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  Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
        

       Simu:      +255 26-2963822          Barabara ya Jakaya Kikwete, 

       Nukushi: +255 26-2963828          S.L.P. 2683, 

       Barua pepe: sg@nbs.go.tz          Dodoma 

                                        Tovuti: www.nbs.go.tz                                      TANZANIA.     

 

Unapojibu tafadhali taja:    YALIYOJITOKEZA 
Kumb Na: AC 334/376/01/16                                   Tarehe: 10 Januari, 2022 

 

FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI DESEMBA, 2021 
 

 
1. MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI WA FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA 

 
1.1 Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa  

 
Fahirisi za Bei za Taifa (FBT) ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na 

huduma mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Kapu 

linalotumika kukokotoa FBT lina jumla ya bidhaa 383 ambazo bidhaa 132 ni za Vyakula na 

Vinywaji Baridi, na bidhaa 251 ni bidhaa zisizo za vyakula. Kwa wigo wa kijiografia, FBT 

zinakokotolewa kwa kutumia takwimu za bei zinazokusanywa kwenye makao makuu ya mikoa 

yote 26 ya Tanzania Bara. 

 

1.2 Mizania za Fahirisi na Kizio  
 
Mizania za Fahirisi za Bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kwenye ununuzi wa 

bidhaa na huduma katika mikoa yote 26 ya Tanzania Bara kwa maeneo ya mijini na vijijini. 

Matokeo ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/18 yalitumika kama 

chanzo kikuu cha takwimu za uandaaji wa mizania za Fahirisi. Kizio cha Bei cha Fahirisi 

zilizofanyiwa marejeo kimeboreshwa na kuwa wastani wa bei za mwezi Januari hadi Desemba 

2020, na kizio cha Fahirisi ni mwaka 2020.  

 

1.3 Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii 
 

Fahirisi za Bei za Taifa zinatumia mpangilio wa kimataifa wa matumizi binafsi ujulikanao kama 

COICOP “Classification of Individual Consumption by Purpose” wa mwaka 2018. Aidha, Fahirisi za 

Bei zinatolewa kwenye makundi 13 ya mpangilio wa COICOP, 2018 pamoja na fahirisi za bei kwa 

makundi maalumu ambayo yanajumuisha: - Fahirisi za msingi (core index); Fahirisi ya nishati, 

mafuta na huduma za maji; Fahirisi isiyo ya msingi (Noncore index); Fahirisi ya huduma; Fahirisi 

ya bidhaa; Fahirisi ya huduma za elimu na bidhaa zinazoambatana nazo na Fahirisi ya bidhaa 

zote isiyojumuisha bidhaa za vyakula na vinywaji baridi.  
 

1.4 Namna ya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 
 
Ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo unatumia wastani wa jiometria 

“geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Fahirisi ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya 

“Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi 

makubwa. 
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2. MFUMUKO WA BEI WA TAIFA KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEONGEZEKA KIDOGO 
HADI ASILIMIA 4.2 

 
Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Desemba, 2021, (2020 = 100)  

 

 
Na. 

MAKUNDI MAKUU YA FAHIRISI 
Mizania 
(Weight) 

Desemba, 
2020 

Novemba, 
2021 

Desemba, 
2021 

Badiliko 
la mwezi 
mmoja 

Badiliko 
la miezi 

12 

1 Vyakula na Vinywaji Baridi 28.2 100.97 103.96 105.90 1.9 4.9 

2 Vinywaji Vikali na Tumbaku 1.9 100.64 102.85 102.85 0.0 2.2 
3 Mavazi na Viatu 10.8 101.10 105.46 105.65 0.2 4.5 

4 
Makazi, Maji, Umeme, Gesi na 
Nishati Nyinginezo 

15.1 101.20 104.69 105.14 0.4 3.9 

5 
Samani, Vifaa vya Nyumbani na 
Ukarabati wa Makazi 

7.9 100.27 103.86 104.36 0.5 4.1 

6 Afya 2.5 100.51 103.39 103.39 0.0 2.9 
7 Usafiri 14.1 99.49 104.15 105.33 1.1 5.9 
8 Habari na Mawasiliano 5.4 100.94 102.34 102.42 0.1 1.5 
9 Burudani, Michezo na Utamaduni 1.6 98.89 102.61 102.65 0.0 3.8 

10 Huduma za Elimu 2.0 100.06 101.16 101.16 0.0 1.1 
11 Migahawa na Huduma za Malazi 6.6 100.72 105.67 105.71 0.0 4.9 
12 Huduma za Bima na Fedha 2.1 100.03 100.35 100.36 0.0 0.3 

