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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZ| SEPTEMBA, 2021

1. MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI WA FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA
1.1 Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa (FBT) ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na
huduma mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Kapu
linalotumika kukokotoa FBT lina jumla ya bidhaa 383 ambazo bidhaa 132 ni za Vyakula na
Vinywaji Baridi, na bidhaa 251 ni bidhaa zisizo za vyakula. Kwa wigo wa kijiografia, FBT
zinakokotolewa kwa kutumia takwimu za bei zinazokusanywa kwenye makao makuu ya mikoa
yote 26 ya Tanzania Bara.

1.2 Mizania za Fahirisi na Kizio

Mizania za Fahirisi za Bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kwenye ununuzi wa
Matokeo ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/18 yalitumika kama
chanzo kikuu cha takwimu za uandaaji wa mizania za Fabhirisi. Kizio cha Bei cha Fabhirisi
zilizofanyiwa marejeo kimeboreshwa na kuwa wastani wa bei za mwezi Januari hadi Desemba
2020, na kizio cha Fahirisi ni mwaka 2020.

1.3 Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii

Fahirisi za Bei za Taifa zinatumia mpangilio wa kimataifa wa matumizi binafsi ujulikanao kama
COICOP “Classification of Individual Consumption by Purpose” wa mwaka 2018. Aidha, Fahirisi za
Bei zinatolewa kwenye makundi 13 ya mpangilio wa COICOP, 2018 pamoja na fahirisi za bei kwa
makundi maalumu ambayo yanajumuisha: - Fahirisi za msingi (core index); Fahirisi ya nishati,
mafuta na huduma za maiji; Fahirisi isiyo ya msingi (Noncore index); Fahirisi ya huduma; Fabhirisi
ya bidhaa; Fahirisi ya huduma za elimu na bidhaa zinazoambatana nazo na Fahirisi ya bidhaa
zote isiyojumuisha bidhaa za vyakula na vinywaji baridi.

1.4 Namnaya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa

Ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo unatumia wastani wa jiometria
“‘geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Fahirisi ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya
“Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi
makubwa.
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2. MFUMUKO WA BEI WA TAIFA KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEONGEZEKA HADI
ASILIMIA 4.0

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Septemba, 2021, (2020 = 100)

Mizania | Septemba Agosti Septemba Badiliko | Badiliko
Na. MAKUNDI MAKUU YA FAHIRISI (Weight) 2020 2021 2021 la mw¢.eZ| la miezi
mmoja 12
1 | Vyakula na Vinywaiji Baridi 28.2 99.34 103.51 103.30 -0.2 4.0
2 | Vinywaji Vikali na Tumbaku 1.9 100.17 102.71 102.53 -0.2 2.4
3 Mavazi na Viatu 10.8 100.00 104.87 104.80 -0.1 4.8
g | Makazi, Maji, Umeme, Gesi na 15.1 100.49 104.72 104.59 -0.1 41
Nishati Nyinginezo
5 | Samani, Vifaa vya Nyumbani na 7.9 100.29 103.36 103.48 0.1 3.2
Ukarabati wa Makazi
6 | Afya 2.5 100.36 103.05 103.20 0.1 2.8
7 | Usafiri 14.1 98.27 104.11 104.05 -0.1 5.9
8 | Habari na Mawasiliano 5.4 100.22 102.05 102.03 0.0 1.8
9 | Burudani, Michezo na Utamaduni 1.6 98.91 102.98 102.99 0.0 4.1
10 | Huduma za Elimu 2.0 100.04 101.18 101.14 0.0 1.1
11 | Migahawa na Huduma za Malazi 6.6 100.34 105.33 105.31 0.0 5.0
12 | Huduma za Bima na Fedha 2.1 100.03 100.31 100.31 0.0 0.3
Usafi Binafsi, Hifadhi ya Jamii na
1 2.1 100.2 103.1 103.02 -0.1 2.
3 Bidhaa na Huduma Mchanganyiko 00.23 03.14 03.0 0 8
JUMLA - FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 99.68 103.80 103.71 -0.1 4.0
Makundi Mengine Teule
1 | Fahirisi za Msingi (Core Index) 73.9 99.90 104.54 104.50 0.0 4.6
) Fahirisi Isiyojumuisha Fahirisi za Msingi 26.1 99.21 101.70 101.48 02 23
(Non-Core Index)
3 ,Fwa:j'i”s' za Nishati, Mafuta na Bili za 5.7 100.13 105.19 104.70 0.5 4.6
4 | Fahirisi za Huduma 37.2 99.50 103.45 103.44 0.0 4.0
5 | Fahirisi za Bidhaa 62.8 99.84 104.01 103.87 -0.1 4.0
6 | Fahirisi za Bidhaa na Huduma za Elimu 4.1 100.06 103.33 103.33 0.0 3.3
Bidhaa zote isipokuwa bidhaa za
7 | chakula na bidhaa za vinywaiji visivyo 71.82 99.81 103.91 103.87 0.0 4.1
na kilevi

Tanbihi: Mjumuisho wa makundi madogo ya Fahirisi yanaweza yasiwe sawa na Fahirisi za Bei za jumla.

