
1 

 

 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Nukuu: 

Ofisi ya Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Ofisi ya Makamu wa Pili 

wa Rais, Zanzibar. Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022: Mwongozo wa Kitaifa wa 

Matumizi ya Matokeo ya Sensa. Dodoma, Tanzania. Oktoba 2022 

 

Tanbihi: 

Nukuu ya takwimu zinazotokana na Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 kutoka 

vyanzo vya kidigitali katika tovuti za Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) pamoja na Ofisi ya 

Mtakwimu Mkuu wa Serikali (OCGS), Zanzibar ihusishe utambuzi wa Ofisi husika, tarehe na 

muda takwimu husika zilipopakuliwa 



 

 

 

 

 

 

 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Kitaifa wa Matumizi ya Matokeo ya  

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 
 

 

 

 

 

 

Ofisi ya Waziri Mkuu, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

 

Na 

 

Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, Zanzibar 

 

 

Oktoba 2022  

 

  

 

 



i 

 

DIBAJI 

Tanzania ni miongoni mwa Nchi za Afrika ambazo zimefanikisha 

kutekeleza Mpango Mkakati wa Nchi Wanachama wa Umoja wa 

Mataifa wa kufanya Sensa ya Watu na Makazi katika mzunguko wa 

2020 ambao ulianzia mwaka 2015 na utakamilika mwaka 2024.  

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 ni Sensa ya Sita kufanyika 

tangu kuasisiwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 1964. 

Sensa nyingine zilifanyika katika miaka ya 1967, 1978, 1988, 2002 na 

2012. Sensa ya mwaka 2022 ni ya kipekee ikilinganishwa na Sensa tano zilizofanyika kwa kuwa 

imejumuisha Sensa ya Majengo na Anwani za Makazi kwa lengo la kurahisisha utambuzi wa 

wananchi na makazi yao ili kujenga mazingira wezeshi ya kunufaika na fursa zitokanazo na 

Uchumi wa kidigitali. Vilevile, Sensa ya Mwaka 2022 imetumia teknolojia ya kidigitali katika 

awamu zote za utekelezaji kuanzia kutenga maeneo ya kuhesabia watu, wakati wa kuhesabu watu 

na uchakataji wa taarifa za Sensa na hivyo kuiwezesha Serikali kupata matokeo ya mwanzo ndani 

ya mwezi mmoja  baada ya kukamilisha zoezi la kuhesabu watu. 

Mabadiliko makubwa ya kiuchumi duniani yanayotokana na kasi kubwa ya ukuaji na matumizi ya 

sayansi na teknolojia, pamoja na uzingatiaji wa ushahidi wa kitakwimu katika kugawa rasilimali 

za Nchi kulingana na uwiano wa idadi ya watu na mahitaji yao umepelekea  kuongezeka kwa 

mahitaji ya takwimu rasmi. Kuongezeka kwa mahitaji hayo ni kwa ajili ya kupima na kufuatilia 

utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Dunia 2030; Ajenda ya Maendeleo ya Afrika 

2063; Dira ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC 2050), Dira ya Maendeleo ya 

Afrika Mashariki 2050; Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025; Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 2050; 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 2021/22 hadi 2025/26 na Mpango wa 

Maendeleo wa Zanzibar 2021/22 hadi 2025/26.  

Kwa msingi huo, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mara ya kwanza imeandaa 

Mwongozo wa Kitaifa wa Matumizi ya Matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 ili 

kuhakikisha matokeo yake yanatumika katika kutunga na kutekeleza sera na mipango ya 

maendeleo ya kisekta katika ngazi zote za utawala. Uandaaji wa Mwongozo huu umezingatia 

Kanuni na Mapendekezo ya Umoja wa Mataifa ya kufanya Sensa.  

Lengo kuu la mwongozo  huu ni kuongeza uelewa, uwazi na kupanua wigo wa matumizi ya 

Matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 kwa wadau wote hususan Serikali katika kupanga mipango 

jumuishi kwa maendeleo endelevu ya kijamii, kiuchumi na mazingira. Malengo mengine ni 

pamoja na kuiwezesha Serikali kufanya maamuzi yanayoendana na rasilimali za Taifa  na uwiano 

wa idadi ya watu katika ngazi zote za utawala.  

Mwongozo huu utatekelezwa kwa kipindi cha miaka kumi kuanzia mwezi Novemba 2022 hadi 

Oktoba 2032 na elimu ya matumizi ya Matokeo ya Sensa itaendelea kutolewa kwa wadau 

wakiwemo wananchi kupitia njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na vyombo vya habari. Aidha, 

mwongozo umefafanua malengo, muundo wa kitaasisi, masuala ya kuzingatia na masuala  

mahsusi wakati wa kuutumia na mafunzo ya namna ya kutumia matokeo ya Sensa ya Mwaka 

2022.  
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Matokeo ya mwongozo ni pamoja na kuongezeka kwa uwazi baina ya wananchi na Serikali katika 

kugawa rasilimali za nchi kulingana na idadi ya watu na mahitaji katika ngazi zote za utawala. 

Nitumie nafasi hii pia kutoa shukrani zangu za dhati kwa Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor Mpango, 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali 

Mwinyi, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mheshimiwa Kassim 

Majaliwa Majaliwa (Mb.), Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa 

Othman Masoud Othman, Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, pamoja na Mheshimiwa 

Hemed Suleiman Abdulla (MBW), Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar kwa uongozi na 

usimamizi madhubuti wa mchakato mzima wa utekelezaji wa zoezi la Sensa pamoja na 

majukumu mengine ya kitaifa.  

Kwa namna ya kipekee ninawashukuru Kamisaa wa Sensa Tanzania Bara, Mheshimiwa Anne 

Semamba Makinda, Spika Mstaafu wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kamisaa 

wa Sensa Tanzania Zanzibar, Mheshimiwa Balozi Mohamed Haji Hamza kwa namna ambavyo 

wameongoza na kusimamia vyema kazi ya kuelimisha na kuhamasisha wananchi kushiriki katika 

zoezi la sensa na hatimaye kufanikisha zoezi zima la Sensa kwa wakati na kwa ubora wa hali ya 

juu. 

 

 
 

 

 

Samia Suluhu Hassan 

RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
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SHUKRANI 

Nitumie fursa hii kuzishukuru Serikali zetu mbili za Muungano kwa 

kusimamia kwa mafanikio makubwa zoezi la Sensa ya  Watu na 

Makazi ya Mwaka 2022 ikijumuisha Sensa ya Majengo na Anwani za 

Makazi. Mafanikio haya yametokana na uongozi thabiti wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu 

Hassan kwa kuliongoza Taifa katika kuhakikisha kuwa Sensa 

inafanyika kwa ufanisi na katika hali ya amani na utulivu.   

Shukrani za dhati ziende kwa Kamati Kuu ya Taifa ya Sensa chini ya 

uenyekiti wa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Kassim 

Majaliwa Majaliwa (Mb.) na Mheshimiwa Hemed Suleiman Abdulla (MBW) Mwenyekiti 

Mwenza na Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, kwa uongozi na usimamizi makini wa 

mchakato mzima wa utekelezaji wa zoezi la Sensa.  

Halikadhalika, shukrani ziende kwa Katibu Mkuu Kiongozi Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mheshimiwa Balozi Hussein A. Kattanga; Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katibu 

Mkuu Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Mhandisi Zena Ahmed Said. Naishukuru pia 

Kamati ya Taifa ya Ushauri ya Sensa, chini ya uenyekiti wa Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu 

Dkt. John Kiang’u Jingu na Mwenyekiti Mwenza, Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Pili wa 

Rais Zanzibar, Bw. Thabit Idarous Faina kwa ushauri  wa kitaalamu ambao umewezesha 

mchakato wa Sensa kufanyika kwa mujibu wa Kanuni na Miongozo ya Umoja wa Mataifa. 

Vilevile, natoa shukrani za kipekee kwa Wajumbe wa Kamati za Sensa ngazi ya mikoa, wilaya, 

kata/shehia, na kwa viongozi wa vijiji/mitaa na vitongoji kote nchini kutokana na mchango wao 

mkubwa katika kufanikisha zoezi la Sensa. Aidha, nawashukuru wasimamizi wa Sensa katika 

ngazi zote za utawala, makarani wa Sensa, makundi maalumu ikijumuisha watu wenye ulemavu 

na wafanyabiashara ndogondogo. Kwa namna ya kipekee tena nawashukuru  wananchi wote kwa 

ushirikiano wao mkubwa wakati walipotembelewa na makarani wa sensa na hatimaye kufanikisha 

zoezi la Sensa. 

Kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, napenda kuwashukuru Washirika 

wa Maendeleo wakiwemo Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Idadi ya Watu Duniani 

(UNFPA), Benki ya Dunia (WB), Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Watoto 

(UNICEF), Shirika la Umoja wa Mataifa la Wanawake (UN-Women), Shirika la Kimataifa la 

Uhamaji (IOM),  Serikali ya Jamhuri ya Watu wa China, Serikali ya Uingereza, Jamhuri ya Korea 

Kusini, Ofisi ya Sensa ya Marekani (U.S. Census Bureau) kwa misaada mbalimbali waliyoitoa 

katika kufanikisha zoezi zima la Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 iliyofanyika 

Kidigitali.  
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Serikali inathamini michango iliyotolewa na taasisi za umma na binafsi, makundi mbalimbali 

yakiwemo makundi ya viongozi wa dini, viongozi wa kimila na desturi, viongozi wa kisiasa, 

mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, Wawakilishi wa Vyama vya Watu wenye Ulemavu na 

wataalamu wenye nyadhifa na uzoefu tofauti katika kufanikisha Sensa. Aidha, napenda kutoa 

shukrani kwa Mwenyekiti wa Bodi ya Usimamizi ya  Ofisi ya Taifa ya Takwimu Dkt. Amina 

Suleiman Msengwa, na Mwenyekiti wa Bodi ya Takwimu ya Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 

Serikali Zanzibar, Mheshimiwa Balozi Amina Salum Ali kwa usimamizi makini wakati wa 

utekelezaji wa zoezi la Sensa.   

Mwisho, shukrani maalum ziwaendee watumishi  wote wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na 

Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali (OCGS), Zanzibar chini ya uongozi shupavu wa 

Watakwimu Wakuu wa Serikali, Dkt. Albina Chuwa na Bw. Salum Kassim Ali mtawalia ambao 

wamekuwa wakifanya  kazi kwa bidii na kwa uzalendo katika kufanikisha zoezi la Sensa. Hakika, 

ufanisi na weledi katika utekelezaji wa majukumu ya taasisi hizi umekuwa ni mfano bora wa 

kuigwa na ofisi nyingine za takwimu Barani Afrika. Mafanikio haya yamewezesha kupata 

Mwongozo huu wa Matumizi ya Matokeo ya Sensa yenye lengo la kuhakikisha yanatumika 

ipasavyo katika kutunga, kupanga, kutekeleza, kufuatilia na kutathmini mipango ya maendeleo ili 

hatimaye kufikia mipango  jumuishi na maendeleo endelevu nchini Tanzania.  

                                        

 

 

 

 

 

Dkt. Hussein Ali Mwinyi 

RAIS WA ZANZIBAR NA MWENYEKITI WA BARAZA LA MAPINDUZI 
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TAFSIRI YA MANENO 

 

Kaya  Kwa madhumuni ya Sensa, kaya ni jumla ya watu ambao kwa kawaida 

huishi na kula pamoja, yaani hushirikiana katika kupata mahitaji yao ya 

kila siku.  

Sensa Kwa madhumuni ya Mwongozo huu, neno Sensa litatumika kuwakilisha 

Sensa ya Watu na Makazi, Sensa ya Majengo, na Anwani za Makazi  

Sensa ya  Ni utaratibu wa kupanga, kukusanya, kuchambua na kusambaza takwimu 

za kidemografia, kiuchumi, kijamii na mazingira kuhusiana na watu wote 

nchini na makazi yao katika kipindi maalumu 

Sensa ya Majengo  Ni zoezi la kukusanya, kuchakata, na kusambaza taarifa ya majengo kwa 

kipindi maalum. 

Anwani ya Makazi Ni miundombinu inayotambulisha mahali mtu/kitu kilipo kwa kutumia 

namba ya nyumba, jina la mtaa/baraba na namba maalum ya kata 

(postikodi). 

Rasilimali  Kwa mujibu wa Sensa, Rasilimali zinajumuisha Watu, fedha na vifaa 

Uwajibikaji   Kwa mujibu wa Sensa, uwajibikaji una maanisha matumizi ya matokeo ya  

            Sensa kwa usahihi na ubora  

Uwazi Ni kuhakikisha Matokeo ya Sensa  ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 

yanafahamika  kwa kila mdau  

Maduhuli     Mapato ya Serikali yanayotokana na vyanzo mbalimbali ikiwemo kodi,  

    ada na tozo. 

Jengo Tokeo la kudumu la kazi ya binadamu lenye kuhusisha ujenzi wa kuta, paa na 

sakafu kwa kusudi la kuleta kinga kwa mwanadamu dhidi ya hali ya hewa na 

majanga, mahali pa usalama, mahali pa kuishi, kupata faragha, kutunza vitu 

vyenye thamani na mahala pa kazi. 

Makazi/Makaazi Ni eneo ama mazingira ambayo yanatumika kama makao ya binadamu pamoja na 

shughuli zingine za kiuchumi na kijamii.  

Watu na  

Makazi 
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SURA YA KWANZA 

USULI; DHAMIRA; MALENGO; MAWANDA; MANTIKI; SERA; 

SHERIA NA KANUNI; WASIMAMIZI; MATOKEO YA 

UTEKELEZAJI; MAPITIO NA MPANGILIO WA MWONGOZO 

Sura hii inatoa maelezo ya awali kuhusu Mwongozo wa Kitaifa wa Matumizi ya Matokeo ya 

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022.  

1.1 Usuli  

Sensa ya Watu na Makazi ni zoezi la Kitaifa na Kimataifa ambalo ni chanzo kikuu cha upatikanaji 

wa takwimu za msingi za idadi ya watu na hali ya makazi katika kupanga mipango ya kiuchumi, 

kijamii na mazingira wanayoishi. Matokeo ya Sensa yana manufaa makubwa kwa umma, hivyo 

usambazaji na utumiaji wake kwa wadau mbalimbali unapaswa kuimarishwa kuendana na 

teknolojia zilizopo duniani. 

Kulingana na Kanuni na Mapendekezo ya Umoja wa Mataifa kuhusu Sensa ya Watu na Makazi, 

Ofisi za Taifa za Takwimu  duniani zinapaswa kuwa na Mwongozo wa Matumizi ya Matokeo ya 

Sensa kwa  lengo la kukuza uelewa wa matumizi ya takwimu katika mipango ya maendeleo ya 

Nchi, Kikanda na Duniani kwa ujumla. Utekelezaji wa mwongozo huo  utawezesha kufikiwa kwa 

Malengo ya Maendeleo Endelevu ambayo yamejikita katika uandaaji wa sera na mipango 

jumuishi kwa maendeleo endelevu kwa watu wote ikiwa ni pamoja na makundi maalumu katika 

jamii kama vile watu wenye ulemavu, wafanyabiashara ndogondogo, wazee, wanawake na watoto 

ambao unaelekeza Nchi Wanachama kuhakikisha hakuna mtu anayeachwa nyuma. 

Kwa  upande wa Bara la Afrika, suala la Matumizi ya Matokeo ya Sensa limetiliwa mkazo na 

Kamisheni ya Uchumi ya Umoja wa Mataifa kwa Bara la Afrika  (United Nations Economic 

Commission for Africa - UNECA), hasa katika  mzunguko wa kufanya  Sensa katika miaka ya 

2020. Aidha, nchi nyingi barani Afrika ikiwemo Tanzania zinatekeleza suala hili kupitia Mkataba 

wa Takwimu wa Afrika wa mwaka 2009 (African Charter on Statistics) unaosisitiza takwimu 

zinazozalishwa zisambazwe kwa wadau mbalimbali katika namna rahisi na inayoeleweka kwa 

matumizi mbalimbali ikiwemo mipango ya maendeleo. 

Katika ukanda wa Afrika, Tanzania  ni nchi ya kwanza kuandaa  Mwongozo wa Kitaifa wa 

Matumizi ya Matokeo ya Sensa. Utekelezaji wa Mwongozo huu unaratibiwa na kusimamiwa na  

Ofisi ya Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Ofisi ya Makamu wa Pili wa 

Rais, Zanzibar.  
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1.2 Msingi wa Mwongozo 

Mwongozo huu umeandaliwa kwa kufuata misingi na matakwa ya Sheria ya Takwimu Sura 351. 

