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Utafiti wa Viashiria vya Malaria wa Mwaka 2017 Nchini Tanzania ulifanywa na Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu  (NBS) na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali (OCGS), Zanzibar, kwa kushirikiana na Wizara 

ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa Tanzania Bara na Wizara ya Afya – Zanzibar. 

Utafiti huu ulifadhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, President’s Malaria Initiative 

(PMI) na Global Fund. Shirika la ICF lilitoa msaada wa kiufundi kupitia Mpango wa Kimataifa wa DHS 

(The DHS Program), ambao unasaidia nchi mbali mbali katika kukusanya taarifa kwa ajili ya kufuatilia na 

kutathmini program mbali mbali zinazohusu idadi ya watu na afya. 

Malengo makuu ya Utafiti wa Viashiria vya Malaria wa Mwaka 2017 Nchini Tanzania ni kukusanya taarifa 

zinazohusiana na umiliki na matumizi ya vyandarua, huduma za upatikanaji wa matibabu ya kinga dhidi ya 

malaria kwa akina mama wajawazito, utayari wa kutafuta huduma za afya hususan matumizi sahihi ya 

dawa za malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka 5, kupima kiwango cha malaria na upungufu wa 

damu kwa watoto wenye umri wa miezi 6-59 na kupima uelewa na mienendo kuhusu malaria kwa 

wanawake wenye umri wa miaka 15-49.  

Kitabu hiki kinatoa Matokeo ya Viashiria Muhimu vya Utafiti huu Kitaifa na katika mikoa 31 ya Tanzania. 

Taarifa zaidi kuhusu utafiti huu zitawasilishwa katika Ripoti ya Kina ya Utafiti huu. 

Taarifa zaidi kuhusu utafiti huu zinaweza kupatikana kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), 18 

Barabara ya Kivukoni, S.L.P. 796, 11992, Dar es Salaam, Tanzania. Simu: 255-22-212-2722/3; Nukushi: 

255-22-213-0852; Barua pepe: dg@nbs.go.tz; Tovuti: www.nbs.go.tz. 

Taarifa zaidi kuhusu Mradi wa DHS Program zinaweza kupatikana kutoka ICF, 530 Gaither Road, Suite 

500, Rockville, MD 20850, USA; Simu: +1-301-407-6500; Nukushi: +1-301-407-6501; Barua pepe: 

info@DHSprogram.com; Tovuti: www.DHSprogram.com. 
 

Picha iliyo juu ya Ripoti hii inaonesha wanafunzi wakipokea vyandarua wakati wa Kampeni ya ugawaji wa vyandarua, shule ya msingi Buhigwe,© Kwa Hisani ya Magali Rochat, 2017
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 Viashiria vya Malaria Jumla 
Makazi Tanzania Bara Zanzibar 

Mijini Vijijini Mijini Vijijini Unguja Pemba 

VYANDARUA 
       

Asilimia ya kaya zenye angalau chandarua kimoja chenye dawa (ITN)
1
  77.9 80.5 76.6 80.5 76.6 77.1 83.2 

Asilimia ya kaya zenye angalau chandarua kimoja chenye dawa  kinachoweza kutumiwa na watu 

wawili waliolala katika kaya usiku wa kuamkia siku ya utafiti
 1
 

45.4 50.3 42.9 50.6 42.8 40.3 46.0 

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 ambao walilala kwenye chandarua chenye dawa 
1
 

usiku wa kuamkia siku ya utafiti
 1
 

54.6 66.8 50.2 66.7 49.7 63.6 72.0 

Asilimia ya wanawake wajawazito wenye miaka 15-49 ambao walilala kwenye chandarua chenye dawa 
usiku wa kuamkia siku ya utafiti

 1
  

51.4 59.0 48.6 58.9 48.2 (57.5) (70.8) 

