MATOKEO YA AWALI MACHI, 2019

UTAFITIWA VIASHIRIA NA MATOKEO YA UKIMWI
TANZANIA (THIS) 2016 - 2017

Utafiti wa Viashiria na Matokeo ya UKIMWI nchini
Tanzania ni utafiti wa kitaifa uliofanyika katika ngazi
ya kaya kuanzia mwezi Oktoba, 2016 mpaka mwezi
Agosti, 2017 ili kujua hali ya maambukizi ya Virusi
Vya UKIMWI (VVU) kitaifa. Utafiti huu ulitoa huduma
za ushauri nasaha, upimaji wa VVU na utoaji wa majibu pia ulikusanya taarifa za kaya na taarifa binafsi za
wanakaya, upatikanaji wa huduma na matibabu kwa watu wanaoishi na VVU. Utafiti huu uliopima maambukizi
mapya ya VVU na kiasi cha VVU mwilini kwa watu wanaoishi na VVU ni wa kwanza kufanyika nchini. Matokeo
ya utafiti huu yanatoa taarifa katika ngazi ya kitaifa na mikoa kwa ajili ya ufuatiliaji wa udhibiti wa VVU.
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TANZANIA HIV IMPACT SURVEY | COUNTS

Utafiti wa THIS wa mwaka 2016-17 umeongozwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Tume
ya Kuthibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) na Zanzibar (ZAC), na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto), Wizara ya Afya, Zanzibar, Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu, Zanzibar . Utafiti wa
THIS umefadhiliwa na Serikali ya Marekani chini ya Mfuko wa Dharura wa Kupambana na UKIMWI (President’s
Emergency Plan for AIDS Relief -PEPFAR) na msaada wa kiufundi umetolewa na Kituo cha Kudhibiti Magonjwa ya
Kuambukiza cha Marekani (Center for Disease Control and Prevention -CDC) na ‘International Centre for AIDS Care
and Treatment Programme (ICAP) at Columbia University’.

Utafiti huu umefanywa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Ofisi ya Mtakwimu Mkuu, Zanzibar na ICAP kwa kushirikiana
na wadau wengine wakiwemo Maabara ya Taifa ya Afya ya Jamii, Uhakiki, Ubora na Mafunzo (National Health
Laboratory - Quality Assurance and Training Center -NHL-QATC), Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (NACP),
na Kitengo Shirikishi cha UKIMWI, Kifua Kikuu na Ukoma (ZIHTLP) cha Zanzibar.

MATOKEO MUHIMU

Viashiria vya VVU Wanawake 95% ClI Wanaume 95% ClI Jumla 95% ClI

Maambukizi Mapya ya VVU
kwa mwaka (%)

Miaka 15-49 0.34 0.18-0.50 0.14 0.02-0.26 0.24 0.14-0.35
Miaka 15-64 0.34 0.19-0.50 0.17 0.05-0.29 0.25 0.15-0.36
Kiwango cha Maambukizi
ya VVU-Tanzania (%)
Miaka 15-49 6.2 5.7-6.7 31 2.7-3.5 4.7 4.3-5.0
Miaka 15-64 6.5 6.0-7.0 35 3.1-3.9 5.0 4.7-5.4
Miaka 0-14 0.5 0.2-0.8 0.3 0.1-0.5 0.4 0.2-0.6
Kiwango cha Maambukizi
ya VVU- Tanzania Bara (%)
Miaka 15-49 6.4 5.8-6.9 3.1 2.7-3.6 4.8 4.4-51
Miaka 15-64 6.7 6.1-7.2 3.6 3.2-4.0 51 4.8-5.5
Miaka 0-14 0.5 0.2-0.8 0.3 0.1-0.5 0.4 0.2-0.6
Kiwango cha Maambukizi
ya VVU -Zanzibar (%)
Miaka 15-49 0.8 0.2-15 0.0 0.0-1.0 0.4 0.1-0.8
Miaka 15-64 0.8 0.2-15 0.0 0.0-0.8 0.4 0.1-0.8

