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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI MEI 2016 
 

MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA
 

Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa 
 
Fahirisi za Bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 

mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Bei za bidhaa na 

huduma 278 zikiwa ni pamoja na bidhaa 97 za Vyakula na Vinywaji Baridi na 181 zisizo za Vyakula 

hukusanywa kila mwezi katika kila mkoa.     

 

Mizania Mpya ya Bidhaa na Huduma na Jamii na Kizio Cha Bei  

 

Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 25 ya 

Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini 

yaliyotokana na Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya binafsi wa mwaka 2011/12. Kizio cha bei 

kinachotumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa ni cha mwezi Desemba, 2015.   

 

Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii 

 

Marejeo ya Fahirisi za Bei za Taifa yamefanyika kwa kufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa 

yanayoitwa Mchanganuo wa Matumizi Binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose 

(COICOP)”. Fahirisi mpya za Bei inajumuisha makundi 12 ya mfumo wa COICOP pamoja na fahirisi 

za bei kwa makundi maalum. Makundi hayo maalum ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi-vikijumuisha 

vyakula vinavyoliwa majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili linajumuisha 

umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na dizeli; 3) Fahirisi 

za bidhaa na huduma zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) Fahirisi za huduma 

zote za jamii isipokuwa vyakula, vinywaji baridi, nishati na mafuta. 
 

Namna ya kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Kuna maboresho mengi yamefanyika kwenye ukokotoaji wa  Fahirisi mpya za Bei za Taifa ikiwa ni 

pamoja na kutumia wastani wa jiometria “geometric mean of Price Relatives”  kwenye kukokotoa 

Fahirisi za Bei katika ngazi za mwanzo; matumizi ya mfumo ulioboreshwa wa ukokotoaji pamoja 

na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Mbinu na kanuni ya Lowe Index Formula 

ambayo ni aina ya “Laspeyres Index Formula” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za 

Taifa katika ngazi ya makundi makubwa. 
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEONGEZEKA KIDOGO HADI 
ASILIMIA 5.2 

 
 

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Mei, 2016 
(Des., 2015 = 100) 

 

Na

. 
KUNDI (MAIN GROUP) 

Mizania 

(Weight) 
Mei-15 Apr-16 Mei-16 

Badiliko 
la 

mwezi 
mmoja 

Badiliko 

la miezi 
12 

1 Vyakula na vinywaji baridi 38.5 97.17 103.48 104.00 0.5 7.0 

2 
Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za 

tumbaku 
3.7 98.57 102.62 103.42 0.8 4.9 

3 Mavazi ya nguo na viatu 8.3 97.49 101.28 101.91 0.6 4.5 
4 Nishati, Maji na Makazi 11.6 99.58 106.43 108.33 1.8 8.8 

5 
Samani, vifaa vya nyumbani na 

ukarabati wa nyumba 
6.3 97.19 101.59 101.43 -0.2 4.4 

6 Gharama za Afya 2.9 96.63 102.81 102.98 0.2 6.6 

7 Usafirishaji 12.5 97.32 98.68 98.83 0.2 1.6 
8 Mawasiliano 5.6 99.47 98.57 98.89 0.3 -0.6 

9 Utamaduni na Burudani 1.6 97.06 100.66 100.82 0.2 3.9 

10 Elimu 1.5 99.68 102.23 102.37 0.1 2.7 
11 Hoteli na Migahawa 4.2 98.63 103.60 103.44 -0.1 4.9 
12 Bidhaa na huduma nyinginezo 3.1 97.64 101.15 101.45 0.3 3.9 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.00 97.91 102.46 103.00 0.5 5.2 

Makundi Mengine Teule 

1 
Vyakula—vikijumuisha vyakula 

vilivyoliwa nyumbani na mahotelini 
37.07 97.48 104.05 104.54 0.5 7.2 

2 

Nishati na Mafuta—kundi hili 

linajumuisha umeme na aina 
nyingine za nishati zinazotumika 

nyumbani pamoja na petroli na dizeli 

8.68 99.10 105.02 108.07 2.9 9.0 

3 
Fahirisi za bidhaa na huduma zote za 
jamii  

isipokuwa vyakula  

62.93 98.50 101.65 102.23 0.6 3.8 

4 
Fahirisi na huduma zote za jamii 

Isipokuwa vyakula, nishati na mafuta 
54.25 98.38 101.11 101.29 0.2 3.0 

 

 

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei 

za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 hapo juu linaonesha 

kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi Mei, 2016 umeongezeka kidogo hadi asilimia 5.2 

kutoka asilimia 5.1 ilivyokuwa mwezi Aprili, 2016. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya upandaji wa bei 

za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Mei, 2016 imeongezeka ikilinganishwa na kasi 

iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili, 2016. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 103.00 

mwezi Mei, 2016 kutoka 97.91 mwezi Mei, 2015.   
 

