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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI SEPTEMBA, 2014
 

Utangulizi 

 
Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Fahirisi za Bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 

mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Bei za bidhaa na 

huduma zipatazo 224 hukusanywa kila mwezi kwa kila mkoa nchini.    

 

Mizania za bidhaa na huduma za jamii na kizio cha bei  

 

Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 21 ya 

Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini 

yaliyotokana na Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya binafsi wa mwaka 2007. Kizio cha bei 

kinachotumika kutengeneza Fahirisi za Bei za Taifa ni cha mwezi Septemba 2010.   

 

Makundi ya bidhaa na huduma za jamii 

 

Marejeo ya Fahirisi za Bei za Taifa yamefanyika kwa kufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa 

yanayoitwa mchanganuo wa matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose 

(COICOP)”. Fahirisi mpya za Bei inajumuisha makundi 12 ya mfumo  wa COICOP  pamoja na 

fahirisi za bei kwa makundi maalumu. Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi-

vikijumuisha vyakula vinavyoliwa majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili 

linajumuisha umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na 

dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) 

Fahirisi za huduma zote za jamii isipokuwa vyakula, vinywaji baridi, nishati na mafuta. 

 

Namna ya kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Maboresho yamefanyika kwenye ukokotoaji wa  Fahirisi mpya za Bei za Taifa, ikiwa ni pamoja na 

kutumia wastani wa jiometria “geometric means”  kwenye kukokotoa Fahirisi za Bei katika ngazi 

za mwanzo badala ya wastani wa kawaida “arithmetic mean”, matumizi ya mfumo ulioboreshwa 

wa ukokotoaji pamoja na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Kanuni ya “modified 

Laspeyres index” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi 

makubwa. 
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEPUNGUA  
 

HADI ASILIMIA 6.6 
 

 

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Septemba, 2014 
(Septemba, 2010 = 100) 

 

Na. KUNDI (MAIN GROUP) 
Mizania 

(Weight) 
Sept-13 Agosti - 14 Sept -14 

Badiliko 
la mwezi 
mmoja 

Badiliko 
la miezi 

12 

1 Vyakula na vinywaji baridi 47.8 150.94 163.22 163.82 0.4 8.5 

2 
Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za 
tumbaku 

3.3 140.27 146.27 147.28 0.7 5.0 

3 Mavazi ya nguo na viatu 6.7 130.26 132.94 133.18 0.2 2.2 

4 Nishati, Maji na Makazi 9.2 155.38 171.01 171.98 0.6 10.7 

5 
Samani, vifaa vya nyumbani na ukarabati 
wa nyumba 

6.7 127.65 129.84 129.83 0.0 1.7 

6 Gharama za Afya 0.9 108.40 112.77 113.52 0.7 4.7 

7 Usafirishaji 9.5 125.20 127.12 127.74 0.5 2.0 

8 Mawasiliano 2.1 96.58 97.50 97.25 -0.3 0.7 

9 Utamaduni na Burudani 1.3 112.94 113.50 113.63 0.1 0.6 

10 Elimu 1.7 113.38 119.16 119.16 0.0 5.1 

11 Hoteli na Migahawa 6.4 133.90 137.51 139.38 1.4 4.1 

12 Bidhaa na huduma nyinginezo 4.5 122.79 129.58 129.71 0.1 5.6 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100 140.61  149.31  149.93 0.4       6.6 

Makundi Mengine Teule 

1 Vyakula—vikijumuisha vyakula vilivyoliwa 
nyumbani na mahotelini 

51.0 150.18 162.01 162.72 0.4 8.3 

2 

Nishati na Mafuta—kundi hili linajumuisha 
umeme na aina nyingine za nishati 

zinazotumika nyumbani pamoja na petroli 
na dizeli 

5.7 174.09 193.66 195.12 0.8 12.1 

3 
Fahirisi za bidhaa na huduma zote za 
jamii  
isipokuwa vyakula  

49.0 
130.63 

136.08 
136.59 0.4 4.6 

4 
Fahirisi na huduma zote za jamii 
Isipokuwa vyakula, nishati na mafuta 

43.3 124.63 128.13 128.51 0.3 3.1 
 

 

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha badiliko la kasi ya bei za 

bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 hapo juu linaonesha 

kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi Septemba, 2014 umepungua hadi asilimia 6.6 kutoka 

asilimia 6.7 ilivyokuwa mwezi Agosti, 2014. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya upandaji wa bei za 

bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Septemba, 2014 imepungua ikilinganishwa na kasi 

iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2014. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 149.93 

kwa mwezi Septemba, 2014 kutoka 140.61 mwezi Septemba, 2013. Mfumuko wa Bei wa bidhaa 

za Vyakula na Vinywaji Baridi umepungua hadi asilimia 8.5 mwezi Septemba 2014 kutoka asilimia 

8.8 ilivyokuwa mwezi Agosti, 2014.   

