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Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria wa Mwaka 2022 (TDHS-MIS) ulitekelezwa na
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali (OCGS), Zanzibar kwa
kushirikiana na Wizara ya Afya. Utafiti wa TDHS-MIS umefadhiliwa na Serikali ya Tanzania, Shirika la
Misaada ya Kimataifa la Marekani(USAID); Mpango wa Rais wa Malaria (PMI), Shirika la Maendeleo la
Kimataifa la Canada (CIDA); Kituo cha Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa (CDC); Foreign, Commonwealth
and Development Office (FCDO); Deutsche Gesellschaft fir Internationale Zusammenarbeit (G12);
Hilton Foundation; Irish AID Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Nutrition International,
Ubalozi wa Kifalme wa Norway; Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Watoto (UNICEF), na
Shirika la Mpango wa Chakula Duniani (WFP). ICF Macro ilitoa msaada wa kiufundi kupitia programu
inayofadhiliwa na Shirika la USAID lilitoa usaidizi wa kiufundi katika utekelezaji wa tafiti za kidemografia
na afya katika nchi mbali mbali duniani.

Maelezo ya ziada kuhusu TDHS-MIS ya Mwaka 2022 yanaweza kupatikana kutoka Ofisi ya Taifa ya
Takwimu, Ofisi Kuu, Barabara ya Jakaya Kikwete, S. L. P 2683, Dodoma, Tanzania; simu: +255 26 -
2963822; nukushi: +255 26 — 2963828 ;barua pepe: sg@nbs.go.tz; Tovuti: www.nbs.go.tz.

Maelezo kuhusu programu ya DHS yanaweza kupatikana kutoka ICF Macro, 530 Gaither Road, Suite
500, Rockville, MD 20850, USA; simu: +1-301-407-6500; nukushi: +1-301-407-6501; barua pepe:
info@DHSprogram.com; Tovuti: www.DHSprogram.com.

Maudhui yaliyomo katika ripoti hii ni jukumu la Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), Ofisi ya Mtakwimu
Mkuu wa Serikali (OCGS) Zanzibar, na ICF na si lazima yaakisi maoni ya USAID, Serikali ya Marekani,
au mashirika mengine ya wafadhili.

Nukuu inayopendekezwa:

Wizara ya Afya (MoH) [Tanzania Bara], Wizara ya Afya (MoH) [Zanzibar], Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS), Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali (OCGS) Zanzibar, na ICF. Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto
na Viashiria vya Malaria wa Mwaka 2022.Ripoti ya Viashiria Muhimu, Dodoma, Tanzania, na Rockville,
Maryland, Marekani: MoH, NBS, OCGS, na ICF.


http://www.nbs.go.tz/
http://www.dhsprogram.com/




YALIYOMO

MAJEDWALI NA VIELELEZO ....coutiiiiiiiieteiertetetetet sttt sttt ettt sttt et sb ettt sttt sse e e ene Vi
ACRONYMS AND ABBREVIATIONS ...ttt ettt ettt et e e sttt e e sttt e e sseeeesemveneesanne Viii
DIBAJI ix
VIASHIRIA VYA MALENGO ENDELEVU YA DUNIA L.ttt ettt s s X
UTANGULIZL ...ttt ettt ettt ettt e sttt e e e abtee s e bt e e e s nbteeeeasbaeesaaneeeesambeeeeensaeesanneaeennnne 1
MALENGO YA UTAFRIT] ettt ettt sttt ettt ettt ettt bttt sb ettt eb e bt e e e e ene 2
UTEKELEZAJI WA UTAFIT ..ttt ettt ettt e sttt e e sttt e s et eeseabeeeesamreeeeemeaeeseneeeennnne 3
MUUNDO WA SAMPULL ...ttt ettt ettt e sttt e e s abte e s embeeeseabteeesmbeeeesmreeeseaneeeesanne 3
MADODOSO ...ttt ettt ettt e et et e e ettt e e e bt e e s e bt e e e e abt e e e e abt e e e e bbteeeabteeeeabteeeenbaeeaanne 5
UPIMAJI WA UREFU NA UZITO, UPUNGUFU WA DAMU NA MALARIA ...ttt eeieee e 7
VIPIMO VYA UZITO NA UREFU. .ottt ettt sttt 7
UPUNQGUIU WA AMU. <...eiiiiiiiiieecieee et eetee e ettee e etee e seateesesareessssaaeesensaeesssssaeeesssaesessssaeessssseesnnsens 7
Upimaji wa malaria kwa kutumia kipimo cha papo kwa papo (RDT).....ccccceevieevvieenciieeieeireeeieenns 8
Upimaji wa Upungufu Wa Madini JOTO. .......eiiuiiiiiiiiieieeeite ettt ettt et see st e s et e saeeesaee e 8
MAFUNZO YA WAKUFUNZI NA UTAFITI WA MAJARIBIO ....cocciiiieiieeeeieeeeieeeeeteeseeveeeseaeee e 9
MAFUNZO YA WAFANYAKAZI WA UWANDANI ...coiiiiteeee ettt ettt e eeieee e 9
KAZI ZA UWANDANI ...ttt ettt ettt ettt et e e s et e e e bt e e e smbteeseabteeesaabaeeeeansteesnneeeenanne 9
UCHAKATAII WA TAARIFA ettt ettt ettt ettt et e st e st e sbeesbee e st e e emeeesaseesaneenn 10
MATOKEO MUHIMU ...ttt ettt ettt ettt e e et e e s st e e s abteeeeabaeeseanbteesnaseeeesansaeeens 10
KIWANGO CHA MWITIKIO ..ttt ettt ettt ettt st e st e e st e e s stt e e seastaeessabeaeesansaeeean 10
SIFA ZAWAHOUJIIWA. ..ttt ettt ettt s et e e st e s e bt e e s s aabtee s abtteeeaasaeeeensaeesnneees 12
KIWANGO CHA UZAZL .ottt ettt ettt sttt st et e e st esabeesasaeenteeemeeesaseesaneen 15
KIWANGO CHA UZAZI KIWA VIJANA ..ttt ettt ettt ettt e st e st sste et e steesareesanee s 17
UHITAJI WA KUZAA WATOTO ..ttt ettt ettt et e st te e s ettt e e s bt e e ssntaeessaseaeessnseeesan 20
UZAZI WA MPANGO ...ttt ettt ettt ettt st e st e st esbee s bt e e smt e e saseesabeessaeeneeeemseesaseesaseenn 21
Matumizi ya Njia za UZazi Wa MPANQO ......ccccveiriiieriieeiieeeieeeiteeiteesteesteeseeesseessssesssseesseessseessseess 21
Mahitaji Ya UZazi Wa MPANGO .......cueecrieiiieeiieeiteertreesreesreeeteeeseeessreessseesssessssesssseesssessssesssesssseeas 26
VIFO VYA UTOTONI .ouiiiiiiiietrientcteteent ettt ettt et ettt ettt st ettt sbe s et bt saeaeneeneen 30
HUDUMA YA AFYA YA UZAZL ...ttt ettt sttt ettt ssae e s eae e sneesnee e 32
Huduma Wakati Wa UJAUZITO.........ceeeciiiiiieeiie et esreesteeeteeevaeeereesteesssaesssaesssaeesssaesssasssseesnseeas 32
ChanjO Ya PEPOPUNUA .....cccvierieieeiieieetterieesieeste et esteesseesseesseessaessaesssesssesssesssasssasssesssesssesssesssesssennes 33
Huduma wakati WA KUJIFUNGUO ...ttt sa e neenees 36
Huduma za uangalizi wa mama baada ya Kujifungua ..........c.cceceeirieiriieniieeieeiecieeeiee s 37
MODULI YA MALEZI, MAKUZI NA MAENDELEO YA AWALI YA MTOTO (ECDI 2030)................ 38
UTAFUTAJI WA HUDUMA NA MATIBABU YA MAGONJWA YA WATOTO....ccccoiceeiieenieeeieeeeen. 41
HALI YA LISHE KWA WATOTO ..ottt ettt ettt sttt e st sveessaesmeeesmaeesaseesanee s 44



ULISHAJI WA WATOTO WACHANGA NA WADOGO .......cociiiiiiiiiiiiiiiiiiicicciecrecie e 49

MALARIA ettt ettt ettt ettt e ettt e e ettt e s et e e e s bt e e s e sbeee s e st e e e eabeee e e nseeesaanbaeesanbeeeeeanraeeaan 52
Umiliki na Matumizi ya Vyandarua VYenye DAWa..........cccceeecueeeeuereiieennieeesieeesireeseeesseessseesssessssees 52
Malaria WaKath Wa UJAUZITO ........c..ccoieeeirieeiieeiieciee et ecteeeveeeteeeteeestveessbeesssaeessaesssesssessssassnsessnsees 58
Huduma ya Matibabu ya Malaria Kwa WatotO...........ccceeeiireiiiiiiie et eie e e 60
Uthibiti wa Malaria KWa WEaLOTO ..........ceceiiririenieniineeteteseeieeteste sttt sttt st b eee st b sbeeaenees 62

VIRUSI VYA UKIMWI (VVU) N& UKIMW L...c..oiiiiiiiiieiieiteete ettt sttt sttt st s 65
Elimu ya kujikinga Miongoni MWa VIJANA..........cceeriiireieeeiiieeiieeieesieesieessieeeseesseeessseessesssseesssees 65
Tabia Za KUJAMIIANA........ccoiiieeiii ettt ere e etee et e e treesteesabeeebaeessaessseeessasassessssesensesanseen 68
Huduma za mapema za UpiMaji Wa VVU ........ccooiiiiiiiieiieeiie ettt steesveesveeessaeesseesaaesnnee s 75

REJEA 81

MAJEDWALI NA VIELELEZO

Jedwali Na. 1: Matokeo ya Mahojiano ya Kaya na ya Mtu binafsi........................... 11
Jedwali Na. 2: Sifa bainifu za wahojiwa.............ooooiii 13
Jedwali Na. 3: Uwezo wa Kuzaa KWa SaSa...........coeeerruiiiiiieeeeeieeeiiicin e 15
Jedwali Na. 4: Mimba za ULOTONI .......ccoeeeiiiiiiiiee et e e 18
Jedwali Na .5: Uhitaji wa Kuzaa Watoto kwa Idadi ya Watoto Walio Hai ................. 20
Jedwali Na. 6: Matumizi ya sasa ya njia za uzazi wa mpango kulingana na sifa Bainifu
......................................................................................................... 22
Jedwali Na. 7: Haja na mahitaji ya uzazi wampango miongoni mwa wanawake
walioolewa kwa sasa na wasioolewa lakini wanashiriki tendo la
KUJAIMIIANA. ... 27
Jedwali Na.8: Viwango vya Vifo vya UtOtONI .........ccoeeeeeeiiiiiieeeeeee e 31
Jedwali Na. 9: Viashiria vya huduma za afya ya uzazi.............ccccooeeeeiiii, 34
Jedwali Na. 10: Malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto............................ 39
Jedwali Na. 11 Matibabu kwa ajili ya maambukizi makali ya njia ya hewa, homa na
KUNAIISNA ... e eeanes 42
Jedwali Na. 12: Hali ya lishe kwa WatotO...........coooveeiiiiiiii, 46
Jedwali Na. 13: Viashiria vya njia bora za ulishaji watoto wachanga na watotowadogo
(IY CF) e 50
Jedwali Na. 14: Kaya zinazomiliki vyandarua vyenye dawa.............cccccoeeeeeeeeeeeeeenn. 53
Jedwali Na. 15: Matumizi ya vyandarua vyenye dawa kwa watoto na wanawake
WAJAWAIZITO ...t 56
Jedwali Na.17: Watoto wenye homa na utafutaji wa huduma, uchunguzi namatibabu
YA NOMA ... 60
Jedwali Na.18: Kiwango cha Malaria kwa Watoto..............ccceevvvveviiiiiiiee e, 62

Vi



Jedwali Na.19: Elimu ya kujikinga na VVU Miongoni mwa Vijana............cccceeuvvunnnnn.

Jedwali Na. 20.1: Wanawake wenye wapenzi zaidi ya mmoja na uwezekano mkubwa

wa kupata magonjwa ya ngono katika kipindi cha miezi 12 iliyopita

69

Jedwali Na. 20.2: Wanaume wenye wapenzi zaidi ya mmoja na uwezekano mkubwa

wa kupata magonjwa ya ngono katika kipindi cha miezi 12 iliyopita

Jedwali Na. 21.1: Upatikanaji wa Huduma za mapema za Upimaji wa VVU kwa

W aANAWAKE . ..o e

Jedwali Na. 21.2: Upatikanaji wa Huduma za mapema za Upimaji wa VVU kwa

N AN AU e

ORODHA YA VIELELEZO

Kielelezo Na.
Kielelezo Na.
Kielelezo Na.
Kielelezo Na.
Kielelezo Na.
Kielelezo Na.
Kielelezo Na.

Kielelezo Na.

1
2
3
4
5
6
7
8

: Mwenendo wa uzazi Kwa Maeneo ...........oeceevvveeeiiiiiineeeeeeeeeiiinnnnn
: Mwenendo wa matumizi, haja ya mabhitaji ya uzazi wa mpango ....
: Mwenendo wa Vifo vya Utotoni .............ceeeeeeeeiiiiiiiiiieie e,
: Mwenendo wa usaidizi wakati wa kujifungua ................cccceevvvnnnnnnn.
: Mwenendo wa hali ya lishe ya Watoto ............cccccccceeieeieeeeeeeiiinnnnn.
: Mwenendo wa unyonyeshaji maziwa ya mama pekee...................
: Mwenendo wa umiliki wa vyandarua vilivyowekwa dawa...............

: Mwenendo wa kiwango cha malaria kwa Watoto..........................

Vi

72



ACRONYMS AND ABBREVIATIONS

ADDO
ACT
ANC
ARI
CAPI
CBR
CDC
CIDA
CSPro
DHS

EA
ECDI2030
FCDO
GFR
Glz
IPTp
IRB

ITN

IUD
IYCF
LAM
LHRC
LLIN
MCH
MoH
WAMJIW
VVvU
NBS
NGO/VCT
OCGSs
ORS
PMI
PNC
RDT

SD
SDG
SDM

SP
TDHS-MIS
TFR
TENC
UNICEF
USAID
WEP
WHO

Accredited Drug Dispensing Outlet
Artemisinin-Based Combination Therapy

Antenatal Care

Acute Respiratory Infection

Computer-Assisted Personal Interviewing

Crude Birth Rate

Centers for Disease Control and Prevention
Canadian International Development Agency
Census and Survey Processing

Demographic and Health Survey

Enumeration Area

Early Childhood Development Index 2030

Foreign, Commonwealth and Development Office
General Fertility Rate

Deutsche Gesellschaft fur Internationale Zusammenarbeit
Intermittent Preventive Treatment During Pregnancy
Internal Review Board

Insecticide-Treated Net

Intrauterine Contraceptive Device

Infant and Young Child Feeding

Lactational Amenorrhea Method

Legal and Human Rights Centre

Long-lasting Insecticidal Net

Maternal and Child Health

Ministry of Health (Zanzibar)

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum
Virusi Vya Ukimwi

National Bureau of Statistics

Non-governmental organisation/Voluntary Counselling and Testing
Office of the Chief Government Statistician

Oral Rehydration Salts

President’s Malaria Initiative

Postnatal Care

Rapid Diagnostic Test

Standard Deviation

Sustainable Development Goal

Standard Days Method

Sulfadoxine-Pyrimethamine

Tanzania Demographic and Health Survey and Malaria Indicator Survey
Total Fertility Rate

Tanzania Food and Nutrition Centre

United Nations Children’s Fund

United States Agency for International Development
World Food Programme

World Health Organization

viii



DIBAJI

Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria wa Mwaka 2022 (TDHS-MIS) ni utafiti wa
Saba (7) kufanyika nchini Tanzaniakupitia programu ya DHS. Utafiti wa TDHS/MIS wa Mwaka 2022
ulifanywa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali (OCGS), Zanzibar
na Wizara za Afya (MOH) kutoka Bara na Zanzibar kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu, Ofisi ya
Rais; Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI); Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia;
Wanawake na Makundi Maalum (WAMJW); Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania (TFNC); Mpango wa
Taifa wa Kudhibiti Malaria; Chuo cha Takwimu Mashariki mwa Afrika (EASTC); Chuo Kikuu cha Kilimo
Sokoine (SUA) na Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM).

Lengo kuu la Utafiti wa TDHS/MIS wa Mwaka 2022 ni kupata taarifa za sasa za afya na takwimu
zinazohusiana na masuala ya afya ili kusaidia kuboresha sera katika ajenda ya maendeleo ya kitaifa,
kikanda na kimataifa:- Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2025, Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 2050,
Mpango wa Taifa wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP 11l 2021/22 - 2025/26), Mpango wa
Maendeleo wa Zanzibar wa mwaka 2021/22 hadi 2025/26, Dira ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 2050
(EAC 2050), Ajenda ya Maendeleo ya Afrika 2063 (ADA 2063) na Ajenda ya Kimataifa ya 2030 kuhusu
Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs 2030) na kutathmini hatua iliyofikiwa katika kuboresha hali ya
maisha ya watu nchini. Ripoti hii inawasilisha Viashiria Muhimu kutoka TDHS/MIS ya Mwaka 2022;
ripoti ya kina zaidi itachapishwa Juni, Mwaka 2023.

TDHS/MIS ya Mwaka 2022 ilihusisha wadau wengi, ikijumuisha; Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania; ICF Macro International; Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Watoto (UNICEF);
Shirika la Misaada ya Kimataifa la Marekani(USAID); Serikali ya Uingereza; Shirika la Kimataifa la
Maendeleo la Canada (CIDA); the Centers for Disease Control and Prevention (CDC); the Foreign,
Commonwealth and Development Office (FCDO); Deutsche Gesellschaft fur Internationale
Zusammenarbeit (GlZ); Hilton Foundation; Irish AID, Nutrition International; Ubalozi wa Kifalme wa
Norway; Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) na Bill and Melinda Gates Foundation.

Ni matumaini yangu kwamba, Ripoti hii ya viashiria muhimu itawawezesha watunga sera, mameneja
wa programu mbalimbali na wadau wengine kupata taarifa muhimu wanazohitaji katika utekelezaji wa
majukumu yao wakati wakisubiri Ripoti ya kina ya Utafiti wa TDHS-MIS wa Mwaka 2022.

Ummy A. Mwalimu (Mb.)

Waziri wa Afya



VIASHIRIA VYA MALENGO ENDELEVU YA DUNIA

Viashiria vya Malengo Endelevu ya Dunia Vitakavyopimwa —Tanzania DHS-MIS 2022

Kiashiria Jinsi Jumla

Wanaume | Wanawake

2. LENGO NAMBA MBILI - Kutokomeza Njaa, Kuwa na
Uhakika wa Chakula, Lishe Bora na Kukuza Kilimo

Endelevu
2.2.1 Asilimiayawatoto wenye umri chini ya miaka 5
ambao wamedumaa 33.3 26.6 30.0

2.2.2 Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5
ambao wana utapiamlo

a) Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5

ambao wakondefu 4.2 2.4 3.3

b) Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5
ambao wana uzito uliozidi 3.7 3.3 3.5

3. LENGO NAMBA TATU - Kuhakikisha Afya Njema na
Ustawi wa Watu wa Rika Zote

3.1.2 Asilimia ya watoto waliozaliwa kwa msaada wa

mtoa huduma ya afya mwenye ujuzi na na 85.0
n - P - T
3.2.1 Vifo vyawatoto wenye umri chini ya miaka 5 na na 43.0
3.2.2 Vifo vya watoto wachanga kabla ya kutimiza mwezi
mmoja’ na na 24.0

3.7.1 Asilimiaya wanawake wenye umri wa kuzaa (miaka
15-49) ambao mahitaji yao ya njia za uzazi wa na 53.1 na
mpango za kisasa yamefikiwa.

3.7.2 Kiwango cha mimba za utotoni kwa kila wanawake

1,000
c) Wasichana wenye umri wa miaka 10-14° na 1 na
d) Wanawake wenye umri wa miaka 15-19° na 112 na

4. LENGO NAMBA NNE - Kuhakikisha Elimu Bora, Yenye
Usawa na Kutoa Fursa kwa Wote Kujiendeleza

4.2.1 Asilimiayawatoto wenye umri wa miezi 24-59
ambao wana maendeleo katika hali ya afya, 441 50.8 47.4
ujifunzaji na ustawi wa kisaikolojia, kwa jinsia*

na = Haihusiki
'Hukokotolewa kwa kuzingatia vifo vya watoto kati ya vizazi hai 1,000 katika kipindi cha miaka mitano
kabla ya utafiti

% Ni sawasawa na kiwango cha uzazi kwa umri maalum kwa wasichana wenye umri wa miaka 10-14
katika kipindi cha miaka 3 kabla ya utafiti, hukokotolewa kwa kuzingatia vizazi hai 1,000 kwa wasichana
wenye umri wa miaka 10-14

®Ni sawasawa na kiwango cha uzazi kwa umri maalum kwa wasichana wenye umri wa miaka 15-19
katika kipindi cha miaka 3 kabla ya utafiti, hukokotolewa kwa kuzingatia vizazi hai 1,000 kwa wasichana
wenye umri wa miaka 15-19

* Ni sawasawa na fahirisi ya maendeleo ya ukuaji wa mtoto katika hali ya afya, ujifunzaji na ustawi wa
kisaikolojia (ECDI 2030).
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UTANGULIZI

Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria wa Mwaka 2022 (TDHS-MIS) ulitekelezwa na Ofisi
ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali (OCGS), Zanzibar kwa kushirikiana na
Wizara ya Afyana Taasisi ya Chakula na Lishe (TFNC). Ukusanyaji wa taarifa za Utafiti huu ulianza mwezi
Februari na kukamilika mwezi Julai 2022.

Shirika la ICF lilitoa msaada wa kitaalamu kupitia programu ya Utafiti wa Afya ya Uzazi (DHS), ambayo inatoa
msaada wa kifedha na wa kitaalamu katika tafiti za idadi ya watu na afya katika nchi mbalimbali duniani kwa
ufadhili wa Shirika la Misaada ya Kimataifa la Marekani (USAID). Shukrani za kipekee ziende kwa Taasisi na
Washirika wa Maendeleo wakiwemo Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; Shirika la Umoja wa
Mataifa la Kuhudumia Watoto (UNICEF), Mpango wa Rais wa Kupambana na Malaria (PMI); Shirika la
Maendeleo la Kimataifa la Canada (CIDA); Kituo cha Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa (CDC); Ofisi ya
Mahusiano, Jumuiya ya Madola na Maendeleo (FCDO); the Deutsche Gesellschaft fiir Internationale
Zusammenarbeit (G1Z); Hilton Foundation; Irish AID; Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC); Shirika la
Kimataifa la Lishe (NI); Ubalozi wa Kifalme wa Norway na waliofanikisha utekelezaji wa Utafiti huu kwa
msaada wa kitaalamu na kifedha.

Ripoti hii ya Viashiria Muhimu inatoa baadhi ya matokeo ya viashiria vichache muhimu vilivyochaguliwa kutoka
Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria wa Mwaka 2022. Uchambuzi wa kina wa matokeo
ya Utafiti huu utawasilishwa katika ripoti itakayotolewa kuu katika robo ya pili ya mwaka 2023.



MALENGO YA UTAFITI

a) Kukusanya taarifa ili ziweze kukokotoa viashiria mbalimbali vya kidemografia ikiwa ni pamoja kiwango
cha uzazi, kiwango cha vifo vya watoto wenye umri chini ya mwaka mmoja na wenye umri chini ya
miaka 5, viwango vya vifo kwa watu wazima na vifo vitokanavyo na uzazi.

b) Kukusanya taarifa za ulemavu miongoni mwa wanakaya;

¢) Kupima kiwango cha uelewa na matumizi ya njia za uzazi wa mpango;

d) Kukusanya taarifa zinazohusiana na uzazi, uwezo wa kuzaa,uwezo wa kupanga idadi ya watoto
wanaopenda kuzaa maishani na mabhiitaji yasiyotimizwa ya njia za uzazi wa mpango;

e) Kukusanya taarifa kuhusu afya ya uzazi kwa wanawake (wajawazito, wanaojifungua, na huduma
baada ya kujifungua) afya na lishe ya watoto (kunyonyesha na vyakula vya ziada, chanjo, uwepo wa
magonjwa ya utotoni na matibabu yake);

f) Kukusanya taarifa za matumizi ya vyandarua vilivyowekwa dawa, watu waliolala kwenye vyandarua
na matumizi ya dawa za malaria kwa ajili ya kutibu homa kwa watoto wenye umri chini ya miaka 5;

0g) Kukusanya taarifa kutoka kwa wanawake kuhusu matukio ya unyanyasaji kwa wanawake majumbani
(unyanyasaji wa Kijinsia, kimwili na kingono);

h) Kukusanya taarifa za vifo vitokanavyo na uzazi, na vifo vya watu wazima kwa kuwauliza ndugu wa
kuzaliwa naye yaani kaka na dada zake (sisterhood method);

i) Kukusanya taarifa kuhusu ukeketaji miongoni mwa wanawake wanaostahili kuhojiwa wenye umri wa
miaka 15—49;

i) Kutathmini hali ya lishe ya watoto wenye umri chini ya miaka mitano, na wanawake na wanaume
wenye umri wa miaka 15-49, kwa kutumia vipimo vya urefu na uzito na kupima upungufu wa damu Kkati
ya wanawake wenye umri wa miaka 15-49 na watoto chini ya miaka 5;

k) Kupata makisio ya kiwango cha maambukizi ya malaria miongoni mwa watoto wa miezi 6-59
kulingana na vipimo vya uchunguzi wa papo kwa papo,

I) Kutoa taarifa juu ya kuenea kwa shinikizo la damu miongoni mwa watu wazima

m) Kupima hali ya virutubishi kwa wanawake wenye umri wa miaka 15-49 na watoto wenye umri wa miezi
6-59 kupitia kuchukua sampuli ya damu iliyochukuliwa kutoka kwenye mishipa ya damu.

Taarifa zilizokusanywa katika Utafiti wa TDHS-MIS wa Mwaka 2022 zinategemewa kuwasaidia watunga sera
na wasimamizi wa programu kuandaa na kutathmini programu pamoja na mikakati ya kuboresha afya kwa
Watanzania. Utafiti wa TDHS-MIS wa Mwaka 2022 pia unatoa viashiria muhimu vya kufuatilia utekelezaji wa
Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) kwa Tanzania na Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa
Miaka Mitano 2021/22-2025/26 (FYDP-III).



UTEKELEZAJI WA UTAFITI

MUUNDO WA SAMPULI

Sampuli ya Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria wa Mwaka 2022 ilipatikana katika hatua
Bara na Zanzibar. Kwa viashiria mahususi, kama vile matumizi ya njia za uzazi wa mpango, sampuli ya Utafiti
huu inaruhusu kutoa makadirio ya viashiria hivyo mkoa kwa mikoa yote 31 ya Tanzania — ikiwa ni Mikoa 26
kwa Tanzania Bara na Mikoa 5 kwa Zanzibar. Hatua ya kwanza, ilihusisha uchaguzi wa Maeneo ya Utafiti
(Clusters) ambayo ni Maeneo ya Kuhesabia Watu (EAs) yalitokana na Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka
2012. Jumla ya maeneo ya kuhesabia watu 629 yalichaguliwa katika hatua ya kwanza. Kati ya maeneo hayo,

Katika hatua ya pili, kaya 26 zilichaguliwa kitaalam kutoka kwenye kila eneo la utafiti, kuwezesha upatikanaji
wa sampuli ya kaya wakilishi 16,354 zitakazoshiriki katika Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya
Malaria wa Mwaka 2022.

Zoezi la kuorodhesha kaya katika maeneo yote ya Utafiti yaliyochaguliwa lilifanyika kabla ya kuanza kwa zoezi
kuu la ukusanyaji wa taarifa za Utafiti huu. Zoezi la kuorodhesha kaya lilihusisha kutembelea kila eneo
lililochaguliwa kwa ajili ya utafiti, kuchora ramani inayoelekeza namna ya kufika kwenye eneo la utafiti, kuchora
ramani yenye kuonyesha vielelezo vinavyopatikana katika eneo la utafiti, kuorodhesha kaya binafsi
zinazopatikana katika eneo la utafiti hii ikiwa ni pamoja na anuani za majengo na majina ya wakuu wa kaya.
Orodha ya kaya iliyopatikana kutokana na zoezi la kuorodhesha kaya ilitumika a katika hatua ya pili ambayo
ilikuwa ni kuchagua kayazitakazoshiriki katika utafiti. Wakati wa zoezi la kuorodhesha kaya, timu ya uwandani
ilikusanya taarifa za majira nukta (GPS) kwa kila kila eneo la kuhesabia watu.



Kwa madhumuni ya Utafiti huu, Tanzania iligawanywa katika Kanda tisa (9) ili kuweza kutoa makadirio ya
viashiria vya kidemografia yatakayoonesha utofauti katika ngazi ya kanda. Ingawa kanda hizi rasmi sio rasmi
katika muundo wa kiutawala, zimekuwa zikitumiwa na Kitengo cha Afya ya Uzazi na Mtoto cha Wizara ya Afya.
Uunganishaji wa mikoa katika kuunda kanda, umewezesha uwepo idadi kubwa ya watu katika ukokotoaji wa
viashiria mbali mbali kwa ngazi ya kanda. Mchanganuo wa kanda hizo ni kama ifuatavyo:

a) Kanda ya Magharibi: Tabora na Kigoma

b) Kanda ya Kaskazini: Kilimanjaro, Tanga na Arusha

c) Kanda ya Kati: Dodoma, Singida na Manyara

d) Nyanda za Juu Kusini: Iringa, Njombe na Ruvuma

e) Kanda ya Kusini: Lindi na Mtwara

f) Nyanda za Juu Kusini-Magharibi: Mbeya, Rukwa, Katavi na Songwe
g) Kandaya Ziwa: Kagera, Mwanza, Geita, Mara, Simiyu na Shinyanga
h) Kandaya Mashariki : Dar es Salaam, Pwani na Morogoro

i) Kandaya Zanzibar: Kaskazini Unguja, Kusini Unguja, Mjini Magharibi, Kaskazini Pemba na Kusini
Pemba.

Wanawake wote wenye umri wa miaka 15-49 ambao walikuwa ni wakazi wa kawaida katika kaya au walikuwa
ni wageni ambao walilala kwenye kaya usiku wa kuamkia siku ya mahojiano walijumuishwa katika Utafiti huu
na walistahili kuhojiwa. Katika sampuli ndogo ambayo ni asilimia 50 ya kaya zote zilizochaguliwa, wanaume
wote wenye umri wa miaka 15—-49 walistahili kuhojiwa iwapo walikuwa ni wakazi wa kawaida katika kaya au
walikuwa ni wageni ambao walilala kwenye kaya usiku wa kuamkia siku ya mahojiano. Katika sampuli hii
ndogo ambayo ni asilimia 50 ya kaya zote zilizochaguliwa, watoto wote wenye umri wa miezi 0-59 (kwa idhini
au ruhusa ya mzazi au mlezi), wanawake wote wenye umri wa miaka 15—49, na wanaume wote wenye umri
wa miaka 15-49 walipimwa urefu na uzito. Vile vile, watoto wenye umri wa miezi 6—59 walipimwa upungufu wa
damu na malaria kwa kutumia kipimo cha papo kwa papo. Wanawake wenye umri wa miaka 15-49 walipimwa
upungufu wa damu na waliombwa idhini ya kutoa sampuli ya mkojo uliopelekwa maabara kwa ajili ya kupima
uwepo wa madini joto mwilini.