Miaka 0-14 0.0 0.0-2.3 0.0 0.0-1.9 0.0 0.0-1.9



MATOKEO MUHIMU

Viashiria vya VVU Wanawake 95% ClI Wanaume 95% ClI Jumla 95% ClI

Kufubazwa kwa
VVU Mwilini (%)
Miaka 15-64 57.5 54.0-61.01 41.2 35.7-46.7 52.0 48.6-55.4

Miaka 0-14 117 0.0-23.8 * * 18.4 4.6-32.3

95% CI (kiwango cha uhakika) kinaonyesha kwamba makisio yatakuwa ndani ya kigezo sahihi kwa asilimia 95%.Kufubazwa kwa VVU mwilini ni
wakati ambapo HIV RNA ni chini ya 1,000 kwenye milimita 1 ya plasma kwa watu wenye VVU, Vipimo vya Maambukizi mapya vinatokana na MDRI
ya siku 130. * inammaanisha < 0

* Hakuna taarifa za Kufubazwa kwa VVU kwa watoto wa kiume wenye miaka 0-14 kwa sababu ya kutokuwa na sampuli ya kutosha ya kuweza
kutoa makadirio katika umri huu

Maambukizi mapya ya VVU kwa mwaka kwa watu wenye umri wa miaka 15-64 nchini ni asilimia 0.25 (kwa wanawake ni asilimia
0.34 na wanaume ni asilimia 0.17). Hii ni sawa na kusema maambukizi mapya kwa watu wenye umri kati ya miaka 15-64 nchini
Tanzania ni takribani watu 72,000 kwa mwaka.

Kiwango cha maambukizi ya VVU kwa watu wenye umri wa miaka 15 hadi 64 nchini ni asilimia 5.0 (kwa wanawake ni asilimia
6.5 na asilimia 3.5 kwa wanaume). Hii ni sawa na kusema kwa wastani watu milioni 1.4 wenye umri wa miaka 15 hadi 64
wanaishi na virusi vya UKIMWI nchini Tanzania.

Asilimia 52 ya watu wenye umri wa miaka 15 hadi 64 wanaoishi na virusi vya UKIMWI nchini Tanzania, vipimo vinaonesha
kuwa kiasi cha VVU mwilini kimefubazwa (kwa wanawake ni asilimia 57.5 na wanaume ni asilimia 41.2).



KIWANGO CHA MAAMBUKIZI YA VVU KWA UMRI NA JINSI

Hali ya maambukizi ya VVU imefikia asilimia 154
12 kwa wanawake wenye umri wa miaka 14+
45-49 ikilinganishwa na asilimia 8.4 ya :z
wanaume wenye umri wa miaka 40-44.

Hali ya maambukizi ya VVU kwa watu
wenye umri wa miakal5-24 ni asilimia 1.4
(kwa wanawake wenye umri huu ni
asilimia

2.1 na wanaume ni asilimia 0.6). Tofauti
kubwa ya hali ya maambukizi ya VVU kati ya
wanawake na wanaume imeonekana zaidi
kwenye kundi la vijana, ambapo hali ya
maambukizi ya VVU kwa wanawake wenye umri | 0-4 5-9 | 10-14 | 15-19 | 20-24 | 25-29 | 30-34 | 35-39 | 40-44 | 45-49 | 50-54 | 55-50 | 60-64
umri wa miaka 15-19, 20-24, 25-29, 30-34 na | wanawake| 06% | 05% | 03% | 10% | 34% | 56% | 86% | 11.6% | 11.0% | 12.0% | 94% | 9.7% | 6.5%
35_39 ni mara mblll (au Za|d|) ikilinganishwa .Wanaume 0.2% 0.5% 0.3% 0.4% 0.9% 2.3% 3.9% 5.6% 8.4% 6.8% 7.4% 8.0% 3.6%
na wanaume wa kundi la umrihuo.

