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  Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
        

       Simu:      +255 26-2963822          Barabara ya Jakaya Kikwete, 

       Nukushi: +255 26-2963828          S.L.P. 2683, 

       Barua pepe: dg@nbs.go.tz          Dodoma 

                                        Tovuti: www.nbs.go.tz                                      TANZANIA.     

 

Unapojibu tafadhali taja:    YALIYOJITOKEZA 
Kumb Na: NBS/S.40/21/556                             Tarehe: 08 Januari, 2020 

 

FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI DESEMBA, 2019 
 
MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA

 
Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa  
 
Fahirisi za Bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 

mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Bei za bidhaa na 

huduma 278 zikiwa ni pamoja na bidhaa 97 za Vyakula na Vinywaji Baridi na 181 zisizo za 

Vyakula hukusanywa kila mwezi katika kila mkoa.     

 
Mizania za Bidhaa na Huduma za Jamii na Kizio cha Bei  
 
Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 25 ya 

Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini 

yaliyotokana na Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya binafsi wa mwaka 2011/12. Kizio cha bei 

kinachotumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa ni cha mwezi Desemba, 2015.   

 
Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii 
 
Fahirisi za Bei za Taifa hufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa yanayoitwa mchanganuo wa 

matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose (COICOP)”. Fahirisi za Bei 

zinajumuisha makundi 12 ya mfumo wa COICOP pamoja na fahirisi za bei kwa makundi maalumu. 

Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi-vikijumuisha vyakula vinavyoliwa 

nyumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili linajumuisha umeme na aina nyingine za 

nishati zinazotumika nyumbani pamoja na petroli na dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma zote 

za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) Fahirisi za Bidhaa na huduma zote za jamii 

isipokuwa vyakula, vinywaji baridi, nishati na mafuta. 

 

Namna ya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

 
Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo hukokotolewa kwa kutumia wastani wa jiometria 

“geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya 

“Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi 

makubwa. 
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEBAKI KUWA ASILIMIA 3.8 

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Desemba, 2019 

(Des. 2015 = 100) 
 

 
Na. 

KUNDI (MAIN GROUP) 
Mizania 
(Weight) 

Des.18 Nov-19 Des.19 
Badiliko 
la mwezi 
mmoja 

Badiliko la 
miezi 12 

1 Vyakula na vinywaji baridi. 38.5 114.69 120.30 121.91 1.3 6.3 

2 
Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za 
tumbaku. 

3.7 110.16 110.65 110.82 0.2 0.6 

3 Mavazi ya nguo na viatu. 8.3 110.60 112.52 113.06 0.5 2.2 
4 Nishati, Maji na Makazi. 11.6 133.38 140.15 139.28 -0.6 4.4 

5 
Samani, vifaa vya nyumbani na 
ukarabati wa nyumba. 

6.3 109.49 112.23 112.42 0.2 2.7 

6 Gharama za Afya. 2.9 107.92 109.54 109.55 0.0 1.5 
7 Usafirishaji. 12.5 105.49 105.64 106.33 0.7 0.8 
8 Mawasiliano. 5.6 95.57 96.26 96.59 0.3 1.1 
9 Utamaduni na Burudani. 1.6 102.89 104.05 104.33 0.3 1.4 

10 Elimu. 1.5 105.97 107.68 107.68 0.0 1.6 
11 Hoteli na Migahawa. 4.2 107.32 110.72 110.72 0.0 3.2 
12 Bidhaa na huduma nyinginezo. 3.1 108.15 109.47 110.05 0.5 1.8 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.00 112.76 116.39 117.10 0.6 3.8 

Makundi Mengine Teule 

1 Vyakula—vikijumuisha vyakula 
vilivyoliwa nyumbani na 
migahawani. 

37.1 117.59 124.04 125.67 1.3 6.9 

2 Nishati na Mafuta—kundi hili 
linajumuisha umeme na aina 
nyingine za nishati zinazotumika 
nyumbani pamoja na petroli na 
dizeli. 