Katika kifungu cha 17(3)(d) Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 

Zanzibar zimepewa mamlaka ya kuandaa na kusambaza miongozo kwa ajili ya kuwawezesha 

wazalishaji wa takwimu kuzalisha takwimu zenye ubora unaotakiwa na watumiaji kuweza 

kuzitumia takwimu kwa usahihi kulingana na malengo ya takwimu hizo. 

 

Kanuni za Umoja wa Mataifa za Takwimu Rasmi (Kanuni Na. 6), zinaelekeza kuwa, matokeo 

yanayotokana na Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 ambayo yanajumuisha matokeo ya 

Sensa ya Majengo, na Anwani za Makazi yatumike kwa madhumuni ya kitakwimu pekee.   

 

1.3 Dhamira ya Mwongozo 

Dhamira ya mwongozo huu ni kuziwezesha Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Wananchi na wadau wengine kutumia matokeo ya Sensa ya 

Mwaka 2022 katika kupanga mipango jumuishi na kuhuisha sera zilizopo ili  kuleta usawa katika 

kugawa rasilimali za nchi kuendana na uwiano wa idadi ya watu katika ngazi zote za utawala. 

1.4 Lengo Kuu na Malengo Mahsusi 

Lengo kuu la Mwongozo  ni kuongeza uelewa, uwazi na kupanua wigo wa matumizi ya Matokeo 

ya Sensa ya Mwaka 2022 kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar, Wananchi na wadau wote katika kuweka mipango jumuishi kwa 

maendeleo endelevu ya kijamii, kiuchumi na mazingira.  

1.4.1 Malengo Mahsusi  

i. Kuongeza upatikanaji na matumizi ya matokeo ya Sensa katika kuandaa taarifa na 

mipango jumuishi ya maendeleo;  

ii. Kuongeza matumizi ya matokeo ya Sensa katika kufanya maamuzi yenye ushahidi wa 

kitakwimu katika ngazi zote za utawala; 

iii. Kutambulika kwa kila mwananchi na kufikiwa kupitia Anwani za Makazi; 

iv. Kuainisha maeneo ya kufanyiwa tafiti za kina kwa kutumia matokeo ya Sensa; na 

v. Kuongeza uelewa wa umuhimu wa matokeo ya Sensa kwa umma. 
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1.5  Mawanda 

Mwongozo huu unahusu matumizi ya matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 katika ngazi zote za 

utawala. Aidha, Mwongozo utatumiwa na Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, mashirika ya 

umma, sekta binafsi, mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, Taasisi za Elimu na Tafiti, Wanahabari, 

Makundi Maalumu ya Kijamii kama vile Watu Wenye Ulemavu na  Wadau wengine katika 

kuandaa, kupima na kutathmini utekelezaji wa sera, sheria, mipango na programu mbalimbali za 

maendeleo.  

1.6  Mantiki  

Mahitaji na matumizi ya takwimu rasmi kwa ajili ya kupanga na kupima utekelezaji wa sera na 

mipango katika ngazi ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa yameongezeka kutokana na umuhimu na 

ushahidi wa kisayansi katika kuleta maendeleo endelevu. Pamoja na Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kuongeza kasi na wigo wa 

uzalishaji, usambazaji na kuhamasisha matumizi ya takwimu zikiwemo taarifa za Sensa ya Watu 

na Makazi, Sensa ya Majengo na Anwani za Makazi hakujawahi kuandaliwa mwongozo wa 

kitaifa unaoelekeza wadau wa takwimu, namna ya kusambaza na kutumia taarifa za kitakwimu.  

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022, ambayo ni ya sita kufanyika nchini tangu kuundwa 

kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ilitumia teknolojia ya kidigitali  (digital census) na 

kukusanya taarifa nyingi ambazo kwa kiasi kikubwa zitaziba pengo la takwimu lililopo katika 

kupima utekelezaji wa sera, mipango na programu za maendeleo. Kwa mantiki hii, kuna 

ongezeko kubwa la takwimu ambazo zinatahitaji utaratibu  bora wa usambazaji na utumiaji 

kulingana na mahitaji yaliyopo ndani na nje ya nchi.  

Aidha, Serikali ilitekeleza awamu ya kwanza ya Mpango Kabambe wa Kuboresha na Kuimarisha 

Takwimu Tanzania (Tanzania Statistical Master Plan – TSMP) kuanzia mwaka 2011 hadi 2018. 

Tathmini ya utekelezaji wa Mpango huo iliyofanyika mwaka 2018 ilibaini ongezeko la uzalishaji 

wa takwimu. Hata hivyo, matumizi ya takwimu ikiwemo matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi 

ya Mwaka 2012, hayakuwa katika kiwango kinachoridhisha. Katika kukabiliana na changamoto 

hiyo, Serikali imeandaa Mwongozo wa Kitaifa wa Matumizi ya Matokeo ya Sensa ya Watu na 

Makazi ya Mwaka 2022. Mwongozo huu unaelekeza namna bora ya kusambaza na kutumia 

matokeo ya sensa, maadili ya matumizi ya matokeo ya sensa kwa lengo la kuimarisha utoaji wa 

maamuzi ya sera, sheria, mipango na programu mbalimbali za maendeleo ambazo ni jumuishi 

kwa kuzingatia pia makundi maalumu ya kijamii kama vile watu wenye ulemavu, wanawake, 

vijana na wazee. Aidha, utekelezaji wa Mwongozo  huu utasaidia kubaini takwimu zinazohitajika 

na kuweka msingi (baseline) wa matumizi ya matokeo ya Sensa na mahitaji ya takwimu katika 

Sensa zijazo. 
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1.7  Sera, Sheria na Kanuni za Mwongozo 

Mwongozo huu utatekelezwa kwa kuzingatia Sera, Sheria, Kanuni na Taratibu za Serikali 

zinazohusu matumizi ya matokeo ya Sensa katika kufuatilia na kutathmini mipango ya maendeleo 

inayotekelezwa kwa Wananchi kupitia Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 

2021/22 – 2025/26 na Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar, 2021/2022 - 2025/26. Mwongozo huu 

umeandaliwa kwa kuzingatia Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977, 

Katiba ya Zanzibar ya Mwaka 1984, Ilani ya Uchaguzi wa Mwaka 2020 ya Chama Cha 

Mapinduzi, Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi ya Mwaka 2000, Sera ya Taifa ya Posta ya 

mwaka 2003, Sheria ya Takwimu Sura ya 351 na Kanuni zake, Sheria ya Ofisi ya Mtakwimu 

Mkuu wa Serikali Zanzibar namba 9 ya Mwaka 2007, Sheria ya Mipangomiji Sura 355, Sera 

mbalimbali za Uchumi na Sera nyingine zote ambazo viashiria vyake vitatumia matokeo ya Sensa 

katika kupima malengo yaliyowekwa kuendana na Dira ya Taifa ya Mwaka 2025, maandalizi ya 

Dira ya mwaka 2050 na Dira ya Maendeleo ya Zanzibar, 2050, Makubaliano ya Umoja wa Posta 

Afrika - PAPU na Umoja wa Posta Duniani - UPU (Doha World postal strategy 2012). 

1.8 Njia Iliyotumika Kuandaa Mwongozo 

Mchakato wa kuandaa Mwongozo huu ulikuwa shirikishi na umeshirikisha wadau wote wa Sensa 

wakiwemo Wizara, Idara  na Taasisi za Serikali, Sekta Binafsi, Jumuiya za Kimataifa, Taasisi za 

kiraia, Vyama vya Watu Wenye Ulemavu, Vyuo vya Elimu ya Juu, na taasisi za utafiti katika 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Aidha, uandaaji wa Mwongozo huu umepitia katika muundo wa utekelezaji wa Sensa ya Watu na 

Makazi ukijumuisha Kamati ya Ushauri ya Ufundi inayoongozwa na Watakwimu Wakuu wa 

Serikali pande zote za Muungano, Kamati ya Taifa ya Ushauri inayoongozwa na Makatibu Wakuu 

kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, Zanzibar, na Kamati Kuu ya 

Taifa ya Sensa inayoongozwa na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar. 