Sampuli ndogo ambayo ni takriban asilimia 20 ya kaya zote zilizochaguliwa zilishiriki kwa ajili ya moduli ya
kupima virutubishi. Katika kaya hizo, wanawake wote wenye umri wa miaka 15-49 waliohojiwa na watoto wote
wenye umri wa miezi 6-59 walistahili kuchukuliwa sampuli ya damu kutoka kwenye mishipa ya damu. Sampuli
hizi zilikusanywa, kuchambuliwa na zilipelekwa kwenye Maabara ya Taasisi ya Chakula na Lishe (TFNC) kwa
ajili ya kuzihifadhi na kufanya uchunguzi. Matone ya damu kutoka kwenye mishipa ya damu kutoka kwa
wanawake na watoto yalitumika kupima upungufu wa damu na malaria huko uwandani kwa kutumia kipimo
cha papo kwa papo (RDT). Uchunguzi mbali mbali unaochusiana na moduli ya virutubishi utafanywa na Taasisi
ya Chakula na Lishe (TFNC) na matokeo yake yatatolewa katika chapisho tofauti kwa siku zijazo.



MADODOSO

Madodoso ya aina nne yalitumika katika Utafiti wa TDHS-MIS wa Mwaka 2022: Dodoso la Kaya, Dodoso la
Mwanamke, Dodoso la Mwanaume, na Dodoso la Vipimo (Biomarker). Kulingana na programu ya muundo wa
Madodoso ya DHS, madodoso hayo yalihuishwa ili kuakisi hali halisi ya kidemografia na masuala ya afya ya
Tanzania. Aidha, kulikuwa na dodoso la ziada lililokusanya taarifa kuhusu wafanyakazi walioshiriki katika zoezi
la ukusanyaji wa taarifa za utafiti huu huko uwandani.

Dodoso la Kaya lilitumika kuorodhesha wanakaya wa kawaida na wageni wote katika kaya zilizochaguliwa.
Taarifa za msingi za kidemografia katika kaya zilikusanywa kwa kuangalia taarifa za kila mtu aliyeorodheshwa,
ikijumuisha umri, jinsi, hali ya ndoa, elimu, na uhusiano wa kila mmoja na mkuu wa kaya. Hali ya uhai wa
wazazi ilibainishwa kwa watoto waliokuwa na umri chini ya umri wa miaka 18. Taarifa kuhusu umri na jinsi ya
wanakaya iliyopatikana katika Dodoso la Kaya ilitumiwa kutambua wanawake na wanaume ambao walistahili
kuingia katika mahojiano ya mtu binafsi. Dodoso la Kaya pia lilikusanya taarifa kuhusu makazi ya kaya, kama
vile chanzo cha maji, aina ya vyoo, vifaa vilivyotumika kusakafia nyumba, umiliki wa vifaa mbalimbali, umiliki
na matumizi ya vyandarua. Maswali machache katika Dodoso la Kaya yaliulizwa kuhusu hali ya ulemavu ya
wanakaya wenye umri wa miaka mitano au zaidi.

Dodoso la Mwanamke lilitumika kukusanya taarifa kutoka kwa wanawake wote wanaostahili kuhojiwa (umri wa
miaka 15—-49). wanawake hawa waliombwa kutoa taarifa zifuatazo:

a) Sifa bainifu za mhojiwa (umri, elimu, uelewa kuhusu kupata taarifa kupitia vyombo vya habari, na
kadhalika);

b) Historia ya uzazi na vifo vya watoto;

¢) Uelewa na matumizi ya njia za uzazi wa mpango;

d) Upendeleo wa kuzaa;

e) Huduma wakati wa ujauzito, kujifungua na baada ya kujifungua;

f)  Kunyonyesha na kulisha watoto wachanga;

g) Chanjo na magonjwa ya watoto;

h) Ndoa na tendo la kujamiiana;

i) Kazi ya mwanamke na sifa bainifu za mume;

i) Masuala mengine ya afya;

k) Kiwango cha vifo kwa watu wazima, pamoja na vifo vitokanavyo na uzazi;

[) Ukeketaji;

m) Makuzi na Maendeleo ya watoto;

n) Malaria na

0) Ukatili wa majumbani

Dodoso la Mwanaume lilitumika kukusanya taarifa za wanaume wote wenye umri wa miaka 15—-49 katika
sampuli ndogo ya kaya zilizochaguliwa kwa mahojiano ya wanaume. Dodoso la Mwanaume lilikusanya taarifa
karibu sawa na zilizopatikana katika Dodoso la Mwanamke, lakini lilikuwa fupi kwa sababu halikuwa na taarifa
za kina kuhusu historia ya uzazi au maswali juu ya afya ya mama na mtoto.

Dodoso la Vipimo (Biomarker) lilitumika kukusanya taarifa za vipimo vya urefu na uzito kwa watoto wenye
umri chini ya miaka 5 na wanawake na wanaume wenye umri wa miaka 15-49; kukusanya matokeo ya
uchunguzi wa upungufu wa damu kwa watoto wenye umri wa miezi 6-59 na wanawake wenye umri wa miaka
15-49; kukusanya taarifa za matokeo ya uchunguzi wa malaria kwa watoto wa miezi 6-59 kwa kutumia kipimo
cha papo kwa papo; na kuandika iwapo idhini ya kuchukua sampuli ya chumvi katika kaya na sampuli ya mkojo



miongoni mwa wanawake wenye umri wa miaka 15-49 imetolewa. Sampuli za mkojo zilipaswa zitapimwa
katika maabara ya TFNC kwa ajili ya kubaini uwepo wa madini joto mwilini.

Dodoso la Mfanyakazi wa Uwandani lilikusanya taarifa za msingi za wafanyakazi hao na lilijumuisha
wasimamizi wa timu, wasimamizi wa programu ya CAPI, Wadadisi, na Wataalamu wa vipimo.

Madodoso na andiko la utafiti, ikiwa ni pamoja na usimamizi wa madodoso na ukusanyaji wa vipimo,
ziliidhinishwa na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu Tanzania Bara (NIMRI) na Taasisi ya
Utafiti wa Afya ya Zanzibar (ZAHRI) na kukaguliwa na Bodi ya Ukaguzi wa Ndani (IRB) ya ICF.



UPIMAJI WA UREFU NA UZITO, UPUNGUFU WA DAMU NA MALARIA

VIPIMO VYA UZITO NA UREFU.

Vipimo vya uzito vilichukuliwa kwa kutumia mizani aina ya Seca (hamba ya muundo SECA 878U). Vipimo vya
urefu vilipimwa kwa ubao maalum wa kupimia unaoitwa ShorrBoard. Watoto walio na umri wa chini ya miezi 24
walipimwa urefu wakiwa wamelazwa juu ya ubao chini, wakati watoto wakubwa na watu wazima walipimwa
wakiwa wamesimama.

li kutathmini usahihi wa vipimo, watoto wawili kwa kila eneo la utafiti walichaguliwa bila mpangilio ili kupimwa
kwa mara ya pili. Programu ya DHS inafafanua tofauti ya chini ya sentimita 1 kati ya vipimo viwili vya urefu
kama kiwango kinachokubalika cha usahihi. Watoto walio na kiwango cha juu cha udumavu, ukondefu na
wenye uzito mdogo kupita kiasi unaopimwa kwa kiwango cha chini cha kipimo (zscore-3) au kiwango cha juu
cha kipimo (zscore+3) walilazimika kurudiwa kupimwa kwa mara ya pili. Upimaji wa mara ya pili ulihakikisha
ubora wa vipimo vya urefu na uzito uliopatikana.

Watoto waliothibitika kuwa na kiwango cha juu cha udumavu, ukondefu na wenye uzito mdogo kupita kiasi kwa
kutumia kiwango cha chini cha kipimo (zscore—-3) au kiwango cha juu cha kipimo (zscore+3) walipewa rufaa
kwenda kwenye kituo cha kutolea huduma za afya kwa uchunguzi zaidi.

UPUNGUFU WA DAMU.

Vielelezo vya sampuli ya damu kwa ajili ya kupima upungufu wa damu vilikusanywa kutoka kwa wanawake na
wanaume wenye umri wa miaka 15-49 ambao walikubali kupimwa. Sampuli za damu pia zilikusanywa kutoka
kwa watoto wenye umri wa miezi 6-59 ambao wazazi au walezi wao walikuwa wametoa idhini ya kupimwa.
Sampuli za damu zilitolewa kutokana na damu iliyochukuliwa kutoka kwenye kidole (au kweye kisigino) kwa
watoto wenye umri wa miezi 6-11 na kukusanywa katika kifaa maalum kinachoitwa microcuvette. Uchunguzi
wa chembe hai nyekundu za damu (hemoglobin) ulifanyika kwenye kaya husika kwa kutumia kifaa
kinachofanya kazi kwa kutumia betri kiitaalam kinaitwa HemoCue201+. Kwa wale waliofanyiwa vipimo
matokeo yalitolewa papo kwa papo kwa njia ya mdomo na maandishi. Wazazi au walezi wa watoto wenye
kiwango cha hemoglobin chini ya 8 g/dl walipewa rufaa kwa kuelekezwa kumpeleka mtoto katika kituo cha
kutolea huduma za afya kwa ajili ya ufuatiliaji. Watu wazima nao pia walipewa rufaa kwa ajili ya ufuatiliaji ikiwa
viwango vyao vya hemoglobini vilikuwa chini ya 8 g/dI.



UPIMAJI WA MALARIA KWA KUTUMIA KIPIMO CHA PAPO KWA PAPO (RDT).

Lengo lingine kuu la Utafiti wa TDHS-MIS wa Mwaka 2022 lilikuwa ni kutoa taarifa kuhusu kiwango cha
maambukizi ya malaria miongoni mwa watoto wenye umri wa miezi 6-59. Kwa kutumia kidole au kisigino
kilichotumika kutoa tone la damu kwa ajili ya kupima upungufu wa damu, tone la damu lilitumika kupima
malaria kwa kutumia kipimo cha papo kwa papo (SDBiolineAg Pf RDT), ambacho ni kipimo maalum cha
kupima Plasmodium falciparum (Pf) ambacho ni kisababishi kikubwa cha malaria Tanzania. Kipimo hicho
kinajumuisha sample applicator iliyofungashwa kwenye paketi maalum na huwa inatumika mara moja tu na
kutupwa. Tone dogo la damu huwa linaingizwa kwenye hiyo sample applicator na kisha kuwekwa kwenye
hicho kifaa cha kupimia (SD BiolineAg Pf RDT. Wataalamu wa kuchukua vipimo walifundishwa namna ya
kupima malaria kwa kutumia kipimo cha papo kwa papo uwandani, kwa kuzingatia maelekezo ya
watengenezaji wa vifaa hivyo. Kama ilivyo kwa upimaji wa upungufu wa damu, matokeo ya malaria kwa
kutumia kipimo cha papo kwa papo yalitolewa kwa mzazi au mlezi wa mtoto kwa njia ya mdomo na maandishi
na pia yalijazwa kwenye dodoso la vipimo.

Watoto waliopimwa na kukutwa na malaria kwa kutumia kipimo cha papo kwa papo walipatiwa matibabu kamili
kwa mujibu wa miongozo ya kitaifa ya matibabu ya malaria nchini Tanzania, kama kwa wakati huo hawakuwa
wakitumia dawa ya mseto (ACT) kwa ajili ya kutibu malaria na kama walikuwa hawajatumia dozi kamili ya
dawa hiyo wiki 2 kabla ya Utafiti. Ili kujua kipimo sahihi cha kutoa matibabu ya malaria, wataalamu wa vipimo
walipewa chati zinazotoa miongozo na maelekezo ya namna ya kutibu malaria na walielekezwa kuuliza kama
mtoto alikuwa na dalili hatarishi za malaria na pia kuulizia kama mtoto alikuwa anatumia dawa zozote za kutibu
malaria. Wataalamu wa maabara/wauguzi walitoa dozi sahihi ya dawa ya mseto inayoendana na umri wa
mtoto na kuwapa wazazi/walezi maelekezo ya jinsi ya kuwapatia dawa watoto hao. Watoto waliokutwa na
malaria na kuonyesha dalili hatarishi za malaria- kuwa kiwango kidogo cha damu chini ya 8 g/dl, udhaifu
mkubwa, kupoteza fahamu, kupumua kwa haraka, degedege, kutokwa na damu, homa ya manjano na kutoa
mkojo mweusi - hawakupewa matibabu. Kwa vile matibabu ya hatua ya kwanza ya malaria kali ni dawa ya
kwinini (parenteral quinine), wazazi au walezi walishauriwa kumpeleka mtoto kwenye kituo cha kutolea
huduma za afya mara moja. Wazazi au walezi wa watoto wengine wote waliotibiwa waliambiwa wawapeleke
watoto wao kwenye vituo vya kutolea huduma za afya mara moja ikiwa wataendelea kuugua, watapata homa
au kushindwa kupumua, au watashindwa kunywa maji au kunyonya. Kulingana na taratibu za sasa za
kutokomeza malaria Zanzibar wazazi pia walipewa ushauri nasaha kuhusu jinsi ya kuzuia malaria. Watoto
waliogundulika kuwa na ugonjwa wa Malaria kwa upande wa Zanzibar hawakutibiwa bali walipewa rufaa
kwenda katika vituo vya kutolea huduma za afya vilivyo karibu zaidi kwa kuzingatia.

UPIMAJI WA UPUNGUFU WA MADINI JOTO.

Timu za mahojiano ziliwaomba wanawake katika kaya zilizochaguliwa watoe sampuli za mikojo zilizopelekwa
maabara kwa ajili ya kupima uwepo wa madini joto mwilini. Sampuli za mikojo zilizokusanywa ziliwekwa
kwenye vichupa vidogo vyenye mifuniko iliyofungwa vizuri kwa ajili ya kusafirishwa kwenda maabara ya
TFNC.Majibu ya vipimo vya upungufu wa damu na madini joto yatatolewa katika ripoti tofauti wakati wa kutoa
matokeo ya ripoti za Utafiti wa TDHS-MIS wa Mwaka 2022.



MAFUNZO YA WAKUFUNZI NA UTAFITI WA MAJARIBIO

Utafiti wa majaribio ulifanyika mkoani Kilimanjaro kuanzia tarehe 30 Septemba hadi tarehe 21 Oktoba 2021.
Jumla ya wadadisi 18 (wanawake 12 na wanaume 6) na wataalamu wa afya 6 (wanaume 3 na wanawake 3)
walishiriki katika mafunzo hayo yaliyoendeshwa na wakufunzi kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), Ofisi
ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar (OCGS), Taasisi ya Chakula na Lishe (TFNC), Mpango wa Taifa wa
Kudhibiti Malaria (NMCP) na Wizara ya Afya, kwa kushirkiana na Wataalamu kutoka shirika la ICF. Mafunzo
ya darasani yalifanyika katika siku 15 za mwanzo, na kazi ya uwandani yalifanyika kwa siku 4 katika maeneo
kazi kilifanyika kwa pamoja na wafanyakazi walioshiriki utafiti wa majaribio. Marekebisho ya dodoso pamoja na
programu ya kompyuta (CAPI) yalifanyika kulingana na majadiliano yaliyotokana na zoezi hilo.

Mafunzo ya wakufunzi wa maudhui ya dodoso na mfumo wa CAPI yalifanyika kabla ya mafunzo ya
Wasimamizi na Wadadisi kuanzia tarehe 19 Januari hadi 25 Januari 2022 mjini Moshi mkoani Kilimanjaro.

MAFUNZO YA WAFANYAKAZI WA UWANDANI

Mafunzo ya Wasimamizi na Wadadisi ya Utafiti wa TDHS-MIS wa Mwaka 2022 yalifanyika mkoani Kilimanjaro
kuanzia tarehe 26 Januari 2022 hadi tarehe 21 Februari 2022. Jumla ya wadadisi 120 kutoka katika mikoa
mbalimbali hapa nchini - wauguzi wanawake 60, wauguzi wanaume 20, viongozi wa timu 20 na wasimamizi wa
programu ya CAPI 20 - walishiriki katika mafunzo hayo. Mafunzo hayo yaliendeshwa na wakufunzi kutoka
NBS, OCGS, TFNC, NMCP na Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Wataalam kutoka ICF. Kwa kushirikiana na
ICF, wakufunzi kutoka TFNC na UNICEF walitoa mafunzo kwa wataalamu wa vipimo 80 (wataalam 40
waliofundishwa kuchukua vipimo vya kawaida vya viashiria lishe (Standard Biomarkers) na wataalam 40
waliofundishwa kuchukua vipimo vya virutubishi (Micronutrients Biomarkers)).

Washiriki walipimwa uwezo wao kupitia mazoezi ya darasani, maswali, na uangalizi uliofanywa wakati wa
mazoezi ya uwandani. Hadi kufikia mwisho wa mafunzo hayo, timu 18 ziliundwa, zilijumuisha viongozi wa timu
18, wasimamizi wa CAPI 18, wadadisi wanaume 18, wadadisi wa kike 54, wataalamu 36 wa vipimo vya
kawaida vya viashiria lishe (Standard Biomarkers) na wataalamu 36 wa vipimo vya virutubishi (Micronutrients
Biomarkers). Wadadisi wote walikuwa ni wauguzi. Viongozi wa timu na wasimamizi wa CAPI walipata mafunzo
ya ziada ya namna ya kuzitambua kaya zilizochaguliwa; jinsi ya kutambua kaya na watu waliohusika katika
sampuli ndogo ya utafiti, kuratibu na kudhibiti ubora wa taarifa zilizokusanywa; na jinsi ya kuratibu kazi za
uwandani.

Wataalamu wote wa vipimo vya kawaida vya viashiria lishe walikuwa wauguzi, na walifundishwa jinsi ya
kupima urefu na uzito wa watoto na watu wazima. Mafunzo juu ya uchukuaji wa kipimo cha urefu kwa mtoto
yalijumuisha mazoezi kwa kuzingatia viwango vilivyowekwa, na mazoezi haya yalirudiwa kwa wale wataalam
ambao hawakuweza kufikia viwango vinavyohitajika vya uelewa.

KAZI ZA UWANDANI

Ukusanyaji wa taarifa za Utafiti huu ulifanywa na timu 18, timu 3 zilifanya kazi Zanzibar na timu 15 zilifanya
kazi Tanzania Bara. Kila timu ilipewa magari wawili na madereva wawili. Timu hizo zilijumuisha msimamizi wa
timu, msimamizi wa CAPI, wadadisi watatu wa kike, mdadisi mmoja wa kiume, wataalam wa vipimo vya
kawaida vya viashiria lishe wawili na wataalamu wa vipimo vya virutubishi wawili.



Msimamizi wa timu na msimamizi wa programu ya CAPI waliwajibika kuhakikisha ubora wa taarifa
zinazokusanywa uwandani. NBS, OCGS na TENC ziliratibu na kusimamia shughuli zote za uwandani. Shirika
la ICF lilitoa msaada wa kiufundi katika kipindi chote cha miezi 5 cha kukusanya taarifa za utafiti huu. Kazi ya
ukusanyaji wa taarifa za utafiti huu ilianza tarehe 24 Februari, 2022 na kukamilika tarehe 21 Julai, 2022.

Ufuatiliaji wa kazi za uwandani ulikuwa ni sehemu muhimu ya Utafiti wa TDHS-MIS wa Mwaka 2022 na
ulifanyika katika kipindi cha ukusanyaji wa taarifa. Kazi hii ilifanywa na NBS, OCGS, TFNC, NMCP na ICF.
Majedwali ya kuangalia mwenendo wa kazi yalitolewa mara kwa mara kutoka kwenye mfumo wa kielektroniki
wa “syncloud” ili kufuatilia ubora wa taarifa zilizokuwa zinakusanywa na maendeleo ya kazi za uwandani. Timu
zilipewa mrejesho wa mara kwa mara ili kuboresha ubora wa taarifa na kuendeleza ufanisi mzuri katika kazi.

UCHAKATAJI WA TAARIFA

Uchakataji wa taarifa za Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria wa Mwaka 2022 ulianza
mara tu baada ya kuanza kwa zoezi la ukusanyaji wa taarifa za Utafiti huu. Mara baada ya kukamilisha
ukusanyaji wa taarifa kwenye eneo la utafiti, taarifa hizo zilitumwa kwa njia ya kieletroniki kwa kutumia
teknolojia ya “Syncloud” kwenda kwenye mfumo wa kuhifadhi taarifa uliowekwa katika Ofisi ya Taifa ya
Takwimu, Dodoma. Taarifa hizo zilipokelewa na kuchakatwa na kuhaririwa ili kuweza kuangalia iwapo kuna
taarifa zinazokinzana, taarifa ambazo hazijakamilika au taarifa ambazo zisizoendana na hali iliyopo.
llipoonekana taarifa zilizokusanywa zina makosa au zinakinzana mrejesho wa makosa hayo uliwasilishwa kwa
timu husika ili yaweze kusahihishwa. Uhariri wa kazi kwa hatua ya pili iliofanywa na watalaam kutoka NBS na
OCGS wakishirikiana na wasimamizi wa timu zilizokuwa uwandani ulifanyika katika ofisi za NBS Makao
Makuu Dodoma, ulijumuisha kuweka mageresho kwa majibu ya maswali ambayo hayakuwa na mageresho na
kutatua tatizo la taarifa zilizokuwa zinakinzana. Madodoso ya vipimo yaliyokuwa katika mfumo wa karatasi
kutoka uwandani yalisafirishwa kwenda Ofisi ya Taifa ya Takwimu na taarifa zilizokusanywa kwa mfumo huo
wa karatasi zililinganishwa na taarifa za hamna hiyo zilizokusanywa kwa mfumo wa kieletroniki ili kuweza
kuangalia usahihi na ubora wa taarifa hizo. Uchakataji na uhariri wa taarifa ulifanywa kwa kutumia programu
ya CSPro. Kufanyika kwa zoezi la uchakataji wa taarifa za Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya
Malaria wa Mwaka 2022 ulioenda sambamba na zoezi la ukusanyaji wa taarifa za utafiti huu ulikuwa na
msaada mkubwa katika kupunguza uwezekano wa kufanya makosa katika taarifa zilizokusanywa. Upatikanaji
wa majedwali ya kuangalia mwenendo wa kazi ulisaidia kwa kiasi kikubwa kufuatilia ubora wa kazi. Kazi ya
uhariri wa taarifa za utafiti huu kwa hatua ya pili ilikamilika mwezi Oktoba 2022.

MATOKEO MUHIMU

KIWANGO CHA MWITIKIO

Jedwali Na.1 linaonesha kiwango cha mwitikio wa Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria
wa Mwaka 2022. Jumla ya kaya 16,312 zilichaguliwa kwa ajili kushiriki katika Utafiti wa TDHS-MIS 2022. Idadi
hii ya kaya ni pungufu kidogo ya kaya 16,354 zilizotarajiwa kushiriki na hii inatokana na eneo moja la
kuhesabia watu kuwa na changamoto za kiusalama na maeneo mengine machache kuwa na kaya chache
kuliko kaya 26 zilizokuwa zichaguliwe katika kila eneo la kuhesabia watu lillokuwa limechaguliwa kwa ajili ya
utafiti kama ilivyokuwa imeainishwa wakati wa kuandaa sampuli. Kwa maeneo ya kuhesabia watu yaliyokuwa
na kaya chache, kaya zote zilichaguliwa kushiriki kwenye utafiti. Kati ya kaya 16,312 zilizochaguliwa kushiriki
katika utafiti, kaya 15,907 zilikutwa zinakaliwa na watu. Kati ya kaya zilizokuwazinakaliwa na watu, kaya
15,705 zilishiriki na kukamilisha mahojiano kikamilifu na hivyo kupelekea kiwango cha mwitiko kuwa asilimia
99. Katika kaya zilizohojiwa, jumla ya wanawake 15,699 walibainika kuwa na sifa (waliokuwa na umri wa
miaka 15-49) za kufanyiwa mahojiano binafsi. Kati ya wanawake waliokuwa na sifa za kuhojiwa, wanawake
15,245 walikamilisha mahojiano binafsi na kupelekea kiwango cha mwitikio wa asilimia 97. Katika sampuli
ndogo ya kaya zilizochaguliwa kwa ajili ya utafiti wa wanaume, wanaume 6,367 walibainika kuwa na sifa
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(wenye umri wa miaka 15-49) za kushiriki katika Utafiti wa mtu binafsi na wanaume 5,763 walihojiwa kwa
ukamilifu na kupelekea kiwango cha mwitiko wa asilimia 91.

Jedwali Na. 1: Matokeo ya Mahojiano ya Kaya na ya Mtu binafsi

Idadi ya kaya, wahojiwa, na kiwango cha mwitikio, kulingana na makazi, Tanzania DHS-MIS 2022
Tanzania Bara Zanzibar Tanzania
Matokeo Mijini Kijijini Jumla
Mahojiano ya Kaya
Kaya zilizochaguliwa 4,763 9,201 13,964 2,348 16,354
Kaya zilizokuwa na watu 4,587 9,019 13,606 2,301 15,907
Kaya zilizohojiwa 4,493 8,957 13,450 2,255 15,705
Kiwango cha mwitikio wa kaya' 98.0 99.3 98.9 98.0 98.7
Mahojiano na wanawake wenye umri
wa miaka 15-49
Idadi ya wanawake wanaostahili 4,741 8,345 13,086 2,613 15,699
kuhojiwa
Idadi ya Wanawake waliohojiwa 4,576 8,110 12,686 2,568 15,254
Kiwango cha mwitikio kwa 96.5 97.2 96.9 98.3 97.2
wanawake wanaostahili2
Mahojiano ya kaya katika sampuli
ndogo
Kaya zilizochaguliwa 2,382 4,600 6,982 1,170 8,177
Kaya zilizokuwa na watu 2,288 4,502 6,790 1,147 7,937
Kaya zilizohojiwa 2,232 4,469 6,701 1,129 7,830
Kiwango cha mwitikio wa kaya 97.6 99.3 98.7 98.4 98.7
katika sampuli ndogo’
Mahojiano na wanaume wenye umri
wa miaka 15-49
Idadi ya wanaume waliostahili 1,788 3,545 5,333 1,034 6,367
kuhojiwa
Idadi ya wanaume waliohojiwa 1,547 3,225 4,772 991 5,763
Kiwango cha mwitikio kwa wanaume 86.5 91.0 89.5 95.8 90.5
wanaostahili?
Kaya zilizohojiwa/Kaya zilizokuwa na watu
2Wanakaya Waliohojiwa/ Wahojiwa waliostahili kuhojiwa
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SIFA ZA WAHOJIWA

Jedwali Na. 2 linaonesha idadi na asilimia ya wanawake na wanaume waliohojiwa katika Utafiti wa
TDHS-MIS 2022 kulingana na sifa zao. Matokeo yaliyowasilishwa katika ripoti ni wakilishi katika ngazi ya

a)

b)
c)
d)

e)

f)

Takribani theluthi moja ya watanzania wanaishi maeneo ya mjini (asilimia 36 ya wanawake na asilimia
34 ya wanaume).

Asilimia 16 ya wanawake Tanzania hawajasoma ikilinganishwa na asilimia 10 ya wanaume.
Asilimia 72 ya wanawake na wanaume walisema afya zao ni nzuri au nzuri sana.

Asilimia 27 ya wanawake wenye umri wa miaka 15-49 hawajawahi kuolewa ikilinganishwa na asilimia
44 ya wanaume ambao hawajawahi kuoa.

Asilimia 61 ya wanawake na asilimia 51 ya wanaume wameoa/kuolewa au kuishi pamoja kama vile
wameoana.

Asilimia 20 ya wahojiwa wanawake na robo ya wahojiwa wanaume ni vijana wenye umri wa miaka
15-19.



Jedwali Na. 2: Sifa bainifu za wahojiwa

Mgawanyo wa wanawake na wanaume wenye umri wa miaka 15-49 kwa asilimia, kulingana na baadhi ya sifa bainifu
zilizochaguliwa, Tanzania DHS-MIS 2022.
Wanawake Wanaume
Sifa Bainifu Asilimiaya | Idadiya Sampuliya | Asilimiaya | Idadiya | Idadiya watu
Watu Watu watu Watu Watu (Unweighted)
(Weighted) | (Weighted) | (Unweighted) | (Weighted) | (Weighted)
Umri
15-19 20.2 3,083 3,142 25.1 1,444 1,457
20-24 17.9 2,727 2,710 16.2 934 959
25-29 16.6 2,533 2,500 14.8 850 846
30-34 13.6 2,076 2,041 13.3 765 722
35-39 12.4 1,884 1,882 12.0 693 686
40-44 10.4 1,588 1,550 10.5 607 621
45-49 8.9 1,363 1,429 8.1 469 472
Hali ya afya kwa mujibu wa mhojiwa
Nzuri sana 17.9 2,726 3,105 22.6 1,303 1,446
Nzuri 54.1 8,254 8,042 49.8 2,872 2,890
Wastani 26.9 4,101 3,956 26.1 1,505 1,345
Mbaya 1.1 170 147 1.4 79 80
Mbaya sana 0.0 3 4 0.0 3 2
Hali ya Ndoa
Hawajaolewa/hawajaoa 26.5 4,047 4,232 43.7 2,517 2,573
Wameoa/Wameolewa 43.5 6,630 6,751 455 2,621 2,539
Wanaishi Pamoja 17.2 2,622 2,400 55 316 346
Wameachana/Wametengana 10.4 1,585 1,514 4.9 280 287
Wajane/Wagane 2.4 370 357 0.5 28 18
Makazi
Mjini 35.7 5,446 5,441 33.6 1,938 1,883
Kijijini 64.3 9,808 9,813 66.4 3,825 3,880
Tanzania Bara/Zanzibar
Tanzania Bara 96.6 14,737 12,686 96.7 5,572 4,772
Mjini 34.5 5,268 4,576 32.5 1,871 1,547
Kijijini 62.1 9,468 8,110 64.2 3,700 3,225
Zanzibar 34 517 2,568 3.3 191 991
Unguja 2.5 381 1,566 25 143 625
Pemba 0.9 137 1,002 0.8 48 366
Kanda
Magharibi 8.3 1,268 1,127 8.7 501 449
Kaskazini 11.4 1,733 1,461 10.9 631 470
Kati 10.3 1,573 1,328 10.0 577 489
Nyanda za Juu Kusini 6.1 924 1,209 6.5 376 474
Kusini 5.3 805 794 5.0 290 308
Nyanda za Juu Kusini Magharibi 8.7 1,322 1,767 9.1 526 725
Ziwa 29.2 4,454 3,148 29.4 1,694 1,255
Mashariki 174 2,657 1,852 16.9 976 602
Zanzibar 3.4 517 2,568 3.3 191 991
Mikoa
Dodoma 5.1 772 463 4.4 255 157
Arusha 3.7 558 545 3.5 202 168
Kilimanjaro 2.7 417 399 3.0 171 138
Tanga 5.0 758 517 45 258 164
Morogoro 4.8 727 538 4.8 274 192
Pwani 3.5 539 479 3.1 180 139
Dar es Salaam 9.1 1,391 835 9.1 522 271
Lindi 2.2 336 362 2.2 128 147
Mtwara 3.1 468 432 2.8 162 161
Ruvuma 2.5 382 456 2.9 167 206




Jedwali Na. 2: Sifa bainifu za wahojiwa

Mgawanyo wa wanawake na wanaume wenye umri wa miaka 15-49 kwa asilimia, kulingana na baadhi ya sifa bainifu
zilizochaguliwa, Tanzania DHS-MIS 2022.