KIWANGO CHA MAAMBUKIZI YA VVU KWA WATU WAZIMA, KIMKOA

Kiwango cha maambukizi kwa watu wenye umri Mkoa Kiwango cha 95% Cl
wamiaka 15 na zaidikinatofautiana kimkoa nchini Maambukizi yaVVU
Tanzania kutoka asilimia 11.4 mkoa wa Njombe hadi
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Kiwango cha maambukizi ya VVU

- N W R O ® N ®©©

. S . R Dodoma 5.0 2.6-7.5
;::Zlizzrasnlmla moja kwa mkoa wa Lindi na A_rL_Jsha | 19 0633
’ Kilimanjaro 2.6 1.7-3.4
Tanga 5.0 3.2-6.7
K‘Wa"g(‘)’f”; ;"*“’"’b“*”' i Morogoro 4.2 3.0-5.3
B 05-25 Pwani 55 4.3-6.8
B 25-5.0 Dar es Salaam 4.7 3.7-5.6
—H Lindi 0.3 0.0-0.8
Mtwara 2.0 0.0-4.2
Kilimanjaro _~* Ruvuma 5.6 4.4-6.7
26% ] Iringa 11.3 9.0-13.6
\ Mbeya 9.3 7.4-11.2
3 : Singida 3.6 0.6-6.5
' Kasiagi Tabora 5.1 4.2-6.0
b § Rukwa 4.4 3.4-5.4
sy Kigoma 2.9 1.6-4.3
égg@? Shinyanga 5.9 5.3-6.5
Kagera 6.5 4.1-8.8
Mwanza 7.2 49-94
Khskdzini Mara 3.6 2.5-4.7
%ﬁgf%a Manyara 2.3 1.1-35
Mgnf_ 1. Njombe 11.4 7.5-15.3
%éégﬁ'b;l;;ﬁ Katavi 5.9 4.3-75
* Unguia Simiyu 3.9 2.3-5.6
! Geita 5.0 3.0-7.0
* Inamaanisha hakuna maambukizi (<1) au ‘zero cases’ Songwe_ . . 5.8 3.5-8.1
Kaskazini Unguja 0.6 0.0-1.8
Kusini Unguja 0.0 0.0-0.0
Mijini Magharibi 0.6 0.1-11.1
Kaskazini Pemba 0.0 0.0-0.0

Kusini Pemba 0.3 0.0-0.9




KUFUBAZWA KWA VVU MWILINI KWA WATU WANAOISHI NA VVU, KWA UMRI NA JINSI
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Kiasi cha VVU mwilini kwa watu wenye
maambukizi ya VVU nchini Tanzania
kimefubazwa kwa kiasi kikubwa kwa watu
wazima, ambapo asilimia 64.4 ni kwa
wanawake wenye umri wa miaka 55-64 na
asilimia 61.5 ya wanaume wenye umri huo.

Kuna tofauti kubwa ya kijinsia ya
kufubazwa kwa VVU mwilini katika
makundi ya umri ambapo asilimia 47.1
na 50.5 ya wanawake wenye umri wa
miaka 15-24 na miaka 25-34 virusi vyao
vimefubazwa na kwa wanaume wa

Kiwango cha kufubazwa kwa VVU mwilini
w
o

10+

makundi hayo ya umri ni asilimia 22.2 na Umi’ | 0-14 15-24 25-34 35-44 45-54 55-64
25.7 Virusi vyao Vimefubazwa_ .Wanawake 1.7% 47.1% 50.5% 62.5% 63.2% 64.4%
[l Wanaume 22.2% 25.7% 38.9% 56.0% 61.5%