13 
Usafi Binafsi, Hifadhi ya Jamii na 
Bidhaa na Huduma Mchanganyiko 

2.1 99.84 103.34 103.38 0.0 3.5 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 100.73 104.08 104.92 0.8 4.2 

Makundi Mengine Teule 

1 Fahirisi za Msingi (Core Index) 73.9 100.65 104.84 105.25 0.4 4.6 

2 
Fahirisi Isiyojumuisha Fahirisi za Msingi 
(Non-Core Index) 

26.1 100.58 101.91 104.00 2.1 3.4 

3 
Fahirisi za Nishati, Mafuta na Bili za 
Maji 

5.7 100.52 103.96 104.96 1.0 4.4 

4 Fahirisi za Huduma 37.2 100.21 103.69 104.03 0.3 3.8 

5 Fahirisi za Bidhaa 62.8 100.88 104.31 105.46 1.1 4.5 

6 Fahirisi za Bidhaa na Huduma za Elimu  4.1 100.06 103.28 103.36 0.1 3.3 

7 
Bidhaa zote isipokuwa Bidhaa za 
Vyakula na Vinywaji Visivyo na Kilevi 

71.82 100.64 104.12 104.54 0.4 3.9 

Tanbihi: Mjumuisho wa makundi madogo ya Fahirisi yanaweza yasiwe sawa na Fahirisi za Bei za jumla. 
 

 

2.1 Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa Kipimo cha Mwaka  
 
Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei 

za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 hapo juu linaonesha 

kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Desemba, 2021 umeongezeka 

kidogo hadi asilimia 4.2 kutoka asilimia 4.1 kwa mwaka ulioishia mwezi Novemba, 2021. Hii 

inamaanisha kuwa, kasi ya mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi 

Desemba, 2021 imeongezeka kidogo ikilinganishwa na kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia 

mwezi Novemba, 2021. Fahirisi za Bei zimeongezeka kutoka 100.73 mwezi Desemba, 2020 hadi 

104.92 mwezi Desemba, 2021. 

 

2.2 Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi 
 
Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka ulioishia mwezi Desemba, 

2021 umeongezeka kidogo hadi asilimia 4.9 kutoka asilimia 4.4 kwa mwaka ulioishia mwezi 

Novemba, 2021. Kwa upande mwingine, Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi Bidhaa za Vyakula 
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na Vinywaji Baridi kwa mwezi Desemba, 2021 umepungua hadi asilimia 3.9 kutoka asilimia 4.0 

ilivyokuwa mwezi Novemba, 2021. 

 
2.3 Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi (Core Inflation) 
 
Fahirisi za bei za msingi zinaandaliwa kwa kutojumuisha bidhaa za vyakula zisizochakatwa; 

nishati na bili za maji. Kutojumuisha bei za bidhaa ambazo zina sifa ya kubadilika mara kwa mara 

kwenye Fahirisi za bidhaa na huduma zote, hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa 

Watunga Sera.   Fahirisi za bei za msingi zinakokotolewa kwa kutumia bei za bidhaa na huduma 

297 na mchango wa mizania kwenye Fahirisi zote ni asilimia 73.9. Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za 

Msingi (Core inflation) kwa mwezi Desemba, 2021 umepungua hadi asilimia 4.6 kutoka asilimia 

4.7 ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia mwezi Novemba, 2021.  

 
Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi 
Desemba, 2020 hadi Desemba, 2021. (2020 = 100)   

 
Tanbihi: Fahirisi za Januari – Desemba 2020 zimefanyiwa marejeo kwa kutumia mwaka 2020 = 100 

 

Kielelezo Namba 1 kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara kutoka mwezi 

Desemba, 2020 hadi mwezi Desemba, 2021. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei ulikuwa kati ya 

asilimia 3.2 kwa mwezi Desemba, 2020 na Machi, 2021 na asilimia 4.2 kwa mwezi Desemba, 

2021.  