Wanawake Wanaume
Sifa Bainifu Asilimiaya | Idadiya Sampuliya | Asilimiaya | Idadiya | Idadiya watu
Watu Watu watu Watu Watu (Unweighted)
(Weighted) | (Weighted) | (Unweighted) | (Weighted) | (Weighted)
Iringa 2.1 326 368 2.1 123 124
Mbeya 3.2 489 454 34 195 187
Singida 2.5 384 403 2.6 149 163
Tabora 4.7 723 626 54 312 261
Rukwa 2.1 317 406 2.0 117 149
Kigoma 3.6 545 501 3.3 189 188
Shinyanga 3.5 533 539 3.3 192 194
Kagera 5.0 769 526 4.9 282 204
Mwanza 8.2 1,245 592 8.3 478 253
Mara 4.9 749 510 4.7 274 201
Manyara 2.7 417 462 3.0 174 169
Njombe 1.4 216 385 1.5 86 144
Katavi 1.3 197 525 1.3 74 222
Simiyu 2.5 374 437 2.8 163 188
Geita 5.1 782 544 0.3 306 215
Songwe 2.1 319 382 24 140 167
Kaskazini Unguja 0.5 70 461 04 25 180
Kusini Unguja 0.3 38 426 0.2 14 160
Mjini Magharibi 1.8 272 679 1.8 105 285
Kaskazini Pemba 04 64 494 04 21 170
Kusini Pemba 0.5 73 508 0.5 26 196
Elimu
Hawajasoma 16.1 2,450 2,387 10.0 574 597
Hawajamaliza Elimu ya Msingi 9.0 1,380 1,412 14.8 851 922
Wamemaliza Elimu ya Msingi 442 6,744 6,001 39.6 2,282 2,056
Sekondari+ 30.7 4,681 5,454 35.7 2,055 2,188
Madaraja ya Hali ya Kiuchumi na Kijamii (Wealth Quintile)
Chini 16.2 2,466 2,271 15.3 883 826
Pili 16.9 2,578 2,498 18.0 1,037 1,024
Kati 18.9 2,880 3,063 20.7 1,191 1,266
Nne 22.0 3,359 3,378 23.5 1,355 1,341
Juu 26.0 3,971 4,044 225 1,298 1,306
Jumla 15-49 100.0 15,254 15,254 100.0 5,763 5,763

Angalizo: Ngazi za elimu zinaelezea kiwango cha juu cha elimu kilichohudhuriwa, iwe kiwango hicho kilikamilika au la.
T Wamemaliza darasa la 7 katika ngazi ya elimu ya msingi.




KIWANGO CHA UZAZI

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar katika kipindi cha miaka 3 kabla ya Utafiti.

Kiwango cha jumla cha uzazi

Wastani wa idadi ya watoto ambao mwanamke angeweza kuzaa kufikia umri wa ukomo wa kuzaa ikiwa
angezaa watoto kulingana na viwango vya sasa vya uzazi. Viwango vya uzazi kwa wanawake kiumri
hukokotolewa kwa miaka 3 kabla ya utafiti, kulingana na historia za kina za uzazi zinazotolewa na wanawake.

Sampuli:Wanawake umri wa miaka 15—49.

a) lkiwa kiwango cha sasa cha uzazi hakitabadilika, mwanamke nchini Tanzania anaweza kuzaa

wastani wa watoto 4.8 katika maisha yake.

b) Kwa upande wa Tanzania Bara, kiwango chauzazi kiko juu zaidi maeneo ya vijijini kuliko mijini.

wastani wa watoto 3.6 kwa mwanamke wa mijini.

¢) Kiwango cha uzazi ni kidogo zaidi miongoni mwa vijana (watoto 112 kwa kila wanawake 1,000
wenye umri wa miaka 15-19), kimeongezeka kufikia watoto 222 kwa kila wanawake 1,000 wenye
umri wa miaka 25-29, na kisha kinapungua kadri umri wa mwanamke unavyoongezeka.

Jedwali Na. 3: Kiwango cha uzazi

na Zanzibar kwa miaka 3 iliyopita kabla ya utafiti, Tanzania DHS-MIS 2022

Viwango vya uzazi kwa makundi ya umri kwa wanawake wenye umri wa miaka 15-49 kulingana na makazi, Tanzania, Tanzania Bara

Tanzania Bara Zanzibar Tanzania

Umri kwa Makundi Mjini Kijijini Jumla

10-14 (1] 1] [1] 1] [1]
15-19 69 141 115 32 112
20-24 172 253 223 165 221
25-29 181 245 221 247 222
30-34 139 224 192 209 192
35-39 118 153 140 184 142
40-44 37 75 61 71 62
45-49 [7] [17] [14] [22] [14]
TFR (15-49) 3.6 55 4.8 4.7 4.8
GFR 124 190 166 147 165
CBR 31.9 34.6 33.8 32.9 33.8

kwa wanawake wenye umri wa miaka 15-17.
TFR: Jumla ya kiwango uzazi kwa kila mwanamke

CBR: Kiwango cha uzazi kwa wanawake 1,000 kwa kipindi cha mwaka mmoja.

GFR: Kiwango cha jumla cha uzazi kwa kila wanawake 1,000 wenye umri wa miaka 15-44

Angalizo: Viwango vya uzazi vinavyozingatia umri ni kwa kila wanawake 1,000. Makadirio katika mabano yamepunguzwa. Viwango ni
kwa kipindi cha miezi 1-36 kabla ya mahojiano. Viwango katika kundi lenye umri wa miaka 10-14 vinatokana na data ya rejea kutoka




Kiwango cha jumla cha uwezo wa kuzaa katika kipindi cha miaka 3 kabla ya
mwaka wa Utafiti

Mijini

1999 2004-2005 2010 2015-2016 2022
TDHS TDHS TDHS TDHS-MIS TDHS-MIS

Kielelezo Na. 1: Mwenendo wa uzazi kwa maeneo

Mwenendo: Kielelezo Na. 1 kinaonyesha mwenendo wa kiwango cha uzazi kwa mwanamke kilichokuwa
kinapatikana kutokana na tafiti za Afya ya Mama na Mtoto zilizofanyika nchini Tanzania kuanzia mwaka 1999.
Kiwango cha uzazi kimepungua kutoka wastani wa watoto 5.6 mwaka 1999 TDHS hadi wastani wa watoto 4.8
mwaka 2022 TDHS-MIS. Mwenendo wa kiwango cha uzazi kitaifa unatokana na kupungua kwa kiwango cha
2004-05 TDHS hadi wastani wa watoto 5.5 mwaka 2022. Miongoni mwa wanawake wa mijini, kiwango cha
uzazi kimendelea kubaki takribani kile kile tangu mwaka 2004-05.
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KIWANGO CHA UZAZI KWA VIJANA

Mimba za Utotoni
Asilimia ya wanawake wenye umri wa miaka 15-19 ambao wamewabhi kupata ujauzito.

Sampuli: Wanawake wenye umri wa miaka 15-19

Jedwali Na. 4 linaonesha asilimia ya wanawake wenye umri wa miaka 15-16 ambao wamewahi kupata
ujauzito kulingana na historia ya mimba iliyotumika katika Utafiti wa TDHS-MIS waMwaka 2022. Hii
inajumuisha wanawake ambao walijifungua watoto hai, wanawake ambao walipata ujauzito ambao uliishia
kwa matokeo mengine tofauti ya kuzaliwa mtoto hai kama vile, kuzaa mtoto mfu, kuharibika kwa mimba, au
mimba kutoka na kwa wanawake ambao kwa sasa ni wajawazito kwa mara ya kwanza.

a) Asilimia 22 ya wanawake wenye umri wa miaka 15-19 wamewahi kuwa mjawazito.

b) Asilimia 16 ya wanawake wenye umri wa miaka 15-19 wamewabhi kujifungua watoto hai.

c) Asilimia 2 ya wanawake wenye umri wa miaka 15—-19 walikuwa na ujauzito ulioharibika/mtoto
mfu/mimba kutoka.

d) Asilimia 6 ya wanawake wenye umri wa miaka 15-19 kwa sasa ni wajawazito.



Jedwali Na. 4: Mimba za utotoni

Asilimia ya wanawake wenye umri wa miaka 15-19 ambao wamewahi kuzaa watoto hai, wamewahi kuwa na ujauzito
uliyoharibika/mtoto mfu/mimba kutoka ambao ni wajawazito kwa sasa, na ambao wamewahi kuwa wajawazito, kulingana na
sifa bainifu, Tanzania DHS-MIS 2022
Asilimia ya Wanawake wenye Umri wa Miaka 15-19: Idadi ya
Sifa Bainifu Wamewahi Wamewahi kuwa na Wajawazito Wamewahi kuwa Wanawake
kuzaa Watoto | ujauzito kwa sasa wajawazito
hai ulioharibika/mtoto
mfu/mimba kutoka

Umri

15 2.3 0.4 2.0 45 664

16 4.6 0.9 5.8 10.5 588

17 9.9 2.1 5.2 16.0 587

18 26.7 2.5 7.0 33.9 648

19 37.1 3.8 10.5 45.6 597
Makazi
Mijini 11.8 2.3 4.2 16.4 1,068
Kijijini 18.3 1.7 7.0 24.9 2,015
Tanzania Bara/Zanzibar
Tanzania Bara 16.6 2.0 6.2 22.7 2,968
Mijini 12.2 2.4 4.4 17.0 1,025
Kijijini 18.9 1.8 7.2 25.6 1,943
Zanzibar 2.9 0.4 1.3 4.1 116
Unguja 2.4 0.4 1.2 3.6 78
Pemba 4.0 0.4 1.6 5.2 38
Kanda
Magharibi 174 2.0 7.0 24.0 283
Kaskazini 9.6 1.1 3.2 12.8 341
Kati 15.7 0.4 7.6 222 355
Nyanda za juu kusini 22.5 1.9 6.3 294 157
Kusini 20.7 1.6 3.1 254 143
Nyanda za juu kusini 22.6 1.5 8.2 311 239

Magharibi
Ziwa 18.0 1.8 6.1 22.9 962
Mashariki 12.7 4.5 6.9 21.7 488
Zanzibar 2.9 0.4 1.3 4.1 116
Mkoa
Dodoma 12.2 0.0 9.0 21.2 186
Arusha 9.8 1.6 3.1 13.1 123
Kilimanjaro 4.9 0.6 2.1 7.6 81
Tanga 12.3 0.9 3.9 15.6 137
Morogoro 19.6 2.4 9.2 28.0 161
Pwani 1.4 1.9 7.3 19.8 93
Dar es Salaam 8.4 6.9 5.2 18.1 234
Lindi 23.2 0.0 1.8 25.0 65
Mtwara 18.5 3.0 4.2 25.7 78
Ruvuma 27.3 3.9 8.7 37.2 76
Iringa 16.4 0.0 3.3 19.7 48
Mbeya 12.7 2.8 6.8 21.2 82
Singida 16.8 1.6 4.3 18.8 94
Tabora 22.2 2.3 7.9 29.1 162
Rukwa 19.2 0.0 10.3 29.6 58
Kigoma 10.9 15 5.7 17.2 121
Shinyanga 16.7 5.2 7.7 20.8 122
Kagera 16.2 0.8 3.1 19.3 140
Mwanza 12.6 1.4 2.8 16.3 272
Mara 24.3 1.6 5.3 31.1 171




Jedwali Na. 4: Mimba za utotoni

Manyara 22.9 0.0 8.1 28.8 74
Njombe 20.5 0.0 4.9 25.5 33
Katavi 25.9 0.8 10.0 34.4 44
Simiyu 21.2 24 4.5 24.5 79
Geita 211 0.9 14.0 28.4 178
Songwe 38.1 1.8 6.6 44.7 55
Kaskazini Unguja 3.2 1.0 1.0 4.2 15
Kusini Unguja 124 2.0 0.0 12.9 6
Mijini Magharibi 1.0 0.0 1.3 2.3 56
Kaskazini Pemba 2.9 0.8 1.7 4.6 18
Kusini Pemba 5.0 0.0 1.6 5.8 20
Hawajasoma 40.6 4.5 12.9 52.5 247
Hawajamaliza Elimu ya 19.0 1.6 9.0 26.0 418
Msingi

Wamemaliza Elimu ya 25.8 34 94 35.5 819
Msingi

Sekondari+ 6.5 0.8 2.5 9.3 1,599
Madaraja ya Hali ya kiuchumi na Kijamii

Chini 26.2 1.1 9.1 34.6 462
Pili 215 25 7.6 29.5 551
Kati 15.9 1.9 5.9 21.2 638
Nne 14.6 2.3 5.6 19.9 628
Juu 7.7 1.7 3.6 11.8 804
Jumla 16.1 1.9 6.0 22.0 3,083
"Mtoto mfu, mimba kuharibika, au mimba kutoka. Inajumuisha wanawake ambao hapo kabla walijifungua mtoto hai na/au wanawake
ambao kwa sasa ni wajawazito.

2Inajumuisha wanawake wote ambao kwa sasa ni wajawazito ikijumuisha na wale ambao walizaa mtoto hai na au mimba iliyoharibika.
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UHITAJI WA KUZAA WATOTO

Hitaji la kuzaa mtoto mwingine

Wakati wa Utafiti wanawake waliulizwa ikiwa wanabhitaji kupata watoto zaidi na kama walisema walikuwa
wanabhitaji watoto zaidi waliulizwa ni kwa muda gani wangependelea kusubiri kabla ya kupata mtoto mwingine.
Wanawake waliofunga kizazi walichukuliwa kuwa hawahitaji watoto zaidi.

Sampuli: Wanawake walioolewa, wenye umri wa miaka 15-49

Jedwali la 5 linaonesha mahitaji ya kuzaa mtoto mwingine kwa sasa miongoni mwa
wanawake walioolewa wenye umri wa miaka 15-49 kwa idadi ya watoto wao waliohai.

a) Asilimia 24 ya wanawake wanahitaji mtoto mwingine karibuni (Ndani ya miaka 2
ijayo); asilimia 35 wanataka kupata mtoto mwingine baadaye (Katika miaka 2 au
Zaidi), na asilimia 2 wanataka mtoto mwingine lakini hawajaamua ni lini
wangetaka kupata mtoto huyo.

b) Asilimia 23 ya wanawake wanasema hawabhitaji watoto zaidi au wamefunga
kizazi.

c) Asilimia ya wanawake ambao hawahitajii watoto zaidi au waliofunga kizazi
imeongezeka kwa idadi ya watoto walio hai, kutoka asilimial ya wanawake
ambao hawana watoto ukilinganisha na asilimia 56 ya wanawake wenye watoto
sita au zaidi.

Jedwali Na. 5: Uhitaji wa kuzaa watoto kwa idadi ya watoto walio hai

Mgawanyo kwa asilimia ya wanawake walioolewa kwa sasa wenye umri wa miaka 15-49 kwa hitaji la kupata mtoto, kwa idadi
ya watoto walio hai, Tanzania DHS-MIS 2022

o Idadi ya Watoto Walio Hai'

Uhitaji wa kupata mtoto 0 1 ’ 3 1 5 ot Jumla
Mwingine Karibuni? 85.8 324 28.0 22.3 16.5 13.3 7.7 241
Mwingine Baadae?® 1.9 51.5 49.3 40.5 32.1 27.9 15.0 35.2
Kuwa na mwingine 1.3 3.1 2.4 3.0 2.2 1.2 1.3 2.2
Hawajaamua ni lini

Hawajaamua 45 9.3 13.3 14.5 16.0 14.7 13.6 13.0
Haitaji zaidi 0.5 1.5 5.0 14.7 274 33.5 48.8 19.4
Kafunga kizazi* 0.5 0.5 0.6 3.2 3.1 6.0 7.2 3.1
Ametamka hana uzazi 54 1.7 1.3 2.0 2.7 34 6.5 3.0
Jumla 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0
Idadi ya Wanawake 479 1,476 1,820 1,701 1,336 866 1,574 9,252

"ldadi ya watoto hai inajumuisha ujauzito wa sasa.

2Hitaji la kuzaa mtoto mwingine ndani ya miaka 2

3Anataka kuchelewa kuzaa mtoto mwingine kwa miaka miwili au zaidi.
4Inahusisha wote wanawake na wanaume waliofunga kizazi.
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UZAZI WA MPANGO

MATUMIZI YA NJIA ZA UZAZI WA MPANGO

Kiwango cha upatikanaji wa njia za uzazi wa mpango
Asilimia ya wanawake wanaotumia njia yoyote ya uzazi wa mpango.
Sampuli: Wanawake wenye umri wa miaka 15-49 ambao kwa sasa wako kwenye ndoa na

wanawake wenye umri wa miaka 15-49 ambao kwa sasa hawako kwenye ndoa lakini
wanajamiiana

Njia za Kisasa za Uzazi wa Mpango

Inajumuisha kufunga kizazi kwa mwanamme na mwanamke, sindano, kitanzi (IUDs),
vidonge, vipandikizi, kondomu ya kike na kondomu ya kiume, njia ya dharura, njia ya
kalenda na njia ya kunyonyesha.

Jedwali Na. 6 linaonesha matumizi ya njia za uzazi wa mpango kati ya wanawake
walioolewa hivi sasa na wasioolewa lakini wanashiriki tendo la kujamiiana.

a) Asilimia 38 ya wanawake walioolewa kwa sasa wanatumia njia yoyote ya uzazi wa
mpango, ikijumuisha asilimia 31 ya wanaotumia njia zozote za kisasa na asilimia 7
ya wanawake wanaotumia njia za asili za uzazi wa mpango

b) Njia ya vipandikizi ndiyo njia inayotumika zaidi miongoni mwa wanawake walioolewa
(asilimia 14), ikifuatiwa na njia ya sindano (asilimia 9).

c) Miongoni mwa wanawake wasioolewa lakini wanashiriki tendo la kujamiiana, asilimia
45 hutumia njia yoyote ya uzazi wa mpango, ikiwa ni pamoja na asilimia 36 kutumia
njia yoyote ya kisasa na asilimia 8 kutumia njia yoyote ya asili
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Jedwali Na. 6: Matumizi ya sasa ya njia za uzazi wa mpango kulingana na sifa bainifu

Mgawanyo kwa asilimia ya wanawake walioolewa kwa sasa na wasioolewa lakini wanashiriki tendo la kujamiiana wenye umri wa miaka 15-49, kwa njia za uzazi wa mpango inayotumika sasa, kulingana na sifa bainifui, Tanzania DHS-MIS 2022
Njia Njia Njia ya Kisasa Njia Njia ya Asili Hatumii | Jumla Idadi ya
Sifa bainifu | Yoyote | yoyote | Kyfunga Kufunga | Kitanzi | Sindano | Vipandikizi | Vidonge | Kondomu | Kondomu | Nijiaya Njia ya yoyote | Kalenda Kukatisha Nyingine kwa Wanawake
ya kizazi Kizazi za zakike | dharura | Kunyonyesha ya. mshindo/kumwaga sasa
kisasa | \Mwanamke | Mwanaume kiuume Asili nje
WANAWAKE WALIO OLEWA KWA SASA
Idadi ya Watoto waliohai
0 3.9 2.5 04 0.0 0.0 0.5 0.1 04 1.2 0.0 0.0 0.0 14 1.3 0.1 0.0 96.1 100.0 675
1-2 38.7 32.2 0.6 0.0 0.8 9.2 16.7 2.8 1.7 0.0 0.1 0.5 6.5 44 1.9 0.2 61.3 | 100.0 3,289
34 443 36.7 3.2 0.0 14 10.7 16.2 35 1.1 0.0 0.0 0.6 7.6 4.3 2.6 0.7 55.7 | 100.0 2,951
5+ 37.2 30.7 6.9 0.1 0.9 7.8 10.7 19 1.2 0.0 0.0 11 6.5 3.0 2.7 0.9 62.8 | 100.0 2,337
Umri
15-19 18.4 15.2 0.0 0.0 0.0 44 8.7 0.2 0.8 0.0 0.0 11 3.2 16 14 0.2 816 | 100.0 564
20-24 336 29.8 0.0 0.0 0.3 7.7 174 2.3 15 0.0 0.1 04 3.8 2.0 1.6 0.1 66.4 | 100.0 1,614
25-29 40.7 34.9 0.2 0.0 1.1 10.3 18.1 3.1 1.0 0.0 0.0 1.2 5.8 3.2 2.1 04 59.3 | 100.0 1,894
30-34 41.9 341 1.0 0.0 1.6 11.2 14.7 3.0 1.9 0.0 0.1 0.6 7.9 5.0 2.3 0.6 58.1 100.0 1,616
35-39 445 35.9 3.6 0.2 1.2 114 14.6 2.6 1.2 0.0 0.0 0.9 8.6 44 3.8 0.5 555 | 100.0 1,427
40-44 40.9 31.9 8.2 0.0 0.8 6.9 10.6 3.8 14 0.0 0.0 0.1 8.9 6.3 2.0 0.7 59.1 100.0 1,181
45-49 27.8 21.9 11.5 0.2 1.0 35 3.2 15 1.0 0.0 0.0 0.0 5.9 3.3 1.6 1.1 722 | 100.0 954
Makazi
Mijini 45.7 BNl 3.3 0.1 15 9.0 15.2 3.2 2.0 0.0 0.1 0.7 10.6 7.3 2.8 04 543 | 100.0 2,894
Kijijini 339 29.3 2.9 0.0 0.7 8.5 13.1 2.3 1.0 0.0 0.0 0.6 4.7 2.2 19 0.5 66.1 100.0 6,358
Tanzania Bara/Zanzibar
Tanzania 80.3 65.3 6.2 0.1 2.1 17.8 28.7 5.7 3.1 0.0 0.1 1.3 14.9 9.6 44 0.9 119.7 | 200.0 8,965
Bara
Mijini 46.1 35.7 34 0.1 14 9.2 15.4 3.3 2.1 0.0 0.1 0.7 10.4 74 2.6 04 539 | 100.0 2,801
Kijijini 34.1 29.6 2.9 0.0 0.7 8.6 13.3 24 1.0 0.0 0.0 0.6 45 2.2 1.8 0.5 659 | 100.0 6,163
Zanzibar 52.9 32.8 5.5 0.0 2.1 8.6 14.6 1.0 0.7 0.0 0.0 0.2 20.1 4.7 13.6 17 1471 | 200.0 288
Unguja 30.9 18.5 2.1 0.0 1.7 4.0 9.3 0.9 0.5 0.0 0.0 0.0 125 3.7 7.7 1.0 69.1 100.0 211
Pemba 219 14.3 315 0.0 04 4.6 5% 0.1 0.3 0.0 0.0 0.2 7.6 1.0 5.9 0.7 78.1 100.0 76
Kanda
Magharibi 24.3 204 3.2 0.1 0.3 438 10.5 1.0 0.7 0.0 0.0 0.0 3.9 16 1.7 0.6 75.7 | 100.0 808
Kaskazini 40.0 319 3.6 0.1 1.3 8.3 14.1 2.8 1.3 0.0 0.2 0.2 8.1 45 33 0.3 60.0 | 100.0 1,058
Katil 356 30.5 34 0.0 0.9 6.3 14.8 35 1.2 0.0 0.1 0.3 5.1 4.0 1.1 0.0 644 | 100.0 948
Nyanda za 538 458 49 0.0 14 10.5 19.9 46 35 0.1 0.0 0.9 8.0 5.6 2.2 0.3 46.2 | 100.0 541
Juu
Kusini
Kusini 45.1 443 2.1 0.2 0.2 171 174 7.1 0.2 0.0 0.0 0.0 0.8 0.5 0.0 0.3 549 | 100.0 454
Nyanda 437 37.3 1.3 0.1 0.7 114 19.0 3.2 15 0.0 0.0 0.1 6.3 4.0 1.6 0.7 56.3 | 100.0 862
za Juu
Kusini
Magharibi
Ziwa 29.8 26.2 33 0.0 1.0 7.3 10.1 1.9 1.2 0.0 0.1 14 3.6 2.2 0.6 0.8 702 | 100.0 2,775
Mashariki 48.7 354 24 0.0 1.1 11.1 16.3 2.3 15 0.0 0.0 0.7 13.3 7.6 54 0.3 513 | 100.0 1,519
Zanzibar 28.5 174 24 0.0 1.3 4.2 8.2 0.7 04 0.0 0.0 0.0 11.2 3.0 7.2 1.0 715 100.0 288
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Mkoa

Dodoma 425 36.1 29 0.0 04 74 17.3 55 24 0.0 0.2 0.0 6.3 4.7 1.6 0.0 57.5 100.0 422
Arusha 376 30.1 3.7 0.0 25 6.0 13.2 20 20 0.0 0.3 0.4 75 54 1.4 0.7 62.4 100.0 337
Kilimanjaro 62.8 48.9 8.8 0.0 08 139 18.3 5.0 1.2 0.0 0.3 0.5 13.9 6.7 6.6 0.6 372 100.0 214
Tanga 321 259 14 0.2 0.6 7.6 12.9 2.3 0.9 0.0 0.0 0.0 6.2 3.1 3.1 0.0 67.9 100.0 507
Morogoro 54.0 389 20 0.0 0.8 12.0 17.5 3.1 25 0.0 0.0 1.1 15.0 4.0 10.8 0.2 46.0 100.0 438
Pwani 51.9 434 1.2 0.0 1.1 1741 18.5 38 08 0.0 0.0 0.9 8.6 6.2 1.8 0.7 48.1 100.0 338
Dar es Salaam 441 29.7 3.1 0.0 1.2 7.9 14.7 1.1 1.3 0.0 0.0 04 144 10.3 3.8 0.3 55.9 100.0 744
Lindi 50.8 50.3 22 0.0 0.6 19.5 239 34 0.6 0.0 0.0 0.0 0.5 0.5 0.0 0.0 49.2 100.0 180
Mtwara 414 404 2.1 0.3 0.0 15.5 13.1 94 0.0 0.0 0.0 0.0 1.0 05 0.0 0.5 58.6 100.0 275
Ruvuma 46.8 40.5 54 0.0 0.9 105 16.3 44 3.0 0.0 0.0 0.0 6.3 33 26 0.3 53.2 100.0 225
Iringa 55.3 454 34 0.0 1.8 8.9 20.1 4.8 5.1 0.0 0.0 1.2 10.0 8.1 1.9 0.0 44.7 100.0 188
Mbeya 57.9 47.8 22 04 1.3 17.7 18.3 3.7 39 0.0 0.0 0.3 10.1 6.9 14 1.8 421 100.0 286
Singida 29.9 26.2 5.3 0.0 1.3 29 134 22 04 0.0 0.0 0.8 3.7 32 0.5 0.0 70.1 100.0 246
Tabora 20.7 18.6 3.0 0.0 04 42 9.3 0.9 0.7 0.0 0.0 0.0 2.1 0.9 0.6 0.6 79.3 100.0 486
Rukwa 294 28.0 0.7 0.0 0.0 48 206 1.9 0.0 0.0 0.0 0.0 14 0.9 0.0 0.5 70.6 100.0 213
Kigoma 29.8 23.3 34 04 0.0 5.7 121 1.1 0.6 0.0 0.0 0.0 6.5 27 34 0.5 70.2 100.0 322
Shinyanga 23.2 20.1 4.0 0.0 0.4 36 75 1.9 1.8 0.0 0.6 0.4 3.2 0.8 0.5 1.8 76.8 100.0 351
Kagera 39.7 380 38 0.0 22 8.9 18.5 3.6 1.0 0.0 0.0 0.0 1.7 1.7 0.0 0.0 60.3 100.0 503
Mwanza 39.7 31.6 4.8 0.0 1.2 7.3 11.3 1.8 2.0 0.0 0.0 3.0 8.2 5.6 1.8 0.8 60.3 100.0 680
Mara 28.8 26.4 34 0.0 1.5 8.7 74 2.1 1.6 0.0 0.0 1.6 24 1.3 0.0 11 71.2 100.0 478
Manyara 30.2 25.8 24 0.0 1.2 78 12.3 1.5 0.3 0.0 0.0 0.3 44 36 0.8 0.0 69.8 100.0 280
Njombe 63.7 55.5 6.0 0.0 1.8 128 25.8 4.6 1.9 0.5 0.0 2.1 8.2 5.9 1.8 05 36.3 100.0 128
Katavi 216 19.7 0.2 0.0 04 6.7 11.6 0.5 0.3 0.0 0.0 0.0 1.9 1.6 0.2 0.1 784 100.0 130
Simiyu 10.9 8.5 0.2 0.0 0.3 29 338 04 0.1 0.0 0.0 0.8 24 1.6 0.0 0.8 89.1 100.0 259
Geita 219 20.5 1.8 0.0 0.1 9.0 74 0.7 0.2 0.0 0.0 1.2 14 0.3 0.7 05 78.1 100.0 504
Songwe 51.6 42.9 1.5 0.0 0.7 12.5 224 5.3 0.5 0.0 0.0 0.0 8.7 4.6 4.1 0.0 48.4 100.0 233
Kaskazini Unguja 18.7 94 0.8 0.0 0.0 43 4.1 0.2 0.0 0.0 0.0 0.0 94 1.1 741 1.1 81.3 100.0 40
Kusini Unguja 431 26.6 23 0.0 0.1 8.4 13.7 1.7 0.3 0.0 0.0 0.0 16.5 44 10.3 1.8 56.9 100.0 24
Mijini Magharibi 32.3 19.7 24 0.0 24 32 10.0 1.0 0.6 0.0 0.0 0.0 12.6 43 75 0.9 67.7 100.0 147
Kaskazini Pemba 21.0 1341 2.1 0.0 04 36 5.8 0.2 0.5 0.0 0.0 04 79 0.3 6.9 0.6 79.0 100.0 36
Kusini Pemba 227 15.3 4.6 0.0 04 5.5 4.9 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 74 1.6 5.0 0.8 77.3 100.0 41
Elimu
Hawajasoma 248 22.5 3.0 0.1 0.2 6.8 9.8 1.6 0.4 0.0 0.0 0.6 23 038 1.2 0.3 75.2 100.0 1,88
7
Hawajamaliza 35.6 30.7 3.6 0.0 1.1 9.9 12.7 1.7 0.9 0.0 0.0 0.8 49 25 1.9 0.5 64.4 100.0 771
Elimu ya Msingi
Wamemaliza Elimu 39.2 33.2 34 0.1 0.6 9.8 14.5 3.0 1.2 0.0 0.0 0.6 6.0 29 25 0.5 60.8 100.0 4,62
ya Msingi 8
Sekondari+ 46.8 345 1.9 0.0 23 74 16.3 3.0 28 0.0 0.2 0.6 12.3 9.3 25 0.6 53.2 100.0 1,96
7
Madaraja ya Hali ya Kiuchumi na Kijamii (Wealth Quintile)
Chini 235 204 1.2 0.0 0.3 5.9 105 1.1 0.6 0.0 0.0 0.7 3.1 1.1 14 0.6 76.5 100.0 1,71
5
Pili 31.8 281 22 0.1 0.4 8.5 12.9 22 0.7 0.0 0.0 1.1 3.7 1.5 1.7 0.5 68.2 100.0 1,71
6
Kati 40.6 35.1 4.5 0.1 0.7 9.6 15.1 3.6 0.9 0.0 0.0 0.6 5.5 23 2.7 05 59.4 100.0 1,76
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Nne 423 36.7] 3.4 0.0 0.6 117 15.8 2.9 1.8 0.0 0.1 0.3 5.6 3.4 2.0 0.2 57.7 100.0 1,97
Juu 46.9 33.7 815 0.1 2.5 74 14.2 341 2.3 0.0 0.1 0.5 13.3 9.5 31 0.6 53.1 100.0 2,09
0
Jumla 376 311 3.0 0.0 0.9 8.7 13.8 2.6 1.3 0.0 0.0 0.6 6.5 38 2.2 0.5 624 100.0 9,25
2
WANAWAKE WASIOOLEWA KWA SASA!
Makazi
Mijini 486 345 1.5 0.0 0.2 8.6 12.5 3.7 7.2 0.3 0.6 0.0 141 10.5 3.2 04 514 100.0 537
Kijijini 415 375 1.9 0.0 0.2 12.1 16.0 34 & 0.0 0.1 0.3 41 2.8 0.9 0.4 58.5 100.0 705
Jumla 446 36.2 1.7 0.0 0.2 10.6 14.5 &89 5.1 0.1 0.3 0.2 8.4 6.1 1.9 0.4 554 100.0 1,242

Angalizo: lkiwa zaidi ya njia moja inatumiwa, ni njia bora zaidi pekee inayozingatiwa katika jedwali hili.