1.9 Usimamizi wa Mwongozo  

Utekelezaji wa Mwongozo huu utasimamiwa na Ofisi ya Waziri Mkuu kwa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na kwa Tanzania Zanzibar, utasimamiwa na Ofisi ya Makamu wa Pili wa 

Rais, Zanzibar. 
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1.10 Muda na Matokeo ya Utekelezaji  

Mwongozo utatekelezwa katika kipindi cha miaka 10 kuanzia Novemba 2022 mpaka Oktoba 

2032 ambapo Sensa ya Watu na Makazi ya Saba imepangwa kufanyika. Kwa msingi huo, 

inatarajiwa ifikapo Oktoba 2032 kutakuwa na matokeo chanya katika matumizi ya matokeo ya 

Sensa katika ngazi zote za utawala. Matokeo tarajiwa ni pamoja na kuongezeka kwa : - 

i. Uwazi katika mgawanyo na matumizi ya rasilimali za nchi kwa ajili ya maendeleo 

endelevu kulingana na matokeo ya Sensa; 

ii. Uelewa wa wananchi katika kupima uwajibikaji wa Serikali katika utekelezaji wa miradi 

mbalimbali ya maendeleo; 

iii. Watumiaji wa matokeo ya Sensa katika kufanya maamuzi ya maendeleo kama vile 

uwekezaji na utoaji wa huduma za kijamii; 

iv. Sera, mipango na programu jumuishi zilizoandaliwa kwa kutumia matokeo ya Sensa na 

hivyo kuwa kichocheo cha kukuza uchumi wa Taifa na kupunguza kiwango cha umaskini 

wa kipato na usio wa kipato; 

v. Ufanisi wa kutumia matokeo ya Sensa katika kufanya ufuatiliaji na tathmini za sera, 

sheria, mipango na programu za maendeleo; 

vi. Maeneo ya kufanya tafiti za kina; 

vii. Kasi ya usambazaji na matumizi ya matokeo ya Sensa kwa watumiaji wote na kwa wakati;  

viii. Makusanyo ya maduhuli ya Serikali yanayohusiana na ardhi na majengo; 

ix. Utoaji wa huduma mbali mbali za dharura ikiwemo shughuli za uokoaji na afya; 

x. Biashara za uwasilishaji wa bidhaa majumbani; na 

xi. Shughuli za uwekezaji kutokana na matumizi ya takwimu za kijiografia. 

1.11 Mapitio ya Mwongozo 

Mwongozo utafanyiwa mapitio kila zinapopatikana taarifa mpya za kitakwimu ambazo 

zikijumuishwa na matokeo ya Sensa zitawezesha kufikia malengo ya Mwongozo. Aidha, mapitio 

ya Mwongozo yatawezesha kuibua mbinu na ubunifu wa kukuza matumizi ya matokeo ya Sensa.  

1.12 Mpangilio wa Mwongozo 

Mwongozo umegawanyika katika Sura Kuu Nne (4) ambazo ni:-  

i. Sura ya Kwanza inayoelezea usuli; dhamira; lengo kuu na malengo mahsusi; mawanda; 

mantiki; sera; sheria na kanuni; usimamizi; matokeo ya utekelezaji; mapitio na mpangilio 

wa mwongozo. 

ii. Sura ya Pili inayoainisha masuala muhimu ya kuzingatia wakati wa utekelezaji pamoja na 

maelekezo mahsusi kwa wadau kuhusu Mwongozo. 

iii. Sura ya Tatu inayoelekeza namna ya utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa Matumizi 

ya Matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 

iv. Sura ya Nne inayoelekeza Usambazaji wa Matokeo ya Sensa 
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SURA YA PILI 

MASUALA YA KUZINGATIA NA MAELEKEZO MAHSUSI KWA 

WADAU 

Sura hii inaainisha masuala muhimu ya kuzingatia wakati wa utekelezaji pamoja na maelekezo 

mahsusi kwa wadau kuhusu Mwongozo. 

2.1 Masuala ya Kuzingatia 

Katika kuhakikisha kuwa matokeo ya Sensa yanatumika ipasavyo, masuala yafuatayo 

yazingatiwe:- 

i. Sera, sheria, mipango na programu zinazoandaliwa au kuhuishwa zitumie matokeo ya 

Sensa kama takwimu za msingi kwa kuhakikisha kuwa makundi maalumu ya jamii kama 

vile watu wenye ulemavu na wafanyabiashara ndogondogo wanapewa kipaumbele katika 

mipango hiyo; 

ii. Matokeo ya Sensa pia yaandaliwe kwa kuzingatia taarifa za kijiografia (Geospatial 

Information) ili kuongeza uelewa wa hali ilivyo katika ngazi zote za utawala; 

iii. Makadirio na mapendekezo ya vyanzo vya mapato yafanyike kwa kuzingatia matokeo ya 

Sensa ya Mwaka 2022 katika wizara, idara na taasisi za Serikali; na 

iv. Watumiaji wa baadhi ya takwimu za matokeo ya Sensa katika ngazi zote ndani ya nchi, 

wapatiwe mafunzo kulingana na mpango wa mafunzo ulioandaliwa. 

2.2 Maelekezo Mahsusi kwa Wadau 

i. Wizara, Idara, Taasisi za Serikali, Mikoa na Wilaya zihakikishe matokeo ya Sensa 

yanasambazwa na kutumika hadi ngazi za chini za utawala;  

ii. Kila mdau ahakikishe anatumia matokeo ya Sensa kwa kuzingatia usawa wa kijinsia 

kubaini idadi na takwimu nyingine muhimu za makundi maalumu ya jamii kama vile watu 

wenye ulemavu na wafanyabiashara ndogondogo ili wajumuishwe kwenye kila hatua za 

maendeleo katika ngazi husika;  

iii. Watumiaji wote wahakikishe wanapata na kutumia matokeo ya Sensa yaliyothibishwa na 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) au Afisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar 

(OCGS); 

iv. Watendaji katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa wahakikishe 

kwamba matokeo ya Sensa yanabandikwa katika mbao za matangazo kwenye ngazi zote 

za utawala;  

v. Wizara, Idara, Taasisi za Serikali, Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zihakikishe 

zinaandaa bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa Mipango ya Kisekta inayotumia Matokeo ya 

Sensa ya Mwaka 2022; 

vi. NBS na OCGS ziratibu utekelezaji wa masuala ya kitaalamu kuhusu usambazaji na 

matumizi ya matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 kwa wadau na kuhakikisha usiri wa 

taarifa hizo;  
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vii. NBS na OCGS ziratibu uboreshaji na kuunganisha mifumo ya kielektroniki ya kuzalisha 

au kusambaza takwimu rasmi iliyopo katika sekta mbalimbali kwa ajili ya kuimarisha 

usambazaji wa Matokeo ya Sensa kwa urahisi na kwa wakati; 

viii. NBS na OCGS waratibu mafunzo ya matumizi ya Matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 

katika ngazi ya Taifa na Mkoa; na 

ix. Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kwa Tanzania Bara na Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum za SMZ kwa Tanzania Zanzibar 

ziratibu mafunzo ya matumizi ya Matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 kuanzia ngazi ya 

Wilaya hadi ngazi za chini za utawala. 
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SURA YA TATU 

VIASHIRIA, MUUNDO, MATUMIZI YA MATOKEO YA SENSA, 

MPANGOKAZI NA UFUATILIAJI NA TATHMINI  

Sura hii inaelekeza namna ya utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa Matumizi ya Matokeo ya 

Sensa ya Mwaka 2022.  

3.1 Uchambuzi wa Viashiria vya Programu za Kitaifa, Kikanda na 

Kimataifa 

Utekelezaji wa Mwongozo utahusisha uchambuzi wa viashiria vya programu za Kitaifa, Kikanda 

na Kimataifa ambavyo vitapimwa kwa kutumia matokeo ya Sensa. Programu hizo ni pamoja na  

(i) Dira ya Maendeleo ya Taifa, 2025 (ii) Dira ya Maendeleo ya Zanzibar, 2050 (iii) Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 2021/22 - 2025/26 (iv) Mpango wa Maendeleo wa 

Zanzibar, 2021/22 - 2025/26 (v) Dira ya Maendeleo ya Afrika Mashariki, 2050 (vi) Ajenda ya 

Maendeleo ya Afrika, 2063 na (vii) Malengo ya Maendeleo Endelevu, 2030; (viii) Sera ya Taifa 

ya Maendeleo ya Makazi ya mwaka 2000; (ix) Sera ya Taifa ya Ardhi ya Zanzibar ya Mwaka 

2018; na (x) Sera ya Taifa ya Nyumba ya Zanzibar ya mwaka 2008. Matokeo ya uchambuzi wa 

viashiria na uhusiano wake na maswali ya Sensa yameainishwa kwenye viambatisho Na. 1.1 – 

1.8.  