 

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula 
Badiliko la Fahirisi za Bei za bidhaa za vyakula nyumbani na migahawani limepungua hadi asilimia 

8.3 mwezi Septemba, 2014 kutoka asilimia 8.5 mwezi Agosti, 2014. Kwa upande mwingine, 
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badiliko la Fahirisi za Bei kwa bidhaa zisizo za vyakula limeongezeka hadi asilimia 4.6 mwezi 

Septemba, 2014 kutoka asilimia 4.5 mwezi Agosti, 2014. 

 

Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma Zote Isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati  
 

Aina hii ya Fahirisi haijumuishi vyakula vilivyoliwa nyumbani na migahawani, vinywaji baridi, 

petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa na umeme. Vyakula na nishati vina sifa ya 

kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa mara hivyo vikiondolewa kwenye Fahirisi ya bidhaa na 

huduma zote hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa Watunga Sera.   
 

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi Septemba, 2014 umebaki 

kuwa asilimia 3.1 kama ilivyokuwa mwezi Agosti, 2014. 
 

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei 
Kutoka Septemba, 2013 Hadi Septemba, 2014. (Septemba 2010 = 100) 

 
 

 
 

Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonesha kuwa, katika kipindi cha kati ya mwezi Septemba, 2013 

hadi Septemba, 2014; Fahirisi za Bei zimeonesha mwenendo wa kuongezeka kutoka mwezi 

Septemba, 2013 hadi Aprili, 2014. Lakini, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara kutoka 

mwezi Mei, 2014 hadi mwezi Septemba, 2014. Mfumuko wa Bei umekuwa na mwenendo imara 

kutoka mwezi Septemba, 2013 hadi Septemba, 2014 ambapo, kiwango cha chini cha Mfumuko wa 

Bei kilikuwa asilimia 5.6 mwezi Desemba, 2013 na kiwango cha juu kilikuwa asilimia 6.7 kwa 

mwezi Agosti, 2014. 
 

MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWEZI UMEONGEZEKA KWA ASILIMIA 0.4 
 

Mfumuko wa Bei wa mwezi Septemba, 2014 unaopimwa kwa kipimo cha mwezi umeongezeka 

kwa asilimia 0.4 ikilinganishwa na ongezeko la asilimia 0.1 mwezi Agosti, 2014. Fahirisi za Bei 

zimeongezeka hadi 149.93 mwezi Septemba, 2014 kutoka 149.31 mwezi Agosti, 2014. 

Kuongezeka kwa fahirisi kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za bidhaa za vyakula na bidhaa 

zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa fahirisi ni pamoja na; 
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nyama kwa asilimia 1.3, samaki kwa asilimia 1.3, matunda kwa asilimia 2.3, mbogamboga kwa 

asilimia 3.9, mihogo kwa asilimia 2.3 na vinywaji baridi kwa asilimia 1.3. Kwa upande mwingine, 

bidhaa zisizo za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa fahirisi ni pamoja na; bia kwa asilimia 1.0, 

sare za shule kwa asilimia 1.4, mkaa kwa asilimia 1.5, mazulia na vifaa vingine vya kufunika 

sakafu kwa asilimia 1.0 na dawa za binadamu kwa asilimia 1.1.  

 

Thamani ya Shilingi ya Tanzania Mwezi Septemba, 2014 Ikilinganishwa na Mwezi 

Septemba, 2010 
 

Tafsiri: Thamani ya Shilingi ya Tanzania inatafsiriwa kuwa ni badiliko la Uwezo wa Shilingi ya 

Tanzania katika kununua bidhaa na huduma zilezile za mlaji ambazo Shilingi ya Tanzania ingeweza 

kununua katika vipindi tofauti. Ikiwa wastani wa Fahirisi za Bei za Taifa unaongezeka, Uwezo wa 

Shilingi ya Tanzania katika kununua bidhaa na huduma hupungua. 
 

Uwezo wa Shilingi 100 ya Tanzania katika kununua bidhaa na huduma umefikia Shilingi 66 na 

senti 70 mwezi Septemba, 2014 kutoka mwezi Septemba, 2010. 

 
MIENENDO YA BEI 
 

Kielelezo Namba 2: Mienendo ya Bei kwa Makundi Mbalimbali ya Fahirisi za Bei Kutoka 
      Septemba, 2013 hadi Septemba, 2014. (Septemba 2010 = 100) 
 

 
 

Kielelezo Namba 2 hapo juu kinaonesha mienendo ya bei kwa makundi mbalimbali ya Fahirisi za 

Bei kuanzia mwezi Septemba, 2013 hadi mwezi Septemba, 2014. Kwa wastani, Fahirisi za nishati 

na mafuta na Fahirisi za vyakula na vinywaji baridi zimekuwa na mwenendo wa juu kwa kipindi 

chote zikilinganishwa na fahirisi nyingine. Kundi la nishati na mafuta limeonyesha pia kuwa na 

mwenendo wa fahirisi usio imara ikilinganishwa na makundi mengine kwa kipindi husika. Fahirisi 

za bidhaa zisizo za chakula na fahirisi za bidhaa zisizo jumuisha chakula pamoja na nishati 

zimeonesha mwenendo wa bei ulio imara. 
 

Mawasiliano: Mkurugenzi Mkuu,  
   Ofisi ya Taifa ya Takwimu 