SDM = Njia ya Shanga
LAM = Njia ya Kunyonyeshal
1 wasioolewa lakini walishiriki tendo la kujamiianandani ya siku 30 kabla ya Utafiti
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Mwenendo: Miongoni mwa wanawake walioolewa, matumizi ya njia yoyote ya kisasa
ya uzazi wa mpango ni takriban sawa na iliyoripotiwa katika utafiti wa TDHS-MIS wa
mwaka 2015-16. Ingawa, miongoni mwa ya wanawake wasioolewa lakini wanashiriki
tendo la kujamiiana, matumizi ya njia yoyote ya kisasa yamepungua kutoka asilimia
46 kwa TDHS-MIS ya mwaka 2015-16 hadi asilimia 36 kwa TDHS-MIS ya mwaka

2022.

Ramani 1: Matumizi ya njia za uzazi wa mpango kimkoa

Asilimia ya wanawake wenye umri wa miaka 15-49 ambao kwa sasa wanatumia njia

yoyote ya uzazi wa mpango
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MAHITAJI YA UZAZI WA MPANGO

Jedwali Na. 7 linaonesha takwimu kuhusu mabhitaji ambayo hayajatoshelezwa,
mahitaji yaliyotoshelezwa, na mabhitaji ya jumla ya uzazi wa mpango miongoni mwa
wanawake walioolewa na wanawake ambao hawapo kwenye ndoa lakini wanashiriki
tendo la kujamiiana. Viashiria hivi husaidia kutathmini ni kwa kiasi gani programu za
uzazi wa mpango nchini Tanzania zinakidhi mahitaji ya huduma.

Mahitaji yasiyotoshelezwa ya njia za uzazi wa mpango

Idadi ya wanawake ambao (1) siyo wajawazito na ambao wametoka kujifungua na
wameanza kuona siku zao na wanachukuliwva kuwa wanauwezo wa kuzaa na
wanataka kuahirisha uzazi unaofuata kwa miaka 2 au zaidi au kuacha kabisa kuzaa
lakini hawatumii njia ya uzazi wa mpango(2) wana mimba isiyotarajiwa au ujauzito
usiyotakiwa kwa sasa, au (3) wanawake ambao wametoka kujifungua na wameanza
kuona siku zao na uzazi wao wa mwisho katika miaka 2 iliyopita haukupangwa au
haukutakiwa.

Sampuli:Wanawake walioolewa wenye umri wa miaka 15-49 na wanawake wenye
umri wa miaka 15-49 ambao kwa sasa hawapo kwenye ndoa lakini wanashiriki tendo
la kujamiiana.

Mahitaji ya Uzazi wa Mabhitaji yasiyotimizwa ya uzazi wa mpango +
Mpango: Mabhitaji yaliyotimizwa (matumizi ya sasa ya uzazi
wa mpango (Njia yoyote))

Asilimia ya Mahitaji Matumizi ya sasa ya njia ya uzazi wa Mpango (Njia
Yaliyotosheleza yoyote)

Mabhitaji yasiyotimiza Haja + Matumizi ya sasa ya
uzazi wa mpango (Njia yoyote)

Asilimia ya Mahitaji Matumizi ya sasa ya njia ya Uzazi wa Mpango (Njia
yaliyotosheleza ya Njia za yoyote ya kisasa)
kisasa

Mabhitaji yasiyotimiza Haja + Matumizi ya sasa ya
uzazi wa mpango (Njia yoyote)
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a) Asilimia 21 ya wanawake walioolewa hivi sasa wana Mabhitaji yasiyotimizwa ya
uzazi wa mpango

b) Asilimia 59 ya wanawake walioolewa kwa sasa wanabhitaji uzazi wa mpango;
asilimia 64 ya mabhitaji ya uzazi wa mpango yametimizwa; asilimia 53
wanaridhika na njia za kisasa.

c) Asilimia 32 ya wanawake wasioolewa lakini wanashiriki tendo la kujamiiana
wana mabhitaji yasiyotoshelezwa ya uzazi wa mpango.

d) Asilimia 76 ya wanawake, ambao hawajaolewa lakini wanajamiiana pasipo
kuolewa wana mahitaji ya uzazi wa mpango; asilimia 59 ya wanawake hao
mabhitaji yametoshelezwa; asilimia 48 wameridhika na njia za kisasa

Jedwali Na. 7: Haja na mahitaji ya uzazi wampango miongoni mwa wanawake walioolewa kwa sasa na wasioolewa lakini

wanashiriki tendo la kujamiiana

Asilimia ya wanawake walioolewa kwa sasa na wasioolewa lakini wanashiriki tendo la kujamiianawenye umri kati ya miaka 15-49
wenye mahitaji yasiyotimizwa ya uzazi wa mpango, asilimia mahitaji ya jumla ya uzaziwa mpango, asilimia yamahitaji
yaliyotimizwa kwa wanaotumia njia za kisasa za uzazi wa mpango, asilimia ya mahitaji ya mpango wa uzazi, asilimia ya mahitaji
ya mpango wa uzazi ambayo yanakidhi haja, na asilimia ya mahitaji ya uzazi wampango ambayo yanakidhi mahitaji yanjia za
kisasa, kulingana na sifa bainifu, Tanzania DHS-MIS 2022

Mahitaji Mahitaji yaliyotimizwa Jumlaya Mahitaji ya uzazi wa
yasiyotimi | (kwa sasa anatumia) mahitaji ya . mpango yanayokidhi
Sifa bainifu zwa ya mpango | Idiadiya hajaf
uzazi wa Njia zote Njia za wa uzazi® | Wanawaxe Njia zote Njia za
mpango kisasa? kisasa2
WANAWAKE WALIOOLEWA KWA SASA
Umri
15-19 225 18.4 15.2 40.9 564 45.0 37.2
20-24 25.0 33.6 29.8 58.5 1,614 57.3 50.9
25-29 20.5 40.7 34.9 61.1 1,894 66.5 57.1
30-34 19.6 41.9 34.1 61.5 1,616 68.2 55.3
35-39 21.2 445 35.9 65.8 1,427 67.7 54.6
40-44 21.2 40.9 31.9 62.0 1,181 65.9 51.5
45-49 16.2 27.8 219 44.0 954 63.2 49.8
Makazi
Mijini 17.8 45.7 35.1 63.5 2,894 71.9 55.3
Vijijini 224 33.9 29.3 56.3 6,358 60.2 51.9
Tanzania Bara/Zanzibar
Tanzania bara 20.9 37.9 31.5 58.8 8,965 64.5 53.7
Mijini 17.7 46.1 35.7 63.9 2,801 722 55.9
Vijijini 22.3 34.1 29.6 56.5 6,163 60.5 52.5
Zanzibar 24.0 28.5 17.4 52.6 288 54.3 33.0
Unguja 21.7 30.9 18.5 52.6 211 58.8 35.1
Pemba 30.6 219 14.3 52.5 76 4.7 272
Kanda
Magharibi 26.1 24.3 204 50.4 808 48.2 40.5
Kaskazini 19.0 40.0 31.9 59.0 1,058 67.8 54.0
Kati 19.8 35.6 30.5 55.4 948 64.3 55.1
Nyanda za Juu Kusini 15.1 53.8 45.8 68.9 541 78.1 66.5
Kusini 9.8 45.1 44.3 54.9 454 82.1 80.6
Nyanda za Juu Kusini 21.3 437 37.3 65.0 862 67.2 57.5
Magharibi
Kanda ya Ziwalake 26.0 29.8 26.2 55.8 2,775 53.5 47.0
Mashariki 16.0 48.7 354 64.7 1,519 75.3 54.7
Zanzibar 24.0 28.5 17.4 52.6 288 54.3 33.0
Mkoa
Dodoma 16.3 42.5 36.1 58.8 422 72.3 61.5
Arusha 17.2 37.6 30.1 54.7 337 68.6 55.0
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Kilimanjaro 12.8 62.8 48.9 75.6 214 83.1 64.7
Tanga 22.8 32.1 25.9 54.9 507 58.4 47.2
Morogoro 17.5 54.0 38.9 715 438 75.5 54.5
Pwani 13.9 51.9 434 65.8 338 78.9 65.9
Dar es Salaam 16.1 44.1 29.7 60.2 744 73.3 494
Lindi 6.2 50.8 50.3 57.0 180 89.2 88.2
Mtwara 12.2 414 40.4 53.6 275 77.2 75.3
Ruvuma 19.3 46.8 40.5 66.1 225 70.8 61.3
Iringa 12.7 55.3 45.4 68.0 188 81.4 66.7
Mbeya 13.8 57.9 47.8 .7 286 80.7 66.7
Singida 21.8 29.9 26.2 51.8 246 57.9 50.6
Tabora 26.3 20.7 18.6 47.0 486 44.0 39.5
Rukwa 26.6 294 28.0 56.0 213 52.5 50.0
Kigoma 25.8 29.8 23.3 55.6 322 53.6 41.8
Shinyanga 33.5 232 20.1 56.7 351 41.0 35.4
Kagera 19.0 39.7 38.0 58.8 503 67.6 64.7
Mwanza 243 39.7 31.6 64.0 680 62.0 49.3
Mara 19.3 28.8 26.4 48.1 478 59.8 54.8
Manyara 23.2 30.2 25.8 53.4 280 56.6 48.3
Njombe 11.2 63.7 55.5 74.9 128 85.0 741
Katavi 29.9 21.6 19.7 51.5 130 41.9 38.2
Simiyu 39.2 10.9 8.5 50.2 259 21.8 16.9
Geita 29.3 21.9 20.5 51.2 504 42.7 39.9
Songwe 20.9 51.6 42.9 72.5 233 71.2 59.2
Kaskazini Unguja 28.6 18.7 9.4 47.3 40 39.6 19.8
Kusini Unguja 14.2 43.1 26.6 57.3 24 75.2 46.4
Mijini Magharibi 21.0 32.3 19.7 53.3 147 60.6 36.9
Kaskazini Pemba 29.5 21.0 13.1 50.5 36 415 25.9
Kusini Pemba 31.5 22.7 15.3 54.2 41 41.9 28.3
Elimu
Hawajasoma 249 24.8 22.5 49.7 1,887 49.9 45.2
Hawajamaliza Elimu ya 243 35.6 30.7 59.9 771 594 51.2
Msingi
Wamemaliza Elimu ya 20.6 39.2 33.2 59.8 4,628 65.6 55.6
Msingi
Sekondari+ 16.9 46.8 34.5 63.8 1,967 73.4 54.1
Madaraja ya hali ya kiuchumi na kijamii
Chini 26.9 235 204 50.4 1,715 46.6 40.5
Pili 22.8 31.8 28.1 54.6 1,716 58.3 51.4
Kati 20.9 40.6 35.1 61.5 1,761 66.0 57.1
Nne 20.8 42.3 36.7 63.1 1,970 67.1 58.2
Juu 15.0 46.9 33.7 61.9 2,090 75.8 54.4
Jumla 21.0 37.6 311 58.6 9,252 64.2 53.1
WANAWAKE WASIOOLEWA LAKINI WANASHIRIKI TENDO LA KUJAMIIANA*#
Makazi
Mjini 30.2 48.6 34.5 78.8 537 61.7 43.8
Vijijini 32.5 415 37.5 74.0 705 56.1 50.6
Jumla 315 44.6 36.2 76.1 1,242 58.6 47.6

Angalizo: Takwimu katika jedwali hili zinalandana na tafsi iliyorejewaya mahitajiyasiyotimizwa kama iliyoelezwa na Bradley et al.

2012.

"Asilimia ya mahitaji yaliyokidhi haja ni sawa na mahitaji yaliyotizwa gawanya kwa mabhitaji ya jumla.
2Njia za kisasa ni pamoja na kufunga kizazi kwa wanawake na wanaume, kitanzi, sindano, vipandikizi, vidonge, kondomu ya

kiume, kondomu ya kike, njia ya dharura, Njia ya shanga (SDM), njia ya kunyonyesha (LAM), na njia nyingine za kisasa.

3Jumla ya mahitaji ni jumla ya mahitaji yasiyotimizwa na mahitaji yaliyotimizwa.
4Wanawake wasioolewa lakini wanashiriki tendo la kujamiiana ndani ya siku 30 kabla ya Utafiti.
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Asilimia ya wanawake wenye umri wa miaka 15-49 ambao kwa sasa wameolewa

61 59
57
1999 2004-2005 2010 2015-2016 2022
TDHS TDHS TDHS TDHS-MIS TDHS-MIS

Mahitaji ya jumla ya
uzazi wa mpango

Mahitaji yasiyotimizwa
ya uzazi wampango

Kwa sasa wanatumia
njia za uzazi wa mpango
za asili (mahitaji
yanakidhi haja)

Kwa sasa wanatumia
njia za uzazi wa mpango
za kisasai (mahitaji
yanakidhi haja)

Kielelezo Na. 2: Mwenendo wa matumizi, haja ya mabhitaji ya uzazi wa mpango

Mwenendo: Mabhitaji ya jumla ya uzazi wa mpango yaliongezeka kutoka asilimia 48 mwaka 1999 hadi
asilimia 61 mwaka 2015-16, kisha kupungua kidogo hadi asilimia 59 mwaka 2022. Mahitaji ambayo
hayajatimizwa hayajabadilika sana kwa kipindi hicho yamebaki chini ya asilimia 25. Mabhitaji
yaliyotimizwa yameongezeka kutoka asilimia 26 mwaka 1999 hadi asilimia 38 mwaka 2015-16 na 2022,
na mabadiliko hayo yakichochewa na kuongezeka kwa matumizi ya njia za kisasa (Kielelezo Na. 2).
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VIFO VYA UTOTONI

Vifo vya watoto wachanga kabla ya kutimiza mwezi mmoja: Uwezekano wa mtoto kufariki kabla ya
kutimiza mwezi mmoja baada ya kuzaliwa.

Vifo vya watoto baada ya kutimiza mwezi mmoja na kabla ya kutimiza mwaka mmoja:
Uwezekano wa mtoto kufariki baada ya kutimiza mwezi mmoja tangu kuzaliwa na kabla yakutimiza
mwaka mmoja (vifo hivi hukokotolewa kama tofauti kati ya vifo vya watoto wachanga chini ya mwezi
mmoja na watoto wachanga chini ya mwaka mmoja).

Vifo vya watoto wachanga kabla ya kutimiza mwaka mmoja: Uwezekano wa mtoto kufariki tangu
kuzaliwa na kabla yakutimiza mwaka mmoja.

Vifo vya watoto wadogo: Uwezekano wa mtoto kufariki baada ya kutimiza mwaka mmoja na kabla ya
kutimiza miaka mitano.

Vifo vya watoto chini ya miaka mitano: Uwezekano wa mtoto kufariki baada ya kuzaliwa na kabla ya
kutimiza miaka mitano.

Jedwali Na. 8 linaonesha makadirio ya vifo kwa vipindi vitatu vilivyogawanywa katika makundi ya
miaka mitano kabla ya Utafiti wa TDHS-MIS wa Mwaka 2022. Viwango hivyo vya vifo vimekokotolewa
kutokana na taarifa iliyokusanywa kutoka sehemu ya historia ya uzazi. Katika historia ya uzazi
wahojiwa wa kike waliombwa kuorodhesha watoto wote waliozaa, pamoja na tarehe ya kuzaliwa ya kila
mtoto, hali ya kuishi na umri wa sasa au umri wake wakati anafariki kwa watoto waliofariki.

a) Kiwango cha vifo vya watoto chini ya miaka mitano kwa kipindi cha miaka 5 kabla ya Utafiti wa
TDHS-MIS wa Mwaka 2022 ni vifo 43 kwa kila watoto 1,000 wanaozaliwa hai.

b) Kiwango cha vifo vya watoto wachanga kabla ya kutimiza mwaka mmoja ni vifo 33 kwa kila
watoto 1,000 waliozaliwa hai.

¢) Kiwango cha vifo vya watoto wachanga kabla ya kutimiza mwezi mmoja ni vifo 24 kwa kila
watoto 1,000 waliozaliwa hai. Hii inaonesha kwamba vifo vya watoto wachanga kabla ya
kutimiza mwezi mmoja baada ya kuzaliwa vinachangia zaidi ya nusu ya vifo vyote vya watoto
wachanga.
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Jedwali Na. 8: Viwango vya vifo vya utotoni

Kiwango vya vifo vya watoto wachanga kabla ya kutimiza mwezi mmoja, vifo vya watoto baada ya kutimiza
mwezi mmoja na kabla ya kutimiza mwaka mmoja, vifo vya watoto wachanga kabla ya kutimiza mwaka
mmoja, vifo vya watoto wadogo na vifo vya watoto chini ya miaka mitanokatika kipindi cha miaka 5 kabla ya

Utafiti, Tanzania DHS-MIS 2022

Miaka kabla ya Utafiti vifo vya watoto | vifo vya watoto | vifo vya watoto | vifo vya watoto | vifo vya watoto
wachanga baada ya wachanga wadogo chini ya miaka
kabla ya kutimiza kabla ya mitano
kutimiza mwezi mmoja kutimiza
mwezi mmoja nakablaya | mwaka mmoja
kutimiza
mwaka
mmoja’
0-4 24 9 33 10 43
5-9 21 14 36 16 51
10-14 20 17 37 24 60

"Vifo hivi hukokotolewa kama tofauti kati ya vifo vya watoto wachanga chini ya mwezi mmoja na watoto wachanga
chini ya mwaka mmoja.

Vifo katika vizazi hai 1,000 katika kipindi cha miaka 5 kabla ya mwaka wa Utafiti

147

Vifo chini ya miaka 5
112

Vifo kabla yg 99
kutimiza mwaka

mmoja
Vifo kabla ya
kutimiza —_— — 33
mwezi mmoja 40 32 & —k—
26 25 24
1999 2004-2005 2010 2015-2016 2022
TDHS TDHS TDHS TDHS-MIS TDHS-MIS

Kielelezo Na. 3: Mwenendo wa vifo vya utotoni

Mwenendo: Kielelezo Na. 3 kinaonesha mwenendo wa viwango vya vifo vya watoto chini ya miaka 5,
watoto wachanga chini ya mwaka mmoja na watoto wachanga chini ya mwezi mmoja kwa tafiti tano
zilizopita za DHS zilizofanyika nchini Tanzania. Kuna kupungua kwa kasi kwa viwango vyote vitatu vya
vifo vvya watoto kwa tafiti zote zilizofanyika tangu mwaka 1999. Kwa mfano, kiwango cha vifo vya
watoto chini ya miaka 5 kilipungua kutoka vifo 147 kwa kila watoto 1,000 waliozaliwa hai katika Utafiti
wa TDHS wa mwaka 1999 hadi vifo 43 kwa kila watoto 1,000 waliozaliwa hai katika Utafiti wa
TDHS-MIS wa mwaka 2022. Vifo vya watoto wachanga kabla ya kutimiza mwezi mmoja vilipungua kwa
kasi ndogo zaidi.
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HUDUMA YA AFYA YA UZAZI

Huduma sahihi za uangalizi wakati wa ujauzito na baada ya kujifungua ni muhimu kwa afya ya mama
na mtoto. Jedwali Na. 9 linaonesha viashiria muhimu vinavyohusiana na afya ya uzazi.

HUDUMA WAKATI WA UJAUZITO

Huduma wakati wa ujauzito kutoka kwa mtoa huduma mwenye ujuzi

Huduma za ujauzito kutoka kwa watoa huduma wenye ujuzi kama vile Daktari, Daktari Msaidizi, Afisa
Tabibu, Muuguzi/Mkunga, Muuguzi Msaidizi, au Mtoa huduma wa afya ya uzazi.

Sampuli: Wanawake wenye umri wa miaka 15-49 ambao walijifungua watoto hai au watoto wafu katika
kipindi cha miaka miwili kabla ya Utafiti.

Huduma za ujauzito kutoka kwa watoa huduma wenye ujuzi ni muhimu kwa ufuatiliaji wa ujauzito ili
kupunguza uwezekano na hatari ya vifo kwa mama na mtoto katika kipindi cha ujauzito, wakati wa
ujauzito na baada ya kujifungua.

a) Takribani wanawake 9 kati ya 10 walipata huduma za ujauzito kutoka kwa watoa huduma
wenye ujuzi kwa watoto waliozaliwa hai katika ujauzito wao wa mwisho miaka miwili kabla ya
Utafiti. Asilimia ya watoa huduma wenye ujuzi ipo chini katika Mkoa wa Njombe (asilimia 65) na
asilimia 100 katika mikoa ya Kagera, Kusini Unguja and Kaskazini Pemba.

b) Katika kipindi cha miaka miwili kabla ya Utafiti, asilimia 65 ya wanawake waliojifungua watoto
hai walipata huduma za mama mjamzito mara nne au zaidi.

¢) Asilimia 81 ya wanawake walipewa dawa ya aina yoyote yenye madini chuma wakati wa
ujauzito wao.
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CHANJO YA PEPOPUNDA

Kinga ya pepopunda dhidi ya watoto wachanga

Idadi ya sindano za chanjo ya pepopunda zinazohitajika kumkinga mtoto mchanga hutegemea na
sindano alizochomwa mama. Mtoto atakayezaliwa atakuwa na kinga dhidi ya pepopunda endapo
mama atakuwa amepata kati ya chanjo zifuatazo:

Sindano mbili za chanjo ya pepopunda wakati wa ujauzito

Sindano mbili au zaidi za chanjo, ya mwisho ikiwa ndani ya miaka mitatu (3) ya kujifungua.
Sindano tatu au zaidi za chanjo, ya mwisho ikiwa ndani ya miaka mitano (5) ya kujifungua.
Sindano nne au zaidi za chanjo, ya mwisho ikiwa ndani ya miaka kumi (10) ya kujifungua

Sindano tano au zaidi za chanjo, wakati wowote kabla ya kujifungua.

Sampuli: Wanawake wenye umri kati ya miaka 15-49 ambao walijifungua mtoto hai au mtoto
mfu ndani ya miaka miwili (2) kabla ya Utafiti.

Sindano ya chanjo ya pepopunda hutolewa wakati wa ujauzito ili kuwakinga watoto wachanga chini ya
mwezi mmoja dhidi ya pepopunda ambayo imekuwa chanzo kikuu cha vifo vya watoto wachanga chini
ya mwaka mmoja katika nchi nyingi. Pepopunda kwa watoto wachanga chini ya mwezi mmoja inaweza
kusababishwa na kutozingatia taratibu za usafi wakati wa kujifungua.

Asilimia 85 ya wanawake waliojifungua watoto hai katika kipindi cha miaka miwili kabla ya

Utafiti walipata chanjo ya pepopunda kwa watoto waliozaliwa hai katika ujauzito wao wa
mwisho.
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Jedwali Na. 9: Viashiria vya huduma za afya ya uzazi

Miongoni mwa wanawake wenye umri wa miaka 15-49 ambao walijifungua 34atoto hai/mfu katika kipindi cha miaka 5 kabla ya Utafiti, asilimia ya
waliopata huduma za ujauzito (ANC) kutoka kwa mtoa huduma mwenye ujuzi kwa ajili ya uzazi wa hivi karibuni(mtoto hai/mfu), asilimia ya
wanawake waliohudhuria vituo vya kutolea huduma wakati wa ujauzito mara nne au 34atot, asilimia ya wajawazito ambao walitumia dawa yoyote
yenye madini chuma wakati wa ujauzito wa hivi karibuni (mtoto hai/mfu), na asilimia ya ambao walipatiwa chanjo ya pepopunda kwa 34atoto
wachanga chini ya mwezi mmoja; kati ya 34atoto wote waliozaliwa wakiwa 34atoto waliofariki katika kipindi cha miaka 2 kabla ya Utafiti, asilimia
ya wanawake waliopata huduma ya kujifungua kutoka kwa mtoa huduma mwenye ujuzi na asilimia ya waliopata huduma kutoka kituo cha kutolea
huduma za afya; na miongoni mwa wanawake wenye umri wa miaka 15-49 waliojifungua hivi karibuni(mtoto hai/mfu)katika kipindi cha miaka 2
kabla ya Utafiti, asilimia ya wanawake waliofanyiwa uchunguzi ndani ya siku 2 za baada ya kujifungua, kulingana na sifa bainifu, Tanzania

DHS-MIS 2022
Wanawake waliojifungua watoto hai/mfu katika Vizazi hai/mfu katika kipindi | Wanawake
kipindi cha miaka 2 kabla ya Utafiti cha miaka 2 kabla ya Utafiti | waliojifungua 34atoto
hai/mfu katika kipindi
cha miaka 2 kabla ya
Utafiti
Sifa Bainifu Asilimia Asilimia | Asilimiaya | Asilimia Idadi ya Asilimia | Asilimiaya | Idadiya | Asilimia Idadi ya
ya ya wajawazito | yaambao | wanawak ya waliopata watoto | ya wanawake
waliopata | wanawak ambao walipatiw e wanawa huduma wanawak
huduma e walitumia a chanjo ke kutoka kituo e
za waliohud dawa ya waliopat | cha kutolea waliofan
ujauzito huria yoyote pepopun a huduma za yiwa
(ANC) vituo vya yenye da kwa huduma afya uchungu
kutoka kutolea madini watoto ya zi ndani
kwamtoa | huduma chuma wachang kujifung ya siku 2
huduma wakati wakatiwa | achiniya ua za baada
mwenye wa ujauzito mwezi kutoka ya
ujuzi ujauzito mmoja’ kwa kujifungu
mara 4+ mtoa a
huduma
mwenye
ujuzi
WATOTO WALIOZALIWA HAI
Umri wa mama wakati wa kujifungua
<20 91.0 63.5 804 74.0 650 85.1 81.7 673 48.0 650
20-34 89.8 66.3 81.0 86.2 | 2,960 85.2 81.8 3,082 49.8 | 2,960
35-49 88.6 61.7 81.1 89.5 724 83.8 78.2 752 55.7 724
Makazi
Miini 91.9 75.9 83.1 87.2 1,193 95.9 94.3 1,251 59.8 1,193
Kijijini 88.9 61.0 80.1 84.0 3,142 80.8 76.1 3,255 47.0 | 3,142
Tanzania Bara/Zanzibar
Tanzania bara 89.5 64.7 80.8 84.6 4,209 84.8 81.0 4,373 50.2 | 4,209
Miini 91.7 75.8 82.9 87.1 1,157 96.0 94.3 1,214 594 1,157
Kijijini 88.6 60.4 80.0 83.7 3,051 80.6 75.9 3,159 46.7 | 3,051
Zanzibar 98.9 794 85.3 934 126 89.2 86.6 133 59.2 126
Unguja 99.0 82.6 86.5 93.1 87 94.1 924 91 70.5 87
Pemba 98.7 721 824 94.0 39 784 73.9 42 34.0 39
Kanda
Magharibi 83.3 54.4 83.9 77.9 445 83.4 80.7 466 45.7 445
Kaskazini 79.3 61.8 88.1 83.9 462 79.4 72.3 472 43.3 462
Kati 96.9 64.2 78.5 82.2 430 80.9 76.8 441 43.9 430
Nyanda za Juu Kusini 89.5 70.7 93.3 89.8 233 98.6 97.8 242 79.3 233
Kusini 98.9 76.5 88.8 88.3 174 98.1 96.8 180 74.9 174
Nyanda za Juu Kusini 834 59.8 81.8 83.1 419 87.7 83.6 428 404 419
Magharibi
Kanda ya Ziwa 91.2 61.3 72.7 85.0 1,471 80.2 75.9 1,546 49.3 1,471
Mashariki 93.9 81.3 86.7 89.1 576 93.6 91.0 597 54.4 576
Zanzibar 98.9 79.4 85.3 934 126 89.2 86.6 133 59.2 126
Mikoa
Dodoma 97.2 76.8 78.7 814 189 93.2 90.9 195 55.3 189
Arusha 94.7 66.3 83.0 84.7 141 66.9 65.6 144 38.6 141
Kilimanjaro 85.5 63.4 86.8 92.6 102 100.0 95.2 107 68.1 102
Tanga 66.5 58.2 92.0 794 220 77.7 65.6 221 34.8 220
Morogoro 99.1 82.3 89.2 87.0 209 87.1 82.2 213 44.9 209
Pwani 73.5 60.4 88.6 84.7 116 91.2 86.6 119 46.8 116
Dar es Salaam 99.1 90.2 83.7 92.8 250 100.0 100.0 265 65.9 250
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Jedwali Na. 9: Viashiria vya huduma za afya ya uzazi

Lindi 99.0 69.5 90.4 84.5 81 97.8 96.2 85 76.3 81
Mtwara 98.8 82.5 87.4 91.7 93 98.4 97.4 95 73.7 93
Ruvuma 96.5 77.9 93.1 89.0 108 98.4 95.8 111 74.5 108
Iringa 94.1 72.5 93.9 92.9 80 98.9 100.0 84 86.4 80
Mbeya 914 68.2 89.7 87.7 126 84.2 80.9 130 48.0 126
Singida 97.3 59.7 74.2 86.8 105 84.1 78.0 107 37.9 105
Tabora 85.8 50.3 81.7 1.7 270 75.3 72.7 286 39.5 270
Rukwa 70.5 514 75.1 89.5 114 98.1 94.9 115 24.2 114
Kigoma 79.5 60.8 87.3 87.5 175 96.1 93.5 180 55.3 175
Shinyanga 66.7 44.9 60.7 75.1 159 83.2 81.1 167 42.6 159
Kagera 100.0 71.5 67.8 91.3 264 84.4 77.2 272 60.0 264
Mwanza 97.8 66.2 80.5 85.4 353 83.9 80.1 380 56.1 353
Mara 99.5 75.1 77.9 83.2 255 74.7 71.8 274 36.5 255
Manyara 96.2 49.9 81.6 79.8 135 61.2 56.2 140 32.5 135
Njombe 64.5 49.9 93.0 86.4 45 98.7 98.7 47 78.4 45
Katavi 65.9 41.6 78.9 71.9 71 744 66.5 72 20.9 71
Simiyu 66.7 36.0 71.8 78.5 154 76.2 72.5 160 44.6 154
Geita 94.3 56.4 70.0 89.5 286 771 72.1 294 48.9 286
Songwe 99.1 70.6 81.5 78.4 108 89.7 86.0 112 61.1 108
Kaskazini Unguja 96.8 69.1 71.6 93.8 18 84.4 81.7 19 59.3 18
Kusini Unguja 100.0 84.1 91.8 96.2 11 93.9 90.8 11 55.8 11
Mjini Magharibi 99.5 86.5 90.1 92.3 59 97.1 95.9 62 76.5 59
Kaskazini Pemba 100.0 76.1 76.4 92.6 16 81.5 76.0 18 18.0 16
Kusini Pemba 97.8 69.1 86.8 95.1 23 76.1 72.3 24 45.8 23

Elimu ya Mama
Hawajasoma 86.2 53.5 74.5 79.0 894 72.1 65.8 932 38.4 894
Hawajamaliza Elimu 92.7 59.6 75.9 84.4 421 80.0 76.9 431 43.0 421

ya Msingi
Wamemaliza Elimu ya 87.8 63.8 82.1 86.2 | 1,975 86.5 82.3 2,053 509 | 1,975
Msingi

Sekondari+ 95.3 79.7 86.2 87.7 | 1,044 95.2 93.8 1,089 63.1 1,044

Madaraja ya hali ya kiuchumi na kijamii
Chini 85.9 51.4 77.8 78.6 980 70.1 63.6 1,017 37.6 980
Pili 88.6 59.0 80.1 83.3 865 80.3 76.3 898 47.0 865
Kati 90.0 63.5 81.5 87.6 838 86.3 82.1 873 49.9 838
Nne 91.5 71.8 79.1 83.0 850 93.1 90.2 885 55.6 850
Juu 93.5 83.0 87.0 93.4 801 98.2 97.2 833 65.4 801

Jumla 89.7 65.1 80.9 849 | 4335 85.0 81.2 4,506 50.5 | 4,335

WATOTO WALIOZALIWA WAFU
Jumla | 95| 602 781 | na| 8 | 99| 92 | 8| 607 [ 83
WATOTO HAI NA WAFU3

Jumla | 898 | 650| 809 | na | 4418 | 852 | 814 | 4501 | 507 | 4418

Angalizo: Iwapo kulikuwa na chanzo cha usaidizi zaidi ya kimoja kilichotajwa, chanzo chenye ujuzi wa juu kilichukuliwa kwa madhumuni ya

uchambuzi.

na= haihusiki

"Watoa huduma wenye ujuzi wanajumuisha Daktari/Daktari Msaidizi, Afisa Tabibu, Afisa Tabibu Msaidizi, Muuguzi/Mkunga, Muuguzi Msaidizi na

Mtoa huduma za afya ya uzazi.

