
 1 

 Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
 S. L. P 796 Simu: 255- (022) 2122722/3/4 Nukushi:+225 (022)2130852 
 Dar es Salaam,-TANZANIA    Barua pepe: dg@nbs.go.tz  

 
 

Unapojibu tafadhali taja:    YALIYOJITOKEZA 
Kumb Na: NBS/S.40/21/465                               Tarehe: 15 Juni, 2012 

 

FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA MWEZI MEI, 2012
 

Utangulizi 

 
Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Fahirisi za bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 

mbalimbali zinazotumiwa na jamii. Bei za bidhaa na huduma zipatazo 224 hukusanywa kila mwezi 

kwa kila mkoa nchini.    

 

Mizania mpya za bidhaa na huduma za jamii na kizio cha bei  

 

Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 21 ya 

Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini. Kizio 

cha Fahirisi za Bei za Taifa kimebadilishwa kutoka Desemba 2001=100 hadi Septemba 2010=100.   

 

Makundi ya bidhaa na huduma za jamii 

 

Marejeo ya Fahirisi za Bei za Taifa yamefanyika kwa kufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa 

yanayoitwa mchanganuo wa matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose 

(COICOP)”. Fahirisi mpya za Bei inajumuisha makundi 12 ya mfumo  wa COICOP  pamoja na 

fahirisi za bei kwa makundi maalumu. Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi—

vikijumuisha vyakula vinavyoliwa majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili 

linajumuisha umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na 

dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) 

Fahirisi za huduma zote za jamii isipokuwa vyakula,  vinywaji baridi, nishati na mafuta. 

 

Namna ya kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Maboresho yamefanyika kwenye ukokotoaji wa  Fahirisi mpya za Bei za Taifa, ikiwa ni pamoja na 

kutumia wastani wa jiometria “geometric means”  kwenye kukokotoa Fahirisi za Bei katika ngazi 

za mwanzo badala ya wastani wa kawaida “arithmetic mean”, matumizi ya mfumo ulioboreshwa 

wa ukokotoaji pamoja na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Kanuni ya “modified 

Laspeyres index” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi 

makubwa. 
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEPUNGUA  
HADI ASILIMIA 18.2 

 

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa  Mwezi Mei, 2012 
(Septemba, 2010 = 100) 

 

Na. KUNDI (MAIN GROUP) 
Mizania 

(Weight) 
Mei-
2011 

Aprili -
2012 

Mei -
2012 

Badiliko 
la mwezi 
mmoja 

Badiliko 
la miezi 

12 

1 Vyakula na vinywaji baridi 47.8 112.69 140.63 141.19 0.4 25.3 

2 Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za tumbaku 3.3 103.81 112.66 112.85 0.2 8.7 

3 Mavazi ya nguo na viatu 6.7 105.54 121.16 121.92 0.6 15.5 

4 Nishati, Maji na Makazi 9.2 112.93 128.85 129.50 0.5 14.7 

5 
Samani, vifaa vya nyumbani na ukarabati wa 
nyumba 

6.7 111.22 121.05 121.39 0.3 9.1 

6 Gharama za Afya 0.9 101.71 104.74 105.00 0.3 3.2 

7 Usafirishaji 9.5 107.89 115.14 115.08 -0.1 6.7 

8 Mawasiliano 2.1 97.31 96.68 96.64 0.0 -0.7 

9 Utamaduni na Burudani 1.3 99.55 108.56 108.69 0.1 9.2 

10 Elimu 1.7 105.79 110.75 110.75 0.0 4.7 

11 Hoteli na Migahawa 6.4 107.70 126.00 126.59 0.5 17.5 

12 Bidhaa na huduma nyinginezo 4.5 100.98 113.73 114.29 0.5 13.2 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 109.88 129.45 129.92 0.4 18.2 

Makundi Mengine Teule 

1 Vyakula—vikijumuisha vyakula vilivyoliwa 
majumbani na mahotelini 

51.0 112.14 139.02 139.58 0.4 24.5 

2 
Nishati na Mafuta—kundi hili linajumuisha 
umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika 
majumbani pamoja na petroli na dizeli 

5.7 118.55 142.96 143.63 0.5 21.2 

3 
Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii  
isipokuwa vyakula na vinywaji baridi 

49.0 107.21 118.12 118.48 0.3 10.5 

4 
Fahirisi na huduma zote za jamii 
Isipokuwa vyakula, nishati na mafuta 

43.3 105.51 114.39 114.70 0.3 8.7 

 

Mfumuko wa Bei wa Taifa wa mwaka unapima kiwango cha badiliko la kasi ya bei za bidhaa na 

huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali namba 1 hapo juu linaonyesha kwamba, 

Mfumuko wa bei wa Taifa kwa mwezi Mei, 2012 umepungua hadi asilimia 18.2 kutoka asilimia 

18.7 kwa mwezi Aprili, 2012. Kupungua kwa Mfumuko wa Bei wa mwezi Mei, 2012 kunamaanisha 

kuwa, kasi ya upandaji wa bei za bidhaa na huduma kwa mwezi Mei, 2012 imepungua 

ikilinganishwa na kasi ya kupanda kwa bei kwa mwezi Aprili, 2012. Hata hivyo, kwa ujumla Fahirisi 

za Bei zimeongezeka hadi 129.92 mwezi wa Mei, 2012 kutoka 109.88 mwezi wa Mei, 2011. 

Mfumuko wa Bei wa Vyakula na Vinywaji Baridi umebaki kuwa asilimia 25.3 mwezi wa Mei, 2012 

kama ilivyokuwa kwa mwezi wa Aprili, 2012.      
 

