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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI NOVEMBA, 2017

MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA

Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma
mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Bei za bidhaa na
huduma 278 zikiwa ni pamoja na bidhaa 97 za Vyakula na Vinywaji Baridi na 181 zisizo za
Vyakula hukusanywa kila mwezi katika kila mkoa.

Mizania Mpya za Bidhaa na Huduma na Jamii na Kizio cha Bei

Mizania ya Fabhirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 25 ya
yaliyotokana na Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya binafsi wa mwaka 2011/12. Kizio cha bei
kinachotumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa ni cha mwezi Desemba, 2015.

Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii

Fahirisi za Bei za Taifa hufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa yanayoitwa mchanganuo wa
matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose (COICOP)”. Fahirisi za Bei
zingjumuisha makundi 12 ya mfumo wa COICOP pamoja na fahirisi za bei kwa makundi maalumu.
Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi-vikijumuisha vyakula vinavyoliwa
majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili linajumuisha umeme na aina nyingine
za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma
zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) Fahirisi za Bidhaa na huduma zote za jamii
isipokuwa vyakula, vinywaji baridi, nishati na mafuta.

Namna ya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa

Kuna maboresho mengi yamefanyika kwenye ukokotoaji wa Fahirisi mpya za Bei za Taifa ikiwa ni
pamoja na kutumia wastani wa jiometria “geometric mean of Price Relatives” kwenye kukokotoa
Fahirisi za Bei katika ngazi za mwanzo; matumizi ya mfumo ulioboreshwa wa ukokotoaji pamoja
na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Mbinu na kanuni ya Lowe Index Formula
ambayo ni aina ya “Laspeyres Index Formula” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za
Taifa katika ngazi ya makundi makubwa.
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEPUNGUA HADI ASILIMIA 4.4

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Novemba, 2017

(Des., 2015 = 100)

Mizania Badiliko Badiliko
Na KUNDI (MAIN GROUP) . Nov -16 Oct -17 Nov. -17 la mwezi la miezi
(Weight) .
mmoja 12
1 | Vyakula na vinywaji baridi 38.5 105.25 112.12 112.99 0.8 7.4
o | Vinywajivyenye kilevina bidhaa za 3.7 104.99 107.22 107.59 03 25
tumbaku
3 | Mavazi ya nguo na viatu 8.3 103.27 106.40 106.51 0.1 3.1
4 | Nishati, Maji na Makazi 11.6 110.58 118.15 119.21 0.9 7.8
5 | Samani, vifaa vya nyumbani na 6.3 103.15 104.95 105.02 0.1 1.8
ukarabati wa nyumba
6 | Gharama za Afya 2.9 104.59 106.71 106.71 0.0 2.0
7 | Usafirishaji 12.5 100.00 99.83 100.10 0.3 0.1
8 | Mawasiliano 5.6 99.05 98.08 98.08 0.0 -1.0
9 | Utamaduni na Burudani 1.6 101.72 103.33 103.33 0.0 1.6
10 | Elimu 1.5 102.64 103.47 103.51 0.0 0.8
11 | Hoteli na Migahawa 4.2 104.23 104.37 104.54 0.2 0.3
12 | Bidhaa na huduma nyinginezo 3.1 102.74 105.36 105.40 0.0 2.6
JUMLA - FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.00 104.32 108.41 108.94 0.5 4.4
Makundi Mengine Teule
1 | Vyakula—vikijumuisha vyakula
vilivyoliwa nyumbani na 37.07 105.68 113.09 114.00 0.8 7.9
mahotelini
2 | Nishati na Mafuta—kundi hili
linajumuisha umeme na aina
nyingine za nishati zinazotumika 8.68 111.94 122.61 124.34 1.4 11.1
nyumbani pamoja na petroli na
dizeli
3 | Fahirisi za bidhaa na huduma zote 62.93|  103.65 10631 | 106.61 0.3 2.9
za jamii isipokuwa vyakula
4 | Fahirisi za bidhaa na huduma zote
za jamii isipokuwa vyakula, nishati 54.25 102.33 103.70 103.78 0.1 1.4
na mafuta