KUFUBAZWA KWA VWU MWILINI KWA WATU WANAOISHI NA VWU, KIMKOA

Kati ya watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi Mkoa Kufubazwa 95% ClI
wenye maambukiziyaVVU, kufubazwakwaVVvU kwa VVU
mwilini kunatofautiana kimkoa nchini Tanzania,
kutoka asilimia 66 mkoa wa Kagera na asilimia Dodoma 60.6% 35.7-85.5
671 mkoa wa Kilimanjaro hadi asilimia 40 mkoa Arusha 29.1t 4.1-54.0
wa Shinyanga na asilimia 29+ mkoa wa Arusha. Kilimanjaro 66.81 46.8-86.8
Tanga 47.2% 37.4-57.0
Morogoro 45.3% 23.9-66.6
fvag0 ra kutubazia— Pyyani 63.5 53.9-73.0
0-20 Dar es Salaam 44.7 36.7-52.7
— g Lindi 100.0t 100.0-100.0
B 50-60 Mtwara 53.31 43.8-62.8
I 60-80 Ruvuma 56.7 45.8-67.5
. 50100 Iringa 56.6 49.0-64.2
Mbeya 57.4 47.6-671
Singida 40.4t 0.0-831
Tabora 41.2 30.6-51.7
- Rukwa 42.9 31.5-54.2
abora .
ilsast Kigoma 58.4% 36.1-80.6
fPemba Shinyanga 40.1 30.1-50.1
o Kagera 66.0 53.4-78.5
mfbégnqga Mwanza 49.6 39.2-60.0
A4 Mara 63.41 51.4-75.4
Manyara 36.671 9.7-63.5
LA Njombe 60.5 46.6-74.4
b Katavi 473 38.3-56.4
1;474,5% Simiyu 54.3% 28.2-80.4
a%gglribi.‘;,‘; Geita 32.4% 21.3-43.6
- 210 kusini Songwe 64.6 52.6-76.7
\ Un%,uJa Kaskazini Unguja 44.5% 42.3-46.7
Kusini Unguja * *
N _ Mijini Magharibi 21.0t1 0.0-65.9
e Kaskazini Pemba ~ * -
Kusini Pemba ot 0.0-0.0

1 Inaonesha, namba ya chiniya mstari
(denominator) ni chini ya 25

* inaonyesha hakuna maambukizi



MAFANIKIO YA MALENGO YA 90-90-90 KWA WATU WANAOISHI NA VVU KWA JINSI

90-90-90: Lengo la Matarajio Makubwa la Kumaliza Janga la UKIMWI

Hadi kufikia mwaka 2020, asilimia 90 ya watu wanaoishi na VVU wawe wamejua hali yao ya maambukizi; asilimia 90 ya
waliopimwa VVU na kugundulika kuwa wana maambukizi ya VVU wapatiwe dawa za kufubaza makali ya VVU; na asilimia 90
ya watu wanaotumia dawa, VVU viwe vimefubazwa.

Waliopimwa na Kugundulika na Maambukuzi ya VVU
Nchini Tanzania, asilimia 60.6 ya watu wanaoishi na VVU
wenye umri wa miaka 15-64 wanajua hali zao za
maambukizi ya VVU (kwa wanawake ni asilimia 64.9 na

wanaume ni asilimia 52.2).
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Wanawake Wanaume Jumia

M Waliogundulika na Maamt
Wanaotumia Dawa*
. Vimefubazwa"

Wanaotumia Dawa

Kati ya watu wanaoishi na VVU wenye umri wa miaka 15-64
ambao wanajua hali zao za maambukizi ya VVU, asilimia 93.6
walitoa taarifa kwamba wanatumia dawa za kufubaza VVU (kwa
wanawake ni asilimia 95.3 na wanaume ni asilimia 89.6).

Kufubazwa kwa VVU

Kati ya watu wanaoishi na VVU wenye umri wa miaka 15-64
ambao wametoa taarifa kuwa wanatumia dawa za kufubaza
VVU, asilimia 87.0 ya watu hao inaonesha kiasi cha VVU
kimefubazwa (kwa wanawake ni asilimia 88.0 na wanaume ni
asilimia 83.2).