2.1  Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa Kipimo cha Mwaka

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei
za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 linaonesha kuwa,
Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia Septemba, 2021 umeongezeka kidogo hadi
asilimia 4.0 kutoka asilimia 3.8 kwa mwaka ulioishia Agosti, 2021. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya
mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia Septemba, 2021 imeongezeka
ikilinganishwa na kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia Agosti, 2021. Fahirisi za Bei
zimeongezeka kutoka 99.68 Septemba, 2020 hadi 103.71 Septemba, 2021.

2.2 Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi

Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka ulioishia Septemba, 2021
umeongezeka hadi asilimia 4.0 kutoka asilimia 3.6 kwa mwaka ulioishia Agosti, 2021. Aidha
mfumuko wa bei ambao haujumuishi Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa Septemba, 2021
umeongezeka kidogo hadi kufikia asilimia 4.1 kutoka asilimia 4.0 ilivyokuwa Agosti, 2021.



2.3 Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi (Core Inflation)

Fahirisi za bei za msingi zinaandaliwa kwa kutojumuisha bidhaa za vyakula zisizochakatwa,
nishati na bili za maji. Kutojumuisha bei za bidhaa ambazo zina sifa ya kubadilika mara kwa mara
kwenye Fahirisi ya bidhaa na huduma zote, hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa
Watunga Sera. Fahirisi za bei za msingi zinakokotolewa kwa kutumia bei za bidhaa na huduma
297 na mchango wa mizania kwenye Fahirisi zote ni asilimia 73.9. Mfumuko wa Bei wa Fabhirisi za
Msingi (Core inflation) kwa Septemba, 2021 umeongezeka kidogo hadi asilimia 4.6 kutoka asilimia
4.5 ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia Agosti, 2021.

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Septemba,
2020 hadi Septemba, 2021. (2020 = 100)

103 g5104.22 104.30 10432 15z 2p — 17
10371
104 -+
102 +
+ 13
100 (9968 99.59 -
a (i |
m m
N 98 + 5
[ + 9 =
st -}
& 96 g
L Y
=
04 + 1L 5
c—— — E—
31 33 30 3.2 53 3.2 3.3 3.3 '
=1s) } } } } } } } } f } } } 1
L ] =] L] = — — — — — — — — —
o o o N o iy 5 o o rd o o i
(=1 E = = = | = ey [y - [ ] (=1
# °© =2 & =2 & 2 < = 3 = 2 3
==TFahirisi za Bei == fumuko wa Bei

Tanbihi: Fahirisi za Januari — Desemba 2020 zimefanyiwa marejeo kwa kutumia mwaka 2020 = 100

Kielelezo Namba 1 kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara kutoka
Septemba, 2020 hadi Septemba, 2021. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei ulikuwa kati ya
asilimia 3.0 kwa Novemba, 2021 na asilimia 4.0 kwa Septemba, 2021.

3. FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KATI YA AGOSTI, 2021 NA SEPTEMBA, 2021

Fahirisi za Bei za Taifa kati ya Agosti na Septemba, 2021 zimepungua kutoka 103.80 hadi 103.71.
Kupungua kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kupungua kwa bei za baadhi ya bidhaa za
vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia kupungua kwa
Fahirisi za Bei ni pamoja na: - unga wa mtama kwa asilimia 2.3, kabichi kwa asilimia 3.1 na
majimbi kwa asilimia 1.6. Baadhi ya bidhaa zisizo za vyakula zilizochangia kupungua kwa Fahirisi

za Bei ni pamoja na: - mavazi kwa asilimia 0.1, kuni kwa asilimia 4.0 na simu za kiganjani kwa
asilimia 0.1.



Jedwali Namba 3: Ratiba ya Utangazaji Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi ljayo.

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo
Oktoba, 2021 08 Novemba, 2021
Novemba, 2021 08 Desemba, 2021
Desemba, 2021 10 Januari, 2021

Kwa mawasiliano zaidi kuhusu mbinu za kanuni za ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa na
maelezo yoyote yanayohusiana nazo tafadhali wasiliana na:-

Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Takwimu,
Barabara ya Jakaya Kikwete,
S.L.P. 2683,

Dodoma,

TANZANIA.

Simu:  +255 26 -2963822,
Nukushi: +255 26 -2963828,
Barua pepe: sg@nbs.go.tz;
Tovuti: www.nbs.go.tz.
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