Asilimia ya wanakaya ambao wangeweza kulala katika chandarua chenye dawa
1
 kama kila chandarua 

kingetumiwa na watu wawili  
62.5 68.7 59.9 69.0 59.8 58.9 67.2 

Asilimia ya wanakaya waliolala kwenye chandarua chenye dawa 
1 
usiku wa kuamkia siku ya utafiti  52.2 64.6 46.9 64.9 46.4 55.8 64.7 

Uwiano wa matumizi na upatikanaji wa vyandarua vyenye dawa 
1 

katika kaya 0.84 0.94 0.78 0.94 0.78 0.95 0.96 

KINGA YA MALARIA WAKATI WA UJAUZITO 
  

Asilimia ya wanawake wenye miaka 15-49 waliojifungua watoto hai miaka miwili kabla ya utafiti, 

ambao wakati wa kliniki walitumia dozi 2 au zaidi za SP/Fansidar 
56.1 66 52.6 67.2 53.5 22.8 11.7 

Asilimia ya wanawake wenye miaka 15-49 waliojifungua watoto hai miaka miwili kabla ya utafiti, 

ambao wakati wa kliniki walitumia dozi 3 au zaidi za SP/Fansidar 
25.8 31 24 31.6 24.5 7.9 1.5 

KIWANGO CHA HOMA, UCHUNGUZI NA MATIBABU YA WATOTO WENYE HOMA 
   

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 ambao walikuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti 20.4 19.8 20.6 20.1 20.7 9.7 23.3 

Miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti, 
asilimia ya watoto waliopata tiba au ushauri

 2
  

75.4 77.6 74.6 77.3 74.5 (90.0) 77.9 

Miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti, 

asilimia ya watoto waliotolewa damu kwenye kidole au kisigino kwa ajili ya kupima malaria 
43.1 56.0 38.6 56.0 38.9 (50.4) 21.0 

KIWANGO CHA MALARIA 

       Asilimia ya watoto wa umri wa miezi 6-59 wenye Malaria (Kipimo cha papo kwa papo (Rapid 

Diagnostic Test (RDT) ) 
7.3 2.1 9.2 2.2 9.5 0.4 0.0 

1
 Chandarua chenye Dawa (ITN) ni chandarua kilichowekewa dawa ya muda mrefu wakati wa kutengenezwa kiwandani na hakihitaji kuwekewa dawa nyingine. Katika tafiti za 

2010 TDHS, 2011-12 THMIS na 2015-16 TDHS-MIS chandarua hiki kilijulikana kama chandarua chenye dawa ya kudumu (LLIN). 

 
2
 Haijumuishi tiba au ushauri kutoka kwa waganga wa jadi 

       Angalizo: Takwimu katika mabano zinatokana na matukio machache, kati ya 25-49. ( *) inaonesha matukio machache chini ya 25  
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Viashiria vya Malaria 

Mkoa 

Dodoma Arusha Kilimanjaro Tanga Morogoro Pwani 

VYANDARUA 

Asilimia ya kaya zenye angalau chandarua kimoja chenye dawa (ITN)
1
  78.4 68.3 81.3 88.1 88.3 88.8 

Asilimia ya kaya zenye angalau chandarua kimoja chenye dawa kinachoweza kutumiwa na watu 
wawili waliolala katika kaya usiku wa kuamkia siku ya utafiti

 1
  

47.6 47.6 61.8 50.6 57.5 61.8 

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 ambao walilala kwenye chandarua chenye dawa 

usiku wa kuamkia siku ya utafiti
 1
  

42.5 52.7 65.7 69.0 68.8 79.8 

Asilimia ya wanakaya ambao wangeweza kulala katika chandarua chenye dawa
1
 kama kila chandarua 

kingetumiwa na watu wawili  
62.3 61.1 73.1 72.0 73.7 76.5 

Asilimia ya wanakaya waliolala kwenye chandarua chenye dawa
1
 usiku wa kuamkia siku ya utafiti  34.0 42.1 54.9 67.4 71.7 77.5 