3.2 Walengwa na Muundo wa Kitaasisi  

Walengwa wakuu wa Mwongozo ni Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, Sekta Binafsi, Washirika 

wa Maendeleo, Asasi za Kiraia, Taasisi za Tafiti, Taasisi za Elimu ya Juu, Vyama vya Siasa, 

Wanahabari, Taasisi za Dini, Wananchi na Wageni. 

Muundo wa usimamizi na utekelezaji wa Mwongozo umeoneshwa katika Kielelezo Na. 1.  
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Kielelezo Na. 1: Muundo wa Kitaasisi wa Utekelezaji wa Mwongozo  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

MAHAKAMA YA TANZANIA NA 

MAHAKAMA YA ZANZIBAR 

WIZARA, IDARA NA TAASISI ZA 

SERIKALI 

JUMUIYA ZA KIMATAIFA, 

KIKANDA NA WASHIRIKA 

WA MAENDELEO, 

 

 

 

NBS/OCGS 

 

 

HEAD 

WIZARA YA FEDHA NA 

MIPANGO/OFISI YA RAIS FEDHA NA 

MIPANGO 

ASASI ZA KIRAIA NA 

VYAMA VYA SIASA 

MKOA/WILAYA/HALMASHAURI 

TAASISI ZA ELIMU NA TAFITI 

VYOMBO VYA HABARI NA 

TAASISI ZAKE 

 

TAARIFA ZA MATOKEO YA 

SENSA YA WATU NA 

MAKAZI 2022  

SEKTA BINAFSI 

 

 

 

OFISI YA WAZIRI MKUU/OFISI YA MAKAMU WA 

PILI WA RAIS, ZANZIBAR   

BUNGE LA JAMHURI YA 

MUUNGANO WA TANZANIA NA 

BARAZA LA WAWAKILISHI   

WAWAKILISHI WA WANANCHI 
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Muundo wa Kitaasisi na Majukumu ya Wadau katika Utekelezaji wa Mwongozo umeainishwa 

katika Jedwali Na. 3.1. 

Jedwali Na. 3.1: Muundo wa Kitaasisi na Majukumu ya Wadau katika Utekelezaji wa 

Mwongozo  

Na. Wadau Majukumu 

1.  Ofisi ya Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Ofisi ya Makamu 

wa Pili wa Rais wa Zanzibar 

i. Kutoa maelekezo kwa Wizara, Idara, na Taasisi za 

Serikali katika kutumia na kutekeleza mwongozo; na 

ii. Kupokea taarifa za utekelezaji kwa kipindi 

kilichowekwa. 

2.  Wizara ya Fedha na Mipango 

na Ofisi ya Rais, Fedha na 

Mipango, Zanzibar 

i. Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili 

ya utekelezaji wa Mwongozo kulingana na bajeti za 

Taasisi husika  

ii. Kupokea taarifa za utekelezaji kwa kipindi 

kilichowekwa. 

3.  NBS/OCGS i. Kuwezesha upatikanaji wa takwimu za Sensa ya 

2022 kwa wadau; 

ii. Kuandaa kanzidata ya viashiria muhimu vya kijamii, 

kiuchumi na mazingira ili kuchochea matumizi ya 

matokeo ya Sensa katika mipango ya maendeleo; 

iii. Kuandaa kanzidata ya viashiria muhimu vya makundi 

maalumu kama vile Watu Wenye Ulemavu na 

wafanyabiashara ndogondogo kwa kutumia Matokeo 

ya Sensa ili kukuza ushiriki wao katika shughuli za 

maendeleo; 

iv. Kuratibu mafunzo ya utekelezaji wa Mwongozo; 

v. Kusimamia viwango vya ubora wa takwimu za Sensa 

ya 2022; 

vi. Kutafuta fedha kupitia awamu ya Pili ya Mpango 

Kabambe wa Kuboresha na Kuimarisha Takwimu 

Tanzania (TSMP-II) kwa ajili ya utekelezaji wa 

Mwongozo wa Kitaifa wa Matumizi ya Matokeo ya 

Sensa ya Mwaka 2022; na 

vii. Kuandaa mpangokazi na gharama za utekelezaji wa 

Mwongozo. 

4.  Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi na 

Wizara ya Ardhi na 

Maendeleo ya Makaazi 

i. Kutoa elimu na ufafanuzi wa kitaalam kuhusu 

masuala ya takwimu za Sensa ya Majengo; 

ii. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 

Mwongozo kwa kushirikiana na NBS/OCGS;  

iii. Kuwezesha upatikanaji wa takwimu za Sensa ya 

Majengo kwa wadau; 
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Na. Wadau Majukumu 

5.  Wizara nyingine za Kisekta i. Kuzingatia matumizi ya takwimu katika uandaaji na 

uhuishaji wa sera, sheria, mipango na programu za 

maendeleo; 

ii. Kuandaa bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa Mipango 

ya Kisekta inayotumia Matokeo ya Sensa ya Mwaka 

2022. 

6.  Mikoa i. Kusimamia utoaji wa mafunzo, usambazaji na 

matumizi ya matokeo ya Sensa ya 2022 katika ngazi 

za Mamlaka za Serikali za Mitaa;  

ii. Kuandaa bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa Mipango 

inayotumia Matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022; na 

iii. Kusimamia Halmashauri zote katika kuandaa bajeti 

kwa ajili ya utekelezaji wa Mipango inayotumia 

Matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022. 

7.  Wilaya i. Kusimamia Halmashauri zote kutumia matokeo ya 

Sensa katika uandaaji wa mipango ya maendeleo;  

ii. Kusimamia Halmashauri zote kutumia matokeo ya 

Sensa katika kubuni vyanzo vipya vya mapato 

8.  Taasisi za Serikali, Sekta 

Binafsi, 

Asasi za kiraia na Vyama vya 

Siasa 

i. Kutumia matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 katika 

mipango yao;  

ii. Kuhamasisha matumizi sahihi ya matokeo ya Sensa 

ya Mwaka 2022; 

iii. Kutumia matokeo ya Sensa katika kufanya maamuzi 

sahihi kwenye masuala ya kiuchumi, kijamii na 

mazingira kama vile masuala ya biashara na 

uwekezaji; na 

iv. Kufuatilia utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa 

kutumia matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022. 

9.  Mamlaka mbalimbali za 

usajili wa watu 

i. NIDA/ZAID – kupata kanzidata ya watanzania 

wenye umri wa miaka 18 na kuendelea ambao 

hawana vitambulisho, pia kuweza kuandaa rasilimali 

kwa ajili ya kutoa vitambulisho kulingana na idadi ya 

watu wanaotarajiwa kutimiza umri wa miaka 18 na 

mahali walipo. 

ii. RITA/ZCRA – kupata idadi ya watu ambao hawana 

vyeti vya kuzaliwa na mahali walipo pia kuandaa 

maoteo ya idadi ya watoto wanaotarajiwa kuzaliwa ili 

kuaandaa mkakati na rasilimali sahihi kwa ajili ya 

kusajili watoto mara wanapozaliwa. 

iii. NEC/ZEC – kuaandaa rasilimali za uandikishaji na 

uhuishaji wa daftari la kudumu la wapiga kura 

kulingana na idadi ya wapiga kura watarajiwa na 

mahali walipo 
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Na. Wadau Majukumu 

10.  Taasisi za Elimu na Tafiti i. Kutumia matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 katika 

masuala ya kitaaluma na utafiti; na 

ii. Kuibua tafiti za kina zitakazochochea kuboresha 

maisha ya wananchi kutokana na matokeo ya Sensa 

ya Mwaka 2022. 

11.  Washirika wa Maendeleo i. Kutumia matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi 

katika mipango yao kwa viashiria vyote vya idadi ya 

watu na hali za makazi yao badala ya kutumia 

maoteo; na 

ii. Kutoa msaada wa rasilimali fedha, vifaa na utaalamu 

kwa ajili ya utekelezaji wa mipango ya maendeleo 

inayotumia Matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi ya 

Mwaka 2022. 

