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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZ| SEPTEMBA, 2022

1. MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI WA FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA
1.1 Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa (FBT) ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na
huduma mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Kapu
linalotumika kukokotoa FBT lina jumla ya bidhaa 383 ambazo bidhaa 132 ni za Vyakula na Vinywaji
Baridi, na bidhaa 251 ni bidhaa zisizo za vyakula. Kwa wigo wa kijiografia, FBT zinakokotolewa kwa
kutumia takwimu za bei zinazokusanywa kwenye makao makuu ya mikoa yote 26 ya Tanzania
Bara.

1.2 Mizania za Fahirisi na Kizio

Mizania za Fabhirisi za Bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kwenye ununuzi wa
ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/18 yalitumika kama chanzo
kikuu cha takwimu za uandaaji wa mizania za Fabhirisi. Kizio cha Bei cha Fahirisi zilizofanyiwa
marejeo kimeboreshwa na kuwa wastani wa bei za mwezi Januari hadi Desemba 2020, na kizio cha
Fahirisi ni mwaka 2020.

1.3 Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii

Fahirisi za Bei za Taifa zinatumia mpangilio wa kimataifa wa matumizi binafsi ujulikanao kama
COICOP “Classification of Individual Consumption by Purpose” wa mwaka 2018. Aidha, Fahirisi za
Bei zinatolewa kwenye makundi 13 ya mpangilio wa COICOP, 2018 pamoja na fahirisi za bei kwa
makundi maalumu ambayo yanajumuisha: - Fahirisi za msingi (core index); Fahirisi ya nishati,
mafuta na huduma za maiji; Fahirisi isiyo ya msingi (Noncore index); Fahirisi ya huduma; Fabhirisi ya
bidhaa; Fahirisi ya huduma za elimu na bidhaa zinazoambatana nazo na Fabhirisi ya bidhaa zote
isiyojumuisha bidhaa za vyakula na vinywaji baridi.

1.4 Namnaya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa

Ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo unatumia wastani wa jiometria
“‘geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Fabhirisi ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya
‘Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi
makubwa.
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2. MFUMUKO WA BEI WA TAIFA KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEONGEZEKA HADI ASILIMIA 4.9
Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Septemba, 2022, (2020 = 100)

Mizania Septemba Agosti Septemba Badiliko | Badiliko
Na. MAKUNDI MAKUU YA FAHIRISI (Weight) 2021 2022 2022 la mw?n la miezi
mmoja 12
1 | Vyakula na Vinywaji Baridi 28.2 103.30 111.55 111.89 0.3 8.3
2 | Vinywaiji Vikali na Tumbaku 1.9 102.53 103.44 103.52 0.1 1.0
3 Mavazi na Viatu 10.8 104.80 107.26 107.56 0.3 2.6
g | Makazi, Maji, Umeme, Gesi na 15.1 104.59 108.32 107.98 -0.3 32
Nishati Nyinginezo
5 | Samani, Vifaa vya Nyumbani na 7.9 103.48 107.13 107.24 0.1 36
Ukarabati wa Makazi
6 | Afya 2.5 103.20 104.18 104.63 0.4 14
7 Usafiri 14.1 104.05 112.52 112.28 -0.2 7.9
8 Habari na Mawasiliano 5.4 102.03 102.46 103.16 0.7 1.1
9 | Burudani, Michezo na Utamaduni 1.6 102.99 104.32 104.67 0.3 1.6
10 | Huduma za Elimu 2.0 101.14 101.87 101.89 0.0 0.7
11 | Migahawa na Huduma za Malazi 6.6 105.31 107.34 107.23 -0.1 1.8
12 | Huduma za Bima na Fedha 2.1 100.31 100.54 100.54 0.0 0.2
Usafi Binafsi, Hifadhi ya Jamii na
13 Bidhaa na Huduma Mchanganyiko 2.1 103.02 105.36 105.32 0.0 2.2
JUMLA - FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 103.71 108.63 108.73 0.1 4.8
Makundi Mengine Teule
1 | Fahirisi za Msingi (Core Index) 73.9 104.50 107.85 107.89 0.0 3.3
) Fahirisi Isiyojumuisha Fahirisi za Msingi 26.1 101.48 110.84 111.10 0.2 95
(Non-Core Index)
3 Lla;]jlirm za Nishati, Mafuta na Bili za 57 104.70 115.29 112.97 20 79
4 Fahirisi za Huduma 37.2 103.44 106.78 106.94 0.2 3.4
5 | Fahirisi za Bidhaa 62.8 103.87 109.72 109.79 0.1 5.7
6 | Fahirisi za Bidhaa na Huduma za Elimu 4.1 103.33 104.95 105.06 0.1 1.7
7 | Bidhaa zote isipokuwa Bidhaa za 71.8 103.87 107.48 107.49 0.0 35
Vyakula na Vinywaji Visivyo na Kilevi

