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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA MWEZI SEPTEMBA, 2012

Utangulizi

Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma
mbalimbali zinazotumiwa na jamii. Bei za bidhaa na huduma zipatazo 224 hukusanywa kila mwezi
kwa kila mkoa nchini.

Mizania mpya za bidhaa na huduma za jamii na kizio cha bei

Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 21 ya
Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini. Kizio
cha Fahirisi za Bei za Taifa kimebadilishwa kutoka Desemba 2001=100 hadi Septemba 2010=100.

Makundi ya bidhaa na huduma za jamii

Marejeo ya Fahirisi za Bei za Taifa yamefanyika kwa kufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa
yanayoitwa mchanganuo wa matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose
(COICOP)". Fahirisi mpya za Bei inajumuisha makundi 12 ya mfumo wa COICOP pamoja na
fahirisi za bei kwa makundi maalumu. Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi—
vikijumuisha vyakula vinavyoliwa majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili
linajumuisha umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na
dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4)
Fahirisi za huduma zote za jamii isipokuwa vyakula, vinywaji baridi, nishati na mafuta.

Namna ya kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa

Maboresho yamefanyika kwenye ukokotoaji wa Fahirisi mpya za Bei za Taifa, ikiwa ni pamoja na
kutumia wastani wa jiometria “geometric means” kwenye kukokotoa Fahirisi za Bei katika ngazi
za mwanzo badala ya wastani wa kawaida “arithmetic mean”, matumizi ya mfumo ulioboreshwa
wa ukokotoaji pamoja na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Kanuni ya “modified
Laspeyres index” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi
makubwa.
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEPUNGUA

HADI ASILIMIA 13.5

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Septemba, 2012
(Septemba, 2010 = 100)

Mizania Sep- Ago- Sep- Badiliko | Badiliko
Na. KUNDI (MAIN GROUP) (Weight) 2011 2012 | 2012 la mwezi la miezi
mmoja 12
1 | Vyakula na vinywaji baridi 47.8 12253 | 140.79 141.67 0.6 15.6
2 | Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za tumbaku 3.3 105.66 126.49 127.11 0.5 20.3
3 | Mavazi ya nguo na viatu 6.7 109.56 123.44 124.22 0.6 13.4
4 | Nishati, Maji na Makazi 9.2 12169 | 13571 141.71 4.4 16.5
Samani, vifaa vya nyumbani na ukarabati wa
> nyumba 6.7 114.23 123.01 123.74 0.6 8.3
6 | Gharama za Afya 0.9 102.29 105.31 105.35 0.0 3.0
7 | Usafirishaji 9.5 11078 | 11420 | 116.12 1.7 4.8
8 Mawasiliano 2.1 98.23 96.58 96.58 0.0 1.7
9 | Utamaduni na Burudani 1.3 101.08 112.16 112.50 0.3 11.3
10 | Elimu 1.7 105.79 110.75 110.75 0.0 4.7
11 | Hoteli na Migahawa 6.4 111.53 127.53 131.00 2.7 17.5
12 | Bidhaa na huduma nyinginezo 4.5 106.47 115.89 115.33 -0.5 8.3
JUMLA — FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 116.80 | 131.09 | 132.58 1.1 13.5
Makundi Mengine Teule
1 Vyakula—vikijumuisha vyakula vilivyoliwa 51.0 121.32 | 139.33 140.51 0.8 15.8
majumbani na mahotelini
Nishati na Mafuta—kundi hili linajumuisha
2 | umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika 5.7 133.06 | 150.36 | 158.90 5.7 19.4
majumbani pamoja na petroli na dizeli
3 | Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamil 49.0 | 11145 | 12133 | 123.19 1.5 10.5
isipokuwa vyakula na vinywaji baridi
4 | Fahirisi na huduma zote za jamil 433 | 10820 | 116.96 | 117.83 0.7 8.9
Isipokuwa vyakula, nishati na mafuta

