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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZ| MEI, 2021

MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA

Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa (FBT) ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na
huduma mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Kapu
linalotumika kukokotoa FBT lina jumla ya bidhaa 383 ambazo bidhaa 132 ni za Vyakula na
Vinywaji Baridi, na bidhaa 251 ni bidhaa zisizo za vyakula. Kwa wigo wa kijiografia, FBT
zinakokotolewa kwa kutumia takwimu za bei zinazokusanywa kwenye makao makuu ya mikoa
yote 26 ya Tanzania Bara.

Mizania za Fahirisi na Kizio

Mizania za Fahirisi za Bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kwenye ununuzi wa
Matokeo ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/18 yalitumika kama
chanzo kikuu cha takwimu za uandaaji wa mizania za Fabhirisi. Kizio cha Bei cha Fabhirisi
zilizofanyiwa marejeo kimeboreshwa na kuwa wastani wa bei za mwezi Januari hadi Desemba
2020, na kizio cha Fahirisi ni mwaka 2020.

Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii

Fahirisi za Bei za Taifa zinatumia mpangilio wa kimataifa wa matumizi binafsi ujulikanao kama
COICOP “Classification of Individual Consumption by Purpose” wa mwaka 2018. Aidha, Fahirisi za
Bei zinatolewa kwenye makundi 13 ya mpangilio wa COICOP, 2018 pamoja na fahirisi za bei kwa
makundi maalumu ambayo yanajumuisha: - Fahirisi za msingi (core index); Fabhirisi ya nishati,
mafuta na huduma za maiji; Fahirisi isiyo ya msingi (Noncore index); Fahirisi ya vyakula
visivyochakatwa; Fahirisi ya bidhaa zote zisizojumuisha bidhaa za vyakula zisizochakatwa; Fahirisi
ya bidhaa za mazao ya vyakula na zinazofanana nazo; Fahirisi ya huduma; Fahirisi ya bidhaa;
Fahirisi ya huduma za elimu na bidhaa zinazoambatana nazo na Fahirisi ya bidhaa zote
isiyojumuisha bidhaa za vyakula na vinywaiji baridi.

Namna ya Kukokotoa wa Fahirisi za Bei za Taifa
Ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo unatumia wastani wa jiometria

“‘geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Fahirisi ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya
“Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi
makubwa.
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MFUMUKO WA BEI WA TAIFA KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEBAKI KUWA ASILIMIA 3.3
Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Mei, 2021, (2020 = 100)

Mizania Mei Aprili Mei Badiliko | Badiliko
Na. MAKUNDI MAKUU YA FAHIRISI (Weight) 2020 2021 2021 la mw¢.eZ| la miezi
mmoja 12
1 | Vyakula na Vinywaji Baridi 28.2 101.46 105.18 106.46 1.2 4.9
2 | Vinywaji Vikali na Tumbaku 1.9 99.75 102.31 102.24 -0.1 2.5
3 | Mavazi na Viatu 10.8 100.10 104.53 104.46 -0.1 4.4
g | Makazi, Maji, Umeme, Gesi na 15.1 100.52 104.54 104.03 0.5 3.5
Nishati Nyinginezo
5 | Samani, Vifaa vya Nyumbani na 7.9 100.08 102.95 102.92 0.0 28
Ukarabati wa Makazi
6 | Afya 2.5 99.70 102.29 102.29 0.0 2.6
7 | Usafiri 14.1 101.81 103.01 103.06 0.1 1.2
8 | Habari na Mawasiliano 5.4 100.01 101.80 101.76 0.0 1.7
9 | Burudani, Michezo na Utamaduni 1.6 100.56 102.89 102.86 0.0 2.3
10 | Huduma za Elimu 2.0 100.04 101.25 101.15 -0.1 1.1
11 | Migahawa na Huduma za Malazi 6.6 99.66 105.05 105.05 0.0 5.4
12 | Huduma za Bima na Fedha 2.1 99.97 100.29 100.30 0.0 0.3
Usafi Binafsi, Hifadhi ya Jamii na
1 2.1 99.98 102.56 102.54 . 2.
3 Bidhaa na Huduma Mchanganyiko 0.0 6
JUMLA - FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 100.85 103.95 104.22 0.3 33
Makundi Mengine Teule
1 Fahirisi za Msingi (Core Index) 73.9 100.54 103.94 104.25 0.3 3.7
) Fahirisi Isiyojumuisha Fahirisi za Msingi 26.1 101.33 103.96 104.15 02 )8
(Non-Core Index)
3 | Fahirisi za Bidhaa za Vyakula 20.4 101.59 104.04 104.60 0.5 3.0
Zisizochakatwa
Fahirisi za Bidhaa zote Zisizojumuisha
4 Bidhaa za Vyakula Zisizochakatwa 79.6 100.53 103.92 104.13 0.2 3.6
5 Fah'f's' za B.ldhaa za Mazao ya Vyakula 11.0 102.55 101.99 102.57 0.6 0.0
na Bidhaa Zinazoendana Nazo
6 K::jlirm za Nishati, Mafuta na Bili za 57 100.41 103.64 102.52 11 21
7 Fahirisi za Huduma 37.2 100.82 103.19 103.18 0.0 2.3
8 Fahirisi za Bidhaa 62.8 100.70 104.39 104.84 0.4 4.1
9 Fahirisi za Bidhaa na Huduma za Elimu 4.1 100.04 103.26 103.21 0.0 3.2
Bidhaa zote isipokuwa bidhaa za
10 | chakula na bidhaa za vinywaiji visivyo 71.82 100.61 103.46 103.35 -0.1 2.7
na kilevi