Uwiano wa matumizi na upatikanaji wa vyandarua vyenye dawa 
1 

katika kaya 0.55 0.69 0.75 0.94 0.97 1.01 

KINGA YA MALARIA WAKATI WA UJAUZITO 

Asilimia ya wanawake wenye miaka 15-49 waliojifungua watoto hai miaka miwili kabla ya utafiti, 

ambao wakati wa kliniki walitumia dozi 2 au zaidi za SP/Fansidar 
50.5 (69.7) (77.8) 70.6 72.4 67.5 

Asilimia ya wanawake wenye miaka 15-49 waliojifungua watoto hai miaka miwili kabla ya utafiti, 

ambao wakati wa kliniki walitumia dozi 3 au zaidi za SP/Fansidar 
11.8 (28.3) (37.0) 38.0 42.8 24.4 

KIWANGO CHA HOMA, UCHUNGUZI NA MATIBABU YA WATOTO WENYE HOMA 

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 ambao walikuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti 12.0 20.4 19.0 20.1 18.9 16.4 

Miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti, 

asilimia ya watoto waliopata tiba au ushauri
 2
  

* * * (88.2) 79.8 (90.6) 

Miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti, 

asilimia ya watoto waliotolewa damu kwenye kidole au kisigino kwa ajili ya kupima malaria 
* * * (74.0) 44.9 (80.6) 

KIWANGO CHA MALARIA 

Asilimia ya watoto wa umri wa miezi 6-59 wenye Malaria (Kipimo cha papo kwa papo (Rapid 

Diagnostic Test (RDT) ) 
0.6 0.0 0.0 3.1 9.5 5.3 

1
 Chandarua chenye Dawa (ITN) ni chandarua kilichowekewa dawa ya muda mrefu wakati wa kutengenezwa kiwandani na hakihitaji kuwekewa dawa nyingine. Katika tafiti za 

2010 TDHS, 2011-12 THMIS na 2015-16 TDHS-MIS chandarua hiki kilijulikana kama chandarua chenye dawa ya kudumu (LLIN) 

 
2
 Haijumuishi tiba au ushauri kutoka kwa waganga wa jadi 

       Angalizo: Takwimu katika mabano zinatokana na matukio machache, kati ya 25-49. ( *) inaonesha matukio machache chini ya 25 
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Viashiria vya Malaria 

Mkoa 

Dar es Salaam Lindi Mtwara Ruvuma Iringa 

VYANDARUA 

Asilimia ya kaya zenye angalau chandarua kimoja chenye dawa (ITN)
1
  79.4 81.5 78.8 77.0 65.8 

Asilimia ya kaya zenye angalau chandarua kimoja chenye dawa kinachoweza kutumiwa na watu wawili 

waliolala katika kaya usiku wa kuamkia siku ya utafiti
 1

  
55.3 60.2 58.0 51.8 36.8 

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 ambao walilala kwenye chandarua chenye dawa usiku 

wa kuamkia siku ya utafiti
 1

  
64.8 59.1 67.0 59.8 54.6 

Asilimia ya wanakaya ambao wangeweza kulala katika chandarua chenye dawa
1
 kama kila chandarua 

kingetumiwa na watu wawili  
70.8 72.4 74.7 69.5 55.2 

Asilimia ya wanakaya waliolala kwenye chandarua chenye dawa
1
 usiku wa kuamkia siku ya utafiti  66.4 55.6 64.4 53.4 51.1 

Uwiano wa matumizi na upatikanaji wa vyandarua vyenye dawa 
1 

katika kaya 0.94 0.77 0.86 0.77 0.93 

KINGA YA MALARIA WAKATI WA UJAUZITO 

Asilimia ya wanawake wenye miaka 15-49 waliojifungua watoto hai miaka miwili kabla ya utafiti, ambao 

wakati wa kliniki walitumia dozi 2 au zaidi za SP/Fansidar 
66.6 79.8 83.5 60.5 78.1 

Asilimia ya wanawake wenye miaka 15-49 waliojifungua watoto hai miaka miwili kabla ya utafiti, ambao 

wakati wa kliniki walitumia dozi 3 au zaidi za SP/Fansidar 
41.5 42.8 46.7 27.4 39.6 