 

3. FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KATI YA MWEZI NOVEMBA, 2021 NA DESEMBA, 2021 
 
Fahirisi za Bei za Taifa kati ya mwezi Novemba na Desemba, 2021 zimeongezeka kutoka 104.08 

hadi 104.92. Kuongezeka kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za baadhi ya 

bidhaa za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia 

kuongezeka kwa Fahirisi za Bei ni pamoja na: - mchele kwa asilimia 3.7, mahindi kwa asilimia 5.2, 

unga wa ngano kwa asilimia 3.4, unga wa mahindi kwa asilimia 3.3, nyama ya ngombe kwa 

asilimia 2.3, nyama ya mbuzi kwa asilimia 1.6, samaki kwa asilimia 5.3, matunda kwa asilimia 3.7, 

mbogamboga kwa asilimia 2.3 na viazi kwa asilimia 3.2. Kwa upande mwingine, baadhi ya bidhaa 

zisizo za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa Fahirisi za Bei ni pamoja na: - vifaa kwa ajili ya 

ukarabati wa nyumba za makazi kwa asilimia 5.0, gesi kwa asilimia 2.3, mafuta ya taa kwa asilimia 

1.7, dizeli kwa asilimia 6.7 na petroli kwa asilimia 3.0. 
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4 WASTANI WA MFUMUKO WA BEI WA TAIFA KWA MWAKA 2021 

 
Kielelezo 2: Mienendo ya Wastani wa Mfumuko wa Bei kwa Makundi Teule ya Bidhaa kwa 
Mwaka 2020 na 2021 
 

 
 
Kielelezo Na. 2 kinaonesha, kwa ujumla, wastani wa Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka 2021 

(kutoka mwezi Januari hadi Desemba, 2021) umeongezeka kidogo hadi asilimia 3.7 kutoka 

wastani wa asilimia 3.3 ilivyokuwa mwaka 2020 (kutoka mwezi Januari hadi Desemba, 2020). 

Kuongezeka kwa wastani wa Mfumuko wa Bei wa Taifa kumechangiwa na kuongezeka kwa 

Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Msingi (Core Inflation) ambao umeongezeka hadi asilimia 4.1 

mwaka 2021 kutoka wastani wa asilimia 2.3 ilivyokuwa mwaka 2020.  

 

Wastani wa Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi umepungua hadi asilimia 

4.2 mwaka 2021 kutoka asilimia 4.8 ilivyokuwa mwaka 2020. Vile vile wastani wa Mfumuko wa Bei 

wa Bidhaa zote isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka 2021 umepungua pia 

hadi asilimia 3.5 kutoka asilimia 3.7 ilivyokuwa kwa mwaka 2020. Wastani wa mabadiliko ya bei za 

bidhaa na huduma kwa makundi mengine teule kwa mwaka 2021 ikilinganishwa na mwaka 2020 

yana mwenendo wa kushuka kama inavyoonekana kwenye Kielelezo Na. 2.    

 

Kielelzo Na. 3: Mwenendo wa Jumla wa Mfumuko wa Bei kwa Mwaka; 2020 na 2021  
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Kielelezo Na. 3 kinaonesha kuwa kwa wastani Mfumuko wa Bei wa Taifa umekuwa na 

mwenendo imara katika kipindi chote cha mwaka ambapo kiwango cha chini kabisa kilikuwa asilimia 

3.2 mwezi Machi, 2021 na kiwango cha juu kabisa kilikuwa asilimia 4.2 mwezi Desemba, 2021. Kwa 

upande wa mwaka 2020, kiwango cha chini kabisa kilifika asilimia 3.0 mwezi Novemba 2020 na 

kiwango cha juu kabisa kilifika asilimia 3.7 mwezi Januari na Februari, 2020. Kwa maelezo hayo,  

mwenendo wa Mfumuko wa Bei wa Taifa bado upo ndani ya malengo (Inflation Targets) ya ndani ya 

Serikali ya kiwango cha asilimia 5.0 ambacho kitakwenda sambamba na makadirio ya ukuaji wa 

uchumi. Aidha, kiwango cha Mfumuko wa bei nchini cha wastani wa asilimia 3.7 pia kipo ndani ya 

malengo (Inflation Targets) ya nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki ya asilimia 8.0 na nchi za SADC 

ambapo ni kati ya asilimia 3.0 hadi 7.0. Hivyo, bado Tanzania inafanya vizuri kwa upande wa uthibiti 

wa bei za bidhaa na huduma za jamii.  
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Jedwali Namba 3: Ratiba ya Utangazaji Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi Ijayo.  
 
Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo 

Januari, 2022 08 Februari, 2022 

Februari, 2022 08 Machi, 2022 

Machi, 2022 08 Aprili, 2022 

 

Kwa mawasiliano zaidi kuhusu mbinu za kanuni za ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa na 

maelezo yoyote yanayohusiana nazo tafadhali wasiliana na: -  

 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali,  
Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 
Barabara ya Jakaya Kikwete, 
S.L.P. 2683, 
Dodoma, 
TANZANIA. 
 

 Simu:      +255 26 -2963822,    
 Nukushi: +255 26 -2963828, 
 Barua pepe: sg@nbs.go.tz;     
 Tovuti: www.nbs.go.tz.                           
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