KIWANGO CHA MAAMBUKIZI YAHOMA YAINI B, KWA JINSI, UMRI NA HALI YA MAAMBUKIZI YAVVU

Utafiti wa THIS umepima pia kiwango cha maambukizi ya Homa ya Ini (Hepatitis) kwa sampuli ya watu wachache ili kupata
makadirio ya kiwango cha maambukizi sugu na ya kawaida ya Homa ya ini aina ya B. Kati ya watu wenye umri wa miaka 15
na zaidi, kiwvango cha mambukizi ya homa ya ini aina ya B hakina tofauti sana kwa watu wenye maambukizi ya VVU na ambao
hawana maambukizi ya VVU. Japokuwa makadirio ya watu wenye VVU (5.2%) yapo juu ukilinganisha na watu wasiokuwa na
maambukizi ya VVU (3.4%), Makadirio haya kitakwimu hayana tofauti. Makadirio ya kitaifa ya kiwango cha maambukizi ya
kawaida au sugu ya homa ya ini aina B ni ya kwanza kutolewa nchini Tanzania na yatatumika kama msingi wa kuendeleza

mwitikio wa udhibiti wa Homa ya Ini.

Hali ya VVU na Umri Wanawake

Kiwango cha
Maambukizi ya
Homaya Ini B

Walio na VVU

Miaka 15-49 O**
Miaka 15+ 0**

Wasio na VVU

Miaka 15-49 3.9
Miaka 15+ 3.5

Jumla

Miaka 15-49 3.7

Miaka 15+ 3.3

95% ClI

0.0-10.9
0.0-7.1

1.7-6.1
1.7-5.3

1.6-5.8
1.6-5.0

Wanaume Jumla
Kiwango cha 95% Cl Kiwango cha 95% ClI
Maambukizi ya Maambukizi ya
HomayaIni B HomayaIni B

* * 4.3 0.0-11.3
* * 5.2 1.8-8.6
4.0 1.1-7.0 4.0 2.2-5.8
34 0.9-5.8 34 1.9-4.9
4.3 1.4-7.2 4.0 2.3-5.8
3.8 1.4-6.2 35 2.1-5.0

95% CI (kiwango cha uhakika) kinaonyesha kwamba makisio yatakuwa ndani ya kigezo sahihi kwa asilimia 95%

* Matokeo hayajatolewa kwa kuwa idadi ya “denominator” ni chini ya watu 25
** Tahadhari, namba ya chini ya mstari (denominator) ya 25-49 cases
Upimaji wa vimelea kutambilisha maambukizi ya homa ya ini B unaonyesha kama kuna maambuzi mapya au ya zamani ya homa ya ini B umefanyika katika
sampuli ndogo wakilishi ya watu 1,052 wenye umri wa miaka 15-49, na watu 1,310 wenye umri wa miaka 15 na zaidi.



HITIMISHO

* Inakadiriwa kuwa asilimia 60.6% ya watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi wanajua hali zao za maambukizi ya VVU ambapo
ni chilni ya malengo ya UNAIDS ambayo ni asilimia 90. Inahitajika nguvu na programu za upimaji kwa watu wanaoishi na VVU
(1%t 90)

» Kuna tofauti ya ukubwa wa tatizo la VVU kimkoa na kijinsia ambalo ninatakiwa lipewe kipaumbele kwenye malengo
ya kuzuia maambukizi ya VVU na matibabu.

» Wanawake wana kiwango kikubwa cha maambukizi mapya ya VVU ukilinganisha na wanaume. Kwa mwaka, kuna
wanawake wawili kwa kila ambukizi jipya la wanaume.

» Wanaume wana kiwango kidogo cha uelewa wa hali zao za maambukizi kuliko wanawake. Wanaume pia wana kiwango
kidogo cha matibabu (90 ya pili) na kufubazwa kwa VVU (90 ya tatu) ukilinganisha na wanawake. Kuzuia maambukizi ya
VVU kwa wanawake na vipimo vya haraka vya VVU ukijumlisha na kuunganisha wenye VVU kwenye matibabu pamoja
kufubazwa kwa VVU miongoni mwa wanaume ni muhimu katika kuzuia maambukizi.