12.  Taasisi Zinazosimamia Habari 

pamoja na Vyombo vya 

Habari 

i. Kuelimisha na kuhamasisha umma kuhusu matumizi 

sahihi ya matokeo ya Sensa ya 2022 

ii. Kutumia matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 katika 

mipango yao;  

13.  Wawakilishi wa Wananchi 

(Wabunge, Wawakilishi na 

Madiwani) 

i. Kutumia takwimu za Sensa katika kujenga hoja za 

maendeleo zenye Ushahidi wa kitakwimu katika 

maeneo yao ya uwakilishi; 

ii. Kutumia takwimu za Sensa katika kufanya maamuzi 

sahihi ya maendeleo ya wananchi katika maeneo yao 

ya uwakilishi; 

iii. Kufuatilia utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa 

kutumia matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022; 

iv. Kuhamasisha matumizi sahihi ya matokeo ya Sensa; 

14.  Wananchi na Watu Binafsi i. Kutumia matokeo ya Sensa katika kufanya maamuzi 

sahihi katika masuala ya kijamii na kiuchumi kama 

vile masuala ya biashara na uwekezaji; na  

ii. Kufuatilia utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa 

kutumia matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 
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3.3 Matumizi ya Matokeo ya Sensa 

Matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022, yatatumika kama msingi muhimu wa kufanya maamuzi 

yanayohusu sera, sheria, mipango na programu mbalimbali za maendeleo katika vipindi vya muda 

mfupi, wa kati na mrefu. Matokeo hayo yatasaidia kwa kiasi kikubwa upimaji wa ufanisi kwenye 

utoaji wa huduma mbalimbali za kijamii na kiuchumi kwa kipindi husika. Hivyo, pamoja na 

matumizi mengine, matokeo ya Sensa yatatumika kama ifuatavyo:-  

 

i. Kuandaa na kuboresha sera, sheria, mipango na programu mbalimbali kwa maendeleo 

endelevu ya kijamii na kiuchumi; 

ii. Kupima kiwango cha maendeleo kilichofikiwa pamoja na kufanya tathmini ya huduma za 

kijamii na kiuchumi zinazotolewa kulingana na mahitaji; 

iii. Kutumika kama muhimili wa sampuli (Sampling frame) kwa ajili ya tafiti mbalimbali; 

iv. Kuainisha maeneo yanayohitaji kufanyiwa tafiti za kina;  

v. Kuainisha maeneo yenye uhitaji wa huduma za kijamii; 

vi. Kutumika katika kugawa maeneo ya utawala na majimbo ya uchaguzi;  

vii. Kutumika na Jumuiya ya wafanyabiashara na wawekezaji katika kufanya maamuzi 

yanayotumia ushahidi wa kitakwimu; 

viii. Kufanya maamuzi ya kimkakati ya kuanzisha, kuimarisha na kuendeleza shughuli  

  za kiuchumi; 

ix. Kutoa taarifa zitakazotumika kufanya tathmini ya mwenendo wa uhamaji;  

x. Kuwezesha kufanya maoteo ya idadi ya watu na majengo katika maeneo ya kiutawala;  

xi. Kufanya ulinganifu wa takwimu kitaifa, kikanda na kimataifa; 

xii. Kuwezesha udhibiti na usimamizi wa uendelezaji miji; 

xiii. Kuandaa Kanzidata ya Taifa ya taarifa za majengo; 

xiv. Uchakataji wa mahitaji ya makazi nchini; na 

xv. Kutumika katika miradi ya upangaji, upimaji, urasimishaji na umilikishaji ardhi. 

 

Sanduku Na. 1: Mipango na Miradi inayoendelea kwa sasa 

Ikumbukwe kuwa kabla ya utekelezaji wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022, Serikali na 

wadau mbalimbali wamekuwa wanatekeleza mipango na programu mbalimbali kwa ajili ya 

maendeleo ya wananchi. Matokeo ya sensa hii yasitumike katika kujenga hoja za kusitisha 

mipango ambayo utekelezaji wake umeshaanza au kwa namna yoyote kuchelewesha ukamilishaji 

wa miradi na programu zinazoendelea kutekelezwa. Serikali bado inabaki na dhamana na wajibu 

wa kuhakikisha kila mwananchi anapata huduma anayostahili. Mipango na Miradi ya Maendeleo 

inayoendelea kwa sasa ifanyiwe maboresho kuendana na matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi 

ya Mwaka 2022 
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3.4 Matumizi ya Takwimu za Kijiografia za Sensa  

Lengo la kukusanya Takwimu za Kijiografia katika Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022, ni 

kuwezesha utoaji wa matokeo ya sensa katika mfumo wa ramani za maeneo yote ya kiutawala 

yakijumuisha mikoa, wilaya, majimbo ya uchaguzi, halmashauri, kata/shehia, vijiji/mitaa hadi 

vitongoji.  Hii inatokana na ukweli kwamba kwa mara ya kwanza katika historia ya Tanzania 

mipaka ya maeneo yote ya kiutawala imehuishwa kupitia zoezi la Sensa ya Watu na Makazi ya 

Mwaka 2022.  
 

Aidha, takwimu zingine zilizokusanywa ni pamoja na; Majira Nukta (X,Y coordinates) za kila 

kaya, huduma za kijamii, kiuchumi, majengo na mazingira ili kutumika katika kufanya chambuzi 

mbalimbali za mgawanyo wa rasilimali za nchi kulingana na idadi ya watu na mahitaji yao katika 

ngazi za chini za maeneo ya utawala ambayo ni vitongoji na mitaa pamoja na usalama wa 

wananchi katika maeneo hayo. 
 

Kulingana na miongozo ya Kimataifa na Kikanda zikiwemo; Umoja wa Mataifa (UN), Jumuiya 

ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) na Umoja wa Afrika (AU) zinasisitiza kuwa, takwimu 

zote zinazokusanywa na Ofisi za Taifa za Takwimu ziunganishwe (integrated) na takwimu za 

kijiografia ili zisambazwe kwa kutumia njia ya ramani kuwezesha kuwaongezea uelewa wadau 

wengi zaidi hususan wananchi wa kawaida kuhusu takwimu na matumizi yake zikiwemo 

takwimu za Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022. 
 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar watashirikiana na 

wadau wengine wa takwimu katika kuweka namna bora ya kubadilishana taarifa za kijiografia 

(Geo Spatial Data) zinazotokana na Sensa ya Watu na Makazi. Jedwali Na.2 linaonesha baadhi 

ya takwimu za kijiografia zinazotokana na Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 na 

matumizi yake. 

 

Jedwali 3. 2: Aina ya Takwimu za Kijiografia na Matumizi Makuu 

Na. Aina ya Takwimu Matumizi Makuu 

1.  Takwimu za kaya i. Kuonesha kaya ilipo; na 

ii. Kuonesha mtawanyiko uliopo kati ya kaya moja hadi nyingine 

2.  Takwimu za 

Majengo 

i. Kuonyesha kila Jengo lilipo 

ii. Mtawanyiko wa majengo kati ya jengo moja na lingine na 

iii. Msongamano wa majengo katika ngazi zote za utawala. 

iv. Muundo wa makazi (Settlement Pattern). 

3.  Takwimu za maeneo 

ya kiutawala na 

kisiasa nchini 

i. Kuonesha maeneo ya utawala yaliyopo nchini (mkoa, wilaya, 

halmashauri, jimbo, tarafa, kata/shehia, kijiji na mtaa/kitongoji); 

ii. Kuwezesha watawala na wanasiasa kubaini ukomo wa maeneo 

ya kiutawala ardhini;  

iii. Kufahamu miundombinu inayopatikana katika maeneo ya 

kiutawala kama vile barabara, huduma za mawasiliano na 

umeme; na 

iv. Kuitambua na kuilinda mipaka ya nchi. 
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Na. Aina ya Takwimu Matumizi Makuu 

4.  Takwimu za 

huduma za elimu 

i. Kuonesha mahali shule/skuli zilipo ndani ya eneo la utawala 

zikiwemo shule za awali/skuli za maandalizi, misingi na 

sekondari; na 

ii. Kuonesha mtawanyiko wa shule/skuli na kujua umbali uliopo 

kati ya shule/skuli na kaya. 

5.  Takwimu za Anwani 

za Makazi (NaPA) 

i. Kuonesha mtawanyiko wa Anwani za Makazi; 

ii. Kuonesha Anwani ilipo; na 

iii. Kuonesha mwelekeo kutoka Anwani moja Kwenda nyingine. 

6.  Takwimu za 

huduma za afya 

i. Kuonesha mahali vituo vya kutolea huduma za afya vilipo ndani 

ya eneo la utawala vikiwemo zahanati, vituo vya afya na 

hospitali; na 

ii. Kuonesha umbali uliopo kati ya vituo na kaya.  

7.  Takwimu za 

huduma za vituo 

maalum 

Kuonesha mahali vituo maalum kama vile vituo vya kulelea 

watu wenye ulemavu, watoto yatima, wazee na waathirika wa 

dawa za kulevya vilipo. 