2\lidonge au dawa ya vimiminika vyenye madini chuma

3Inajumuisha wanawake waliopata sindano mbili wakati wa ujauzito wa hivi karibuni ulicishia kuwa na mtoto hai, sindano mbili au zaidi za chanjo

(ya mwisho ikiwa ndani ya miaka mitatu (3) ya kujifungua mtoto hai), sindano tatu au zaidi za chanjo (ya mwisho ikiwa ndani ya miaka mitano (5)

ya kujifungua mtoto hai), sindano nne au zaidi za chanjo (ya mwisho ikiwa ndani ya miaka kumi (10) ya kujifungua mtoto hai) au sindano tano au

zaidi za chanjo, wakati wowote kabla ya kujifungua mtoto hai.

4Inajumuisha wanawake waliofanyiwa uchunguzi na Daktari/Daktari Msaidizi, Afisa Tabibu, Afisa Tabibu msaidizi, Muuguzi/Mkunga, Muuguzi

Msaidizi, Mtoa huduma za afya ya uzazi, mtoa huduma wa afya ya jamii au mkunga wa jadi.

SKwa wanawake waliojifungua mtoto hai na mtoto mfu miaka 2 kabla ya Utafiti, taarifa za huduma za uchunguzi wakati wa ujauzito na baada ya

kujifungua zimetolewa kwa vizazi vya hivi karibuni.
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HUDUMA WAKATI WA KUJIFUNGUA

Vituo vya kutolea huduma za kujifungua
Vizazi vilivyotokea kwenye vituo vya kutolea huduma za afya

Sampuli: Watoto waliozaliwa hai/wafu katika kipindi cha miaka 2 iliyopita kabla ya Utafiti

Watoa huduma wenye ujuzi wakati wa kujifungua

Waliojifungua kwa msaada wa Daktari, Daktari Msaidizi, Afisa Tabibu, Muuguzi/Mkunga, Muuguzi
Msaidizi, au Mtoa huduma wa afya ya uzazi.

Sampuli: Watoto waliozaliwa hai/wafu katika kipindi cha miaka 2 iliyopita kabla ya Utafiti

Upatikanaji wa matibabu sahihi na hali ya usafi wakati wa kujifungua unaweza kupunguza hatari ya
kupata magonjwa na maambukizi yanayoweza kusababisha kifo kwa mama na mtoto au wote (Van
Lerberghe na De Brouwere 2001; WHO 2006a).

a) Asilimia 81 ya watoto waliozaliwa hai katika kipindi cha miaka 2 kabla ya Utafiti, walizaliwa
katika vituo cha kutolea huduma za afya ikilinganishwa na asilimia 93 ya watoto waliozaliwa
wafu.

b) Asilimia 85 ya watoto waliozaliwa hai katika kipindi cha miaka 2 kabla ya Utafiti walizaliwa chini
ya uangalizi wa wataalam wa afya wenye ujuzi.

Asilimia ya watoto waliozaliwa hai kwa usaidizi wa mtoa huduma wa afya mwenye ujuzi katika

kipindi cha miaka 2 kabla ya mwaka wa Utafiti

85
66
51
46
42

1999 TDHS 2004-2005 TDHS 2010 TDHS 2015-2016 TDHS-MIS 2022 TDHS-MIS

Kielelezo Na. 4: Mwenendo wa usaidizi wakati wa kujifungua

Mwenendo: Asilimia ya Watoto waliozaliwa kwa msaada wa watoa huduma za afya wenye ujuzi
imeongezeka. Kumekuwa na ongezeko kubwa la watoto waliozaliwa chini ya uangalizi wa mtoa
huduma mwenye ujuzi kutoka asilimia 66 kwenye Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya
Malaria wa Mwaka 2015-16 hadi kufikia asilimia 85 kwenye Utafiti wa Mwaka 2022 wa Afya ya Uzazi na
Mtoto na Viashiria vya Malaria.Kielelezo na. 4 kinaweza kutofautiana na ripoti za tafiti zilizopita kwa
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sababu vizazi vilivyohusishwa vilikuwa ni miaka 5 kabla ya Utafiti wakati Utafiti wa sasa umehusisha
vizazi katika miaka 2 kabla ya Utafiti

HUDUMA ZA UANGALIZI WA MAMA BAADA YA KUJIFUNGUA

Idadi kubwa ya vifo vya akina mama na watotohutokea katika saa 48 za kwanza baada ya kujifungua.
Hivyo basi, huduma ya uangalizi wa mama na mtoto baada ya kujifungua (PNC) ni muhimu ili kutibu
changamoto yoyote inayoweza kujitokeza baada ya kujifungua, na pia kumpa mama maelekezo
muhimu ya jinsi ya kujitunza yeye mwenyewe pamoja na mtoto. Programu ya uzazi salama
zinazoshughulikia afya za akina mama baada ya kujifungua zinashauri kwamba wanawake wote
waangaliwe afya zao katika kipindi cha siku mbili baada ya kujifungua.

a) Asilimia 51 ya wanawake ambao walijifungua watoto hai katika kipindi cha miaka 2 kabla ya
Utafiti walipata huduma ya uangalizi ndani ya siku mbili baada ya kujifungua.

b) Kati ya wanawake waliojifungua watoto wafu katika kipindi cha miaka 2 kabla ya utafiti, asilimia
61 walipata huduma ya uangalizi ndani ya siku mbili baada ya kujifungua.
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MODULI YA MALEZI, MAKUZI NA MAENDELEO YA AWALI YA MTOTO
(ECDI 2030)

Utafiti wa TDHS-MIS wa Mwaka 2022 umejumuisha moduli ya Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali
ya mtoto iliyoandaliwa na UNICEF. Moduli hii ilikuwa sehemu ya dodoso la mwanamke. Wahojiwa
waliulizwa maswali juu ya hali za watoto wao wadogo waliowazaa na wanaoishi nao ambao walikuwa
na umri wa miezi 24-59. Maswali haya yalihusu kujua namna watoto hawa wanavyoishi kulingana na
mazingira ya kila siku na ujuzi na maarifa waliyopata. Maswali haya yalilenga kujua ongezeko la ujuzi
anaoupata mtoto kadri anavyokua. Takwimu zilizopatikana na moduli hii zinaweza kutumika na Serikali
kwa ajili ya kuboresha ukuaji na maendeleo ya watoto.

Moduli ya Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto (ECDI2030)

Moduli hii ina vipengele 20 ambavyo vimepangwa katika makundi makuu matatu ya afya, kujifunza na
ustawi wa kisaikolojia na kijamii. Kila kundi kati ya hayo matatu linahusisha makundi mengine mdogo
madogo:

o Kundi la afya: Ukuaji wa misuli mikubwa, ukuaji wa misuli midogo na kujitunza mwenyewe.

¢ Kundi la kujifunza: Matumizi ya lugha, kusoma na kuandika, kuhesabu, uandishi wa awali na
utendaji (executive functioning).

o Kundi la ustawi wa kisaikolojia na kijamii: Stadi za kihisia, kijamii, tabia za wazi na za kuijificha.
(Internalizing behaviour, and externalizing behaviour).

Moduli hii haijaandaliwa kwa ajili ya kutoa taarifa za kila kundi tofauti, bali imelenga kutoa
muhutasari wa alama ambazo zinajumuisha muunganiko wa dhana ya ukuaji na maendeleo
zilizounganishwa katika makundi matatu yaliyotajwva kwenye Malengo ya maendeleo Endelevu
(SDG) lengo namba 4.2.1. Watoto wamehesabika kukua na kufikia utimilifu wao kama wamefikia
idadi ya kiwango cha chini cha hatua zinazotarajiwa kulingana na umri wao:

e Miezi 24-29: angalau kufikia hatua 7 za ukuaji
e Miezi 30-35: angalau kufikia hatua 9 za ukuaji
o Miezi 36—41: angalau kufikia hatua 11 za ukuaji
o Miezi 42-47: angalau kufikia hatua 13 za ukuaji
e Miezi 48-59: angalau kufikia hatua 15 za ukuaji

Watoto waliokua na kuendana na hatua za ukuaji

Asilimia ya watoto waliofanikiwa kufikia idadi ya kiwango cha chini cha hatua za ukuaji zilizotarajiwa
kulingana na umri wao.

Sampuli: Watoto wadogo umri wa miezi 24 — 59 wanaoishi na mama zao waliowazaa.

a) Jedwali Na. 10 linaonesha takwimu za malezi makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto. Asilimia
47 ya watoto wenye umri wa miezi 24 — 59 wanaoishi na mama zao waliowazaa wapo kwenye
mwelekeo sahihi wa kufikia ukuaji timilifu kiafya, katika kujifunza na ustawi wa kisaikolojia na
kijamii.
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b) Asilimia ya watoto walio katika mwelekeo sahihi wa kufikia ukuaji timilifu unapungua kadri umri
unavyoongezeka kutoka asilimia 58 kwa watoto wa miezi 24 -35 mpaka asilimia 36 kwa watoto

wa umri wa miezi 48 -59.

c) Asilimia 51 ya watoto wa kike wenye umri wa miezi 24 — 59 wapo kwenye mwelekeo sahihi wa
ukuaji kiafya, kujifunza na katika ustawi wa kisaikolojia na kijamii.ikilinganishwa na asilimia 44
ya watoto wa kiume wenye umri kama huo.

Jedwali Na. 10: Malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto

Asilimia ya watoto wa umri wa miezi 24-59 walio katika mwelekeo sahihi wa kufikia ukuaji timilifu kiafya, katika kujifunza na
ustawi wa kisaikolojia na kijamiii, Tanzania DHS-MIS 2022

Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto (ECDI 2030)

Sifa Bainifu Asilimia ya watoto walio katika | Idadi ya watoto wa umri wa miezi
mwelekeo sahii wa ukuaji 24-59
Jinsi
Kiume 44.1 2,542
Kike 50.8 2,452
Umri katika miezi
24-35 571.5 1,864
36-47 45.3 1,781
48-59 36.2 1,349
Makazi
Mjini 56.3 1,362
Kijijini 441 3,632
Tanzania Bara /Zanzibar
Tanzania Bara 47.0 4,850
Mjini 55.9 1,317
Kijijini 43.7 3,533
Zanzibar 60.8 144
Unguja 65.4 100
Pemba 50.3 44
Kanda
Magharibi 20.9 475
Kaskazini 59.9 585
Kati 55.9 524
Nyanda za Juu Kusini 48.6 262
Kusini 25.9 181
Nyanda za Juu Kusini Magharibi 30.7 493
Ziwa 53.2 1,659
Mashariki 48.9 670
Zanzibar 60.8 144
Mkoa
Dodoma 61.3 210
Arusha 73.1 193
Kilimanjaro 69.8 115
Tanga 46.6 278
Morogoro 45.8 212
Pwani 48.8 176
Dar es Salaam 514 282
Lindi 21.5 77
Mtwara 291 104
Ruvuma 22.9 108
Iringa 68.2 89
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Mbeya 52.6 141
Singida 54.8 147
Tabora 20.3 273
Rukwa 16.0 145
Kigoma 21.7 201
Shinyanga 454 201
Kagera 69.0 292
Mwanza 48.2 384
Mara 56.4 285
Manyara 50.0 167
Njombe 65.0 64
Katavi 27.8 75
Simiyu 51.8 162
Geita 47.9 335
Songwe 24.8 132
Kaskazini Unguja 44 4 20
Kusini Unguja 75.4 11
Mjini Magharibi 69.8 69
Kaskazini Pemba 441 21
Kusini Pemba 55.9 24
Elimu ya mama
Hawajasoma 32.3 1,085
Hawajamaliza elimu ya msingi 43.9 447
Wamemaliza elimu ya msingi 491 2,437
Sekondari + 60.9 1,025
Madaraja ya hali ya kiuchumi na kijamii (Wealth quintile)
Chini 36.5 1,130
Pili 41.0 978
Kati 44.2 958
Nne 52.7 1,022
Juu 65.4 906
Jumla 474 4,994

40




UTAFUTAJI WA HUDUMA NA MATIBABU YA MAGONJWA YA WATOTO

Maambukizi hatari ya njia ya hewa (Acute respiratory infection - ARI), homa, na upungufu wa maji
kutokana na kuharisha ni visababishi muhimu vya kuugua na vifo kwa watoto katika nchi zinazoendelea
(WHO 2003). Uangalizi wa haraka wa kitabibu wakati mtoto anapokuwa na dalili za magonjwa haya ni
muhimu katika kupunguza vifo vya watoto. Jedwali Na. 11 linawasilisha taarifa kuhusiana na utafutaji
wa huduma kwa watoto wanaougua Tanzania.

a) Asilimia 79 ya watoto waliokuwa na dalili za maambukizi hatari ya njia ya hewa wiki 2 kabla ya
utafiti walipelekwa kituo cha kutolea huduma za afya kupata ushauri au matibabu.

b) Asilimia 78 ya watoto waliokuwa na homa wiki 2 kabla ya utafiti walitafutiwa ushauri au
matibabu kutoka sehemu za kutolea huduma za afya.

c) Asilimia 64 ya watoto waliougua magonjwa ya kuharisha wiki 2 kabla ya utafiti walitafutiwa
ushauri au matibabu.

d) Asilimia 39 ya watoto waliougua ugonjwa wa kuharisha walipewa dawa ya kimiminika aina ya
ORS tu, na asilimia 33 waliopewa kimiminika cha ORS pamoja na kuendelea kupewa chakula.
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Jedwali Na. 11: Matibabu kwa ajili ya maambukizi makali ya njia ya hewa, homa na kuharisha

Miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na dalili za maambukizi makalinjia ya hewa au homa wiki 2 kabla ya Utafiti, asilimia ya
waliotafutiwa ushauri au matibabu; na miongoni mwa watoto wa umri chini ya miaka 5 ambao walikuwa na ugonjwa wa kuhara katika kipindi cha wiki 2
kabla ya Utafiti, asilimia ya ambao walitafutiwa ushauri au matibabu, asilimia ya waliopewa dawa ya kimiminika ya ORS, na asilimia ya waliopewa dawa
ya kimimnika ya ORS na kuendelea kupewa chakula, kwa mujibu wa sifa bainifu za Utafiti wa Tanzania DHS-MIS wa 2022
Watoto waliokuwa na
dalili za maambukizi
makali ya njia ya hewa Watoto waliokuwa na
(ARI)! homa Watoto waliopata ugonjwa wa kuhara
Sifa Asilimia ya | Idadiya | Asilimia ya | Idadiya | Asilimia ya | Asilimia ya | Asilimia ya | Idadiya
bainifu waliotafut-iwa | watoto | waliotafut-iwa | watoto | waliotafut-iwa | waliopewa dawaya | waliopewadawa ya | watoto
ushauri  au ushauri  au ushauri au | ORS ORS na kuendelea
matibabu? matibabu? matibabu? kupewa chakula®
Umri katika miezi
<6 * 1 (88.9) 48 56.0 19.6 14.7 84
6-11 (95.1) 32 82.4 159 66.8 42.7 37.0 200
12-23 (80.4) 39 80.0 304 64.6 37.8 31.7 330
24-35 (68.5) 31 74.4 206 64.2 453 38.9 147
36-47 * 21 74.5 184 66.5 42.0 37.2 102
48-59 (83.4) 27 74.3 196 57.5 41.0 33.1 70
Jinsi
Kiume 81.8 94 79.8 575 62.5 36.9 30.6 517
Kike 75.8 68 75.4 523 65.6 41.8 36.3 415
Makazi
Mijini 82.7 65 82.6 325 63.6 38.5 34.1 318
Kijijini 77.0 97 75.7 773 64.1 39.4 32.7 615
Tanzania Bara /Zanzibar
Tanzania Bara 78.7 157 77.6 1,066 63.9 38.8 33.0 911
Mijini 82.5 64 82.7 318 63.7 38.4 34.0 313
Kijijini 76.0 92 75.5 749 64.0 39.0 324 597
Zanzibar (97.8) 5 80.8 32 64.0 52.0 40.4 22
Unguja (97.4) 5 90.1 20 71.6 56.6 47.6 13
Pemba * 1 64.1 1 52.5 451 295 9
Kanda
Magharibi * 1 72.7 68 62.9 46.8 43.7 89
Kaskazini (81.6) 28 72.5 174 66.7 47.2 41.0 135
Kati * 9 68.3 69 70.6 48.2 39.0 100
Nyanda za Juu * 8 (83.9) 24 (59.3) (34.9) (24.9) 22
Kusini
Kusini * 1 * 21 * * * 3
Nyanda za Juu * 12 55.7 35 43.8 33.7 30.2 47
Kusini
Magharibi
Ziwa 87.7) 65 78.2 457 65.3 35.3 30.9 357
Mashariki * 34 86.8 218 60.8 31.5 23.2 158
Zanzibar (97.8) 5 80.8 32 64.0 52.0 40.4 22
Mkoa
Dodoma * 3 * 39 (73.3) (55.8) (41.0) 62
Arusha * 15 771 91 (74.7) (66.3) (63.1) 49
Kilimanjaro * 6 (80.5) 37 (42.7) (29.3) (19.9) 33
Tanga * 7 (57.1) 46 (74.4) (40.5) (33.6) 53
Morogoro * 3 93.3 92 71.8 31.0 25.3 74
Pwani * 4 (74.9) 34 * * * 16
Dar es Salaam * 27 84.6 92 (53.0) (33.3) (23.0) 69
Lindi * 1 * 12 ¢ * * 2
Mtwara * 0 * 8 ¢ * * 2
Ruvuma * 3 * 16 * * * 13
Iringa * 2 * 6 * ¢ ¢ 5
Mbeya * 4 * 12 ¢ * * 18
Singida * 0 * 5 ¢ * * 15
Tabora * 0 (64.6) 37 (59.3) (49.7) (45.2) 48
Rukwa * 5 * 8 * * * 13
Kigoma * 1 (82.2) 31 (67.2) (434) (41.9) 4
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Shinyanga * 4 (79.9) 45 (68.1) (37.0) (37.0) 34
Kagera * 32 81.1 111 (53.8) (37.6) (30.9) 61
Mwanza * 16 86.3 125 66.6 42.3 414 124
Mara * 0 (76.5) 53 (62.1) (19.3) (7.7) 67
Manyara * 6 (71.3) 25 * * * 23
Njombe * 3 * 2 * * * &
Katavi * 2 * 9 * * * 7
Simiyu * 2 (78.3) 28 ¢ * * 16
Geita * 10 64.4 96 (75.5) (37.1) (34.8) 55
Songwe * 1 * 6 * * z 10
Kaskazini * 1 (89.2) 5 (70.7) (56.7) (31.7) 4
Unguja
Kusini Unguja * 2 (86.4) 4 * * * 2
Kusini Unguja * 2 (86.4) 4 * * * 2
Mijini Magharibi * 2 (91.6) 12 * * * 7
Kaskazini Pemba * 0 (69.5) 6 49.6) (41.6) (31.3) 4
Kusini Pemba * 0 (58.5) 6 (55.1) (48.3) (27.9) 5
Elimu ya mama
Hawajasoma * 23 70.8 189 72.0 44.0 39.4 147
Wamemaliza * 19 66.3 119 50.8 33.0 28.6 112
elimu ya msingi
Hawajamaliza 78.8 73 81.6 508 63.4 38.0 31.8 428
elimu ya msingi
Elimu ya 81.4 47 80.1 282 65.9 41.0 33.8 245
sekondari na
zaidi
Madaraja ya hali ya kiuchumi na kijamii
Chini * 25 70.8 195 73.5 50.8 427 156
Pili (79.8) 30 80.6 192 62.7 42.5 34.0 158
Kati (75.9) 27 75.9 197 62.8 31.0 271.7 194
Nne (90.7) 43 75.5 264 61.9 36.3 31.6 209
Juu (75.4) 37 84.7 250 60.8 38.2 320 215
Jumla 79.3 162 77.7 1,098 63.9 39.1 33.1 932

Angalizo: Takwimu katika mabano zimetokana na sampuli ya watoto 25 — 49. Alama ya nyota inaonesha kuwa takwimu zimetokana na idadi ya chini ya
watoto 25 na hazikuoneshwa.

'Dalili za maambukizi makali ya njia ya hewa (ARI) zinajumuisha kupumua kwa harakakunakohusiana na matatizo ya kifua na/au kupumua kwa shida
kunakohusiana na matatizo ya kifua.

2 Inajumuisha ushauri au matibabu kutoka kwa vyanzo vifuatavyo; huduma za afya kutoka sekta ya umma, Taasisi za kidini/kujitolea, sekta binafsi za
afya, maduka ya dawa, maduka yaliyoidhinishwa kutoa dawa (ADDO), na taasisi zisizo za Serikali (NGO/VCT). Hii haijumuishi ushauri au matibabu
kutoka kwenye duka/kiosk/soko/waganga wa tiba asili.

3Kuendelea kupewa chakula inajumuisha watoto waliopewa chakula zaidi ya kawaida, kiasi kile kile kama kawaida, au kwa kiasi fulani chakula pungufu
ya kawaida wakati wa kuharisha.
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HALI YA LISHE KWA WATOTO

Anthropometry (vipimo vya urefu na uzito) ni vipimo ambavyo hutumika mara nyingi kupima hali ya
lishe ya mtoto.vipimo hivyo hutumika kutoa viashiria vya ukuaji wa mtoto.Mgawanyo wa vipimo vya
urefu na uzito kwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 hulinganishwa na viwango vya rejea vya ukuaji
wa watu kutoka Shirika la Afya Ulimwenguni (WHO) ya mwaka 2006b. Mgawanyo wa vipimo vya urefu
na uzito kwa watu wenye lishe bora utalingana na viwango rejea vya ukuaji wa watuvya WHO lakini
mgawanyo huo hautalingana na watu wenye lishe duni. Vigezo vya urefu kwa umri, uzito kwa urefu, na
uzito kwa umri huelezewa kitakwimu kwa kutumia standard deviation units (zscores) kutoka kwenye
namba inayogawanya idadi ya watu katika makundi mawili yaliyo sawa (median). Kwa kiwango
kinachozidi standard deviation 2 chini ya median kwa mujibu wa viwango vya ukuaji vya WHO vipimo
vya ukuaji wa mtoto vinavyokubalika hutumika kama kigezo cha kupima utapiamlo.

Udumavu (hupimwa kwa kutumia kipimo cha urefu kwa umri)

Urefu kwa umri ni kipimo cha ukuaji usioridhisha. Watoto ambao wana urefu pungufu kwa kulinganisha
na umri wao (zscore ya urefu wao kwa umri walio nao ni chini ya -2 SD kutoka kwenye median ya
viwango rejea vya ukuaji wa watu.huchukuliwa kuwa ni wafupi ikilinganishwa na umri wao (wana
udumavu). Watoto ambao wako chini ya -3 SD wanawekwa kwenye kundi la watoto wenye udumavu
mkali.

Sampuli: Watoto wenye umri chini ya miaka 5

Ukondefu (hutathminiwa kupitia kipimo cha uzito kwa urefu)

Kipimo cha Uzito kwa urefu hupima Uzito wa mwili kwa kulinganisha na kimo au urefu wa mwili ili
kufafanua ukosefu mkali wa lishe mkali (Utapiamlo mkali). Watoto ambao zscore yao iko chini ya -2 SD
kutoka kwenye median ya viwango rejea vya ukuaji wa watu wanahesabiwa kuwa wembamba (wana
ukondefu). Watoto ambao uzito wao kwa urefu ni chini ya —3 SD kutoka kwenye median ya viwango vya
rejea vya ukuaji wa watu.wanawekwa kwenye kundi la watoto wenye ukondefu mkali.

Sampuli: Watoto wenye umri chini ya miaka 5

Uzito pungufu (hutathmniwa kupitia kipimo cha uzito kwa umri)

Uzito kwa umri ni kipimo mchanganyiko kinachotumia vigezo vya urefu kwa umri na uzito kwa urefu
ambacho huzingatia ukondefu na udumavu. Watoto ambao zscore ya uzito wao kwa umri ni chini ya -2
SD kutoka kwenye median ya viwango rejea vya ukuaji wa watu wanawekwa kwenye daraja la watoto
wenye uzito pungufu. Watoto ambao zscore ya uzito kwa umri wao ni chini ya —3 SD kutoka kwenye
mediani wanawekwa kwenye kundi la watoto wenye uzito pungufu sana.

Sampuli: Watoto wenye umri chini ya miaka 5.

Uzito uliozidi (hutathminiwa kupitia kipimo cha uzito kwa urefu)

Watoto ambao zscore ya uzito kwa urefu wao ni kubwa zaidi ya +2 SD kutoka kwenye median ya
viwango rejea vya ukuaji wa watu wanawekwa kwenye kundi la watoto wenye uzito ulizidi.

Sampuli: Watoto wenye umri chini ya miaka 5.
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Vipimo vya urefu na uzito vilichukuliwa kwa watoto 5,589 walio chini ya umri wa miaka 5. Watoto wenye
vipimo vilivyokubalika vya urefu kwa umri ni asilimia 96, uzito kwa urefu asilimia 97 na uzito kwa umri
asilimia 97. Majibu ya urefu kwa umri, uzito kwa urefu na uzito kwa umri yanaoneshwa kwenye Jedwali
Na.12.

a) Asilimia 30 ya watoto walio na umri chini ya miaka 5 wana udumavu (wafupi kwa kulinganisha
na kigezo cha umri wao) na.asilimia 9 ya watoto wana udumavu mkali.

b) Asilimia 3 ya watoto walio na umri chini ya miaka 5 wana ukondefu (wembamba kwa
kulinganisha na kigezo cha urefu wao), na asilimia 4 ya watoto wana uzito uliozidi

c) Asilimia 12 ya watoto walio na umri chini ya miaka 5 wana uzito pungufu, na asilimia 3 ya
watoto wana uzito pungufu sana.