KIWANGO CHA HOMA, UCHUNGUZI NA MATIBABU YA WATOTO WENYE HOMA 

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 ambao walikuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti 22.0 24.0 27.9 22.0 13.3 

Miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti, 

asilimia ya watoto waliopata tiba au ushauri
 2
  

(73.7) 86.3 79.0 (79.8) * 

Miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti, 

asilimia ya watoto waliotolewa damu kwenye kidole au kisigino kwa ajili ya kupima malaria 
(69.3) 73.2 64.3 (60.2) * 

KIWANGO CHA MALARIA 

Asilimia ya watoto wa umri wa miezi 6-59 wenye Malaria (Kipimo cha papo kwa papo (Rapid Diagnostic 
Test (RDT) ) 

1.1 11.7 14.8 11.8 2.0 

1
 Chandarua chenye Dawa (ITN) ni chandarua kilichowekewa dawa ya muda mrefu wakati wa kutengenezwa kiwandani na hakihitaji kuwekewa dawa nyingine. Katika tafiti za 

2010 TDHS, 2011-12 THMIS na 2015-16 TDHS-MIS chandarua hiki kilijulikana kama chandarua chenye dawa ya kudumu (LLIN) 
 
2
 Haijumuishi tiba au ushauri kutoka kwa waganga wa jadi 

     Angalizo: Takwimu katika mabano zinatokana na matukio machache, kati ya 25-49. ( *) inaonesha matukio machache chini ya 25 
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 Viashiria vya Malaria 

Mkoa 

Mbeya Singida Tabora Rukwa Kigoma 

VYANDARUA 

Asilimia ya kaya zenye angalau chandarua kimoja chenye dawa (ITN)
1
  73.5 67.4 71.9 65.3 75.9 

Asilimia ya kaya zenye angalau chandarua kimoja chenye dawa kinachoweza kutumiwa na watu wawili 

waliolala katika kaya usiku wa kuamkia siku ya utafiti
 1

  
47.7 25.2 29.6 37.0 33.6 

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 ambao walilala kwenye chandarua chenye dawa usiku 

wa kuamkia siku ya utafiti
 1

  
37.3 31.5 35.7 36.3 61.1 

Asilimia ya wanakaya ambao wangeweza kulala katika chandarua chenye dawa
1
 kama kila chandarua 

kingetumiwa na watu wawili  
61.9 42.1 48.5 47.9 57.6 

Asilimia ya wanakaya waliolala kwenye chandarua chenye dawa usiku wa kuamkia siku ya utafiti  32.4 28.8 33.9 32.1 55.0 

Uwiano wa matumizi na upatikanaji wa vyandarua vyenye dawa
1 
katika kaya 0.52 0.68 0.70 0.67 0.95 

KINGA YA MALARIA WAKATI WA UJAUZITO 

Asilimia ya wanawake wenye miaka 15-49 waliojifungua watoto hai miaka miwili kabla ya utafiti, ambao 

wakati wa kliniki walitumia dozi 2 au zaidi za SP/Fansidar 
53.9 52.4 32.9 49.9 42.4 

Asilimia ya wanawake wenye miaka 15-49 waliojifungua watoto hai miaka miwili kabla ya utafiti, ambao 

wakati wa kliniki walitumia dozi 3 au zaidi za SP/Fansidar 
25.0 25.8 11.8 22.2 12.7 

KIWANGO CHA HOMA, UCHUNGUZI NA MATIBABU YA WATOTO WENYE HOMA 

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 ambao walikuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti 16.2 20.3 25.0 26.7 22.3 

Miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti, 

asilimia ya watoto waliopata tiba au ushauri
 2
  

* 74.4 70.5 (84.7) 74.3 

Miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti, 

asilimia ya watoto waliotolewa damu kwenye kidole au kisigino kwa ajili ya kupima malaria 
* 14.9 34.0 (54.6) 37.4 

