Fahirisi. Kizio cha Bei cha Fabhirisi
zilizofanyiwa marejeo kimeboreshwa na kuwa wastani wa bei za mwezi Januari hadi Desemba
2020, na kizio cha Fabhirisi ni mwaka 2020.

1.3 Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii

Fahirisi za Bei za Taifa zinatumia mpangilio wa kimataifa wa matumizi binafsi ujulikanao kama
COICOP “Classification of Individual Consumption by Purpose” wa mwaka 2018. Aidha, Fahirisi za
Bei zinatolewa kwenye makundi 13 ya mpangilio wa COICOP, 2018 pamoja na fahirisi za bei kwa
makundi maalumu ambayo yanajumuisha: - Fahirisi za msingi (core index); Fahirisi ya nishati,
mafuta na huduma za maji; Fahirisi isiyo ya msingi (Noncore index); Fahirisi ya huduma; Fahirisi
ya bidhaa; Fahirisi ya huduma za elimu na bidhaa zinazoambatana nazo na Fabhirisi ya bidhaa
zote isiyojumuisha bidhaa za vyakula na vinywaji baridi.

1.4 Namnaya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa

Ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo unatumia wastani wa jiometria
“‘geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Fahirisi ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya
“‘Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi
makubwa.
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2.0 MFUMUKO WA BEI WA TAIFA KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEFIKA ASILIMIA 3.6
Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Juni, 2023, (2020 = 100)

Mizania Juni, Mei, Juni, Badiliko- Badi!ikt?
Na. MAKUNDI MAKUU YA FAHIRISI (Weight) 2022 2023 2023 la mw.eZ| la miezi
mmoja 12
1 | Vyakula na Vinywaji Baridi 28.2 112.71 121.83 121.49 -0.3 7.8
2 | Vinywaji Vikali na Tumbaku 1.9 103.45 105.05 105.22 0.2 1.7
3 Mavazi na Viatu 10.8 106.89 110.20 110.61 0.4 3.5
g | Makazi, Maji, Umeme, Gesi na Nishati 151 | 10878 | 109.43 | 110.01 0.5 1.1
Nyinginezo
5 | Samani, Vifaa vya Nyumbani na 7.9 106.81 | 10937 | 109.49 0.1 2.5
Ukarabati wa Makazi
6 | Afya 2.5 104.32 105.54 105.63 0.1 1.3
7 Usafiri 14.1 112.40 111.98 111.92 0.0 -0.4
8 Habari na Mawasiliano 54 102.45 104.37 104.43 0.1 1.9
9 | Burudani, Michezo na Utamaduni 1.6 104.16 105.93 106.10 0.2 1.9
10 | Huduma za Elimu 2.0 101.87 105.22 105.22 0.0 3.3
11 | Migahawa na Huduma za Malazi 6.6 107.19 112.34 112.67 0.3 5.1
12 | Huduma za Bima na Fedha 2.1 100.54 100.09 100.10 0.0 -0.4
13 Usafi Binafsi, Hifadhi ya _Jamii na Bidhaa 51 105.22 106.99 108.00 0.9 26
na Huduma Mchanganyiko
JUMLA - FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 108.93 112.72 112.81 0.1 3.6
Makundi Mengine Teule
1 Fahirisi za Msingi (Core Index) 73.9 107.90 109.55 109.73 0.2 1.7
) Fahirisi Isiyojumuisha Fahirisi za Msingi 26.1 111.86 121.73 121.57 01 8.7
(Non-Core Index)
3 Fahirisi za Nishati, Mafuta na Bili za Maji 5.7 115.87 115.10 115.91 0.7 0.0
4 Fahirisi za Huduma 37.2 106.79 108.27 108.50 0.2 1.6
5 Fahirisi za Bidhaa 62.8 110.20 115.35 115.37 0.0 4.7
6 | Fahirisi za Bidhaa na Huduma za Elimu 4.1 104.87 107.10 107.24 0.1 2.3
Bidhaa zote isipokuwa bidhaa za chakula
/ na bidhaa za viF:wwaji visivyo na kilevi [ e 109.15 109.41 e 1.8

2.1 Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa Kipimo cha Mwaka

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei
za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 linaonesha kuwa,
Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Juni, 2023 umefika asilimia 3.6 kutoka
asilimia 4.0 kwa mwaka ulioishia mwezi Mei, 2023. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya mabadiliko ya
bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Juni, 2023 imepungua ikilinganishwa na
kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Mei, 2023. Fahirisi za Bei zimeongezeka kutoka
108.93 mwezi Juni, 2022 hadi 112.81 mwezi Juni, 2023.