Asilimia ya watoto walio na umri wa miaka 5 wenye utapiamlo

48 Udumavu
44 42

34
30

Ukondefu
3 4 > 4 3

A 5 s UZ'TO U||Z|d|

1999 2004-2005 2010 2015-16 TDHS-MIS 2022 TDHS-MIS
TDHS TDHS TDHS

Kielelezo Na. 5: Mwenendo wa hali ya lishe ya watoto

Mwenendo: Asilimia ya watoto walio na umri chini ya miaka 5 wenye udumavu imeendelea kupungua
kutoka asilimia 48 kwenye TDHS ya mwaka 1999 mpaka asilimia 30 kwenye TDHS-MIS ya mwaka
2022. Kumekuwa na mabadiliko kidogo sana kwa watoto wenye ukondefu na wenye uzito mkubwa
katika kipindi hicho chote (Kielelezo Na. 5).
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Jedwali Na. 12: Hali ya lishe kwa watoto

Asilimia za watoto wenye umri chini ya miaka 5 wenye utapiamlo kwa kutumia vigezo vyote vitatu vya vipimo vya urefu na uzito: urefu kwa umri, uzito kwa urefu na uzito kwa umri kulingana na sifa za jamii waliyotoka kwenye DHS-MIS
2022 Tanzania.
Urefu kwa Umri1 Uzito kwa Urefu Uzito kwa Umri
Sifa Bainifu Asilimia | Asilimia Wastani wa Idadi ya Asilimia Asilimia Asilimia Wastani wa |dadi ya Asilimia Asilimia Wastani wa Idadi ya
chiniya | chiniya zscore (SD) watoto chini ya chini ya zaidi ya zscore (SD) watoto | chiniya-3 | chiniya-2 | zscore (SD) watoto
-3SD -2SD2 -3SD -2SD2 +2SD SD SD2
Umri katika miezi
<6 5.6 17.7 0.8 550 0.9 21 13.6 0.7 553 2.1 518 0.1 556
6-11 6.3 18.8 -1.1 521 0.3 34 4.2 0.1 522 24 12.9 0.6 522
12-23 12.0 36.3 -1.6 1,118 1.5 4.8 24 0.1 1,124 3.8 13.6 0.9 1,122
24-35 111 38.7 -1.6 1,068 0.8 2.6 28 0.0 1,073 29 135 0.9 1,077
36-47 9.2 30.9 -1.5 1,085 0.9 3.3 25 0.0 1,095 2.3 13.3 0.9 1,092
48-59 6.2 258 -1.4 1,108 0.7 3.1 0.9 0.2 1,118 22 11.0 -1.0 1,109
0-23 9.0 274 -1.3 2,189 11 3.8 5.6 0.1 2,199 3.0 11.3 0.6 2,200
24-59 8.8 31.7 -1.5 3,261 0.8 3.0 2.1 0.1 3,286 25 12.6 0.9 3,278
Jinsi
Kiume 10.3 33.3 -15 2,775 141 4.2 3.7 0.0 2,793 3.3 13.7 0.8 2,789
Kike 7.5 26.6 -1.3 2,675 0.7 24 3.3 0.0 2,692 21 10.3 0.8 2,688
Hali ya matokeo ya mahojiano kwa
Waliohojiwa 8.5 29.7 -1.4 4,774 0.9 3.2 3.6 0.0 4,795 2.7 1.7 0.8 4,798
Walikuwepo lakini 8.2 32.7 -1.3 119 1.0 25 25 0.0 121 0.7 15.2 0.8 119
Hawakuhojiwa,
Hawakuhojiwa, hawakuwepo® 12.9 32.3 -14 557 1.0 41 28 0.0 569 3.5 14.5 0.9 560
Makazi
Mjini 54 20.5 -1.2 1,417 0.9 3.1 34 0.0 1,423 1.7 10.3 0.7 1,422
Kijijini 10.1 33.4 -1.5 4,033 0.9 34 3.5 0.0 4,062 3.0 12.7 0.8 4,055
Tanzania bara /Zanzibar
Tanzania Bara 9.0 304 -1.4 5,287 0.9 3.2 3.5 0.0 5,318 2.6 12.0 0.8 5,312
Mjini 5.5 20.7 -1.2 1,372 0.9 3.0 34 0.0 1,378 1.8 104 0.7 1,376
Kijijini 10.3 33.8 -1.5 3,914 0.9 3.2 3.6 0.0 3,940 3.0 12.5 0.8 3,935
Zanzibar 4.6 17.6 -1.0 163 11 8.2 23 0.5 167 4.1 14.7 -1.0 166
Unguja 3.7 16.7 -1.0 110 11 9.6 20 0.6 111 4.1 15.4 -1.0 112
Pemba 6.4 19.5 -141 53 1.2 55 28 0.3 55 4.1 13.2 0.9 54
Kanda
Magharibi 9.0 30.5 -1.4 526 0.4 28 45 0.0 533 3.1 12.2 0.8 531
Kaskazini 6.4 255 -1.2 541 1.5 4.8 23 0.3 549 2.0 15.0 0.9 541
Kati 11.1 29.8 -1.4 564 0.9 28 46 0.0 564 4.2 14.0 0.8 567
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Jedwali Na. 12: Hali ya lishe kwa watoto

Nyanda za Juu Kusini 13.2 46.2 -1.8 285 0.6 24 8.6 04 283 3.0 1.7 -0.7 286
Kusini 6.6 21.8 -1.1 209 0.5 21 1.0 0.0 209 2.8 8.1 0.7 209
Nyanda za Juu 11.2 37.5 -1.5 545 15 3.1 42 0.2 550 2.7 10.8 0.7 549
Kusini Magharibi

Ziwa 9.7 31.0 -15 1,946 0.7 26 27 0.0 1,955 25 11.9 0.8 1,954
Mashariki 4.9 23.0 -1.1 670 1.2 4.6 34 0.1 676 1.6 104 0.7 675
Zanzibar 4.6 17.6 -1.0 163 1.1 8.2 2.3 05 167 4.1 14.7 -1.0 166
Mkoa

Dodoma 10.3 30.7 -15 201 0.7 14 71 0.3 203 3.6 11.0 -0.7 203
Arusha 7.2 30.7 -14 171 0.0 45 0.7 -0.3 171 4.2 201 -1.0 171
Kilimanjaro 7.6 204 -1.0 97 1.3 2.9 6.1 0.1 98 1.1 16.4 -0.7 97
Tanga 5.5 241 -1.1 273 26 5.6 20 0.3 280 0.9 11.2 0.9 273
Morogoro 9.2 30.6 -14 230 1.0 39 29 0.1 233 1.3 10.0 0.7 234
Pwani 5.2 20.2 -1.1 169 0.7 6.2 3.8 0.1 169 2.6 121 0.7 169
Dar es Salaam 0.9 18.4 -1.0 272 1.7 4.3 3.6 0.2 274 1.3 9.7 0.7 272
Lindi 5.6 21.3 -1.2 99 1.1 21 0.0 -0.2 99 2.3 10.0 -0.8 99
Mtwara 7.6 22.3 -1.1 110 0.0 21 2.0 041 110 3.3 6.4 -0.5 110
Ruvuma 74 35.6 -15 124 05 2.8 54 041 124 2.8 12.2 -0.8 125
Iringa 17.3 56.9 2.1 99 1.0 1.9 9.0 0.7 98 44 10.7 -0.7 99
Mbeya 5.0 31.5 -1.3 152 0.0 0.6 5.2 04 154 0.8 1.4 -04 154
Singida 8.5 25.7 -1.3 155 1.4 2.3 3.8 0.1 154 1.6 11.1 0.8 156
Tabora 9.3 33.1 -14 302 0.6 3.0 3.8 0.0 308 3.9 12.2 0.9 308
Rukwa 20.7 49.8 -1.9 173 4.8 8.3 3.2 0.0 174 5.8 194 -1.1 175
Kigoma 8.7 271 -14 223 0.0 25 55 0.1 225 2.1 12.2 0.7 223
Shinyanga 75 215 -1.3 221 0.0 1.3 1.3 041 224 2.8 8.6 -0.7 221
Kagera 12.9 34.3 -1.6 362 0.8 3.7 2.7 0.0 365 4.1 15.4 -0.9 363
Mwanza 10.9 27.9 -15 448 0.0 1.8 1.9 0.0 446 2.8 15.1 -0.9 452
Mara 6.6 234 -1.3 311 1.4 34 29 0.0 31 1.5 7.6 0.7 311
Manyara 13.8 32.0 -1.5 207 0.8 4.7 2.3 0.1 207 6.9 18.9 0.9 207
Njombe 18.5 50.4 2.1 62 0.0 21 141 0.7 61 1.2 12.2 -0.7 62
Katavi 10.9 32.2 -14 85 0.0 1.8 2.3 0.1 87 2.1 14.0 0.8 86
Simiyu 7.0 33.2 -14 217 04 1.7 51 0.0 219 1.0 114 -0.8 218
Geita 104 38.6 1.7 386 1.4 3.3 29 0.1 390 2.2 10.3 0.9 387
Songwe 6.0 31.9 -1.3 134 0.0 0.0 55 0.3 135 11 8.1 05 135
Kaskazini Unguja 5.9 29.0 -1.2 23 15 10.0 1.6 -0.7 24 6.5 21.0 -1.2 24
Kusini Unguja 24 16.7 -1.0 13 0.0 815 0.9 0.3 13 1.7 6.1 -0.7 13
Mkoa

Mjini Magharibi 3.3 12.8 -1.0 74 1.1 10.5 24 -0.6 75 3.8 15.2 -1.0 75
Kaskazini Pemba 6.4 21.8 -1.1 25 1.8 7.7 2.8 04 27 5.8 15.5 -1.0 26
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Jedwali Na. 12: Hali ya lishe kwa watoto

Kusini Pemba 6.4 17.3 -1.0 28 0.6 3.3 27

Elimu ya mama*
Hawajasoma 10.8 36.3 -15 1,073 1.6 4.7 25 0.1 1,088 3.8 12.7 0.9 1,080
Wamemaliza elimu ya msingi 11.9 337 -1.6 512 14 3.2 43 -0.0 512 4.9 15.9 -0.9 514
Hawajamaliza elimu ya msingi 7.9 29.8 -1.4 2,309 0.7 2.7 35 0.0 2,316 1.9 11.7 -0.8 2,320
Sekondari+ 5.5 20.5 -1.1 999 0.4 29 44 0.0 1,000 1.7 8.8 0.6 1,004

Madaraja ya hali kiuchumi na kijamii (Wealth quintile)
Chini 134 38.6 -1.6 1,246 0.9 4.3 3.1 0.1 1,260 5.1 15.6 -1.0 1,253
Pili 9.5 34.5 -15 1,118 0.9 28 4.0 0.1 1,127 2.6 12.6 0.8 1,127
Kati 104 31.2 -15 1,106 1.4 3.7 3.7 0.0 1,108 2.6 124 0.8 1,115
Nne 6.6 271 -1.4 1,083 0.7 2.7 3.1 0.0 1,088 1.7 10.8 0.8 1,085
Juu 2.8 14.6 0.9 898 0.6 29 3.6 0.0 902 0.9 75 05 898

Jumla 8.9 30.0 -1.4 5,450 0.9 33 35 0.0 5,485 27 121 0.8 5477

Angalizo: Kila kigezo kinafafanuliwa kwa standard deviation (SD) kutoka kwenye medianya viwango vya ukuaji vya WHO

1. Watoto wa miaka chini ya 2 walipimwa urefu wakiwa wamelala: watoto wenye umri wa miaka 2 au zaidi walipimwa urefu wakiwa wamesimama

2 Hujumuisha watoto walio na SD chini zaidi ya -3 SD kutoka kwenye medianya viwango vya ukuaji vya WHO

3. Hujumuisha watoto waliofiwa na mama zao

4 Kwa wanawake ambao hawakuhojiwa, habari zao zimechukuliwa kutoka kwenye dodoso la kaya. Haijumuishi watoto ambao mama zao hawajaorodheshwa kwenye dodoso la kaya
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ULISHAJI WA WATOTO WACHANGA NA WADOGO

Njia bora za ulishaji kwa watoto wachanga na watoto wadogo (IYCF) ni muhimu kwa afya na uhai wa
watoto. Njia bora za ulishaji za IYCF zinazopendekezwa ni pamoja na kuanza unyonyeshaji mapema
ndani ya saa ya kwanza ya uhai, kunyonyesha maziwa ya mama pekee kwa miezi 6 ya kwanza ya
maisha ya mtoto, na kuwalisha watoto mlo unaokidhi kiwango cha chini cha mchanyanyiko
unaokubalika wa vyakula (WHO na UNICEF 2021).

Uanzishaji wa mapema wa unyonyeshaji

Asilimia ya watoto wenye umri wa miezi 0-23 waliozaliwa kabla ya Utafiti ambao walianza
kunyonyeshwa ndani ya saa moja baada ya kuzaliwa.

Sampuli: Watoto waliozaliwa miezi 0-23 kabla ya Utafiti

Unyonyeshaji wa maziwa ya mama pekee kwa watoto chini ya umri wa miezi 6

Asilimia ya watoto wenye umri wa miezi 0-5 ambao wamenyonyeshwa maziwa ya mama pekee siku
moja kabla ya Utafiti.

Sampuli: Watoto wachanga wenye umri wa miezi 0-5 wanaoishi na mama zao

Mlo unaokidhi kiwango cha chini cha mchanyanyiko unaokubalika kwa watoto wenye
umri wa miezi 6-23

Asilimia ya watoto wenye miezi 6-23 waliolishwa angalau makundi 5 kati ya makundi 8 maalum ya
vyakula ndani ya siku moja iliyopita. Makundi hayo 8 ya vyakula ni; maziwa ya mama, mbegu, mizizi na
mazao ya mizizi, jamii ya kunde na karanga, Bidhaa za maziwa (Mtindi na Jibini), Bidhaa za nyama
(nyama, samaki, ndege, viungo vya mnyama), mayai, matunda na mbogamboga zenye vitamin A kwa
wingi, matunda na mbogamboga nyingine.

Sampuli: Watoto wenye umri wa miezi 6-23 wanaoishi na mama zao

Viashiria muhimu vya IYCF vinaoneshwa kwenye Jedwali Na. 13

a) Asilimia 70 ya watoto waliozaliwa ndani ya miaka 2 kabla ya Utafiti walianza kunyonyeshwa
maziwa ya mama mapema.

b) Asilimia 64 ya watoto wenye umri chini ya miezi 6 wananyonyeshwa maziwa ya mama pekee.

C) Asilimia 19 ya watoto wenye umri wa miezi 6-23 walipata mlo wenye mchanganyiko wa vyakula
unaokidhi kiwango cha chini kinachokubalika.
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Jedwali Na. 13: Viashiria vya njia bora za ulishaji watoto wachanga na watoto.wadogo (IYCF)

Asilimia yawatoto wanaolishwa kwa kufuata taratibu mbalimbali za IYCF, Tanzania DHS-MIS 2022
Kiashiria Maelezo ya kiashiria Kiwango
Uanzishaji wa mapema wa kunyonyesha Asilimia ya watotowaliozaliwa ndani ya miaka 2 kabla ya 70.2
maziwa ya mama. utafiti ambao walianza kunyonyeshwa ndani ya saa
moja baada ya kuzaliwa.
Idadi ya watoto waliozaliwa miaka 2 iliyopita 4,506
Kunyonyesha maziwa ya mama pekee kwa Asilimia ya watoto wenye umri wa miezi 0-5 64.3
watoto wenye umri wa chini ya miezi sita. walionyonyeshwa maziwa ya mama pekee siku 1
kabla ya Utafiti.
Idadi ya watoto wadogo wenye umri wa miezi 0-5 | 1,098
wanaoishi na mama
Mlo wenye mchanganyiko wa vyakula Asilimia ya watoto wenye umri wa miezi 6-23 18.8
unaokidhi kiwango cha chinikinachokubalika | waliolishwa vyakula na vinywaji angalau makundi 5 kati
kwa watoto wenye umri wa miezi 6-23 ya 8 yaliyoanishwa siku 1kabla ya Utafiti.
3,090
Idadi ya watoto wadogo wenye umri wa miezi 6-23
wanaoishi na mama
Utumiaji wa vinywaji vitamu kwa watoto Asilimia ya watoto umri wa miezi 6-23 waliopewa 30.0
wenye umri wa miezi 6-23 vinywaiji vitamu siku 1 kabla ya Utafiti.
Idadi ya watoto wadogo wenye umri wa miezi 6-23 | 3,090
wanaoishi na mama
Ulaji wa vyakula visivyo salama kiafya kwa Asilimia ya watoto wenye umri wa miezi 6-23 8.7
watoto wenye umri wa miezi 6-23 waliolishwa vyakula visivyo salama kiafya siku 1 kabla
ya Utafiti.
Idadi ya watoto wadogo wenye umri wa miezi 6-23 | 3,090
wanaoishi na mama.

Tabia za ulishaji wa vyakula visivyo salama kiafya kwa watoto wadogo na wachanga lazima ziepukwe
kwa sababu yanachangia kuongezeka uzito usio salama kiafya, na vyakula hivyo vinaweza kuchukua
nafasi ya vyakula vyenye virutubishi muhimu kwa watoto. Matumizi ya vyakula na vinywaji vitamu kwa
watoto wachanga na watoto wadogo huongeza uwezekano wa kuharibika kwa meno na tatizo la
kiribatumbo kwa watoto. Ufafanuzi wa kiashiria ulioelezewa hapo chini kuhusu matumizi ya vyakula
visivyo salama kiafya unamaanisha vyakula vyenye sukari nyingi, chumvi na mafuta yasiyo salama
kiafya- ambavyo mara nyingi hutumiwa na watoto wachanga na watoto wadogo (WHO and UNICEF
2021).
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Matumizi ya vinywaji vitamu kwa watoto wenye umri wa miezi 6-23

Asilimia ya watoto wenye umri wa miezi 6-23 ambao wamepewa vinywaji vitamu siku moja kabla ya
Utafiti.

Matumizi ya vyakula visivyo salama kiafya kwa watoto wenyeumri wa miezi 6-23

Asilimia ya watoto wenye umri wa miezi 6-23 ambao wamelishwa vyakula visivyo salama kiafya siku
moja kabla ya Utafiti.

Sampuli: Watoto wadogo wenye umri wa miezi 6-23 wanaoishi na mama zao

a) Asilimia 30 ya watoto wenye umri wa miezi 6-23 walikunywa vinywaji vitamu.
Asilimia 9 ya watoto wenye umri wa miezi 6-23 walikula vyakula visivyo salama kiafya.

Asilimia ya watoto wenye miezi 0-5

64
59

53

41

1999 TDHS  2004-2005 TDHS 2010 TDHS  2015-2016 TDHS- 2022 TDHS-MIS
MIS

Kielelezo Na. 6: Mwenendo wa unyonyeshaji maziwa ya mama pekee

Mwenendo: Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miezi 6 ambao walinyonyeshwa maziwa ya mama
pekee imekuwa ikiongezeka kadri miaka inavyoongezeka; kutoka asilimia 32 kwenye utafiti wa TDHS
wa 1999 mpaka asilimia 64kwenye utafiti wa TDHS-MIS wa 2022 (Kielelezo Na.6).
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MALARIA

UMILIKI NA MATUMIZI YA VYANDARUA VYENYE DAWA

Vyandarua vyenye dawa (ITNs) hufukuza na kuua mbu, hivyo kutoa kinga dhidi ya kuumwa na mbu na
kupunguza maambukizi ya vimelea vya malaria. Endapo kutakuwa na kiwango kikubwa cha matumizi
ya vyandarua vyenye dawa, itasaidia kupunguza hatari ya kupata malaria kwa mtu mmoja mmoja na
pia katika ngazi ya jamii kwa kupunguza idadi ya mbu wanaobeba vimelea vya malaria. Usambazaji na
matumizi ya vyandarua vyenye dawa ni mojawapo ya afua za msingi za kuzuia maambukizi ya malaria
nchini Tanzania.

Umiliki wa vyandarua vyenye dawa

Kaya ambazo zinamiliki angalau chandarua kimoja chenye dawa (ITN). ITN ni chandarua kilichowekwa
dawa kiwandani ambacho hakihitaji kuwekewa dawa tena.

Sampuli: Kaya zote zilizohojiwa

Umiliki wa vyandarua unaotosheleza mahitaji ya Kaya
Asilimia ya kaya zilizo na chandarua angalau kimoja kwa kila watu wawili.

Sampuli: Kaya (zenye angalau mtu mmoja ambaye alikaa kwenye kaya usiku wa kuamkia siku ya
utafiti)

Jedwali Na. 14 linaonyesha taarifa kuhusu kaya zinazomiliki vyandarua vyenye dawa.

a) Asilimia 74 ya kaya zinamiliki angalau chandarua kimoja chenye dawa. Kiwango cha umiliki wa
vyandarua vyenye dawa kipo chini kwa Mkoa wa Arusha (49%) na kiwango cha juu kipo katika
Mikoa ya Katavi na Kaskazini Unguja kila mmoja (92% kila mmoja).

b) Asilimia 41 ya kaya zinamiliki vyandarua vyenye dawa vinavyotosheleza mahitaji yakaya.
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Jedwali Na. 14: Kaya zinazomiliki vyandarua vyenye dawa

Asilimia ya kaya zinazomiliki angalau chandarua kimoja chenye dawa (ITN); wastani wa idadi ya vyandarua vyenye dawa
(ITNs) kwa kaya; na asilimia ya kaya zinazomiliki angalau chandarua kimoja chenye dawa kwa kila watu wawili waliolala
kwenye kaya usiku wa kuamkia siku ya Utafiti, kulingana na sifa bainifu, Tanzania DHS-MIS 2022.
Asilimia ya Idadi ya kaya
Asilimia ya Wastani wa kaya zilizo na
kaya idadi ya zinazomiliki angalau mtu
zinazomiliki vyandarua angalau mmoja ambaye
angalau vyenye dawa chandarua alilala katika
i . chandarua (ITNs?) kwa (l;imojail( che;lye ka)I/(a usiII:u
ifa Bainifu kimoja chenye | kaya ‘ awa kwa kila | wakuamkia
dava (TN | \dadiyakaya | ot wawili | siku ya Utafiti
waliolala
kwenye kaya
usiku wa
kuamkia siku
ya Utafiti2
Makazi
Mjini 75.3 1.6 5,094 46.9 5,072
Kijijini 72.8 1.5 10,611 37.8 10,585
Tanzania Bara /Zanzibar
Tanzania bara 73.5 1.5 15,278 40.5 15,233
Mjini 754 1.6 4,965 471 4,943
Kijijini 72.6 1.5 10,313 37.3 10,290
Zanzibar 77.9 2.2 427 49.8 424
Unguja 73.9 2.0 307 47.4 305
Pemba 88.0 2.7 120 55.9 119
Kanda
Magharibi 74.5 1.6 1,159 29.7 1,154
Kaskazini 67.0 1.4 1,849 38.1 1,843
Kati 73.8 1.6 1,816 43.5 1,815
Nyanda za Juu Kusini 70.5 1.5 1,077 471 1,074
Kusini 76.6 1.5 1,031 54.6 1,030
Nyanda za Juu 729 1.6 1,483 42.9 1,478
Kusini Magharibi
Ziwa 76.1 1.7 4,252 34.7 4,243
Mashariki 73.7 15 2,611 447 2,596
Zanzibar 77.9 2.2 427 49.8 424
Mkoa
Dodoma 84.8 1.8 882 57.6 881
Arusha 49.0 1.0 499 22.8 499
Kilimanjaro 57.3 1.2 528 35.8 524
Tanga 84.2 1.9 822 48.8 821
Morogoro 77.0 1.5 743 40.4 742
Pwani 73.6 1.4 555 47.8 549
Dar es Salaam 71.8 14 1,313 45.8 1,305
Lindi 80.2 1.6 438 59.6 438
Mtwara 74.0 1.4 593 50.8 592
Ruvuma 74.0 1.5 428 44.9 428
Iringa 77.6 1.7 381 56.8 379
Mbeya 73.1 1.6 552 48.1 548
Singida 715 1.5 469 36.4 469
Tabora 78.0 1.7 602 26.0 600
Rukwa 76.1 1.5 379 39.7 378
Kigoma 70.6 1.5 557 33.7 554
Shinyanga 59.8 1.3 505 23.7 504
Kagera 775 1.7 851 42.0 850
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Mwanza 85.3 1.9 1,067 45.0 1,061
Mara 78.2 1.6 710 33.8 709
Manyara 55.3 1.1 465 24.0 465
Njombe 54.8 1.1 267 36.6 267
Katavi 92.3 2.8 168 57.0 168
Simiyu 52.1 1.1 410 15.7 410
Geita 83.8 1.8 709 30.2 709
Songwe 61.0 1.2 385 32.2 383
Kaskazini Unguja 92.3 2.8 67 70.7 66
Kusini Unguja 82.7 21 37 58.5 36
Mjini Magharibi 66.3 1.7 204 37.7 203
Kaskazini Pemba 86.5 2.7 54 53.2 54
Kusini Pemba 89.2 2.7 65 58.1 65
Madaraja ya hali kiuchumi na kijamii (Wealth quintile)
Chini 62.9 1.2 2,891 26.0 2,880
Pili 73.9 1.5 2,906 34.9 2,903
Kati 78.5 1.7 3,060 42.7 3,050
Nne 75.8 1.6 3,493 45.2 3,486
Juu 75.9 1.8 3,355 52.1 3,338
Jumla 73.6 1.6 15,705 40.7 15,657

Vyandarua vyenye dawa (ITN) ni vyandarua kilichotiwa dawa kiwandani ambacho hakihitaji kuongezewa dawa zaidi. Katika
utafiti wa TDHS ya mwaka 2010, THMISya mwaka 2011-12, na TDHS-MIS yaMwaka 2015-16, hii ilijulikana kama
vyandarua chenye dawa ya kudumu (LLIN).

2 \Wanakaya waliokutwa kwenye kaya siku ya Utafiti.

Asilimia ya kaya zenye chandarua angalau kimoja kilichowekwa dawa

91

78
74

2010 2011-2012 2015-2016 2017 TMIS 2022 TDHS-MIS
TDHS TDHS TDHS-MIS

Angalizo: Tafsiri ya chandarua chenye dawa kwa tafiti zilizofanyika kabla ya mwaka 2017 ilijumuisha vyandarua vilivyolowekwa kwenye
dawa katika kipindi cha miezi 12. Kwa tafiti zilizofanyika kuanzia 2017, chandarua chenye dawa ni chandarua kilichowekwa dawa
kiwandani na hakihitaji kuwekwa dawa. Katika tafiti za 2010 TDHS, 2011-12 THMIS na 2015-16 TDHS-MIS vyandarua hivi vilijulikana ni
chandarua kilichowekewa dawa ya muda mrefu wakati wa kutengenezwa kiwandani na hakihitaji kuwekewa dawa nyingine (LLIN).

Kielelezo Na. 7: Mwenendo wa umiliki wa vyandarua vilivyowekwa dawa
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Mwenendo: Tafiti zinaonesha kuwa hakuna mwenendo unaoeleweka katika umiliki wa vyandarua
vyenye dawa kwa miaka (Kielelezo Na. 7). Kiwango cha umiliki wa vyandarua vyenye dawa kwa Utafiti
wa TDHS-MIS wa Mwaka 2022.ni kikubwa (74%) kuliko cha TDHS-MIS ya mwaka 2015-16 (66%).

Vyandarua vyenye dawa.huzuia mbu.kumuuma binadamu moja kwa moja na kumuua kwa kemikali.
Matumizi ya vyandarua vyenye dawa vinaweza kupunguza idadi ya mbu waenezao malaria na kusaidia
kupunguza hatari ya malaria katika ngazi ya jamii, na pia kwa mtu mmoja mmoja. Jedwali Na. 15
linaonesha matumizi ya vyandarua vyenye dawa kwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 na
wanawake wajawazito.

a) Asilimia 64 ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 walilala kwenye chandarua kilichowekwa
dawa usiku wa kuamkia siku ya Utafiti. Katika kaya zinazomiliki angalau chandarua kimoja
kilichowekwa dawa, asilimia 81 ya watoto wenye.umri chini ya miaka 5 walilala kwenye
chandarua usiku wa kuamkia siku ya Utafiti.

b) Asilimia 66 ya wanawake wajawazito wenye umri wa miaka 15-49 walilala kwenye chandarua
kilichowekwa dawa usiku wa kuamkia siku ya Utafiti. Asilimia 85 ya wanawake wajawazito
katika kaya zinazomiliki angalau.chandarua kimoja kilichowekwa dawa walilala kwenye
chandarua kilichowekwa dawa usiku wa kuamkia siku ya Utafiti.
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Jedwali Na. 15 : Matumizi ya vyandarua vyenye dawa kwa watoto na wanawake wajawazito

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliolala kwenye chandarua chenye dawa usiku wa kuamkia siku ya Utafiti; miongoni mwa watoto walio chini ya umri wa miaka 5 katika
kaya zinazomiliki angalauchandarua kimoja chenye dawa, asilimia ya waliolala kwenye chandarua usiku wa kuamkia siku ya Utafiti. Asilimia ya wanawake wajawazito wenye umri wa
miaka 15-49 ambao walilala kwenye chandarua chenye dawa usiku wa kuamkia siku ya Utafiti; na miongoni mwa wanawake wajawazito wenye umri wa miaka 15-49 katika kaya zenye
angalau chandarua kimoja chenye dawa, asilimia ya waliolala kwenye chandarua chenye dawa usiku wa kuamkia siku ya Utafiti, kulingana na sifa bainifu, Tanzania DHS-MIS 2022

Watoto wenye umri chini ya
miaka 5 katika kaya zote

Watoto wenye umri wa chini ya
miaka 5 waliolala katika kaya

Wanawake wajawazito wenye
umri wa miaka 15-49 katika kaya

Wanawake wajawazito wenye
umri wa miaka 15-49 katika kaya

zilizo na angalau ITN' moja zote zilizo na angalau ITN' moja
Sifa Bainifu Asilimia ya Idadi ya watoto | Asilimia ya Idadi ya watoto | Asilimia ya Idadi ya Asilimia ya Idadi ya
waliolala waliolala waliolala wanawake waliolala wanawake
kwenye ITN? kwenye ITN? kwenyelTN! wajawazito kwenyelTN! wajawazito
usiku wa usiku wa usiku wa usiku wa
kuamkia siku kuamkia siku kuamkia siku kuamkia siku
ya Utafiti ya Utafiti ya Utafiti ya Utafiti
Makazi
Miini 68.1 2,972 83.0 2,437 62.2 322 83.3 240
Kijijini 62.6 8,348 79.5 6,575 67.1 841 85.2 662
Tanzania Bara /Zanzibar
Tanzania bara 64.0 10,984 80.5 8,730 65.7 1,128 85.0 872
Mijini 68.3 2,873 83.1 2,362 62.2 316 83.4 235
Kijijini 62.5 8,111 79.6 6,368 67.1 812 85.6 637
Zanzibar 66.1 336 78.7 282 66.0 35 74.3 31
Unguja 59.7 229 74.5 184 54.8 21 63.5 18
Pemba 80.0 107 86.6 98 84.2 13 90.6 12
Kanda
Magharibi 58.5 1,146 70.8 946 68.7 118 85.1 95
Kaskazini 53.0 1,218 76.9 840 53.0 140 82.1 91
Kati 63.0 1,172 82.5 895 68.0 153 89.3 117
Nyanda za Juu Kusini 62.0 577 78.9 454 61.2 52 79.2 40
Kusini 79.3 419 92.1 360 (80.9) 34 (92.6) 30
Nyanda za Juu 63.6 1,086 82.6 836 67.3 105 88.1 80
Kusini Magharibi
Ziwa 66.6 3,946 80.6 3,262 68.7 353 82.2 295
Mashariki 68.1 1,420 85.1 1,136 63.5 173 87.8 125
Zanzibar 66.1 336 78.7 282 66.0 35 74.3 31
Mkoa
Dodoma 76.9 475 86.0 424 (88.8) 69 (96.4) 64
Arusha 409 369 79.4 190 (33.9) 49 * 19
Kilimanjaro 46.8 260 69.8 175 (49.2) 31 * 20
Tanga 63.4 589 78.5 475 (70.3) 61 (83.3) 51
Morogoro 63.3 483 80.3 381 (65.0) 51 (80.7) 41
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Pwani 67.9 335 88.8 257 (69.3) 34 * 25
Dar es Salaam 721 602 87.0 499 60.4 87 (90.8) 58
Lindi 81.9 189 91.8 168 * 12 * 11
Mtwara 77.1 230 92.4 192 * 22 * 19
Ruvuma 68.4 263 85.8 210 (74.3) 22 * 18
Iringa 60.8 193 71.8 163 ¥ 16 ¥ 14
Mbeya 61.1 327 83.6 239 (58.3) 34 ¥ 21
Singida 64.8 319 83.6 247 (67.3) 40 (87.2) 31
Tabora 56.3 689 66.4 584 67.8 73 (84.9) 59
Rukwa 65.0 305 82.8 239 (74.4) 26 (85.0) 22
Kigoma 61.8 457 77.9 362 (70.3) 45 (85.5) 37
Shinyanga 57.2 470 84.2 319 (56.8) 37 (85.0) 25
Kagera 69.4 695 81.1 594 (62.4) 52 (76.4) 42
Mwanza 67.3 917 75.1 821 (63.1) 59 (65.7) 57
Mara 72.0 662 84.9 561 76.8 74 (89.1) 64
Manyara 44.2 379 74.8 224 (36.1) 45 (712.2) 22
Njombe 50.2 121 75.1 81 * 13 * 8
Katavi 81.0 175 84.5 168 (85.1) 20 (90.5) 19
Simiyu 46.1 441 73.1 278 (52.7) 38 (82.0) 24
Geita 76.2 761 84.3 688 80.5 93 90.7 82
Songwe 54.0 279 79.4 190 (57.3) 25 * 17
Kaskazini Unguja 68.9 47 72.5 45 (63.2) 7 (64.0) 7
Kusini Unguja 66.1 25 74.9 22 (66.4) 3 (66.4) 3
Mijini Magharibi 55.9 158 75.2 117 (46.8) 11 * 9
Kaskazini Pemba 75.5 49 84.2 44 (80.4) 7 (88.5) 6
Kusini Pemba 83.8 58 88.5 b5 (88.0) 7 (92.7) 6
Madaraja ya hali kiuchumi na kijamii (Wealth quintile)
Chini 54.8 2,614 771.5 1,849 56.7 262 84.3 177
Pili 63.5 2,328 78.0 1,895 69.2 231 84.9 188
Kati 67.0 2,203 79.9 1,848 714 202 86.3 168
Nne 67.9 2,213 82.7 1,818 70.9 225 84.1 190
Juu 69.4 1,962 85.0 1,602 62.8 242 84.0 181
Jumla 64.1 11,320 80.5 9,012 65.7 1,162 84.7 902

Angalizo: Takwimu katika jedwali hili zinatokana na watoto na wanawake wajawazito waliolala kwenye kaya usiku wa kuamkia siku ya Utafiti.