Tanbihi: Mjumuisho wa makundi madogo ya Fahirisi yanaweza yasiwe sawa na Fahirisi za Bei za jumia.

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei
za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 hapo juu linaonesha
kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Mei, 2021 umebaki kuwa asilimia 3.3
kama ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili, 2021. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya
mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Mei, 2021 imebaki kuwa
sawa na kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili, 2021. Fahirisi za Bei zimeongezeka
kutoka 100.85 mwezi Mei, 2020 hadi 104.22 mwezi Mei, 2021.



Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi

Mfumuko wa Bei wa bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka ulioishia mwezi Mei, 2021
umeongezeka kidogo hadi asilimia 4.9 kutoka asilimia 4.8 kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili, 2021.
Badiliko la Fahirisi za Bei kwa bidhaa za vyakula zisizochakatwa limepungua kutoka asilimia 3.4
mwezi Aprili, 2021 hadi asilimia 3.0 mwezi Mei, 2021. Aidha mfumuko wa bei wa bidhaa zote
usiojumuisha bidhaa za vyakula zisizochakatwa kwa mwezi Mei, 2021 umeongezeka kidogo
kutoka asilimia 3.4 mwezi Aprili, 2021 hadi asilimia 3.6.

Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi (Core Inflation)

Fahirisi za bei za msingi zinaandaliwa kwa kutojumuisha bidhaa za vyakula zisizochakatwa,
nishati na bili za maji. Kutojumuisha bei za bidhaa ambazo zina sifa ya kubadilika mara kwa mara
kwenye Fahirisi ya bidhaa na huduma zote, hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa
Watunga Sera. Fahirisi za bei za msingi zinakokotolewa kwa kutumia bei za bidhaa na huduma
297 na mchango wa mizania kwenye Fahirisi zote ni asilimia asilimia 73.9. Mfumuko wa Bei wa
Fahirisi za Msingi (Core inflation) umeongezeka kutoka asilimia 3.5 mwezi Aprili, 2021 hadi
asilimia 3.7 mwezi Mei, 2021.

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi Mei,
2020 hadi Mei, 2021. (2020 = 100)
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Tanbihi: Fahirisi za Januari — Deseba 2020 zimefanyiwa marejeo kwa kutumia mwaka 2020 = 100

Kielelezo Namba 1 kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara kutoka mwezi
Mei, 2020 hadi mwezi Mei, 2021. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei ulikuwa kati ya asilimia 3.0
mwezi Novemba, 2020 na asilimia 3.5 mwezi Januari, 2021.



MABADILIKO YA FAHIRISI ZA BEI KATI YA MWEZI APRILI, 2021 NA MWEZI MEI, 2021

Fahirisi za Bei kati ya mwezi Aprili, 2021 na mwezi Mei, 2021 zimeongezeka kwa asilimia 0.3
ikilinganishwa na ongezeko la asilimia 0.5 lililokuwepo kati ya mwezi Machi, 2021 na mwezi Aprili,
2021. Fahirisi za Bei zimeongezeka kutoka 103.95 mwezi Aprili, 2021 hadi 104.22 mwezi Mei,
2021. Kuongezeka kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za baadhi ya
bidhaa za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia
kuongezeka kwa Fahirisi za Bei ni pamoja na: - ulezi kwa asilimia 4.8, samaki wabichi kwa asilimia
3.6, mafuta ya kupikia ya alizeti kwa asilimia 9.4, mbogamboga kwa asilimia 1.5, viazi mviringo
kwa asilimia 1.3 na mihogo mibichi kwa asilimia 2.6. Kwa upande mwingine, baadhi ya bidhaa
zisizo za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa Fahirisi za Bei ni: - mafuta ya taa kwa asilimia
1.9, dizeli kwa asilimia 1.3 na petroli kwa asilimia 1.4



Jedwali Namba 3: Ratiba ya Utangazaji Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi ljayo.

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo
Juni, 2021 08 Julai, 2021
Julai, 2021 09 Agosti, 2021
Agosti, 2021 08 Septemba, 2021
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