KIWANGO CHA MALARIA 

Asilimia ya watoto wa umri wa miezi 6-59 wenye Malaria (Kipimo cha papo kwa papo (Rapid Diagnostic 

Test (RDT) ) 
4.0 2.3 11.7 1.8 24.4 

1
 Chandarua chenye Dawa (ITN) ni chandarua kilichowekewa dawa ya muda mrefu wakati wa kutengenezwa kiwandani na hakihitaji kuwekewa dawa nyingine. Katika tafiti za 

2010 TDHS, 2011-12 THMIS na 2015-16 TDHS-MIS chandarua hiki kilijulikana kama chandarua chenye dawa ya kudumu (LLIN) 
 
2
 Haijumuishi tiba au ushauri kutoka kwa waganga wa jadi 

     Angalizo: Takwimu katika mabano zinatokana na matukio machache, kati ya 25-49. ( *) inaonesha matukio machache chini ya 25 
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 Viashiria vya Malaria 

Mkoa 

Shinyanga Kagera Mwanza Mara Manyara 

VYANDARUA 

Asilimia ya kaya zenye angalau chandarua kimoja chenye dawa (ITN)
1
  68.2 79.9 83.5 88.4 75.3 

Asilimia ya kaya zenye angalau chandarua kimoja chenye dawa kinachoweza kutumiwa na watu wawili 

waliolala katika kaya usiku wa kuamkia siku ya utafiti
 1

  
28.0 48.3 38.9 46.9 35.3 

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 ambao walilala kwenye chandarua chenye dawa usiku 

wa kuamkia siku ya utafiti
 1

  
43.6 56.0 71.3 67.6 45.0 

Asilimia ya wanakaya ambao wangeweza kulala katika chandarua chenye dawa
1
 kama kila chandarua 

kingetumiwa na watu wawili  
49.1 68.2 65.8 71.8 57.0 

Asilimia ya wanakaya waliolala kwenye chandarua chenye dawa usiku wa kuamkia siku ya utafiti  38.5 54.4 67.8 67.4 42.1 

Uwiano wa matumizi na upatikanaji wa vyandarua vyenye dawa
1 
katika kaya 0.78 0.80 1.03 0.94 0.74 

KINGA YA MALARIA WAKATI WA UJAUZITO 

Asilimia ya wanawake wenye miaka 15-49 waliojifungua watoto hai miaka miwili kabla ya utafiti, ambao 

wakati wa kliniki walitumia dozi 2 au zaidi za SP/Fansidar 
53.9 63.9 63.5 50.0 58.0 

Asilimia ya wanawake wenye miaka 15-49 waliojifungua watoto hai miaka miwili kabla ya utafiti, ambao 

wakati wa kliniki walitumia dozi 3 au zaidi za SP/Fansidar 
25.3 40.0 19.2 21.2 26.3 

KIWANGO CHA HOMA, UCHUNGUZI NA MATIBABU YA WATOTO WENYE HOMA 

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 ambao walikuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti 20.9 18.4 18.9 29.2 22.8 

Miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti, 

asilimia ya watoto waliopata tiba au ushauri
 2
  

83.2 (62.3) 85.5 61.6 (72.2) 

Miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti, 

asilimia ya watoto waliotolewa damu kwenye kidole au kisigino kwa ajili ya kupima malaria 
22.2 (55.2) 51.1 32.7 (33.4) 

KIWANGO CHA MALARIA 

Asilimia ya watoto wa umri wa miezi 6-59 wenye Malaria (Kipimo cha papo kwa papo (Rapid Diagnostic 

Test (RDT) ) 
6.1 15.4 8.1 11.2 0.0 

1
 Chandarua chenye Dawa (ITN) ni chandarua kilichowekewa dawa ya muda mrefu wakati wa kutengenezwa kiwandani na hakihitaji kuwekewa dawa nyingine. Katika tafiti 

za 2010 TDHS, 2011-12 THMIS na 2015-16 TDHS-MIS chandarua hiki kilijulikana kama chandarua chenye dawa ya kudumu (LLIN) 
 