8.7 146.40 152.57 150.54 -1.3 2.8 

3 Fahirisi za bidhaa na huduma zote 
za jamii isipokuwa vyakula.  

62.9 112.49 114.88 115.05 0.1 2.3 

4 Fahirisi za bidhaa na huduma zote 
za jamii isipokuwa vyakula, nishati 
na mafuta. 

54.3 107.07 108.85 109.37 0.5 2.1 

 
 

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei 

za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 hapo juu linaonesha 

kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Desemba, 2019 umebaki kuwa 

asilimia 3.8 kama ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia mwezi Novemba, 2019. Hii inamaanisha kuwa, 

kasi ya mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Desemba, 2019 

imebaki kuwa sawa na kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Novemba, 2019. Fahirisi za 

Bei zimeongezeka hadi 117.10 mwezi Desemba, 2019 kutoka 112.76 mwezi Desemba, 2018.     
 

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa zisizo za Vyakula 
 
Mfumuko wa Bei wa bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwezi Desemba, 2019 

umeongezeka hadi asilimia 6.3 kutoka asilimia 6.1 mwezi Novemba, 2019. Mfumuko wa Bei kwa 

kipimo cha mwaka kwa bidhaa za vyakula vinavyoliwa nyumbani na migahawani kwa mwezi 

Desemba, 2019 umeongezeka pia hadi asilimia 6.9 kutoka asilimia 6.7 mwezi Novemba, 2019.  

Kwa upande mwingine, badiliko la Fahirisi za Bei kwa bidhaa zisizo za vyakula kwa mwezi 

Desemba, 2019 limepungua hadi asilimia 2.3 kutoka asilimia 2.4 Mwezi  Novemba, 2019. 
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Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma zote isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati  
 
Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi bidhaa za vyakula na nishati kwa mwezi Desemba, 2019 

umepungua hadi asilimia 2.1 kutoka asilimia 2.2 mwezi Novemba, 2019.   
 
Fahirisi inayotumika kukokotoa aina hii ya Mfumuko wa Bei, haijumuishi vyakula vinavyoliwa 

nyumbani na migahawani, petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa, kuni na umeme. 

Vyakula na bidhaa za nishati vina sifa ya kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa mara, hivyo 

vikiondolewa kwenye fahirisi ya bidhaa na huduma zote hubakia fahirisi ambayo ina mwelekeo 

imara kwa Watunga Sera.   
 

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi 
Desemba, 2018 hadi Desemba, 2019. (Des. 2015 = 100)   
 

 
 
Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara 

kutoka mwezi Desemba, 2018 hadi mwezi Desemba, 2019. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei 

ulikuwa kati ya asilimia 3.0 kwa mwezi Januari na Februari, 2019 na; asilimia 3.8 kwa mwezi 

Novemba na Desemba, 2019.   
 
MABADILIKO YA FAHIRISI ZA BEI KATI YA MWEZI NOVEMBA, 2019 NA MWEZI DESEMBA, 2019 
 
Fahirisi za Bei kati ya mwezi Novemba, 2019 na mwezi Desemba, 2019 zimeongezeka kwa 

asilimia 0.6 ikilinganishwa na ongezeko la asilimia 0.5 kati ya mwezi Oktoba, 2019 na mwezi 

Novemba, 2019. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 117.10 mwezi Desemba, 2019 kutoka 116.39 

mwezi Novemba, 2019. Kuongezeka kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kuongezeka kwa bei 

za baadhi ya bidhaa za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula 

zilizochangia kuongezeka kwa fahirisi ni pamoja na:- mahindi kwa asilimia 2.8, unga wa mahindi 

kwa asilimia 4.8, unga wa ngano kwa asilimia 1.2, mtama kwa asilimia 4.2, unga wa mtama kwa 

asilimia 2.7, nyama kwa asilimia 1.2, mbogamboga kwa asilimia 2.2, maharage kwa asilimia 2.3 

na mihogo kwa asilimia 2.8. Kwa upande mwingine baadhi ya bidhaa zisizo za vyakula 

zilizochangia kuongezeka kwa Fahirisi za Bei ni pamoja na: - viatu vya wanawake kwa asilimia 

1.5, matengenezo ya magari madogo binafsi kwa asilimia 3.0, vyombo vya jikoni kama sahani kwa 

asilimia 1.3, gharama za usafi binafsi kama kutengeneza nywele kwa wanawake kwa asilimia 1.1 

na mabegi ya shule kwa asilimia 2.3. 
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Jedwali Namba 2: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei 
Kutoka Mwezi Januari hadi Desemba, 2019. (Des. 2015 = 100) 

 

Mwezi 
Fahirisi za 

Bei za Taifa 

Mfumuko wa Bei (Asilimia) 