8.  Takwimu za 

huduma za usalama 

wa raia 

i. Kuonesha vituo vya polisi  

ii. Kuonesha mtawanyiko wa vituo vya polisi na kaya; 

iii. Kuonesha maeneo yenye matukio ya uhalifu wa mara kwa mara 

ndani ya eneo la utawala; 

iv. Kuonesha maeneo ambayo yamepata majanga na maafa ndani 

ya eneo la utawala; na 

v. Kuonesha maeneo ambayo ajali za barabarani hutokea mara 

kwa mara. 

9.  Takwimu za 

huduma za maji  

i. Kuonesha mahali miundombinu ya maji kama vile visima, 

bomba/mfereji ilipo ndani ya eneo la utawala; na 

ii. Kuonesha umbali uliopo kati ya miundombinu ya huduma hizo 

na kaya zilipo ndani ya eneo la utawala. 

10.  Takwimu za 

huduma za kiuchumi 

na uwekezaji na 

kukuza sekta binafsi 

i. Kuonesha maeneo yenye viwanda; 

ii. Kuonesha maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji; 

iii. Kuonesha maeneo yanayojishughulisha na uchimbaji wa 

madini, mchanga na kokoto; 

iv. Kuonesha maeneo yenye miundombinu ya umwagiliaji;  

v. Kuonesha maeneo yenye masoko na magulio; na 

vi. Kuonesha maeneo yenye huduma za Kifedha kama vile Benki, 

SACCOS na VICOBA ndani ya eneo la utawala. 

11.  Takwimu za 

mazingira 

i. Kuonesha uharibifu wa mazingira kama ukataji miti holela, 

kupotea uoto wa asili, kuenea kwa jangwa na mmomonyoko wa 

ardhi; 

ii. Mabadiliko ya tabianchi; na 

iii. Utupaji wa taka ngumu na taka za kielektroniki. 
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3.5 Matumizi ya Matokeo ya Sensa kwa Sekta 

Matokeo ya Sensa (viashiria na kijiografia) yatatumika katika sekta mbalimbali zinazohusika na 

masuala ya kijamii, kiuchumi, na mazingira; kwa mfano; 

3.5.1 Sekta ya Elimu 

Maamuzi ya ujenzi wa shule, idadi ya madarasa, idadi ya matundu ya vyoo, idadi 

walimu, kufuatilia idadi ya watoto wanaotakiwa kuandikishwa shule, uwiano wa 

wanafunzi na walimu, na miundombinu ya wanafunzi wenye mahitaji maalum; 

3.5.2 Sekta ya Afya 

Maamuzi ya ujenzi wa vituo vya kutolea huduma za afya, mahitaji ya vifaa tiba na 

dawa, idadi ya watoa huduma za afya, uwiano wa watoa huduma za afya na idadi ya 

watu; 

3.5.3 Sekta ya Maji 

Maamuzi ya uzalishaji na usambazaji wa huduma za maji kulingana na idadi ya watu, 

idadi ya vituo vya kutolea huduma za afya, idadi ya shule; 

3.5.4 Sekta ya Kilimo, Ufugaji, Uvuvi, na Misitu 

Maamuzi ya uzalishaji na usambazaji wa pembejeo za kilimo, uamuzi wa kutenga 

maeneo ya kilimo na ufugaji, maeneo ya kupanda misitu, uamuzi wa kutengeneza na 

kulinda ajira za vijana, kupunguza msongamano wa watu mijini; 

3.5.5 Sekta ya Viwanda 

Maamuzi ya ujenzi wa viwanda kulingana na miundombinu ya maji, umeme, idadi ya 

watu, nguvukazi, upatikanaji wa mali ghafi, kupunguza msongamano wa watu mijini; 

3.6 Mpangokazi  

Katika kufanikisha malengo ya Mwongozo huu, umeandaliwa Mpangokazi ambao unaainisha 

gharama za usambazaji wa Mwongozo, aina ya shughuli kwa makundi mbalimbali ya walengwa, 

idadi ya shughuli, njia za uwasilishaji, waratibu na muda wa utekelezaji kuanzia ngazi ya Taifa 

hadi ngazi ya chini ya utawala.  Mpangokazi huu utakuwa ni msingi wa kuandaa mipango kazi ya 

kisekta ili kufikia malengo yaliyowekwa. 
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3.7 Ufuatiliaji na Tathmini 

Katika kuhakikisha kuwa matokeo ya Sensa ya Mwaka 2022 yanaleta ufanisi na tija, Serikali 

imeandaa Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini unaozielekeza Wizara, Idara, na Taasisi za Serikali 

kuandaa taarifa za ufuatiliaji wa matumizi ya Matokeo ya Sensa. Taarifa hizi zitawasilishwa Ofisi 

ya Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, 

Zanzibar na baadae kuwasilishwa kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais wa 

Zainzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa hatua stahiki.  

Aidha, kwa upande wa Mfumo wa Anwani za Makazi utekelezaji utaendelea kwa kuzingatia kasi 

ya mabadiliko ya makazi yanayochangiwa na ukuaji wa miji na shughuli za kiuchumi, hivyo 

utawekewa Mpango madhubuti wa Usimamizi na Uendelezaji.  

3.8 Bajeti 

Wizara, Idara, na Taasisi za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinaagizwa kuandaa bajeti ya kutekeleza Mwongozo kwa kila mwaka kulingana na ‘MTEF’. 

Gharama ya kuelimisha umma na kutangaza Mwongozo katika vyombo vya Habari katika ngazi 

zote za utawala inakadiriwa kuwa TShs. Milioni 20 kuanzia mwaka wa fedha 2022/23 hadi 

2023/2024. 
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SURA YA NNE 

USAMBAZAJI WA MATOKEO YA SENSA YA WATU NA MAKAZI 

2022 

4.1 Utangulizi 

Mwongozo unaelekeza usambazaji wa matokeo ya Sensa kufanyika kwa njia kuu mbili ambazo ni 

machapisho na kidijitali. 

4.1.1 Usambazaji kwa Njia ya Machapisho 

Matokeo ya Sensa yatachapishwa na kusambazwa katika ngazi zote za utawala na hususan 

katika maeneo ya vijijini. Machapisho haya yatajumuisha, vitabu, vijitabu (pocket size), 

vipeperushi, wall charts na ramani kwa ajili kutumiwa na wadau waliobainishwa katika 

Kielelezo Na.1. 

4.1.2 Usambazaji kwa Njia ya Kidijitali 

Matokeo ya Sensa yatapatikana kwa njia ya kidijitali kupitia maeneo yafuatayo; 

a) Ripoti za Matokeo ya Sensa zitawekwa katika tovuti za Wizara, Idara na Taasisi za 

Serikali katika mifumo rafiki (readable and accessible formats); 

 

b) Matokeo katika mfumo wa majedwali rafiki kwa mtumiaji (table retrieval system) 

yatakuwa katika tovuti za Ofisi ya Taifa ya Takwimu (www.nbs.go.tz) na Ofisi ya 

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar (www.ocgs.go.tz).  

Mfumo huu utamwezesha mtumiaji kutengeneza majedwali, michoro, na ramani 

kulingana na mahitaji yake papo hapo mtandaoni na kutuma taarifa aliyoitengeneza 

kwenda katika program zinazotumika kuandaa ripoti kama Word, Excel, na/au kuchapisha 

moja kwa moja katika printer tayari kwa matumizi anayokusudia. 

 

c) Matokeo ya Sensa yatatolewa kwa njia ya simu za kiganjani kupitia ujumbe mfupi (sms), 

na application (App). Mfumo umeandaliwa wa kuwawezesha watumiaji wa kawaida 

kupata taarifa za msingi za sensa kupitia simu zao za kiganjani kwa njia ya ujumbe mfupi 

(sms). Ujumbe huu utawawezesha watu wote wanaohitaji kujua matokeo ya msingi (kama 

idadi ya watu katika eneo la kijiografia kwa jinsi na makundi ya umri) waweze kuzipata. 