2.1 Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa Kipimo cha Mwaka

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei
za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 linaonesha kuwa,
Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Septemba, 2022 umeongezeka hadi asilimia
4.8 kutoka asilimia 4.6 kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2022. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya
mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Septemba, 2022 imeongezeka
ikiinganishwa na kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2022. Fahirisi za Bei
zimeongezeka kutoka 103.71 mwezi Septemba, 2021 hadi 108.73 mwezi Septemba, 2022.

2.2  Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi

Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka ulioishia mwezi Septemba,
2022 umeongezeka hadi asilimia 8.3 kutoka asilimia 7.8 kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2022.
Kwa upande mwingine, Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi
kwa mwezi Septemba, 2022 umeongezeka hadi asilimia 3.5 kutoka asilimia 3.4 ilivyokuwa mwezi
Agosti, 2022.



2.3  Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi (Core Inflation)

Fahirisi za bei za msingi zinaandaliwa kwa kutojumuisha bidhaa za vyakula zisizochakatwa; nishati
na bili za maji. Kutojumuisha bei za bidhaa ambazo zina sifa ya kubadilika mara kwa mara kwenye
Fahirisi za bidhaa na huduma zote, hubakiza Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa Watunga
Sera. Fahirisi za bei za msingi zinakokotolewa kwa kutumia bei za bidhaa na huduma 297 na
mchango wa mizania kwenye Fahirisi zote ni asilimia 73.9. Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi
(Core inflation) kwa mwezi Septemba, 2022 umeongezeka kidogo hadi asilimia 3.3 kutoka asilimia
3.2 ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2022.

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi
Septemba, 2021 hadi Septemba, 2022. (2020 = 100)
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Kielelezo Namba 1 kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara kutoka mwezi
Septemba, 2021 hadi mwezi Septemba, 2022. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei pia umekuwa

na mwenendo imara ambao ulikuwa kati ya asilimia 3.6 mwezi Machi, 2022 na asilimia 4.8 mwezi
Septemba, 2022.

3. FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KATI YA MWEZI AGOSTI NA SEPTEMBA, 2022

Fahirisi za Bei za Taifa kati ya mwezi Agosti na Septemba, 2022 zimeongezeka kutoka 108.63 hadi
108.73. Kuongezeka kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za baadhi ya
bidhaa za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia
kuongezeka kwa Fahirisi za Bei ni pamoja na: mchele kwa asilimia 0.3, mahindi kwa asilimia 4.5,
unga wa ngano kwa asilimia 0.2, unga wa mahindi kwa asilimia 3.2, samaki wa maji baridi kwa
asilimia 1.2, dagaa wakavu kwa asilimia 2.0, nazi kwa asilimia 3.0, karanga mbichi kwa asilimia 1.3,
maharage makavu ya kawaida kwa asilimia 4.2 na maharage makavu jamii ya kombati kwa asilimia
4.9. Kwa upande mwingine baadhi ya bidhaa zisizo za chakula zilizochangia kuongezeka kwa
Fahirisi za Bei ni pamoja na: - vitambaa vya nguo kwa asilimia 0.6, nguo za wanaume kwa asilimia
0.5, viatu vya wanaume kwa asilimia 0.2, bidhaa kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa nyumba kwa
asilimia 1.4 na gesi ya kupikia kwa asilimia 0.4.



Jedwali Namba 2: Ratiba ya Utangazaji Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi ljayo.

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo
Oktoba, 2022 08 Novemba, 2022
Novemba, 2022 08 Desemba, 2022
Desemba, 2022 09 Januari, 2023

Kwa mawasiliano zaidi kuhusu mbinu na kanuni za ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa na
maelezo yoyote yanayohusiana nazo tafadhali wasiliana na: -

Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Takwimu,
Barabara ya Jakaya Kikwete,
S.L.P. 2683,

Dodoma,

TANZANIA.

Simu:  +255 26 -2963822,
Nukushi: +255 26 -2963828,
Barua pepe: sg@nbs.go.tz;
Tovuti: www.nbs.qgo.tz.



mailto:sg@nbs.go.tz
http://www.nbs.go.tz/