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula 
 
Mfumuko wa Bei kwa kipimo cha mwaka wa bidhaa za vyakula nyumbani na migahawani 

umepungua hadi asilimia 7.2 mwezi Mei, 2016 kutoka asilimia 7.3 mwezi Aprili, 2016. Aidha, 

badiliko la Fahirisi za Bei kwa bidhaa zisizo za vyakula limeongezeka hadi asilimia 3.8 mwezi Mei, 

2016 kutoka asilimia 3.5 mwezi Aprili, 2016.  
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Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma Zote Isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati  
 

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi Mei, 2016 umebaki kuwa 

asilimia 3.0 kama ilivyokuwa mwezi Aprili, 2016.  
 

Fahirisi inayotumika kukokotoa aina hii ya Mfumuko wa Bei, haijumuishi vyakula vinavyoliwa 

nyumbani na migahawani, vinywaji baridi, petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa, 

kuni na umeme. Vyakula na bidhaa za nishati vina sifa ya kuwa na bei ambazo hubadilika mara 

kwa mara, hivyo vikiondolewa kwenye Fahirisi ya bidhaa na huduma zote hubakia Fahirisi ambayo 

ina mwelekeo imara kwa Watunga Sera.   
 

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei 
Kutoka Mwezi Mei, 2015 hadi Mei, 2016. (Des., 2015 = 100) 

 
 

 
 

Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimeonesha mwenendo imara kutoka 

mwezi Mei, 2015 hadi mwezi Mei, 2016. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei nao umekuwa na 

mwenendo imara kutoka asilimia 5.3 mwezi Mei, 2015 hadi asilimia 5.2 mwezi Mei, 2016.  
 

MFUMUKO WA BEI WA MWEZI MEI, 2016 KWA KIPIMO CHA MWEZI UMEBAKI KUWA 

ASILIMIA 0.5 
 

Mfumuko wa Bei wa mwezi Mei, 2016 unaopimwa kwa kipimo cha mwezi umebaki kuwa asilimia 

0.5 kama ilivyokuwa mwezi mwezi Aprili, 2016. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 103.00 mwezi 

Mei, 2016 kutoka 102.46 mwezi Aprili, 2016. Kuongezeka kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na 

kuongezeka kwa bei za baadhi ya bidhaa za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa 

za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa fahirisi ni pamoja na mahindi kwa asilimia 1.5, unga wa 

muhogo kwa asilimia 6.2, nyama ya kuku kwa asilimia 2.6, njegere kwa asilimia 5.8, mihogo 

mibichi kwa asilimia 8.0 na ndizi za kupika kwa asilimia 2.7.  Kwa upande mwingine, baadhi ya 

bidhaa zisizo za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa fahirisi za bei ni pamoja na mafuta ya taa 

kwa asilimia 2.9, mkaa kwa asilimia 2.5, dizeli kwa asilimia 4.6, petroli kwa asilimia 2.5 na vifaa 

vya michezo kwa asilimia 7.8.   
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THAMANI YA SHILINGI YA TANZANIA MWEZI MEI, 2016 KUTOKA MWEZI DESEMBA, 

2015 
 

Thamani ya Shilingi ya Tanzania hupima badiliko la Uwezo wa Shilingi ya Tanzania katika kununua 

bidhaa na huduma zilezile za mlaji ambazo Shilingi ya Tanzania ingeweza kununua katika vipindi 

tofauti. Ikiwa Fahirisi za Bei za Taifa zinaongezeka, Uwezo wa Shilingi ya Tanzania katika kununua 

bidhaa na huduma hupungua.  
 

Uwezo wa Shilingi 100 ya Tanzania katika kununua bidhaa na huduma umefikia Shilingi 97 na 

senti 09 mwezi Mei, 2016 kutoka mwezi Desemba, 2015.  
  

MIENENDO YA BEI 
 

Kielelezo Namba 2: Mienendo ya Bei kwa Makundi Mbalimbali ya Fahirisi za Bei Kutoka 
Mwezi Mei, 2015 hadi Mei, 2016. (Des, 2015 = 100) 
 

 
 

Kielelezo Namba 2 hapo juu kinaonesha mienendo ya bei kwa makundi mbalimbali ya Fahirisi za 

Bei kuanzia mwezi Mei, 2015 hadi mwezi Mei, 2016. Kwa wastani, Fahirisi za nishati na mafuta na 

Fahirisi za vyakula na vinywaji baridi zimekuwa na mwenendo wa juu kwa kipindi chote 

zikilinganishwa na fahirisi nyingine. Vile vile, kundi la nishati na mafuta limeonesha kuwa na 

mwenendo wa fahirisi usio imara ikilinganishwa na makundi mengine kwa kipindi husika. Fahirisi 

za bidhaa zisizo za chakula na fahirisi za bidhaa zisizo jumuisha chakula pamoja na nishati 

zimeonesha mwenendo wa bei ulio imara.  
 

Jedwali Namba 2: Shajala ya Fahirsi za Bei za Taifa kwa Miezi Ijayo 
 

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo 

Juni,2016 08th Julai, 2016 
Julai, 2016 08th Agosti, 2016 
Agosti, 2016 08th Septemba, 2016 

 

Mawasiliano: Mkurugenzi Mkuu,  
   Ofisi ya Taifa ya Takwimu 