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei
za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 hapo juu linaonesha
kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi Novemba, 2017 umepungua hadi asilimia 4.4 kutoka
asilimia 5.1 mwezi Oktoba, 2017. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya mabadiliko ya bei za bidhaa na
huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Novemba, 2017 imepungua ikilinganishwa na kasi ilivyokuwa
kwa mwaka ulioishia mwezi Oktoba, 2017. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 108.94 mwezi
Novemba, 2017 kutoka 104.32 mwezi Novemba, 2016. Mfumuko wa Bei wa bidhaa za Vyakula na
Vinywaji Baridi kwa mwezi Novemba, 2017 umepungua hadi asilimia 7.4 kutoka asilimia 8.8
ilivyokuwa mwezi Oktoba, 2017.

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula

Mfumuko wa Bei kwa kipimo cha mwaka kwa bidhaa za vyakula nyumbani na migahawani kwa
mwezi Novemba, 2017 umepungua hadi asilimia 7.9 kutoka asilimia 9.4 mwezi Oktoba, 2017.
Aidha, badiliko la Fahirisi za Bei kwa bidhaa zisizo za vyakula limepungua kidogo hadi asilimia 2.9
mwezi Novemba, 2017 kutoka asilimia 3.0 mwezi Oktoba, 2017.



Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma zote isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi November, 2017 umepungua
hadi asilimia 1.4 kutoka asilimia 1.7 mwezi Oktoba, 2017.

Fahirisi inayotumika kukokotoa aina hii ya Mfumuko wa Bei, haijumuishi vyakula vinavyoliwa
nyumbani na migahawani, vinywaji baridi, petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa, kuni
na umeme. Vyakula na bidhaa za nishati vina sifa ya kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa
mara, hivyo vikiondolewa kwenye fahirisi ya bidhaa na huduma zote hubakia fahirisi ambayo ina
mwelekeo imara kwa Watunga Sera.

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei
Kutoka Mwezi Novemba, 2016 hadi Novemba, 2017. (Des., 2015 = 100)
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Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei

zimekuwa na mwenendo imara

kutoka mwezi Novemba, 2016 hadi mwezi Novemba, 2017. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei
nao umekuwa na mwenendo imara kutoka asilimia 4.8 mwezi Novemba, 2016 hadi asilimia 4.4
mwezi Novemba, 2017.

MABADILIKO YA FAHIRISI ZA BEI KATI YA MWEZ| OKTOBA, 2017 NA MWEZI NOVEMBA,
2017.

Fahirisi za Bei kati ya mwezi Oktoba, 2017 na mwezi Novemba, 2017 zimebadilika kwa asilimia
0.5 ikilinganishwa na kushuka kwa asilimia 0.1 ilivyokuwa mwezi Oktoba, 2017. Fahirisi za Bei
zimeongezeka hadi 108.94 mwezi Novemba, 2017 kutoka 108.41 mwezi Oktoba, 2017.
Kuongezeka kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa hasa na kuongezeka kwa bei za baadhi ya bidhaa
za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia kuongezeka
kwa fahirisi ni pamoja na mchele kwa asilimia 0.9, mtama kwa asilimia 2.5, unga wa mtama kwa
asilimia 6.9, samaki wabichi kwa asilimia 3.2, dagaa wakavu kwa asilimia 4.2, mbogamboga kwa
asilimia 1.5, viazi mviringo kwa asilimia 5.7, mihogo mibichi kwa asilimia 2.7, viazi vitamu kwa
asilimia 2.8 na mihogo mikavu kwa asilimia 4.2. Kwa upande mwingine bidhaa zisizo za vyakula
zilizochangia kuongezeka kwa fahirisi za bei ni pamoja na mafuta ya taa kwa asilimia 4.6, mafuta
ya dizeli kwa asilimia 2.0 na mafuta ya petrol kwa asilimia 2.8.



Jedwali Namba 2: Shajala ya Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi ljayo

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo

Desemba, 2017 8t Januari, 2018

Januari, 2018 8t Februari, 2018
Februari, 2018 8t Machi, 2018
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