2
 Haijumuishi tiba au ushauri kutoka kwa waganga wa jadi 

     Angalizo: Takwimu katika mabano zinatokana na matukio machache, kati ya 25-49. ( *) inaonesha matukio machache chini ya 25 
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 Viashiria vya Malaria 

Mkoa 

Njombe Katavi Simiyu Geita Songwe 

VYANDARUA 

Asilimia ya kaya zenye angalau chandarua kimoja chenye dawa (ITN)
1
  58.1 66.3 80.9 76.5 76.4 

Asilimia ya kaya zenye angalau chandarua kimoja chenye dawa kinachoweza kutumiwa na watu wawili 

waliolala katika kaya usiku wa kuamkia siku ya utafiti
 1

  
41.7 27.0 31.4 26.8 45.7 

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 ambao walilala kwenye chandarua chenye dawa usiku 

wa kuamkia siku ya utafiti
 1

  
11.6 39.6 46.6 55.0 33.5 

Asilimia ya wanakaya ambao wangeweza kulala katika chandarua chenye dawa
1
 kama kila chandarua 

kingetumiwa na watu wawili  
51.3 44.5 53.2 51.5 65.0 

Asilimia ya wanakaya waliolala kwenye chandarua chenye dawa
1
 usiku wa kuamkia siku ya utafiti  16.1 33.6 40.6 52.2 34.0 

Uwiano wa matumizi na upatikanaji wa vyandarua vyenye dawa 
1 

katika kaya 0.31 0.76 0.76 1.01 0.52 

KINGA YA MALARIA WAKATI WA UJAUZITO 

Asilimia ya wanawake wenye miaka 15-49 waliojifungua watoto hai miaka miwili kabla ya utafiti, ambao 

wakati wa kliniki walitumia dozi 2 au zaidi za SP/Fansidar 
(34.8) 39.9 42.3 54.3 44.8 

Asilimia ya wanawake wenye miaka 15-49 waliojifungua watoto hai miaka miwili kabla ya utafiti, ambao 

wakati wa kliniki walitumia dozi 3 au zaidi za SP/Fansidar 
(18.1) 11.5 15.2 30.8 20.9 

KIWANGO CHA HOMA, UCHUNGUZI NA MATIBABU YA WATOTO WENYE HOMA 

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 ambao walikuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti 10.2 18.2 23.8 16.4 12.9 

Miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti, 

asilimia ya watoto waliopata tiba au ushauri
 2
  

* 81.1 76.2 65.3 * 

Miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti, 

asilimia ya watoto waliotolewa damu kwenye kidole au kisigino kwa ajili ya kupima malaria 
* 36.9 22.3 36.6 * 

KIWANGO CHA MALARIA 

Asilimia ya watoto wa umri wa miezi 6-59 wenye Malaria (Kipimo cha papo kwa papo (Rapid Diagnostic 

Test (RDT) ) 
0.0 7.1 6.0 17.3 0.0 

1
 Chandarua chenye Dawa (ITN) ni chandarua kilichowekewa dawa ya muda mrefu wakati wa kutengenezwa kiwandani na hakihitaji kuwekewa dawa nyingine. Katika tafiti 

za 2010 TDHS, 2011-12 THMIS na 2015-16 TDHS-MIS chandarua hiki kilijulikana kama chandarua chenye dawa ya kudumu (LLIN) 
 
2
 Haijumuishi tiba au ushauri kutoka kwa waganga wa jadi 

     Angalizo: Takwimu katika mabano zinatokana na matukio machache, kati ya 25-49. ( *) inaonesha matukio machache chini ya 25 
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 Viashiria vya Malaria 

Mkoa 

Kaskazini 

Unguja 

Kusini 

Unguja 

Mjini 

Magharibi 

Kaskazini 

Pemba 

Kusini 

Pemba 

VYANDARUA 

Asilimia ya kaya zenye angalau chandarua kimoja chenye dawa (ITN)
1
  81.5 86.2 72.5 77.8 89.6 

