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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI MEI, 2018
MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA

Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma
mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Bei za bidhaa na
huduma 278 zikiwa ni pamoja na bidhaa 97 za Vyakula na Vinywaji Baridi na 181 zisizo za
Vyakula hukusanywa kila mwezi katika kila mkoa.

Mizania Mpya za Bidhaa na Huduma na Jamii na Kizio cha Bei

Mizania ya Fabhirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 25 ya
yaliyotokana na Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya binafsi wa mwaka 2011/12. Kizio cha bei
kinachotumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa ni cha mwezi Desemba, 2015.

Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii

Fahirisi za Bei za Taifa hufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa yanayoitwa mchanganuo wa
matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose (COICOP)”. Fahirisi za Bei
zinajumuisha makundi 12 ya mfumo wa COICOP pamoja na fahirisi za bei kwa makundi maalumu.
Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi-vikijumuisha vyakula vinavyoliwa
majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili linajumuisha umeme na aina nyingine
za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma
zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) Fahirisi za Bidhaa na huduma zote za jamii
isipokuwa vyakula, vinywaji baridi, nishati na mafuta.

Namna ya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo hukokotolewa kwa kutumia wastani wa jiometria
“‘geometric mean of Price Relatives” na kanuni ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya
“Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi
makubwa.
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Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Mei, 2018

(Des., 2015 = 100)

N Badiliko Badiliko
Mizania . - . . .
Na KUNDI (MAIN GROUP) . Mei -17 Aprili -18 Mei -18 la mweazi la miezi
(Weight) .
. mmoja 12
1 | Vyakula na vinywaji baridi 38.5 116.04 119.94 119.09 -0.7 2.6
5 | Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za 3.7 106.50 107.98 107.86 01 13
tumbaku
3 | Mavazi ya nguo na viatu 8.3 105.67 108.01 108.19 0.2 2.4
4 | Nishati, Maji na Makazi 11.6 113.35 127.29 130.36 24 15.0
5 | Samani, vifaa vya nyumbani na 6.3 104.72 106.86 | 107.18 0.3 2.3
ukarabati wa nyumba
6 | Gharama za Afya 2.9 105.99 107.06 107.29 0.2 1.2
7 | Usafirishaji 12.5 100.17 102.38 102.05 -0.3 1.9
8 | Mawasiliano 5.6 98.10 98.19 98.19 0.0 0.1
9 | Utamaduni na Burudani 1.6 102.04 103.19 102.76 -0.4 0.7
10 | Elimu 1.5 103.11 105.51 105.51 0.0 2.3
11 | Hoteli na Migahawa 4.2 104.33 105.33 105.39 0.1 1.0
12 | Bidhaa na huduma nyinginezo 3.1 105.53 106.45 106.85 0.4 1.2
JUMLA - FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.00 109.26 113.20 113.24 0.03 3.6
Makundi Mengine Teule
1 | Vyakula—vikijumuisha vyakula
vilivyoliwa nyumbani na 37.1 116.89 121.23 120.59 -0.5 3.2
mahotelini
2 | Nishati na Mafuta—kundi hili
linajumuisha umeme na aina
nyingine za nishati zinazotumika 8.7 116.12 136.73 140.78 3.0 21.2
nyumbani pamoja na petroli na
dizeli
3 | Fahirisi za bidhaa na huduma zote 62.9 10529 | 10927 | 110.08 0.7 45
za jamii isipokuwa vyakula
4 | Fahirisi za bidhaa na huduma zote
za jamii isipokuwa vyakula, nishati 54.3 103.56 104.88 105.17 0.3 1.6
na mafuta

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei
za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 hapo juu linaonesha
kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi Mei, 2018 umepungua hadi asilimia 3.6 kutoka
asilimia 3.8 mwezi Aprili, 2018. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya mabadiliko ya bei za bidhaa na
huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Mei, 2018 imepungua ikilinganishwa na kasi ilivyokuwa kwa
mwaka ulioishia mwezi Aprili, 2018. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 113.24 mwezi Mei, 2018
kutoka 109.26 mwezi Mei, 2017. Mfumuko wa Bei wa bidhaa za Vyakula na Vinywaiji Baridi kwa
mwezi Mei, 2018 umepungua hadi asilimia 2.6 kutoka asilimia 3.6 ilivyokuwa mwezi Aprili, 2018.

