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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZ| APRILI, 2020
MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA

Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma
mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Bei za bidhaa na
huduma 278 zikiwa ni pamoja na bidhaa 97 za Vyakula na Vinywaji Baridi na 181 zisizo za
Vyakula hukusanywa kila mwezi katika kila mkoa.

Mizania za Bidhaa na Huduma za Jamii na Kizio cha Bei

Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 25 ya
yaliyotokana na Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya binafsi wa mwaka 2011/12. Kizio cha bei
kinachotumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa ni cha mwezi Desemba, 2015.

Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii

Fahirisi za Bei za Taifa hufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa yanayoitwa mchanganuo wa
matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose (COICOP)”. Fahirisi za Bei
zingjumuisha makundi 12 ya mfumo wa COICOP pamoja na fahirisi za bei kwa makundi maalumu.
Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi-vikijumuisha vyakula vinavyoliwa
nyumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili linajumuisha umeme na aina nyingine za
nishati zinazotumika nyumbani pamoja na petroli na dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma zote
za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) Fahirisi za Bidhaa na huduma zote za jamii
isipokuwa vyakula, vinywaji baridi, nishati na mafuta.

Namna ya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo hukokotolewa kwa kutumia wastani wa jiometria
‘geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya
“‘Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi
makubwa.
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEPUNGUA HADI ASILIMIA 3.3
Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Aprili, 2020
(Des. 2015 = 100)

Mizania Badiliko | Badiliko
KUNDI (MAIN GROUP) . Aprili.19 | Machi-19 | Aprili.20 | lamwezi | la miezi
Na. (Weight) .
mmoja 12
1 | Vyakula na vinywaji baridi. 38.5 120.99 126.15 126.53 0.3 4.6
o | Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za 3.7 111.48 | 110.85 | 111.03 0.2 0.4
tumbaku.
3 | Mavazi ya nguo na viatu. 8.3 111.87 114.03 114.36 0.3 2.2
4 | Nishati, Maji na Makazi. 11.6 141.77 148.53 151.00 1.7 6.5
5 | Samani, vifaa vya nyumbani na 6.3 11134 | 113.00 | 113.28 0.2 1.7
ukarabati wa nyumba.
6 | Gharama za Afya. 2.9 109.46 109.55 109.69 0.1 0.2
7 | Usafirishaji. 12.5 105.87 108.04 107.66 -0.4 1.7
8 | Mawasiliano. 5.6 97.09 96.90 97.09 0.2 0.0
9 | Utamaduni na Burudani. 1.6 103.77 104.48 104.52 0.0 0.7
10 | Elimu. 1.5 107.68 109.03 109.03 0.0 1.3
11 | Hoteli na Migahawa. 4.2 110.51 111.25 111.25 0.0 0.7
12 | Bidhaa na huduma nyinginezo. 3.1 109.29 110.09 110.52 0.4 1.1
JUMLA - FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.00 116.82 120.20 120.67 0.4 3.3
Makundi Mengine Teule
1 | Vyakula—vikijumuisha vyakula
vilivyoliwa nyumbani na 37.1 124.53 130.49 130.98 0.4 5.2
migahawani.
2 | Nishati na Mafuta—kundi hili
linajumuisha umeme na aina
nyingine za nishati zinazotumika 8.7 154.87 158.85 161.25 1.5 41
nyumbani pamoja na petroli na
dizeli.
3 | Fahirisi za bidhaa na huduma zote 629 | 11505 | 117.39 | 117.92 0.4 2.5
za jamii isipokuwa vyakula.
4 | Fahirisi za bidhaa na huduma zote
za jamii isipokuwa vyakula, nishati 54.3 108.68 110.76 110.99 0.2 2.1
na mafuta.

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei
za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 hapo juu linaonesha
kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili, 2020 umepungua hadi asilimia
3.3 kutoka asilimia 3.4 kwa mwaka ulioishia mwezi Machi, 2020. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya
mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili, 2020 imepungua
ikiinganishwa na kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Machi, 2020. Fahirisi za Bei
zimeongezeka hadi 120.67 mwezi Aprili, 2020 kutoka 116.82 mwezi Aprili, 2019.

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa zisizo za Vyakula

Mfumuko wa Bei wa bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwezi Aprili, 2020 umepungua
hadi asilimia 4.6 kutoka asilimia 5.3 mwezi Machi, 2020. Mfumuko wa Bei kwa kipimo cha mwaka
kwa bidhaa za vyakula vinavyoliwa nyumbani na migahawani kwa mwezi Aprili, 2020 umepungua
pia hadi asilimia 5.2 kutoka asilimia 5.9 mwezi Machi, 2020. Badiliko la Fahirisi za Bei kwa bidhaa
zisizo za vyakula kwa mwezi Aprili, 2020 limeongezeka hadi asilimia 2.5 kutoka asilimia 2.2 mwezi
Machi, 2020.



Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma zote isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi bidhaa za vyakula na nishati kwa mwezi Aprili, 2020
umebaki kuwa asilimia 2.1 kama ilivyokuwa mwezi Machi, 2020.

Fahirisi inayotumika kukokotoa aina hii ya Mfumuko wa Bei, haijumuishi vyakula vinavyoliwa
nyumbani na migahawani, petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa, kuni na umeme.
Vyakula na bidhaa za nishati vina sifa ya kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa mara, hivyo
vikiondolewa kwenye fahirisi ya bidhaa na huduma zote hubakia fahirisi ambayo ina mwelekeo
imara kwa Watunga Sera.

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi Aprili,
2019 hadi Aprili, 2020. (Des. 2015 = 100)
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Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara
kutoka mwezi Aprili, 2019 hadi mwezi Aprili, 2020. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei ulikuwa
kati ya asilimia 3.2 kwa mwezi Aprili 2019 na asimimia 3.8 kwa mwezi Novemba na Desemba
2019.

MABADILIKO YA FAHIRISI ZA BEI KATI YA MWEZI MACHI, 2020 NA MWEZI APRILI, 2020

Fahirisi za Bei kati ya mwezi Machi, 2020 na mwezi Aprili, 2020 zimeongezeka kwa asilimia 0.4,
ikilinganishwa na ongezeko la asilimia 1.1 lillokuwepo kati ya mwezi Februari, 2020 na mwezi
Machi, 2020. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 120.67 mwezi Aprili, 2020 kutoka 120.20 mwezi
Machi, 2020. Kuongezeka kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za baadhi
ya bidhaa za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia
kuongezeka kwa Fahirisi za Bei ni pamoja na: - samaki kwa asilimia 1.4, malimao kwa asilimia 5.7,
vitunguu swaumu kwa asilimia 3.4, njegere kwa asilimia 4.0, viazi kwa asilimia 4.9, mihogo kwa
asilimia 5.9 na ndizi za kupika kwa asilimia 1.9. Kwa upande mwingine, baadhi ya bidhaa zisizo za
vyakula zilizochangia kuongezeka kwa Fahirisi za Bei ni pamoja na:- mavazi ya wanawake kama
vitenge kwa asilimia 1.5, cherehani kwa asilimia 2.3 na mkaa kwa asilimia 1.6.



Jedwali Namba 2: Shajala ya Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi ljayo.

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo
Mei, 2020 08 Juni, 2020
Juni, 2020 08 Julai, 2020
Julai, 2020 10 Agosti, 2020

Kwa mawasiliano zaidi tafadhali wasiliana na:

Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Takwimu,
Barabara ya Jakaya Kikwete,
S.L.P. 2683,

Dodoma,

TANZANIA.
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Tovuti: www.nbs.go.tz.
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