Asilimia ya kaya zenye angalau chandarua kimoja chenye dawa kinachoweza kutumiwa na watu wawili 

waliolala katika kaya usiku wa kuamkia siku ya utafiti
 1

  
56.4 55.2 28.8 39.4 53.9 

Asilimia ya Watoto wenye umri chini ya miaka 5 ambao walilala kwenye chandarua chenye dawa usiku 

wa kuamkia siku ya utafiti
 1

  
58.4 79.5 61.6 67.6 78.4 

Asilimia ya wanakaya ambao wangeweza kulala katika chandarua chenye dawa
1
 kama kila chandarua 

kingetumiwa na watu wawili  
67.3 76.3 52.1 59.5 76.8 

Asilimia ya wanakaya waliolala kwenye chandarua chenye dawa
1
 usiku wa kuamkia siku ya utafiti  61.4 73.3 49.9 59.0 72.0 

Uwiano wa matumizi na upatikanaji wa vyandarua vyenye dawa 
1 

katika kaya 0.91 0.96 0.96 0.99 0.94 

KINGA YA MALARIA WAKATI WA UJAUZITO 

Asilimia ya wanawake wenye miaka 15-49 waliojifungua watoto hai miaka miwili kabla ya utafiti, ambao 

wakati wa kliniki walitumia dozi 2 au zaidi za SP/Fansidar 
26.1 (23.3) 21.6 14.5 7.8 

Asilimia ya wanawake wenye miaka 15-49 waliojifungua watoto hai miaka miwili kabla ya utafiti, ambao 
wakati wa kliniki walitumia dozi 3 au zaidi za SP/Fansidar 

10.4 (5.6) 7.5 2.5 0.0 

KIWANGO CHA HOMA, UCHUNGUZI NA MATIBABU YA WATOTO WENYE HOMA 

Asilimia ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 ambao walikuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti 5.6 8.5 11.3 16.0 33.8 

Miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti, 

asilimia ya watoto waliopata tiba au ushauri
 2
  

* * * (68.7) (84.2) 

Miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliokuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti, 
asilimia ya watoto waliotolewa damu kwenye kidole au kisigino kwa ajili ya kupima malaria 

* * * (19.8) (21.8) 

KIWANGO CHA MALARIA 

Asilimia ya watoto wa umri wa miezi 6-59 wenye Malaria (Kipimo cha papo kwa papo (Rapid Diagnostic 

Test (RDT) ) 
0.0 0.0 0.6 0.0 0.0 

1
 Chandarua chenye Dawa (ITN) ni chandarua kilichowekewa dawa ya muda mrefu wakati wa kutengenezwa kiwandani na hakihitaji kuwekewa dawa nyingine. Katika tafiti 

za 2010 TDHS, 2011-12 THMIS na 2015-16 TDHS-MIS chandarua hiki kilijulikana kama chandarua chenye dawa ya kudumu (LLIN) 
 
2
 Haijumuishi tiba au ushauri kutoka kwa waganga wa jadi 

     Angalizo: Takwimu katika mabano zinatokana na matukio machache, kati ya 25-49. ( *) inaonesha matukio machache chini ya 25 
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Umiliki wa Chandarua chenye Dawa kwa Mkoa 

Tanzania 

77.9% 

Asilimia ya kaya 

zenye angalau 

chandarua kimoja 

chenye dawa 
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Kiwango cha Malaria kwa Mkoa 

Tanzania 

7.3% 

Asilimia ya watoto 

wenye miezi 6-59 

waliopimwa na 

kukutwa na malaria 

kwa kipimo cha papo 

kwa hapo (RDT) 
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Watoto Waliotumia Chandarua chenye Dawa kwa Mkoa 

Tanzania 

54.6% 

Asilimia ya watoto 

wenye umri wenye 

umri chini ya miaka 5 

waliotumia chandarua 

chenye dawa usiku wa 

kuamkia siku ya 

mahojiano 