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula

Mfumuko wa Bei kwa kipimo cha mwaka kwa bidhaa za vyakula nyumbani na migahawani kwa
mwezi Mei, 2018 umepungua hadi asilimia 3.2 kutoka asilimia 4.0 mwezi Aprili, 2018. Aidha,
badiliko la Fahirisi za Bei kwa bidhaa zisizo za vyakula kwa mwezi Mei, 2018 limeongezeka hadi
asilimia 4.5 kutoka asilimia 3.9 mwezi Aprili, 2018.



Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma zote isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi Mei, 2018 umeongezeka
kidogo hadi asilimia 1.6 kutoka asilimia 1.4 mwezi Aprili, 2018.

Fahirisi inayotumika kukokotoa aina hii ya Mfumuko wa Bei, haijumuishi vyakula vinavyoliwa
nyumbani na migahawani, vinywaiji baridi, petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa, kuni
na umeme. Vyakula na bidhaa za nishati vina sifa ya kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa
mara, hivyo vikiondolewa kwenye fahirisi ya bidhaa na huduma zote hubakia fahirisi ambayo ina
mwelekeo imara kwa Watunga Sera.

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei
Kutoka Mwezi Mei, 2017 hadi Mei, 2018. (Des. 2015 = 100)
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Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara
kutoka mwezi Mei, 2017 hadi mwezi Mei, 2018. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei umepungua
kwa kiwango kikubwa kutoka asilimia 6.1 mwezi Mei, 2017 hadi asilimia 3.6 mwezi Mei, 2018.

MABADILIKO YA FAHIRISI ZA BEI KATI YA MWEZI APRILI, 2018 NA MWEZI MEI, 2018.

Fahirisi za Bei kati ya mwezi Aprili, 2018 na mwezi Mei, 2018 zimebadilika kwa asilimia 0.03
ikilinganishwa na badiliko la asilimia 0.4 mwezi Aprili, 2018 kutoka mwezi Machi, 2018. Fahirisi za
Bei zimeongezeka hadi 113.24 mwezi Mei, 2018 kutoka 113.20 mwezi Aprili, 2018. Kuongezeka
kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za baadhi ya bidhaa za vyakula na
bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa fahirisi ni
pamoja na; dagaa kwa asilimia 7.9, mafuta ya kupikia kwa asilimia 0.7, matunda jamii ya maembe
kwa asilimia 6.3, mbogamboga kwa asilimia 1.5 na ndizi za kupika kwa asilimia 2.3.

Kwa upande mwingine bidhaa zisizo za chakula zilizochangia kuongezeka kwa fahirisi za bei ni
pamoja na; suti za kiume kwa asilimia 1.8, viatu vya kiume na vya kike kwa asilimia 0.3, bidhaa
kwa ajili ya marekebisho ya nyumba kwa asilimia 7.6 na kuni za kupikia kwa asilimia 11.3.



Jedwali Namba 2: Shajala ya Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi ljayo

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo
Juni, 2018 09" Julai, 2018
Julai, 2018 08™ Agosti, 2018
Agosti, 2018 10™ Septemba, 2018

Kwa mawasiliano zaidi tafadhali wasiliana na:

Mkurugenzi Mkuu,

Ofisi ya Taifa ya Takwimu,
18 Barabara ya Kivukoni,
S.L.P. 796,

11992 - Dar es Salaam,
TANZANIA.

Simu: +255 (0)22-2122722/3
Nukushi: +255 (0)22-2130852

Barua pepe: dg@nbs.go.tz;

Tovuti: www.nbs.go.tz



mailto:dg@nbs.go.tz
http://www.nbs.go.tz/

	FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI MEI, 2018

	MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEPUNGUA HADI ASILIMIA 3.6