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula 
 

Badiliko la Fahirisi ya Bei za bidhaa za vyakula majumbani na migahawani limepungua hadi 

asilimia 24.5 mwezi wa Mei, 2012 ikilinganishwa na asilimia 24.7 mwezi wa Aprili, 2012. Kasi ya 

ongezeko la bei kwa bidhaa zisizo za vyakula imepungua hadi asilimia 10.5 kwa mwezi wa Mei, 

2012 ikilinganishwa na asilimia 11.2 kama ilivyokuwa mwezi wa Aprili, 2012.  
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Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma Zote Isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati  
 

Aina hii ya Fahirisi haijumuishi vyakula vilivyoliwa majumbani na migahawani, vinywaji baridi, 

petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa na umeme. Vyakula na nishati vina sifa ya 

kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa mara hivyo vikiondolewa kwenye Fahirisi ya bidhaa na 

huduma zote hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa watunga sera.   
 

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi wa Mei, 2012 umepungua hadi 

asilimia 8.7 kutoka asilimia 9.0 kwa mwezi wa Aprili, 2012. Kwa upande mwingine, Mfumuko wa 

Bei wa Nishati umepungua hadi asilimia 21.2 kwa mwezi wa Mei, 2012 kutoka asilimia 24.9 kwa 

mwezi wa Aprili, 2012. 
 

Kielelezo Namba 1: Mwelekeo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei 
Kutoka Mei, 2011 Hadi Mei, 2012. (Septemba 2010 = 100) 

 

 
 
Kielelezo namba 1 hapo juu kinaonyesha kuwa, katika kipindi kati ya mwezi Mei, 2011 hadi Mei, 

2012, kumekuwa na mwenendo wa kuongezeka kwa bei za bidhaa na huduma mbalimbali kama 

inavyoonyeshwa na Fahirisi za bei. Mfumuko wa bei umekuwa na mwenendo wa kupanda kutoka 

asilimia 9.7 mwezi Mei, 2011 hadi kufikia asilimia 19.8 mwezi Desemba, 2011. Kuanzia mwezi 

Januari, 2012 mwenendo wa Mfumuko wa Bei ulianza kushuka kutoka asilimia 19.7 hadi kufikia 

asilimia 18.2 mwezi Mei, 2012. 
 

MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWEZI UMEONGEZEKA KWA ASILIMIA 0.4 
 

Mfumuko wa Bei wa mwezi Mei, 2012 umeongezeka kwa asilimia 0.4. Fahirisi za Bei zimeongezeka 

hadi 129.92 mwezi Mei, 2012 kutoka 129.45 mwezi Aprili, 2012. Kuongezeka kwa mfumuko wa 

bei kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za bidhaa za vyakula na zisizo za vyakula. Baadhi ya 

bidhaa za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa bei ni pamoja na ; vitafunwa kwa asilimia 1.5, 

mahindi kwa asilimia 0.9, unga wa mahindi kwa asilimia 5.1, mtama kwa asilimia 3.0, nyama isiyo 

na mifupa kwa asilimia 1.2, nyama ya nguruwe kwa asilimia 0.4, kuku wa nyama kwa asilimia 2.2, 
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samaki kwa asilimia 2.1, kuku wa kienyeji kwa asilimia 0.6, maziwa ya unga kwa asilimia 0.6, 

mafuta ya kupikia ya mgando kwa asilimia 0.9, matunda kwa asilimia 0.3, ndizi za kupika kwa 

asilimia 5.6, maharage kwa asilimia 2.7, vitunguu maji kwa asilimia 2.2, viazi mviringo kwa 

asilimia 1.0 na vinywaji baridi kwa asilimia 4.1. Kwa upande mwingine, baadhi ya bidhaa zisizo za 

vyakula zilizochangia kuongezeka kwa bei ni pamoja na pombe kali kwa asilimia 0.6, bia kwa 

asilimia 0.2, vitambaa vya nguo kwa asilimia 0.8, mavazi kwa asilimia 0.8, viatu kwa asilimia 0.1, 

mkaa kwa asilimia 2.2 na samani kwa asilimia 1.0. 
  

Thamani ya Shilingi ya Tanzania Mwezi Septemba 2010 Ikilinganishwa na Mwezi Mei 
2012 
 

Tafsiri: Thamani ya Shilingi ya Tanzania inapima badiliko la uwezo wa Shilingi ya Tanzania katika 
kununua bidhaa na huduma zilezile za mlaji ambazo Shilingi ya Tanzania itaweza kununua katika 

vipindi tofauti. Ikiwa wastani wa Fahirisi Bei za Taifa unaongezeka, thamani ya fedha hupungua. 
 

Thamani ya shilingi 100 imepungua kutoka mwezi Septemba, 2010 hadi kufikia Shilingi 76 na senti 

97 mwezi Mei, 2012. 
 

MIENENDO YA BEI 
 

Kielelezo Namba 2: Mienendo ya Bei kwa Makundi Mbalimbali ya Fahirisi za Bei 
 

 
 

Kielelezo namba 2 hapo juu kinaonyesha mienendo ya bei kwa makundi mbalimbali ya fahirisi za 

bei kuanzia mwezi Mei, 2011 hadi mwezi Mei, 2012. Kwa wastani, Fahirisi za vyakula na vinywaji 

baridi na Fahirisi za nishati na mafuta zimekuwa na mwenendo wa juu kwa kipindi chote 

zikilinganishwa na fahirisi zingine. Kundi la nishati na mafuta limeonyesha pia kuwa na mwenendo 

wa fahirisi usio imara ikilinganishwa na makundi mengine kwa kipindi husika. Fahirisi za bidhaa 

zisizo za chakula na fahirisi za bidhaa zisizo za chakula pamoja na nishati zimeonyesha mwenendo 

wa bei ulio imara. 

 

Mawasiliano: Mkurugenzi Mkuu,  
 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu 