Takwimu katika mabano zimetokana na sampuli ya watoto 25-49. Alama ya nyota inaonesha kuwa takwimu zimetokana na idadi ya chini ya watoto 25 na hazikuoneshwa.
Chandarua chenye dawa (ITN) ni chandarua kilichotiwa dawa kiwandani ambacho hakihitaji kuwekewa dawa tena. Katika utafiti wa TDHS ya mwaka 2010, THMIS ya mwaka 2011-12
na TDHS-MIS ya mwaka 201516 hii ilijulikana kama chandarua chenye dawa ya kudumu (LLIN).
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MALARIA WAKATI WA UJAUZITO

Tiba kinga ya mara kwa mara ya kuzuia na kutibu Malaria (IPTp) wakati wa ujauzito

Asilimia ya wanawake waliotumia angalau dozi 3 za (sulfadoxine-pyrimethamine)/Fansidar wakati wa
ujauzito wao wa mwisho.

Sampuli: Wanawake wenye umri wa miaka 15-49 waliojifungua watoto hai au wafu katika kipindi cha
miaka 2 kabla ya Utafiti.

Maambukizi ya malaria wakati wa ujauzito ni tatizo kubwa la kiafya kwa jamii ya Tanzania, likiwa na
hatari kubwa kwa mama, mtoto aliyeko tumboni na watoto wachanga chini ya mwezi mmoja. Tiba kinga
ya mara kwa mara ya malaria wakati wa ujauzito (IPTp) ni tiba kamili ya dawa ya kuzuia na kutibu
malaria inayotolewa kwa wanawake wajawazito wanapokwenda.kupata huduma za mama mjamzito
kwenye vituo vya kutolea huduma za afya. Tiba ya IPTp husaidia kuzuia malaria kwa wanawake
wajawazito, upungufu wa damu kwa mama na mtoto aliye.tumboni, maambukizi ya vimelea vya malaria
kwenye kondo la uzazi, uzito mdogo wakati wa kuzaliwa, na vifo vya watoto wachanga chini ya mwezi
mmoja (Jedwali Na. 16).

Jedwali Na. 16: Matumizi ya tiba kinga ya mara kwa mara ya kuzuia na kutibu malaria (IPTp) wakati wa ujauzito

Asilimia ya wanawake wenye umri wa miaka 15-49 waliojifungua watoto hai auwafu katika kipindi cha miaka 2 kabla ya Utafiti
ambao walipewa dozi moja au zaidi ya SP/Fansidar, walipewa dozi mbili au zaidi za SP/Fansidar, na walipewa dozi tatu au
zaidi ya SP/Fansidar wakati wa ujauzito ambayo walipata mtoto hai au mfu katika uzazi wao wa mwisho kulingana na sifa
bainifu, Tanzania DHS-MIS 2022

Sifa Bainifu Asilimia ya Asilimia ya Asilimia ya Idadi ya wanawake
walipewa dozi walipewa dozi walipewa dozi tatu | waliojifungua
moja au zaidi ya mbili au zaidi za au zaidi ya watoto hai au wafu
SP/Fansidar SP/Fansidar SP/Fansidar katika kipindi cha

miaka 2 kabla ya
Utafiti
WATOTO WALIOZALIWA HAI
Makazi
Mijini 83.9 64.5 404 1,193
Kijijini 775 56.1 28.3 3,142
Tanzania Bara /Zanzibar
Tanzania bara 81.5 60.1 32.6 4,209
Mijini 86.4 66.4 416 1,157
Kijijini 79.6 571.7 29.2 3,051
Zanzibar 5.0 2.4 0.3 126
Unguja 6.1 2.8 0.1 87
Pemba 2.7 1.4 0.8 39
Kanda
Magharibi 73.2 51.5 215 445
Kaskazini 85.6 61.8 36.2 462
Kati 82.3 58.2 30.0 430
Nyanda za Juu Kusini 93.8 82.2 46.4 233
Kusini 96.5 66.9 50.4 174
Nyanda za Juu 75.3 45.5 16.7 419
Kusini Magharibi
Ziwa 78.1 59.6 33.1 1,471
Mashariki 87.6 67.6 39.6 576
Zanzibar 5.0 24 0.3 126
Mkoa
Dodoma 87.0 63.6 36.8 189

58




Arusha 72.9 40.2 19.4 141
Kilimanjaro 91.6 63.8 35.7 102
Tanga 90.9 74.7 47.2 220
Morogoro 82.0 57.6 26.3 209
Pwani 88.6 64.1 36.4 116
Dar es Salaam 91.8 77.6 52.3 250
Lindi 97.7 62.8 53.5 81
Mtwara 95.4 70.5 47.7 93
Ruvuma 92.3 79.3 51.0 108
Iringa 97.4 84.5 36.4 80
Mbeya 73.9 52.3 25 126
Singida 83 57.5 26.3 105
Tabora 70.3 46.3 14.8 270
Rukwa 734 421 11 114
Kigoma 77.6 59.5 31.9 175
Shinyanga 66.9 51 26.1 159
Kagera 80.8 66.5 37.5 264
Mwanza 84.9 65.1 42.7 353
Mara 75.8 57.6 31.8 255
Manyara 75.3 51.2 23.3 135
Njombe 91.4 85.0 53.3 45
Katavi 81.0 37.0 8.0 71
Simiyu 67.7 49.3 225 154
Geita 80.9 58.6 27.8 286
Songwe 75.1 46.4 18.5 108
Kaskazini Unguja 1.6 0.7 0.0 18
Kusini Unguja 6.0 5.8 0.8 11
Mijini Magharibi 74 3.0 0.0 59
Kaskazini Pemba 3.6 1.3 0.8 16
Kusini Pemba 2.1 1.4 0.8 23

Madaraja ya Hali ya Kiuchumi na Kijamii (Wealth quintile)
Chini 74.8 53.6 24.2 980
Pili 79.1 56.6 29.0 865
Kati 78.5 58.3 31.1 838
Nne 80.2 58.0 32.2 850
Juu 84.5 66.8 43.7 801

Jumla 79.2 58.4 31.7 4,335

WATOTO HAI
Jumla 78.5 51.9 28.2 83
WATOTO HAI NA WAFU'
Jumla 79.2 58.3 31.5 4,401

Kwa wanawake waliojifungua watoto hai na wafu katika kipindi cha miaka 2 kabla ya Utafiti, takwimu zimejazwa kwa vizazi
vya hivi karibuni tu.

a) Asilimia 32 ya wanawake wenye umri wa miaka 15-49 waliojifungua watoto hai au wafu katika
kipindi cha miaka 2 kabla ya Utafiti walipata dozi 3 au zaidi ya tiba kinga. Upatikanaji wa
huduma hii ni mkubwa zaidi Tanzania Bara, ambapo asilimia 33 ya wanawake waliojifungua
watoto hai au wafu katika kipindi cha miaka 2 kabla ya Utafiti walipata dozi 3 au zaidi za
wajawazito wakati wa ujauzito wao ukilinganisha na Zanzibar ambapo ni chini ya asilimia moja
ya waliopata dozi 3 au zaidi za wajawazito.

b) Upatikanaji wa dozi hii pia unatofautiana kikanda ambapo asilimia 50 ya wanawake wajawazito
Kanda ya Kusini walipata dozi 3 au zaidi za tibakinga ya malaria ikilinganishwa na asilimia 17
ya wanawake wajawazito katika kanda ya Nyanda =za Juu Kusini Magharibi.

59




HUDUMA YA MATIBABU YA MALARIA KWA WATOTO

Ufuatiliaji wa Huduma kwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliopatwa na homa

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na homa katika kipindi cha wiki 2 kabla ya Utafiti
ambao walipata ushauri au matibabu kutoka kwa mtoa huduma wa afya, kituo cha kutolea huduma za afya
au duka la dawa.

Sampuli: Watoto chini ya miaka 5 waliopatwa na homa katika kipindi cha wiki 2 kabla ya Utafiti

Uchunguzi wa malaria kwa watoto chini ya miaka 5 waliopatwa na homa

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliopatwa na homa katika kipindi cha wiki 2 kabla ya Utafiti
ambao damu ilichukuliwa kutoka kwenye kidole au kisigino. Hiki ni kipimo wakilishi cha uchunguzi wa
ugonjwa wa malaria.

Sampuli: Watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliopatwa na homa katika kipindi cha wiki 2 kabla ya Utafiti.

Matumizi ya Dawa ya mseto ya malaria kwa watoto waliopatwa na homa

Asilimia ya watoto chini ya miaka 5 waliopatwa na homa katika kipindi cha wiki 2 kabla ya Utafiti
waliokunywa dawa ya mseto ya malaria.

Sampuli: Watoto chini ya miaka 5 waliopatwa na homa katika kipindi cha wiki 2 kabla ya Utafiti
waliokunywa dawa ya mseto ya kutibu malaria.

Jedwali Na. 17 : Watoto wenye homa na utafutaji wa huduma, uchunguzi namatibabu ya homa

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliopatwa na homa katika kipindi cha wiki 2 kabla ya Utafiti; miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5
waliopatwa na homa, asilimia ya waliotafuta ushauri au matibabu; asilimia ya waliochukuliwa damu kutoka kwenye kidole au kisigino; na watoto chini ya miaka 5
waliokunywa dawa yoyote ya malaria, asilimia ya waliokunywa dawa yoyote ya mseto (ACT), kulingana na sifa bainifu, Tanzania DHS-MIS 2022
Watoto chini ya miaka 5 Watoto chini ya miaka 5 waliopatwa na homa Watoto chini ya miaka 5
waliopatwa na homa
waliokunywa dawa yoyote ya
malaria
Sifa Bainifu Asilimia ya Idadi ya Asilimia ya Asilimia ya Idadi ya Asilimia ya Idadi ya watoto
waliopatwa watoto waliotafuta waliochukuli watoto waliokunywa
na homa ushauri au wa damu dawa yoyote
katika kipindi matibabu kutoka ya mseto
cha wiki 2 kwenye (ACT)
kabla ya kidole au
Utafiti kisigino
Makazi
Mijini 114 2,853 82.6 59.1 325 96.1 87
Vijijini 10.1 7,643 75.7 46.7 773 94.3 277
Tanzania Bara/Zanzibar
Bara 10.5 10,181 77.6 51.0 1,066 94.8 363
Mijini 115 2,757 82.7 59.9 318 96.1 87
Vijijini 10.1 7,424 75.5 471 749 94.4 277
Zanzibar 10.0 315 80.8 31.4 32 * 0
Unguja 94 216 90.1 324 20 * 0
Pemba 114 100 64.1 29.6 11 * 0
Kanda
Magharibi 6.3 1,085 72.7 53.1 68 (100.0) 44
Kaskazini 15.3 1,135 72.5 27.8 174 * 17
Kati 6.5 1,068 68.3 419 69 * 8
Nyanda za Juu Kusini 45 537 (83.9) (70.1) 24 * 10
Kusini 5.3 387 * * 21 * 8
Nyanda za Juu Kusini 35 990 55.7 36.1 35 * 9
Magharibi
Ziwa 126 3,617 78.2 51.8 457 93.9 189
Mashariki 16.0 1,363 86.8 68.2 218 96.1 77
Zanzibar 10.0 315 80.8 314 32 * 0
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Jedwali Na. 17 : Watoto wenye homa na utafutaji wa huduma, uchunguzi namatibabu ya homa

Mkoa
Dodoma 8.9 436 * * 39 * 6
Arusha 25.8 355 774 17.3 91 * 7
Kilimanjaro 15.1 243 (80.5) (19.5) 37 * 2
Tanga 8.5 537 (57.1) (55.3) 46 * 9
Morogoro 20.3 455 93.3 65.5 92 (100.0) 39
Pwani 105 320 (74.9) (71.6) 34 * 19
Dar es Salaam 15.7 588 84.6 69.8 92 * 19
Lindi 7.1 171 * * 12 * 4
Mtwara 3.9 215 * * 8 * 4
Ruvuma 6.6 237 * * 16 * 8
Iringa 32 181 * * 6 * 2
Mbeya 4.2 287 * * 12 * 3
Singida 1.9 282 * * 5 * 0
Tabora 5.6 652 (64.6) (53.7) 37 * 26
Rukwa 29 277 * * 8 * 1
Kigoma 7.3 434 (82.2) (52.4) 31 * 18
Shinyanga 10.8 415 (79.9) (46.9) 45 * 20
Kagera 179 623 811 715 1M1 (100.0) 61
Mwanza 144 867 86.3 61.2 125 * 34
Mara 8.5 621 (76.5) (30.8) 53 * 18
Manyara 7.3 350 (71.3) (29.2) 25 * 2
Njombe 2.1 118 * * 2 * 1
Katavi 5.5 162 * * 9 * 5
Simiyu 7.5 373 (78.3) (30.1) 28 * 17
Geita 134 718 64.4 36.9 96 (93.6) 39
Songwe 2.2 264 * * 6 * 0
Kaskazini Unguja 11.6 44 (89.2) (34.5) 5 * 0
Kusini Unguja 143 25 (86.4) (50.2) 4 * 0
Mijini Magharibi 7.9 147 (91.6) (26.1) 12 * 0
Kaskazini Pemba 12.8 46 (69.5) (34.8) 6 * 0
Kusini Pemba 10.3 54 (58.5) (24.1) 6 * 0
Madaraja ya Hali ya Kiuchumi na Kijamii
(Wealth quintile)
Chini 8.1 2,409 70.8 449 195 96.3 79
Pili 9.2 2,088 80.6 46.3 192 91.9 85
Kati 9.8 2,001 75.9 494 197 94.3 67
Nne 125 2,110 75.5 426 264 97.9 71
Juu 13.2 1,889 84.7 66.8 250 (93.3) 62
Jumla 105 10,497 71.7 50.4 1,098 94.7 364
Angalizo: Takwimu katika mabano zimetokana na sampuli ya watoto 25-49. Alama ya nyota inaonesha kuwa takwimu zimetokana na idadi ya chini ya watoto 25 na
hazikuoneshwa.
'Inajumuisha ushauri au matibabu kutoka kwa vyanzo vifuatavyo; huduma za afya kutoka sekta ya umma, Taasisi za kidini/kujitolea, sekta binafsi za afya, maduka ya
dawa, maduka yaliyoidhinishwa kutoa dawa (ADDO), na taasisi zisizo za Serikali (NGONCT). Hii haijumuishi ushauri au matibabu kutoka kwenye
duka/kiosk/soko/waganga wa tiba asili.

a) Asilimia 11 ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 walipatwa na homa katika kipindi cha wiki 2
kabla ya Utafiti.

b) Kati ya watoto waliopatwa na homa, asilimia 78 walipatiwa ushauri au matibabu na asilimia 50
walichukuliwa sampuli ya damu kwa ajili ya vipimo.

c) Miongoni mwa watoto waliopatwa ha homa ambao walikunywa dawa yoyote ya kutibu malaria,
asilimia 95 walikunywa dawa ya mseto (Jedwali Na. 17).

Mwenendo: Tangu kufanyika kwa utafiti wa Viashiria vya UKIMWI na Malaria wa Mwaka 2011-12
(wakati ambao swali hili liliulizwa kwa mara ya kwanza), asilimia ya watoto chini ya miaka 5 waliopatwa
na homa ambao damu yao ilichukuliwa kwenye kidole au kisigino kwa ajili kipimo imeongezeka mara
mbili kutoka asilimia 25 mwaka 2011-12 hadi 50 mwaka 2022.
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UTHIBITI WA MALARIA KWA WATOTO

Watoto wenye umri wa miezi 6-59 ndio waliostahili kwenye kipimo cha malaria kwa kutumia kipimo cha
malaria kinachotoa majibu ya papo kwa hapo (mRDT) hususan SD Bioline Ag Pf: na miongoni mwa
watoto 4,924, asilimia 97 ya watoto ndio waliostahili kupimwa kipimo cha RDT. Miongoni mwa wale

(10%) ukilinganisha na maeneo ya mjini (chini ya asilimia 1) (Jedwali Na. 18).

Jedwali Na. 18: Kiwango cha malaria kwa watoto

Asilimia ya watoto wenye umri wa miezi 6-59 waliotajwa kuwa na malaria, kulingana na sifa bainifu, Tanzania
DHS-MIS 2022
Kiwango cha malaria kulingana na kipimo cha RTD
Sifa Bainifu Waliokutwa na malaria kwa Idadi ya watoto
kipimo cha mRDT
Makazi
Mijini 0.7 1,277
Kijijini 10.4 3,647
Tanzania Bara/Zanzibar
Tanzania Bara 8.1 4,773
Mijini 0.7 1,236
Kijijini 10.7 3,537
Zanzibar 0.0 151
Unguja 0.0 101
Pemba 0.0 50
Kanda
Magharibi 18.9 475
Kaskazini 2.1 479
Kati 0.1 514
Nyanda za Juu Kusini 4.0 254
Kusini 15.7 184
Nyanda za Juu Kusini Magharibi 3.9 491
Ziwa 11.5 1,768
Mashariki 4.0 609
Zanzibar 0.0 151
Mkoa
Dodoma 0.0 182
Arusha 0.0 151
Kilimanjaro 0.0 84
Tanga 4.0 244
Morogoro 5.8 211
Pwani 6.7 150
Dar es Salaam 0.9 249
Lindi 11.2 88
Mtwara 19.7 96
Ruvuma 7.8 108
Iringa 0.9 90
Mbeya 3.4 135
Singida 0.0 141
Tabora 23.4 276
Rukwa 54 156
Kigoma 12.7 199
Shinyanga 15.6 203
Kagera 17.5 333
Mwanza 0.9 410
Mara 15.1 276
Manyara 0.3 191
Njombe 1.9 56
Katavi 8.1 78
Simiyu 11.2 199
Geita 13.4 347
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Songwe 0.0 122
Kaskazini Unguja 0.0 22
Kusini Unguja 0.0 12
Miini Magharibi 0.0 68
Kaskazini Pemba 0.0 24
Kusini Pemba 0.0 25
Madaraja ya Hali ya Kiuchumi na Kijamii (Wealth quintile)
Chini 14.5 1,133
Pili 10.9 1,005
Kati 7.9 999
Nne 3.1 990
Juu 0.6 798
Jumla 7.9 4,924

RDT = Kipimo cha papo kwa hapo cha malaria

Ramani Na.2: Kiwango cha malaria kwa watoto kimkoa

Asilimia ya watoto wenye umri wa miezi 6-59 waliokutwa na malaria kwa kutumia kipimo cha papo kwa papo (RDT) kimkoa

Mwenendo: Unapotafsiri mwenendo wa malaria, ni muhimu kuzingatia majira ya ukusanyaji wa taarifa
za tafiti mbalimbali. Nchini Tanzania, kuna misimu mawili ya mvua, msimu wa vuli ambao huanza
mwezi Novemba hadi Januari na msimu wa masika unaoanza mwezi Machi hadi Mei kila mwaka. Kwa
kuzingatia utofauti wa majira ya mvua, mpangilio wa mvua, joto na hali ya unyevunyevu wa tabia nchi

Ruvuma
8

Kilimanjaro

Kaskazini Pemba
<1

Kusini Pemba
<1

Kaskazini
py’Unguja
<1

Mtwara

)«
15
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ya kitropikali nchini huchochea maambukizi ya malaria kwa kipindi cha mwaka mzima.
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Asilimia ya watoto wenye umri wa miezi 6-59 waliookutwa na malaria kwa kipimo cha papo kwa papo (RDT)

18

14

2007-08 THMIS 2011-12 THMIS 2015-16 TDHS-MIS 2017 TMIS 2022 TDHS-MIS

Kielelezo Na. 8 : Mwenendo wa kiwango cha malaria kwa Watoto

Utafiti wa TDHS-MIS wa Mwaka 2022 ulitekelezwa kuanzia mwezi Februari hadi Julai 2022. Miezi ya
ukusanyaji wa taarifa imeainishwa katika jedwali linalooneshwa hapo chini hivyo unapolinganisha
mienendo ya ugonjwa wa malaria katika tafiti mbalimbali ni lazima kuzingatia tarehe za ukusanyaji wa
taarifa zilizoanishwa. Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 kwa kutumia kipimo
cha papo kwa papo (RDT) kimepungua kutoka asilimia 18 mwaka 2007-08 THMIS hadi asilimia 8
Mwaka 2022 TDHS-MIS.

Utafiti Miezi ya Utafiti

2007-08 THMIS Oktoba 2007-Februari 2008
2011-12 THMIS Disemba 2011-Mei 2012
2015-16 TDHS-MIS Agosti 2015-Februari 2016
2017 TMIS Oktoba 2017-Disemba 2017
2022 TDHS-MIS Februari 2022-Julai 2022
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VIRUSI VYA UKIMWI (VVU) NA UKIMWI

ELIMU YA KUJIKINGA MIONGONI MWA VIJANA

Elimu Kuhusu kujizuia na maambukizi ya VVU

Kufahamu kwamba matumizi ya mara kwa mara ya kondomu wakati wa kujamiiana, kuwa na mwenza
mmoja tu ambaye ni mwaminifu ambaye hajaambukizwa kunaweza kupunguza uwezekano wa kupata
VVU, kujua kwamba mtu anayeonekana kuwa na afya anaweza kuwa na VVU, na kukataa imani potofu
kwamba VVU inaweza kuambukizwa kwa kungat'wa na mbu na kwamba mtu anaweza kupata
maambukizi kwa kushirikiana kula chakula na mtu mwenye maambukizi ya VVU.

Sampuli: Vijana wa kike na kiume wenye umri wa miaka 15—-24.

Ufahamu wa namna VVU vinavyoweza kuambukizwa ni muhimu miongoni mwa watu
ili waweze kujizuia na maambukizi na hii ni muhimu sana kwa vijana ambao mara
nyingi wako katika hatari zaidi kwa sababu wanaweza kuwa na uhusiano wa muda
mfupi na wapenzi wengi au kujihusisha na tabia zingine hatarishi.
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Jedwali Na. 19: Elimu ya kujikinga na VVU Miongoni mwa vijana

Asilimia ya Vijana wa kike na wa kiume wenye umri wa miaka 15-24 ambao walijibu maswali, waliosema mtu anaweza kujikinga kupata maambikizi ya VVU kwa kutumia kondomu kila anapojamiiana, na kuwa na mpenzi mmoja ambaye hajaambukizwa
na hana wapenzi wengine, na asilimia ya watu wenye elimu kuhusu kujikinga na VVU kulingana na sifa bainifu, Tanzania DHS-MIS 2022
Wanawake wenye umri wa miaka 15-24 Wanaume wenye umri wa miaka 15-24
Sifa Bainifu Wanaotumia Walio na mpenzi 1 Asilimia ya wenye Idadi ya Vijana wa Wanaotumia Walio na mpenzi 1 Asilimia ya wenye Idadi ya Vijana wa
kondomu' ambaye elimu kuhusu namna kike kondomu' ambaye elimu kuhusu namna kiume
hajaambukizwa? ya kujikinga na VWU? hajaambukizwa? ya kujikinga na VVU3?
Umri
15-19 61.6 74.7 38.0 3,083 70.8 69.0 36.9 1,444
15-17 58.5 71.6 35.0 1,838 69.7 64.8 33.7 888
18-19 66.3 79.2 425 1,245 72.7 75.7 42.0 556
20-24 68.5 83.2 459 2,727 74.9 75.9 40.8 934
20-22 67.7 81.7 452 1,738 74.8 73.8 37.8 594
23-24 69.9 85.8 47.0 989 75.1 79.6 46.1 340
Hali ya ndoa
Hawajawahi kuolewa 654 77.0 424 3,332 72.2 70.7 3841 2,110
Wamewahi kujamiiana 73.0 83.3 473 1,251 76.7 74.8 43.0 1,068
Hawajawahi kujamiiana 60.8 732 394 2,081 67.7 66.5 3341 1,042
Wameolewa 64.1 80.9 40.8 2,478 73.7 79.9 413 268
Makazi
Mijini 69.8 82.3 49.3 2,075 75.5 745 439 784
Kijijini 62.1 76.6 37.5 3,735 70.9 704 35.8 1,594
Tanzania BaralZanzibar
Tanzania Bara 65.4 79.0 42.0 5,599 734 72.3 39.2 2,295
Mijini 70.5 82.8 49.8 1,995 76.8 74.9 448 754
Kijijini 62.7 76.9 37.7 3,604 71.8 71.0 36.4 1,541
Zanzibar 49.7 70.2 334 211 449 56.7 18.5 84
Unguja 49.8 69.2 34.0 151 428 59.0 209 59
Pemba 49.3 72.6 32.1 60 49.8 515 13.0 25
Kanda
Magharibi 614 75.0 36.7 538 68.1 66.6 36.3 24
Kaskazini 56.3 76.6 35.2 618 81.7 811 52.2 253
Kati 65.9 73.8 40.3 640 63.3 724 32.3 233
Nyanda za Juu Kusini 78.2 81.8 54.9 297 75.6 62.8 36.8 146
Kusini 70.7 78.6 42.7 277 81.9 89.6 42.7 96
Nyanda za Juu Kusini 64.0 7.7 37.7 502 80.9 81.6 50.5 192
Magharibi
Ziwa 66.3 80.2 43.9 1,746 74.3 70.3 37.8 752
Mashariki 67.0 83.7 452 980 69.0 68.4 335 380
Zanzibar 49.7 70.2 334 211 44.9 56.7 18.5 84
Mkoa
Dodoma 72.7 76.0 442 343 62.0 704 355 95
Arusha 58.8 794 371 215 82.1 88.1 484 67
Kilimanjaro 72.6 80.6 43.0 149 75.0 68.8 49.2 81
Tanga 44.6 718 29.0 254 86.5 86.1 57.0 105
Morogoro 63.8 74.3 384 287 80.6 59.7 35.5 107
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Jedwali Na. 19: Elimu ya kujikinga na VVU Miongoni mwa vijana

Pwani 51.2 83.9 34.6 208 854 86.9 51.3 67
Dar es Salaam 75.7 89.3 53.7 485 57.7 66.8 26.6 206
Lindi 79.7 79.7 4441 118 87.2 95.9 42.7 45
Mtwara 63.9 77.8 4.7 159 7741 841 42.8 51
Ruvuma 62.9 66.4 36.4 135 78.6 59.7 31.6 74
Iringa 91.2 974 70.7 97 (60.1) (62.8) (35.7) 46
Mbeya 60.5 83.7 42.7 185 83.9 81.5 554 70
Singida 56.5 62.5 31.7 151 66.6 76.3 24.8 64
Tabora 55.7 71.6 34.9 298 67.1 61.2 36.2 154
Rukwa 69.8 64.0 34.5 118 81.6 76.9 54.3 39
Kigoma 68.5 79.1 38.9 240 69.9 76.2 36.5 86
Shinyanga 55.6 74.7 25.7 215 67.5 68.4 28.6 88
Kagera 85.0 83.7 62.0 251 724 64.3 35.6 100
Mwanza 63.9 76.3 43.0 501 79.0 69.5 40.8 239
Mara 64.4 87.5 50.0 311 76.4 70.5 28.6 117
Manyara 59.8 80.5 39.9 146 62.0 714 34.7 74
Njombe 90.5 90.3 70.0 65 (93.1) (70.9) (52.9) 27
Katavi 64.7 76.8 371 80 80.2 79.4 36.8 31
Simiyu 43.8 71.0 217 142 58.7 67.4 29.7 75
Geita 741 844 471 326 78.6 78.8 52.7 134
Songwe 63.5 82.6 334 119 76.9 86.5 49.2 53
Kaskazini Unguja 459 58.0 249 29 38.6 44.3 74 12
Kusini Unguja 70.5 84.9 50.1 13 475 49.6 118 5
Mijini Magharibi 484 704 345 109 434 64.3 259 41
Kaskazini Pemba 495 77.6 32.6 28 50.5 514 104 11
Kusini Pemba 49.2 68.2 31.6 32 49.2 51.6 15.0 14
Elimu

Hajasoma 40.3 60.9 19.3 636 59.0 53.6 20.2 175
Hajamaliza Elimu ya Msingi 56.5 69.2 265 625 61.2 63.3 2441 443
Amemaliza Elimu ya Msingi 64.5 78.7 39.3 1,926 741 73.0 36.6 636
Sekondari + 731 85.2 52.5 2,624 78.0 771 48.0 1,124

Madaraja ya Hali ya Kiuchumi na Kijamii (Wealth quintile)
Chini 494 66.5 26.6 914 62.9 60.5 256 348
Pili 624 76.0 345 1,005 73.0 73.8 36.8 462
Kati 66.6 78.9 434 1,109 74.0 7341 38.4 510
Nne 69.9 83.6 46.7 1,292 74.2 71.0 416 542
Juu 70.3 83.5 50.3 1,490 74.9 76.8 454 515

Jumla 15-24 64.9 78.7 4.7 5,810 724 "7 384 2,378

Angalizo: Takwimu katika mabano zimetokana na sampuli ya Vijana wa kike na wa kiume 25 — 49.

"Wanatumia kondomu kila mara wanapofanya tendo la kujamiiana

2Mwenza/mpenzi ambaye hana wenza/wapenzi wengine

3Ufahamu juu ya kujiking na VVU ina maana kufahamu kuwa matumizi ya kondomu mara kwa mara wakati wa kujamiiana na kuwa na mwenza/mpenzi mmojaambaye ni mwaminifu na hajaambukizwa VVU inapunguza uwezekano wa kuambukizwa VVU,

kujua kwamba mtu anayeonekana kuwa na afya anaweza kuwa na VVU, na kukataa imani potofu zilizoeleka kwamba VVU inaweza kuambukizwa kwa kungat'wa na mbu na mtu anaweza kupata maambikizi kwa kushirikiana chakula na mtu mwenye

maambikizi ya VVU.
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a)

b)

Kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 19, asilimia 42 ya vijana wa kike na asilimia 38 ya
vijana wa kiume wenye umri wa miaka 15-24 wana ufahamu wa kina juu ya kujikinga na VVU.

Asilimia 65 ya vijana wa kike wenye umri wa mika 15-24 wanafahamu kuwa matumizi ya
kondomu kila mara wakati wa kujamiiana ni mkakati wa kujizuia na maambukizi ya VVU.

Asilimia 72 ya vijana wa kiume wenye umri wa miaka 15-24 wanafahamu kwamba kuwa na
mpenzi mmoja ambaye hajaambukizwa kunaweza kupunguza uwezekano wa kupata VVU.

TABIA ZA KUJAMITANA

Taarifa kuhusu tabia ya kujamiiana ni muhimu katika kupanga na kufuatilia programu za afua ili kudhibiti
kuenea kwa VVU. Matokeo muhimu kuhusu tabia kuu za kujamiiana yameonyeshwa katika Jedwali
Na. 20.1 na 20.2.

a)

b)

Miongoni mwa wanawake na wanaume wenye umri wa miaka 15-49 waliojamiiana na mtu
ambaye si mpenzi wake au mwenza anayeishi nae katika kipindi cha miezi 12 kabla ya Utafiti,
asilimia 22 ya wanawake na asilimia 43 ya wanaume walitumia kondomu walipojamiiana na
wapenzi wao kwa mara ya mwisho.