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha badiliko la kasi ya bei za
bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali namba 1 hapo juu linaonyesha
kwamba, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi Septemba, 2012 umeendelea kumepungua hadi
kufikia asilimia 13.5 kutoka asilimia 14.9 mwezi Agosti, 2012. Kupungua kwa Mfumuko wa Bei wa
mwezi Septemba, 2012 kunamaanisha kuwa, kasi ya upandaji wa bei za bidhaa na huduma kwa
mwezi Septemba, 2012 imeendelea kupungua ikilinganishwa na kasi ya kupanda kwa bei kwa
mwezi Agosti, 2012. Hata hivyo, kwa ujumla Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 132.58 mwezi wa
Septemba, 2012 kutoka 116.80 mwezi wa Septemba, 2011. Mfumuko wa Bei wa Vyakula na
Vinywaji Baridi umepungua hadi kufikia asilimia 15.6 mwezi wa Septemba, 2012 kutoka asilimia
18.8 kwa mwezi wa Agosti, 2012.

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula

Badiliko la Fahirisi ya Bei za bidhaa za vyakula majumbani na migahawani limepungua hadi
asilimia 15.8 mwezi wa Septemba, 2012 ikilinganishwa na asilimia 18.5 mwezi wa Agosti, 2012.
Kwa upande mwingine, kasi ya ongezeko la bei kwa bidhaa zisizo za vyakula imeongezeka kidogo
hadi asilimia 10.5 kwa mwezi wa Septemba, 2012 ikilinganishwa na asilimia 10.3 kwa mwezi wa
Agosti, 2012.



Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma Zote Isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati

Aina hii ya Fahirisi haijumuishi vyakula vilivyoliwa majumbani na migahawani, vinywaji baridi,
petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa na umeme. Vyakula na nishati vina sifa ya
kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa mara hivyo vikiondolewa kwenye Fahirisi ya bidhaa na
huduma zote hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa Watunga Sera.

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi wa Septemba, 2012
umepungua hadi asilimia 8.9 ikilinganishwa na asilimia 9.2 mwezi Agosti, 2012. Kwa upande
mwingine, Mfumuko wa Bei wa Nishati kwa mwezi Septemba, 2012 umeongezeka hadi kufikia
asilimia 19.4 ikilinganishwa na asilimia 16.9 mwezi wa Agosti, 2012. Kuongezeka kwa Mfumuko
wa Bei wa Nishati kumechangiwa hasa na kuongezeka kwa bei za petroli kwa asilimia 11.4 na
diseli kwa asilimia 6.8 kutoka mwezi Agosti, 2012 hadi mwezi Septemba, 2012

Kielelezo Namba 1: Mwelekeo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei
Kutoka Septemba, 2011 Hadi Septemba, 2012. (Septemba 2010 = 100)

136 T T 22
198 197 194 13258
151 —_— 190 157 13006 13019 %2
131 + 175_~ — — . 12992 130. .
16.8 + 18
126 + p—" 128 39 12945 187 T~
127.05 17.
W 171 157 1
% 12179 185 14 e
8 119.41 135
Z 118 T 1165011780 £
= +10 E
F 111 + E=.
106 -+
6
101 +
=13 t t t t t t t t t t t t 2
— — — — (] (] (] (] (] ™ (] ™ ™
= =z - c 0 = = = il =] b=
@ 0 2 & 5 = - z = E E L, @
—#— Fahirisiza Bei —— Mfumuko wa Bei

Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonyesha kuwa, katika kipindi kati ya mwezi Septemba, 2011 hadi
Septemba, 2012, kumekuwa na mwenendo wa kuongezeka kwa bei za bidhaa na huduma
mbalimbali kama inavyoonyeshwa na Fahirisi za bei. Mfumuko wa Bei umekuwa na mwenendo wa
kupanda kutoka asilimia 16.8 mwezi Septemba, 2011 hadi kufikia asilimia 19.8 mwezi Desemba,
2011. Kuanzia mwezi Januari, 2012 mwenendo wa Mfumuko wa Bei ulianza kushuka kutoka
asilimia 19.7 mwezi Januari 2012 hadi kufikia asilimia 13.5 mwezi Septemba, 2012.

MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWEZI UMEONGEZEKA KWA ASILIMIA 1.1

Mfumuko wa Bei wa mwezi Septemba, 2012 umeongezeka kwa asilimia 1.1 ikilinganishwa na
asilimia 0.7 kwa mwezi Agosti, 2012. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 132.58 mwezi Septemba,
2012 kutoka 131.09 mwezi Agosti, 2012. Kuongezeka kwa Mfumuko wa Bei kumechangiwa hasa
na kuongezeka kwa bei za bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa zisizo za vyakula
zilizochangia kuongezeka kwa Mfumuko wa Bei ni pamoja na; mafuta ya taa kwa asilimia 2.4,
mkaa kwa asilimia 8.0, diseli kwa asilimia 6.8, petroli kwa asilimia 11.4, bili za maji kwa asilimia
7.6, betri za gari kwa asilimia 1.4, vinywaji vikali (spirits) kwa asilimia 3.0, vyerehani kwa asilimia
3



1.1, jiko la gesi kwa asilimia 1.6, mabegi ya mikononi kwa asilimia 1.5 na ghrama za saluni kwa
wanawake kwa asilimia 3.1. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia pia kuongezeka kwa
Mfumuko wa Bei ni pamoja na; mahindi kwa asilimia 2.1, unga wa ngano kwa asilimia 1.0, unga
wa muhongo kwa asilimia 3.5, ulezi kwa asilimia 7.0, nyama ya ng’'ombe kwa asilimia 2.8, samaki

wabichi kwa asilimia 6.8%, matunda kwa asilimia 5.9% and vyakula vilivyoliwa migahawani kwa
asilimia 2.7.

Thamani ya Shilingi ya Tanzania Mwezi Septemba, 2010 Ikilinganishwa na Mwezi
Septemba, 2012

Tafsiri: Thamani ya Shilingi ya Tanzania inapima badiliko la uwezo wa Shilingi ya Tanzania katika
kununua bidhaa na huduma zilezile za mlaji ambazo Shilingi ya Tanzania itaweza kununua katika

vipindi tofauti. Ikiwa wastani wa Fahirisi za Bei za Taifa unaongezeka, thamani ya fedha
hupungua.

Thamani ya shilingi 100 imeendelea kupungua hadi Shilingi 75 na senti 43 kutoka mwezi
Septemba, 2010 hadi Septemba 2012

MIENENDO YA BEI

Kielelezo Namba 2: Mienendo ya Bei kwa Makundi Mbalimbali ya Fahirisi za Bei Kutoka
Septemba, 2011 Hadi Septemba, 2012. (Septemba 2010 = 100)
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Kielelezo Namba 2 hapo juu kinaonyesha mienendo ya bei kwa makundi mbalimbali ya fahirisi za
bei kuanzia mwezi Septemba, 2011 hadi mwezi Septemba, 2012. Kwa wastani, Fahirisi za vyakula
na vinywaji baridi na Fahirisi za nishati na mafuta zimekuwa na mwenendo wa juu kwa kipindi
chote zikilinganishwa na fahirisi zingine. Kundi la nishati na mafuta limeonyesha pia kuwa na
mwenendo wa fahirisi usio imara ikilinganishwa na makundi mengine kwa kipindi husika. Fahirisi

za bidhaa zisizo za chakula na fahirisi za bidhaa zisizo za chakula pamoja na nishati zimeonyesha
mwenendo wa bei ulio imara.

Mawasiliano: Mkurugenzi Mkuu,

Ofisi ya Taifa ya Takwimu



