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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO
OFISI YA TAIFA YA TAKWIMU

MIAKA 59 YA MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR

UMOJA NA MSHIKAMANO
NDIYO NGUZO YA KUKUZA UCHUMIWETU




Taarifa Ya ldadi Ya Watu Kabla, Wakati Na Baada ya Muungano
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1. Utangulizi

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni muungano wa
nchi mbili huru za Tanganyika na Zanzibar.

Muungano huu ulioasisiwa na viongozi wakuu wa
nchi hizo ambao ni Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere aliyekuwa Rais wa kwanza Tanganyika na
Sheikh Abeid Aman Karume aliyekuwa Rais wa
kwanza wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi ulifanyika mwaka 1964 kwa nchi zote
kuridhia makubaliano hayo.




2. ldadi ya Watu Waliozaliwa Kabla na Wakati wa Muungano
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> Wakati nchi hizi mbili zikiungana mwaka 1964, Tanzania ilikadiriwa kuwa na idadi ya watu 9,649,925,
kati ya watu hao, wanaume walikuwa 4,432,599 na wanawake walikuwa 5,217,326 sawa nha asilimia 46
kwa 54 mtawalia. Aidha, idadi ya watu kwa Tanganyika ilikuwa 9,354,560 wanaume wakiwa 4,291,869
na wanawake 5,062,691. Idadi ya watu Zanzibar ilikuwa 295,365 kati yao wanaume walikuwa 141,800
na wanawake 153,565.

Idadi ya watu waliokuwepo Tanzania wakati wa muungano mwaka 1964 ikiwa ni miaka 59 toka
kuasisiwa kwake, imepungua kutoka 9,649,925 na kubaki watu 3,976,320 sawa na asilimia 41.2 ya
watu wote waliokuwepo kabla na wakati wa muungano. Kati ya watu hao, wanaume ni 1,826,484 na

wanawake ni 2,149,836. Kwa Tanzania Bara idadi hiyo imepungua kutoka watu 9,354,560 na kubaki
watu 3,875,304 ambapo kati yao wanaume walikuwa 1,777,988 na wanawake 2,097,316. Kwa

l Zanzibar idadi hiyo imepungua kutoka 295,365 na kubaki watu 101,016 kati yao wanaume walikuwa
48,496 na wanawake 52,520.




3. ldadi ya Watu Waliozaliwa Baada ya Muungano

Tangu kuasisiwa kwa muungano hadi kufikia mwaka 2023, miaka 59 baadae, idadi ya watu waliozaliwa na
wanaoishi ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni 57,764,800 ikiwa ni asilimia 93.6 ya watu wote
waliopo nchini kwa sasa, kati yao wanaume ni 28,226,646 na wanawake ni 29,538,154 sawa na asilimia 49 na
51 mtawalia. Kwa Tanzania Bara, idadi ya watu waliozaliwa baada ya muungano ni 55,976,043 ikiwa ni
asilimia 93.5 ya watu wote Tanzania Bara, ambapo kati yao wanaume ni 27,359,650 na wanawake ni
28,616,393; wakati kwa Zanzibar idadi ya watu hao ni 1,788,757 ikiwa ni asilimia 94.7 ya watu wote Zanzibar,
ambapo kati yao wanaume ni 866,996 na wanawake ni 921,761.
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4. Hitimisho
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Takwimu hizi zinaonesha kuwa, kati ya watu wote waliopo
nchini kwa sasa, asilimia 6.4 walizaliwa kabla ya
muungano. ldadi hii ni hazina muhimu kwa Taifa katika
qyanja mbalimbali za kiuchumi, kijjamii, utamaduni na
5 mazingira. Wengi wa watu hawa ni tunu katika kujifunza
%’%, SV S namna ya utunzaji wa mila na desturi zetu kwa ajili ya
Kizazi cha sasa na kijacho hasa katika wakati tulio nao
ambao vijana wengi wanaiga tamaduni za kigeni ambazo
ni kinyume na tamaduni na mila za asili za Mtanzania.
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