2.2 Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi

Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka ulioishia mwezi Juni, 2023
umepungua hadi asilimia 7.8 kutoka asilimia 8.5 kwa mwaka ulioishia mwezi Mei, 2023. Kwa
upande mwingine, mfumuko wa bei ambao haujumuishi Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa
mwezi Juni, 2023 pia umepungua hadi asilimia katika asilimia 1.8 kutoka asilimia 2.1 kwa mwaka
ulioishia mwezi Mei, 2023.



2.3  Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi (Core Inflation)

Fahirisi za bei za msingi zinaandaliwa kwa kutojumuisha bidhaa za vyakula zisizochakatwa,
nishati na bili za maji. Kutojumuisha bei za bidhaa ambazo zina sifa ya kubadilika mara kwa mara
kwenye Fahirisi za bidhaa na huduma zote, hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa
Watunga Sera. Fahirisi za bei za msingi zinakokotolewa kwa kutumia bei za bidhaa na huduma
297 na mchango wa mizania kwenye Fahirisi zote ni asilimia 73.9. Mfumuko wa Bei wa Fabhirisi za
Msingi (Core inflation) kwa mwezi Juni, 2023 umepungua hadi asilimia 1.7 kutoka asilimia 2.0 kwa
mwaka ulioishia mwezi Mei, 2023.

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi Juni, 2022 hadi
Juni, 2023 (2020 = 100)

112.72 112.81
111208 213 — * * T
110.81 )
110.01
110 -108.93 10905 10863 108.73 108.73 10916
*_-_’--‘--——A o .
e - -
-+ 13
‘o
5 105 + 3
N [1*]
N g
~
_ - 9 o
L %
| - —
= 100 5
< =
=
— — ————— € 5
> 49 49 ——
44 A5 4.6 4.8 4.8 4.9 4.8 a7 43 —_—
4.0 36
90 f f f f f f f ! ! ; | | 1
('] o~ o~ ('] o~ ('] o~ (23] o m oM o o0
h i o o i o i o o N o pk N
c = Q (=1 = = w = & & . s =
3 = 3 & ) 2 2 8 @ g s g g
=—tp=—=Fahirisi za Bei i M fumuko wa Bei

Kielelezo Namba 1 kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara kutoka mwezi
Juni, 2022 hadi mwezi Juni, 2023 ambazo zimekuwa kati ya 108.93 na 112.81 mtawalia. Katika
kipindi hicho, Mfumuko wa Bei pia umekuwa na mwenendo imara ambao uko kati ya asilimia 3.6
na asilimia 4.9.

3 FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KATI YA MWEZI MEI, 2023 NA JUNI, 2023

Fahirisi za Bei za Taifa kati ya mwezi Mei, 2023 na Juni, 2023 zimeongezeka kwa asilimia 0.1.
Kuongezeka kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za bidhaa zisizo za
vyakula. Baadhi ya bidhaa zisizo za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa Fabhirisi za Bei ni
pamoja na: vinywaji vikali na tumbaku kwa asilimia 0.2; vitambaa vya nguo kwa asilimia 0.3; nguo
za wanaume kwa asilimia 0.6; nguo za wanawake kwa asilimia 0.3; nguo za watoto kwa asilimia
0.5; viatu vya wanaume kwa asilimia 0.4; viatu vya wanawake kwa asilimia 0.2; viatu vya watoto
kwa alilimia 0.4; kodi ya pango kwa asilimia 0.2; bidhaa na huduma kwa ajili ya ujenzi na ukarabati
wa nyumba binafsi ya kuishi kwa asilimia 0.3; nishati ya kuni kwa asilimia 5.1; nishati ya mkaa kwa
asilimia 1.1; vioo vya miwani kwa ajili ya kusomea kwa asilimia 1.8; petroli kwa asilimia 0.2; simu
ya kiganjani kwa asilimia 0.4; huduma ya chakula kwenye migahawa kwa asilimia 0.5; huduma ya
malazi kwenye hoteli na nyumba za kulala wageni kwa asilimia 0.4; na bidhaa na huduma kwa ajili
ya usafi binafsi kwa asilimia 0.5.




Jedwali Namba 3: Ratiba ya Utangazaji Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi ljayo.

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo
Julai, 2023 08 Agosti, 2023
Agosti, 2023 08 Septemba, 2023
Septemba, 2023 09 Oktoba, 2023

Kwa mawasiliano zaidi kuhusu mbinu za kanuni za ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa na
maelezo yoyote yanayohusiana nazo tafadhali wasiliana na: -

Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Takwimu,
Barabara ya Jakaya Kikwete,
S.L.P. 2683,

Dodoma,

TANZANIA.

Simu:  +255 26 -2963822,
Nukushi: +255 26 -2963828,
Barua pepe: sg@nbs.go.tz;
Tovuti: www.nbs.go.tz.
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