Mfumuko wa 
Bei wa Taifa 

Bidhaa za Vyakula - 
vikijumuisha 

vyakula vilivyoliwa 
nyumbani na 
migahawani 

Bidhaa Zisizo za 
Vyakula  

Mfumuko wa Bei 
ambao Haujumuishi 
Vyakula na Nishati 

Jan-19 113.38 3.0 2.3 5.1 3.1 

Feb-19 114.63 3.0 2.3 5.1 3.1 

Mar-19 116.23 3.1 2.0 5.7 3.7 

Apr-19 116.82 3.2 2.7 5.3 3.6 

May-19 117.23 3.5 3.9 4.7 3.5 

Jun-19 117.03 3.7 4.3 4.7 3.4 

Jul-19 116.61 3.7 4.9 4.2 3.1 

Aug-19 116.01 3.6 5.0 3.5 2.9 

Sep-19 115.92 3.4 5.1 3.1 2.7 

Oct-19 115.84 3.6 6.0 2.7 2.6 

Nov-19 116.39 3.8 6.7 2.4 2.2 

Dec-19 117.10 3.8 6.9 2.3 2.1 

Wastani 
2019 116.10 3.4 4.3 4.0 3.0 

Wastani 
2018 112.23 3.5 3.7 4.3 1.9 

 

Jedwali namba 2 linaonyesha mwenendo wa bei za bidhaa na huduma za jamii na Mfumuko wa 

Bei kutoka mwezi Januari hadi Desemba, 2019. Kwa ujumla, mwenendo wa bei za bidhaa na 

huduma za jamii ulikuwa imara kwa kipindi chote cha mwaka kutoka mwezi Januari hadi 

Desemba, 2019. Fahirisi za Bei ziliongezeka kutoka 113.38 mwezi Januari, 2019 hadi 117.10 

mwezi Desemba, 2019. Mwenendo huu imara wa bei za bidhaa na huduma za jamii ulisababisha 

kuwe na Mfumuko wa Bei ulio imara kwa kipindi chote cha mwaka ambapo, kiwango kidogo 

kabisa cha Mfumuko wa Bei kilikuwa asilimia 3.0 kwa mwezi Januari na Februari, 2019 na; 

kiwango cha juu kabisa kilikuwa asilimia 3.8 kwa mwezi Novemba na Desemba, 2019. 

 
Wastani wa Mfumuko wa Bei wa Taifa (kutoka mwezi Januari hadi Desemba, 2019) umepungua 

hadi asilimia 3.4 mwaka 2019 kutoka asilimia 3.5 mwaka 2018 (kutoka mwezi Januari hadi 

Desemba, 2018). Wastani wa Mfumuko wa Bei wa bidhaa za vyakula umeongezeka hadi asilimia 

4.3 mwaka 2019 kutoka asilimia 3.7 mwaka 2018. Kwa upande mwingine, wastani wa Mfumuko 

wa Bei wa bidhaa zisizo za vyakula kwa mwaka 2019 umepungua hadi asilimia 4.0 kutoka asilimia 

4.3 ilivyokuwa mwaka 2018. Wastani wa Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati 

umeongezeka hadi asilimia 3.0 mwaka 2019 kutoka asilimia 1.9 mwaka 2018.  

 

Baadhi ya bidhaa zilizochangia kuongezeka kwa wastani wa Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi 

vyakula na nishati kwa mwaka 2019 ni pamoja na:- mavazi kwa asilimia 3.0, samani kwa asilimia 

3.4, vyombo vya jikoni kwa asilimia 4.7, gharama za kumuona daktari hospitali za binafsi kwa 

asilimia 4.1, vitabu vya shule kwa asilimia 2.2, madaftari kwa asilimia 2.0, gharama za ada kwa 

shule za msingi za binafsi kwa asilimia  2.5 na  shule za sekondari za binafsi kwa asilimia  3.2. 
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Jedwali Namba 2: Shajala ya Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi Ijayo.  
 

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo 

Januari, 2020 10 Februari, 2020 

Februari, 2020 09 Machi, 2020 

Machi, 2020 08 April, 2020 

 

Kwa mawasiliano zaidi tafadhali wasiliana na:  

 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali,  
Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 
Barabara ya Jakaya Kikwete, 
S.L.P. 2683, 
Dodoma, 
TANZANIA. 
 

 Simu:      +255 26 -2963822,    
 Nukushi: +255 26 -2963828, 
 Barua pepe: dg@nbs.go.tz;     
 Tovuti: www.nbs.go.tz.                           
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