Miongoni mwa wanawake wenye umri wa miaka 15—49 waliowahi kujamiiana, wastani wa idadi
ya wapenzi waliojamiiana nao maishani ni 3.2 ikilinganishwa na wastani wa 8.3 miongoni mwa
wanaume.
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Miongoni mwa wanawake wote wenye umri wa miaka 15-49, asilimia ya wanawake waliojamiiana na mpenzi zaidi ya mmoja katika kipindi cha miezi 12 iliyopita, na asilimia ya wanawake waliojamiiana na mtu
ambaye sio mume au wenza wanoishi nao katika kipindi cha miezi 12 iliyopita, miongoni mwa wale waliokuwa na wapenzi zaidi ya mmoja katika miezi 12 iliyopita, asilimia ya wanawake waliosema kuwa
kondomu ilitumika walipojamiiana kwa mara ya mwisho; miongoni mwa wanawake wenye umri wa miaka 15-49 waliojamiiana katika kipindi cha miezi 12 iliyopita na mtu ambaye sio mume au wenza wanaoishi
nao, na asilimia ya wanawake waliotumia kondomu walipojamiiana na wapenzi wao kwa mara ya mwisho; na miongoni mwa wanawake waliowahi kujamiiana, wastani wa idadi ya wapenzi wao katika kipindi
chote cha maisha yao, kulingana na sifa bainifu, Tanzania DHS-MIS 2022

Wanawake wote Wanawake wenye wenza 2+ katika | Wanawake waliojamiiana na mtu Wanawake waliowahi
kipindi cha miezi 12 iliyopita ambaye sio mume au wenza kujamiiana1
wanaoishi nao katika miezi 12
iliyopita
Sifa Bainifu Asilimia ya Asilimia ya Idadi ya Asilimia ya Idadi ya Asilimia ya Idadi ya Wastani wa Idadi ya
wanawake wanawake wanawake wanawake wanawake wanawake wanawake idadi ya wanawake
waliojamiiana waliojamiiana waliosema waliotumia wapenzi katika
na wapenzi 2+ | na mtu ambaye kuwa kondomu kondomu kipindi chote
katika kipindi sio mume au ilitumika walipojamiiana cha maisha
cha miezi 12 wenza walipojamiiana na wapenzi
iliyopita wanoishi nao kwa mara ya wao kwa mara
katika kipindi mwisho ya mwisho
cha miezi 12
iliyopita
Miaka
15-24 3.9 22.2 5,810 14.2 229 216 1,290 24 3,710
15-19 3.0 18.5 3,083 18.8 91 23.6 570 1.9 1,241
20-24 5.0 26.4 2,727 111 137 19.9 720 26 2,468
25-29 5.8 20.4 2,533 11.9 147 220 516 29 2,469
30-39 4.7 194 3,960 16.4 186 228 770 3.6 3,895
40-49 34 19.3 2,951 8.8 101 20.1 570 3.7 2,910
Hali ya ndoa
Hawajawahi kuolewa 39 36.4 4,047 24.2 157 20.0 1,474 29 1,879
Wamewahi kujamiiana 3.2 41 9,252 32 300 34.0 378 2.8 9,179
Hawajawahi kujamiiana 10.5 66.2 1,955 20.2 205 20.0 1,295 5.1 1,925
Makazi
Mijini 5.8 26.1 5,446 13.8 317 23.0 1,421 3.7 4,533
Kijijini 3.5 17.6 9,808 13.2 346 20.6 1,725 29 8,450
Tanzania Bara/Zanzibar
Tanzania Bara 4.5 21.2 14,737 13.3 657 21.7 3,122 3.2 12,641
Mijini 6.0 26.9 5,268 13.6 315 23.0 1,415 3.7 4,425
Kijijini 3.6 18.0 9,468 13.0 34 20.7 1,706 29 8,216
Zanzibar 1.1 4.8 517 * 6 18.4 25 1.8 343
Unguja 1.4 6.2 381 * ® 19.3 23 1.9 255
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Kanda

Magharibi 3.1 13.4 1,268 (17.9) 39 20.0 170 2.5 1,059
Kaskazini 3.0 15.9 1,733 (19.4) 53 20.8 275 2.3 1,433
Kati 4.1 222 1,573 6.0 65 25.8 350 3.0 1,322
Nyanda za Juu Kusini 2.1 25.0 924 (36.7) 19 22.2 231 3.2 831
Kusini 5.2 29.2 805 (22.2) 42 16.4 235 42 726
Nyanda za Juu Kusini 25 19.6 1,322 (26.9) 34 174 260 25 1,186
Magharibi
Ziwa 4.9 18.8 4,454 8.2 217 23.0 839 3.7 3,755
Mashariki 7.1 28.7 2,657 12.3 189 22.0 762 815 2,328
Zanzibar 1.1 4.8 517 * 6 18.4 25 1.8 343
Mkoa
Dodoma 5.3 27.1 772 (5.9) 41 29.9 209 3.2 630
Arusha 1.6 15.3 558 * 9 13.0 86 2.0 458
Kilimanjaro 5.3 21.8 417 * 22 215 91 2.7 337
Tanga 2.9 13.0 758 * 22 214 99 2.2 638
Morogoro 5.1 24.6 727 (13.2) 37 19.3 179 3.3 648
Pwani 6.1 23.6 539 (4.5) 33 29.5 127 3.1 458
Dar es Salaam 8.6 32.8 1,391 14.2 119 21.0 456 3.8 1,223
Lindi 8.0 31.3 336 (8.8) 27 13.8 105 4.1 303
Mtwara 3.2 271.7 468 * 15 18.6 130 4.3 422
Ruvuma 1.7 26.9 382 * 6 27.0 103 3.6 346
Iringa 2.0 25.3 326 * 7 16.6 83 3.0 291
Mbeya 4.3 23.8 489 * 21 27.2 116 2.6 433
Singida 3.8 19.6 384 * 15 22.6 75 3.0 323
Tabora 4.8 15.5 723 (20.3) 34 254 112 3.1 631
Rukwa 1.9 21.6 317 * 6 6.4 68 2.7 290
Kigoma 0.9 10.6 545 * 5 9.5 58 1.6 428
Shinyanga 2.4 12.6 533 * 13 26.0 67 34 438
Kagera 3.3 14.7 769 * 26 35.6 113 2.7 662
Mwanza 5.7 21.7 1,245 (5.9) 71 19.2 270 4.6 1,020
Mara 7.1 24.0 749 (16.0) 53 27.1 180 35 654
Manyara 2.3 15.6 417 * 9 16.3 65 2.5 369
Njombe 2.8 21.3 216 * 6 21.4 46 2.8 194
Katavi 15 15.3 197 * 3 45 30 24 175
Simiyu 3.7 13.7 374 * 14 211 51 3.7 319
Geita 5.1 20.2 782 (3.0) 40 15.2 158 3.5 662
Songwe 1.2 14.0 319 * 4 17.4 45 2.1 288
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Kaskazini Unguja 1.2 4.2 70 * 1 * 3 2.1 47
Kusini Unguja 24 10.5 38 * 1 (5.0) 4 2.0 30
Mijini Magharibi 1.3 6.0 272 * 4 (22.7) 16 1.8 178
Kaskazini Pemba 0.2 1.3 64 * 0 * 1 1.5 41
Kusini Pemba 0.2 0.5 73 * 0 * 0 1.4 46
Elimu
Hajasoma 3.7 15.1 2,450 9.6 90 15.0 370 2.9 2,348
Hajamaliza Elimu ya Msingi 5.6 20.7 1,380 8.1 77 14.7 286 3.5 1,116
Amemaliza Elimu ya Msingi 5.0 21.1 6,744 12.9 337 23.0 1,422 3.2 6,258
Sekondari + 34 228 4,681 19.5 159 241 1,068 3.1 3,262
Madaraja ya Hali ya Kiuchumi na Kijamii (Wealth quintile)
Chini 29 16.7 2,466 515, 71 13.9 411 2.7 2,220
Pili 34 16.7 2,578 12.7 88 20.0 430 2.7 2,242
Kati 3.9 20.3 2,880 16.3 111 21.3 584 3.1 2,458
Nne 6.5 245 3,359 9.8 220 20.8 822 3.6 2,894
Juu 4.3 2.7 3,971 20.1 172 271 900 34 3,170
Jumla 43 20.6 15,254 13.5 662 21.7 3,146 3.2 12,984

Angalizo: Takwimu katika mabano zimetokana na sampuli ya watoto 25-49.

* Alama ya nyota inaonesha kuwa takwimu zimetokana na idadi ya chini ya watoto 25 na hazikuoneshwa.

"Wastani umekokotolewa bila kujumuisha majibu ambayo siyo ya tarakimu
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Jedwali Na. 20. 2: Wanaume wenye wapenzi zaidi ya mmoja na uwezekano mkubwa wa kupata magonjwa ya ngono katika kipindi cha miezi 12 iliyopita

Miongoni mwa wanaume wote wenye umri wa miaka 15-49, asilimia ya wanaume waliojamiiana na mpenzi zaidi ya mmoja katika kipindi cha miezi 12 iliyopita, na asilimia ya wanaume
waliojamiiana na mtu ambaye sio mke au wenza wanoishi nao katika kipindi cha miezi 12 iliyopita, miongoni mwa wale waliokuwa na wapenzi zaidi ya mmoja katika miezi 12 iliyopita, asilimia
ya wanaume waliosema kuwa kondomu ilitumika walipojamiiana kwa mara ya mwisho; miongoni mwa wanaume wenye umri wa miaka 15-49 waliojamiiana katika kipindi cha miezi 12 iliyopita
na mtu ambaye sio mke au wenza wanaoishi nao, na asilimia ya wanaume waliotumia kondomu walipojamiiana na wapenzi wao kwa mara ya mwisho; na miongoni mwa wanaume waliowahi
kujamiiana, wastani wa idadi ya wapenzi wao katika kipindi chote cha maisha yao, kulingana na sifa bainifu, Tanzania DHS-MIS 2022

Wanaume wote Wanaume wenye wenza 2+ Wanaume waliojamiiana na Wanaume waliowahi
katika kipindi cha miezi 12 mtu ambaye sio mke au wenza kujamiiana1
iliyopita wanaoishi nao katika miezi 12
iliyopita
Sifa Bainifu Asilimia ya Asilimia ya Idadi ya Asilimia ya Idadi ya Asilimia ya Idadi ya Wastani wa Idadi ya
Wanaume Wanaume Wanaume Wanaume Wanaume Wanaume Wanaume idadi ya Wanaume
waliojamiiana | waliojamiiana waliosema waliotumia wapenzi
nawapenzi | na mtu ambaye kuwa kondomu katika kipindi
2+ katika sio mke au kondomu walipojamiian chote cha
kipindi cha | wenza wanoishi ilitumika a na wapenzi maisha
miezi 12 nao katika walipojamiian wao kwa
iliyopita kipindi cha a kwa mara mara ya
miezi 12 ya mwisho mwisho
iliyopita
Umri
15-24 15.5 39.7 2,378 34.8 369 41.3 944 5.2 1,321
15-19 7.0 25.8 1,444 48.2 101 36.4 372 30 517
20-24 28.6 61.2 934 29.7 267 44.5 571 6.4 803
25-29 34.9 49.1 850 27.8 297 47.3 417 9.7 798
30-39 25.9 32.9 1,458 14.7 378 46.8 480 8.7 1,380
40-49 26.7 29.6 1,076 14.4 287 39.3 318 10.8 995
Hali ya ndoa
Hawajawahi kuolewa 17.2 45.7 2,517 46.1 432 43.5 1,150 6.5 1,405
Wamewahi kujamiiana 26.7 26.3 2,937 9.1 785 46.2 771 8.8 2,804
Hawajawahi kujamiiana 36.7 76.9 309 32.7 113 33.9 237 12.9 285
Aina ya ndoa
Mitala 72.2 26.8 179 3.7 129 (37.4) 48 9.1 168
Sio mitala 23.8 26.2 2,758 10.2 656 46.7 723 8.7 2,636
Hawaishi pamoja 19.3 491 2,826 43.3 546 41.8 1,387 7.6 1,690

Makazi
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Jedwali Na. 20. 2: Wanau i zaidi ja na uwezekano mkubwa wa kupata magonjwa ya ngono katika kipindi cha miezi 12 ili
Mijini 26.4 43.9 1,938 28.2 511 48.8 850 9.9 1,526
Kijijini 214 34.2 3,825 20.0 820 39.8 1,308 75 2,968
Tanzania Bara/Zanzibar
Bara 23.5 38.3 5,572 234 1,307 43.6 2,133 8.4 4,385
Mijini 26.6 44.7 1,871 284 499 49.2 837 10.1 1,488
Kijijini 21.8 35.0 3,700 20.3 808 39.9 1,295 7.6 2,897
Zanzibar 12.4 13.6 191 9.8 24 27.9 26 4.3 109
Unguja 13.9 16.2 143 9.8 20 29.0 23 4.8 85
Pemba 8.0 5.8 48 (9.8) 4 * 3 2.7 24
Kanda
Magharibi 15.5 30.2 501 239 78 38.3 151 6.9 376
Kaskazini 19.1 34.6 631 29.3 120 39.7 218 6.4 462
Kati 25.6 39.0 577 27.2 148 35.2 225 7.8 463
Nyanda za Juu Kusini 26.6 45.1 376 21.5 100 58.7 169 6.9 310
Kusini 38.5 49.4 290 11.2 112 28.0 143 13.0 262
Nyanda za Juu Kusini 28.7 36.7 526 17.7 151 49.3 193 8.5 439
Magharibi
Ziwa 21.7 34.9 1,694 20.0 367 44.6 591 79 1,280
Mashariki 23.7 45.2 976 30.8 232 46.9 442 10.6 793
Zanzibar 124 13.6 191 9.8 24 27.9 26 4.3 109
Mkoa
Dodoma 31.3 45.7 255 (33.3) 80 45.1 117 8.9 220
Arusha 18.0 31.5 202 (20.0) 36 38.0 64 5.4 156
Kilimanjaro 21.7 45.9 171 (27.8) 37 31.6 79 8.4 116
Tanga 18.1 29.6 258 (37.7) 47 49.6 76 6.0 190
Morogoro 16.3 36.6 274 (39.5) 45 46.7 100 7.9 210
Pwani 335 42.3 180 (33.1) 60 46.7 76 75 148
Dar es Salaam 24.3 50.8 522 26.7 127 471 265 12.9 435
Lindi 26.6 39.7 128 (3.3) 34 16.4 51 12.8 116
Mtwara 47.9 57.0 162 14.7 78 34.3 93 13.1 145
Ruvuma 25.9 45.2 167 255 43 46.7 75 74 141
Iringa 26.9 43.9 123 (34.1) 33 68.0 54 6.2 96
Mbeya 20.6 341 195 (28.7) 40 62.4 66 74 166
Singida 16.8 34.1 149 (31.2) 25 27.8 51 6.8 114
Tabora 18.4 33.7 312 26.8 57 40.6 105 8.0 236
Rukwa 41.0 46.1 117 8.9 48 31.6 54 9.5 99
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Jedwali Na. 20. 2: Wanau i zaidi ja na uwezekano mkubwa wa kupata magonjwa ya ngono katika kipindi cha miezi 12 ili
Kigoma 10.8 244 189 * 20 (32.9) 46 5.0 140
Shinyanga 18.9 33.9 192 (16.9) 36 49.0 65 6.2 160
Kagera 20.9 30.2 282 (16.7) 59 58.9 85 6.4 217
Mwanza 26.3 40.7 478 32.4 125 43.4 194 9.1 343
Mara 21.1 35.1 274 (10.7) 58 43.8 96 9.6 219
Manyara 24.7 33.4 174 (13.4) 43 21.7 58 6.9 129
Njombe 27.3 46.6 86 (22.0) 23 68.7 40 7.1 73
Katavi 42.2 49.2 74 19.8 31 40.5 37 14.7 66
Simiyu 22.0 37.1 163 (8.2) 36 32.7 61 6.7 134
Geita 17.2 29.3 306 (14.6) 53 39.2 89 7.7 207
Songwe 225 25.7 140 (14.8) 31 (60.8) 36 54 108
Kaskazini Unguja 6.3 41 25 * 2 * 1 1.8 13
Kusini Unguja 11.6 18.1 14 ¥ 2 (20.8) 2 5.0 10
Mjini Magharibi 16.0 18.8 105 (11.1) 17 31.1 20 5.3 62
Kaskazini Pemba 5.3 2.7 21 * 1 * 1 3.3 11
Kusini Pemba 10.2 8.3 26 * 3 * 2 2.3 14
Elimu
Hajasoma 22.3 35.0 574 9.4 128 23.3 201 8.2 468
Hajamaliza Elimu ya 20.7 32.5 851 18.3 176 34.9 277 8.9 592
Msingi
Amemaliza Elimu ya 25.7 37.7 2,282 18.1 586 42.3 862 8.6 1,978
Msingi
Sekondari + 214 39.9 2,055 35.8 440 52.3 819 7.8 1,455
Madaraja ya Hali ya Kiuchumi na Kijamii (Wealth quintile)
Chini 204 31.4 883 14.1 180 25.6 277 7.8 684
Pili 20.2 32.4 1,037 17.9 209 39.1 336 7.2 819
Kati 22.3 37.6 1,191 20.6 266 41.3 448 8.0 914
Nne 26.7 41.9 1,355 225 361 47.0 568 8.8 1,077
Juu 24.3 40.9 1,298 34.7 315 53.2 531 94 1,001
Jumla 23.1 37.5 5,763 23.1 1,331 43.4 2,159 8.3 4,494
Angalizo: Takwimu katika mabano zimetokana na sampuli ya watoto 25-49. Alama ya nyota inaonesha kuwa takwimu zimetokana na idadi ya chini ya watoto 25 na hazikuoneshwa.
' Wastani umekokotolewa bila kujumuisha majibu ambayo siyo ya tarakimu
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HUDUMA ZA MAPEMA ZA UPIMAJI WA VVU

Programu za upimaji wa VVU huchunguza watu wanaoishi na VVU ili waweze kuunganishwa na
huduma za matumizi ya dawa za kurefusha maisha. Uelewa wa hali ya maambukizi ya VVU husaidia
pia watu wasio na VVU kupunguza hatari ya kupata maambukizi na kubaki salama (Jedwali Na. 21.1
na 22.2).

a) Asilimia 80 ya wanawake wenye umri wa miaka 15-49 wamewahi kupima kujua kama wana
maambukizi ya VVU na walipokea majibu ya vipimo vyao; chini ya asilimia moja (1) ya
wanawake wamewahi kupimwa lakini hawakupokea majibu yao.

b) Asilimia 35 ya wanaume wenye umri wa miaka 15-49 hawajawahi kupima kujua kama wana
maambukizi ya VVU.

c) Asilimia ya wanawake na wanaume waliowahi kupima kipimo cha VVU ilikuwa ndogo zaidi kwa
wanawake (38%) na wanaume (18%) wenye umri wa miaka 15-19.
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Jedwali Na. 21.1: Upatikanaji wa huduma za mapema za upimaji wa VVU kwa wanawake

Asilimia ya wanawake wenye umri wa miaka 15-49 na hali zao za maambukizi ya VVU na iwapo walipokea majibu yao walipopima kwa mara ya mwisho, asilimia ya wanawake
waliowahi kupima, na asilimia ya wanawake waliowahi kupima VVU katika kipindi cha miezi 12 iliyopita na walipata majibu ya kipimo, kulingana na sifa bainifu, Tanzania DHS-MIS

2022
Asilimia ya wanawake waliopima na kujua hali zao za Jumla Asilimia ya Asilimia ya Idadi ya wanawake
maambukizi ya VVU na iwapo walipokea majibu yao waliowahi waliopima VVU
walipopima kwa mara ya mwisho kupima katika kipindi
Sifa Bainifu Wamewahi Wamewahi Hawajawahi ;iha rr!:em 12
kupima na kupima na kupima y;:_)pl: na
kupokea hawakupokea wallpokea
majibu majibu gl
walipopima kwa
mara ya mwisho
Umri
15-24 594 0.8 39.8 100.0 60.2 29.8 5,810
15-19 37.0 0.8 62.2 100.0 37.8 19.7 3,083
20-24 84.7 0.9 14.5 100.0 85.5 41.2 2,721
25-29 93.0 1.2 5.8 100.0 94.2 449 2,533
30-39 94.2 0.7 5.1 100.0 949 429 3,960
40-49 884 1.1 105 100.0 89.5 33.8 2,951
Hali ya ndoa
Hawajawahi kuolewa 46.0 0.7 53.3 100.0 46.7 244 4,047
Wameshawahi kujamiiana 75.0 0.5 245 100.0 755 43.2 1,906
Hawajawahi kujamiiana 20.2 0.8 79.0 100.0 21.0 7.7 2,141
Wameolewa au wanaishi pamoja 914 1.0 7.6 100.0 924 39.9 9,252
Wameachana/wametengana/ 93.6 0.8 5.6 100.0 944 449 1,955
mjane
Makazi
Mijini 81.3 0.8 179 100.0 821 40.2 5,446
Kijijini 78.7 0.9 204 100.0 79.6 344 9,808
Tanzania Bara/Zanzibar
Tanzania Bara 79.8 0.9 19.3 100.0 80.7 36.6 14,737
Mijini 81.6 0.8 17.6 100.0 824 40.6 5,268
Kijijini 78.9 0.9 20.2 100.0 79.8 344 9,468
Zanzibar 73.8 0.7 25.5 100.0 74.5 31.2 517
Unguja 74.3 0.8 25.0 100.0 75.0 31.7 381
Pemba 725 04 2741 100.0 72.9 29.9 137
Kanda
Magharibi 80.0 0.9 19.1 100.0 80.9 374 1,268
Kaskazini 754 1.0 236 100.0 76.4 35.2 1,733
Kati 73.8 1.1 251 100.0 74.9 28.5 1,573
Nyanda za Juu Kusini 88.6 0.9 10.5 100.0 89.5 425 924
Kusini 83.0 11 15.9 100.0 84.1 284 805
Nyanda za Juu Kusini 80.8 0.8 184 100.0 81.6 374 1,322
Magharibi
Ziwa 78.1 0.9 210 100.0 79.0 38.1 4,454
Mashariki 84.6 0.8 14.7 100.0 85.3 39.7 2,657
Zanzibar 73.8 0.7 255 100.0 74.5 31.2 517
Mkoa
Dodoma 73.0 0.7 26.3 100.0 73.7 30.6 772
Arusha 69.2 0.7 3041 100.0 69.9 26.9 558
Kilimanjaro 78.6 1.2 20.3 100.0 79.7 40.2 417
Tanga 78.2 11 20.7 100.0 79.3 385 758
Morogoro 81.8 1.5 16.6 100.0 834 325 727
Pwani 87.5 1.0 115 100.0 88.5 40.6 539
Dar es Salaam 84.8 0.3 14.9 100.0 85.1 432 1,391
Lindi 80.8 0.8 18.5 100.0 815 28.6 336
Miwara 84.5 14 1441 100.0 85.9 28.2 468
Ruvuma 88.6 1.3 10.0 100.0 90.0 44.1 382
Iringa 88.0 0.7 113 100.0 88.7 39.2 326
Mbeya 83.7 04 15.9 100.0 84.1 404 489
Singida 72.2 1.2 26.6 100.0 734 29.9 384
Tabora 82.3 0.6 171 100.0 82.9 39.8 723
Mkoa
Rukwa 76.1 1.0 22.9 100.0 7741 34.3 317
Kigoma 77.0 1.2 219 100.0 78.1 34.2 545
Shinyanga 65.2 04 344 100.0 65.6 324 533
Kagera 85.9 14 12.7 100.0 87.3 46.4 769
Mwanza 771 1.1 21.8 100.0 78.2 33.9 1,245
Mara 82.3 0.5 17.2 100.0 82.8 414 749
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Jedwali Na. 21.1: Upatikanaji wa huduma za mapema za upimaji wa VVU kwa wanawake

Manyara 76.8 1.6 216 100.0 784 232 417
Njombe 89.6 04 10.0 100.0 90.0 44.7 216
Katavi 76.5 0.3 23.2 100.0 76.8 37.7 197
Simiyu 69.4 0.3 303 100.0 69.7 40.1 374
Geita 80.8 1.1 18.1 100.0 81.9 364 782
Songwe 83.7 1.5 14.8 100.0 85.2 35.7 319
Kaskazini Unguja 68.7 2.0 29.3 100.0 70.7 271 70
Kusini Unguja 80.8 1.3 17.9 100.0 82.1 309 38
Mijini Magharibi 74.8 0.4 24.8 100.0 75.2 33.0 272
Kaskazini Pemba 716 04 28.0 100.0 72.0 295 64
Kusini Pemba 734 04 26.3 100.0 73.7 302 73
Elimu
Hajasoma 81.9 0.9 17.2 100.0 82.8 30.9 2,450
Hajamaliza Elimu ya Msingi 741 0.9 25.0 100.0 75.0 32.2 1,380
Amemaliza Elimu ya Msingi 86.2 0.9 12.9 100.0 87.1 39.3 6,744
Sekondari + 70.6 0.9 285 100.0 715 36.5 4,681
Madaraja ya Hali ya Kiuchumi na Kijamii (Wealth quintile)
Chini 75.7 0.9 233 100.0 76.7 30.1 2,466
Pili 79.2 1.0 19.7 100.0 80.3 31.7 2,578
Kati 80.3 1.1 18.7 100.0 81.3 358 2,880
Nne 81.9 0.7 174 100.0 82.6 396 3,359
Juu 79.9 08 19.3 100.0 80.7 41.3 3,971
Jumla 79.6 0.9 19.5 100.0 80.5 36.5 15,254
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Jedwali Na. 21.2: Upatikanaji wa huduma za mapema za upimaji wa VVU kwa wanaume

Asilimia ya wanaume wenye umri wa miaka 15-49 na hali zao za maambukizi ya VVU na iwapo walipokea majibu yao walipopima kwa mara ya mwisho, asilimia ya wanaume
waliowahi kupima, na asilimia ya wanaume waliowahi kupima VVU katika kipindi cha miezi 12 iliyopita na walipata majibu ya kipimo, kulingana na sifa bainifu, Tanzania DHS-MIS

2022
Asilimia ya wanaume waliopima na kujua halizao za | Jumla Asilimia ya Asilimia ya Idadi ya
maambukizi ya VVU na iwapo walipokea majibu yao waliowahi waliopima wanaume
walipopima kwa mara ya mwisho kupima VVU katika
Sifa Bainifu Wamewahi Wamewahi Hawajawahi kipindi cha
kupima na kupima na kupima el _12
kupokea hawakupokea iliyopita na
majibu majibu walipokea
majibu
walipopima
kwa mara ya
mwisho
Miaka
15-24 33.8 0.8 65.5 100.0 345 16.3 2,378
15-19 17.6 0.9 81.6 100.0 184 6.6 1,444
20-24 58.9 0.6 40.6 100.0 594 31.3 934
25-29 80.0 0.9 19.1 100.0 80.9 40.5 850
30-39 88.6 0.3 1141 100.0 88.9 41.2 1,458
40-49 84.8 1.0 14.3 100.0 85.7 39.7 1,076
Hali ya ndoa
Hawajawahi kuoa 34.3 0.8 64.8 100.0 35.2 15.6 2,517
Wameshawahi kujamiiana 49.8 141 49.1 100.0 50.9 243 1,427
Hawajawahi kujamiiana 141 0.5 854 100.0 14.6 4.2 1,090
Wameoa au wanaishi pamoja 87.6 0.6 11.9 100.0 88.1 426 2,937
Wameachana/wametengana/ 81.7 0.9 174 100.0 826 38.0 309
mjane
Makazi
Mijini 67.7 0.5 31.8 100.0 68.2 33.0 1,938
Kijijini 62.1 0.8 37.1 100.0 62.9 293 3,825
Tanzania Bara/Zanzibar
Tanzania Bara 64.2 0.7 3541 100.0 64.9 30.7 5,572
Mijini 68.1 0.6 314 100.0 68.6 331 1,871
Kijijini 62.3 0.8 37.0 100.0 63.0 295 3,700
Zanzibar 58.2 04 41.3 100.0 58.7 26.7 191
Unguja 63.2 04 36.4 100.0 63.6 30.0 143
Pemba 434 0.4 56.2 100.0 43.8 16.6 48
Kanda
Magharibi 48.7 0.2 51.1 100.0 48.9 220 501
Kaskazini 62.9 0.9 36.3 100.0 63.7 30.5 631
Kati 54.0 0.8 453 100.0 54.7 261 571
Nyanda za Juu Kusini 75.1 0.6 243 100.0 75.7 36.2 376
Kusini 64.7 0.6 34.7 100.0 65.3 226 290
Nyanda za Juu Kusini Magharibi 70.2 0.3 29.5 100.0 70.5 36.1 526
Ziwa 65.8 0.9 33.3 100.0 66.7 324 1,694
Mashariki 68.8 0.7 304 100.0 69.6 324 976
Zanzibar 58.2 04 413 100.0 58.7 26.7 191
Mkoa
Dodoma 61.7 0.4 37.9 100.0 62.1 311 255
Arusha 51.9 0.8 473 100.0 52.7 204 202
Kilimanjaro 68.0 0.0 32.0 100.0 68.0 371 171
Tanga 68.1 1.5 30.5 100.0 69.5 341 258
Morogoro 64.2 1.0 34.8 100.0 65.2 319 274
Pwani 76.7 0.0 23.3 100.0 76.7 38.1 180
Dar es Salaam 68.5 0.9 30.6 100.0 69.4 30.7 522
Lindi 60.0 0.6 394 100.0 60.6 19.0 128
Miwara 68.4 0.6 31.0 100.0 69.0 255 162
Ruvuma 74.8 1.2 24.0 100.0 76.0 394 167
Iringa 724 0.0 27.6 100.0 724 29.5 123
Mbeya 72.3 0.0 21.7 100.0 72.3 374 195
Singida 55.9 0.6 435 100.0 56.5 274 149
Tabora 50.9 0.0 49.1 100.0 50.9 25.0 312
Rukwa 74.4 0.0 25.6 100.0 744 36.7 117
Kigoma 45.0 0.5 54.4 100.0 45.6 17.0 189
Shinyanga 70.0 0.6 295 100.0 70.5 248 192
Kagera 76.0 14 22.6 100.0 774 444 282
Mwanza 61.3 1.0 37.7 100.0 62.3 258 478
Mara 63.8 1.0 35.1 100.0 64.9 40.0 274
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Jedwali Na. 21.2: Upatikanaji wa huduma za mapema za upimaji wa VVU kwa wanaume

Manyara 40.9 . 57.6 100.0 424 175 174
Njombe 794 05 20.1 100.0 79.9 39.5 86
Katavi 67.7 0.7 31.6 100.0 68.4 418 74
Simiyu 65.4 1.2 334 100.0 66.6 34.4 163
Geita 62.7 0.3 37.0 100.0 63.0 28.7 306
Songwe 65.2 0.6 342 100.0 65.8 30.6 140
Kaskazini Unguja 54.2 1.5 443 100.0 55.7 20.8 25
Kusini Unguja 62.3 1.8 35.9 100.0 641 204 14
Mijini Magharibi 654 0.0 346 100.0 65.4 335 105
Kaskazini Pemba 31.0 0.9 68.1 100.0 31.9 7.3 21
Kusini Pemba 534 0.0 46.6 100.0 53.4 241 26
Elimu
Hawajasoma 54.6 0.8 44.6 100.0 55.4 242 574
Hawajamaliza Elimu ya Msingi 52.9 0.6 46.5 100.0 53.5 231 851
Wamemaliza Elimu ya Msingi 73.8 0.7 255 100.0 74.5 34.7 2,282
Sekondari + 60.4 0.7 38.9 100.0 61.1 30.8 2,055
Madaraja ya Hali ya Kiuchumi na Kijamii (Wealth quintile)
Chini 54.9 1.1 44.0 100.0 56.0 22.2 883
Pili 60.1 0.6 39.3 100.0 60.7 2941 1,037
Kati 62.7 0.9 36.3 100.0 63.7 289 1,191
Nne 67.9 04 317 100.0 68.3 358 1,355
Juu 70.5 0.5 29.0 100.0 71.0 334 1,298
Jumla miaka 15-49 64.0 0.7 353 100.0 64.7 30.6 5,763
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