» Kiwango kidogo cha kufubazwa kwa VVU kwa watoto kinaonesha uhitaji wa jitihada zaidi katika upimaji na matibabu ya
watoto wenye VVU

MWITIKIO NA NJIA ZA UPIMAJI WA VVU

Kati ya kaya 15,504 zilizostahili kushiriki katika utafiti wa Viashiria na Matokeo ya UKIMWI, kaya 14,811 (asilimia 95) zilishiriki
na kukamilisha mahojiano ya kaya. Kati ya wanawake 19,852 na wanaume 16,235 waliostahili kuhojiwa wenye umri wa miaka
15 na zaidi, asilimia 90 ya wanawake na asilimia 85 ya wanaume walihojiwa na kupimwa VVU. Kati ya watoto 10,452 wenye
umri wa miaka 0 — 14 , asilimia 92 walipimwa VVU. Sampuli wakilishi ya watu 1,310 wenye umri wa miaka 15 na zaidi walipimwa
vimelea vya kutambulisha homa ya ini aina ya B. ili kujua kama kuna maambukizi mapya au ya zamani ya homa ya ini B
umefanyika katika sampuli ndogo wakilishi ya watu 1,052 wenye umri wa miaka 15-49, na watu 1,310 wenye umri wa miaka 15
na zaidi.

Upimaji wa kiwango cha maambukizi ya VVVU ulifanyika kwenye kila kaya iliyoshiriki katika utafiti kwa kutumia kipimo cha VVU
kulingana na miongozo ya upimaji ya Tanzania. Kipimo kingine cha damu kilitumika katika maabara ili kuhakiki majibu ya watu
walioonekana kuwa na VVU. Kipimo cha kupima maambukizi mapya na kiasi cha virusi mwilini (HIV 1 Limiting Antigen (Lag)
avidity plus viral load and ARV results)) kilitumika kutofautisha maambukizi mapya na ya zamani na kipimo kingine kiitwacho
‘CDC Incidence calculator’ kinachotambuliwa na Shirika la Afya Duniani (WHO) kilitumika. Njia ya kitakwimu ilitumika katika
makadirio ya sampuli ili kuwakilisha kundi kubwa la watu katika utafiti huu.



Utafiti wa Viashiria na Matokeo ya UKIMWI ambao ni
sehemu ya Mradi wa Kutathmini Matokeo ya UKIMWI
katika Jamii (PHIA) umefanyika kwenye nchi zaidi ya moja
kwa kufadhiliwa na PEPFAR kwa ajili ya kutambua hali ya
maambukizi ya VVU. Matokeo ya utafiti huu yanapima
hali ya maambukizi ya VVU kitaifa na kimkoa pamoja na
viashiriavinavyohusiananaVVU,ikijumuishamaendeleo
ya malengo ya 90-90-90 na pia utatoa miongozo katika
sera na ufadhili. Shirika la Kimataifa lisilo la Kiserikali la
ICAP lililopo Chuo kikuucha Columbialinafanya mradi wa
tafiti za VVU kwa ushirikiano na CDC na wadau wengine.

Angalia phia.icap.columbia.edu kwa maelezo ya ziada.
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Alama ya “CDC” inamilikiwa na Idara ya Afya na Huduma za watu (HHS) ya Serikali ya Marekani kwa ruhusa. Utumiaji wa alama hii sio wa HHS au CDC kwa aina yoyote ya machapisho, au huduma

Utafiti huu umefadhiliwa na Serikali ya Marekani chini ya Mfuko wa Rais wa Dharura wa Kupambana wa UKIMWI (PEPFAR)” kwa kupitia CDC chini ya makubaliano
namba U2GGH001226. Matokeo na hitimisho la chapisho hili ni ya waandishi wa chapisho (Authors) na sio lazima yahusianishwe na mashirika yaliyotoa fedha.
Matokeo haya yachukuliwe kuwa ni ya awali na yanaweza kubadilika.