Kwa wenye simu janja (smartphones) imeandaliwa (application) kwa ajili ya 

kuwawezesha kupata matokeo ya Sensa kiganjani na katika namna iliyo ya kisayansi zaidi 

sawa na watakaotumia kompyuta. 
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d) Takwimu katika mfumo wa taarifa ghafi (raw/micro data). Watumiaji katika kundi hili ni 

wachambuzi, watafiti, wanafunzi wa ngazi za shahada na kuendelea, watunga sera na 

wapanga mipango mbali mbali ya kitaifa (wizara na taasisi za umma). Katika kuhakikisha 

usiri wa taarifa za mtu mmoja mmoja aliyehesabiwa unalindwa, hatua zifuatazo zitachukuliwa 

kabla ya takwimu hizo kuwekwa katika tovuti kama zilivyoainishwa katika Sheria ya 

Takwimu SURA 351. Hatua nyingine ni kama zifuatavyo; 

i. Kuondoa taarifa zote za utambulisho zinazoweza kusababisha kumtambua mtu 

anayehusika na taarifa hizo (anonymization). Taarifa hizo zitakazoondolewa ni pamoja 

na majina ya watu waliohesabiwa; 

ii. Utambulisho wa kijiografia kuanzia katika ngazi ya kiutawala ya Kata/Shehia, 

Kijiji/Mtaa na Kitongoji; na 

iii. Taarifa zenye upekee (outliers) kwa baadhi ya watu waliohesabiwa ambazo zinaweza 

kumshawishi mtumiaji kufanya jaribio la kumtambua mtu husika. 

 

Sanduku Na.2: Kurudisha Mrejesho baada ya Uchambuzi wa Kina 

Kwa mtumiaji yeyote anayeangukia katika kundi (d) hataweza kupatiwa takwimu zote 

zilizokusanywa katika ngazi mbalimbali za kiutawala bali atapatiwa kati ya asilimia 25 hadi 45 ya 

taarifa, kiwango ambacho kinamwezesha mchambuzi kufanya uchambuzi na kupata ushahidi wa 

kitakwimu katika kiashiria anachokusudia. Pia taarifa zote (micro data) zitakazotolewa 

hazitahusisha majira nukta (GPS coordinates) ya kaya zilizohesabiwa na Sheria ya Takwimu 

SURA 351 itazingatiwa kwa msingi wa matokeo ya uchambuzi kuwasilishwa katika ofisi za 

takwimu kwa pande zote mbili za muungano kabla ya kusambazwa kwa umma. 
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VIAMBATISHO 

 

KIAMBATISHO NA. 1 (VIAMBATISHO 1.1 – 1.8): 

VIASHIRIA VYA MIPANGO YA MAENDELEO YA TAIFA, KIKANDA NA KIMATAIFA VINAVYOWEZA KUJIBIWA 

NA TAKWIMU ZA SENSA YA WATU NA MAKAZI YA MWAKA 2022 

 

KIAMBATISHO 1.1: VIASHIRIA VYA DIRA YA MAENDELEO YA TAIFA 2025 VINAVYOWEZA KUJIBIWA NA 

TAKWIMU ZA SENSA YA WATU NA MAKAZI YA MWAKA 2022 

MALENGO VIASHIRIA 
CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 

2022 

1. Ustawi wa Hali 

ya Juu  
2.1 Uwiano wa wanafunzi kwa 

mwalimu, Shule za Msingi 
Dodoso la Jamii 

Taarifa za Huduma za Jamii - Elimu (Idadi ya Wanafunzi 

na Walimu) Shule za Msingi 

2.2 Uwiano wa wanafunzi kwa 

mwalimu, Shule za Sekondari 
Dodoso la Jamii 

Taarifa za Huduma za Jamii - Elimu (Idadi ya Wanafunzi 

na Walimu) Shule za Sekondari 

2.9 Asilimia ya uandikishaji wa 

wanafunzi ngazi ya msingi 
Dodoso la Sensa 

Taarifa za Elimu kwa Watu wenye Umri wa Miaka 4 au 

zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.10 Kiwango cha kujua kusoma 

na kuandika (wenye umri wa 

miaka 14 na kuendelea) 

Dodoso la Sensa 
Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu (Kujua 

kusoma na kuandika) 

2.11 Kiwango cha kutojua kusoma 

na kuandika kwa watu wazima 

miaka 18 na kuendelea 

Dodoso la Sensa 
Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu (Kujua 

kusoma na kuandika) 
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MALENGO VIASHIRIA 
CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 

2022 

5.6 Kiwango cha upatikanaji wa 

Maji salama Mjini na Vijijini 

(Asilimia) 

Dodoso la Jamii 
Taarifa za Huduma za Jamii (Upatikanaji wa Maji) na 

Utambulisho 

5.7 Kiwango cha upatikaniaji maji 

salama na usafi wa mazingira 

katika maeneo ya Vijijini 

(Asilimia) 

Dodoso la Jamii 
Taarifa za Huduma za Jamii (Upatikanaji wa Maji, Vyoo) 

na Utambulisho 

6.1 Wastani wa umri wa kuishi  Dodoso la Sensa 
Taarifa za Kidemografia (wanakaya, jinsi na Umri) na za 

Vifo (umri)  

6.2 Vifo vya Watoto chini ya 

mwaka mmoja (kwa kila vizazi hai 

1,000) 

Dodoso la Sensa 
Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Vifo na Vifo 

Vitokanavyo na Uzazi (Jinsi na umri wa aliyefariki)  

6.3 Uwiano wa vifo vitokanavyo 

na uzazi 
Dodoso la Sensa 

Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (kifo 

wakati wa mimba, kujifungua na siku 42 baada ya 

kujifungua) 

6.4 Kiwango cha vifo vya watoto 

wenye umri wa chini ya miaka 

mitano 

Dodoso la Sensa 
Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (kifo, jinsi 

na umri) 

2. Utawala Bora 

na Utawala wa 

Sheria  

3.13 Idadi ya vifo vitokanavyo na 

ajali za barabarani   
Dodoso la Sensa 

Taarifa za Vifo vitokanavyo na Ajali za Barabarani 

(sababu ya Kifo) 

3. Uchumi imara 

na Shindani  
5.2 Kiwango cha ukosefu wa ajira  Dodoso la Sensa  

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Shughuli za 

Kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi 

7.10 Asilimia ya Ajira katika sekta 

ya kilimo (Ukilinganisha na jumla 

ya Ajira katika Sekta zote) 

Dodoso la Sensa  
Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Shughuli za 

Kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi  
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MALENGO VIASHIRIA 
CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 

2022 

7.11 Asilimia ya Ajira katika sekta 

ya Viwanda  
Dodoso la Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za 

Kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi  

7.12 Asilimia ya watu wanaoishi 

katika hali ya usafi wa kuridhisha  
Dodoso la Sensa  

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Hali ya 

Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa 

Mazingira  

10.1 Kiwango cha ongezeko la 

idadi ya watu 
Dodoso la Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Hali ya Uzazi 

kwa Wanawake wenye umri wa miaka 10 au zaidi; na  

Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi 

10.2 Asilimia ya watu kwa maeneo 

ya vijijini, 
Dodoso la Sensa  

Taarifa za Kidemografia (wanakaya, Jinsi na Umri), na 

Utambulisho wa Eneo 

10.3 Jumla ya watu (Milioni) Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (wanakaya, Jinsi na Umri)  
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KIAMBATISHO 1.2: VIASHIRIA VYA DIRA YA MAENDELEO YA ZANZIBAR 2050 VINAVYOWEZA KUJIBIWA NA 

TAKWIMU ZA SENSA YA WATU NA MAKAZI YA MWAKA 2022 

VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

NGUZO YA I: MABADILIKO YA KIUCHUMI 

Kiwango cha Ukosefu wa ajira Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa watu 

wenye umri wa miaka 5 au zaidi 

Fahirisi ya Maendeleo ya Watu (HDI) Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), Elimu kwa Watu wenye Umri wa 

Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu), Hali ya Uzazi kwa 

wanawake wenye umri wa miaka 10 au zaidi katika kipindi cha Miezi 12 au 

zaidi, na Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi 

 Idadi ya watu (Milioni) Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

1.1 UZALISHAJI KATIKA KILIMO 

Mwelekeo wa Kimkakati: Kubadilika kutoka katika kilimo cha kujikimu kwenda katika kilimo cha uzalishaji unaolenga mauzo nje ya 

nchi kwa njia endelevu na inayostahimili hali ya hewa kwa kuongeza thamani na kujitosheleza kwa chakula. 

Ajira za moja kwa moja katika sekta ya 

kilimo (asilimia ya jumla ya ajira) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa watu 

wenye umri wa miaka 5 au zaidi 

1.2 VIWANDA NA BIASHARA 

Mwelekeo wa kimkakati: Kukuza uwezo wa viwanda na biashara kitaifa kwa kuzingatia mahitaji ya sekta za nje ya nchi ili kuongeza 

thamani zaidi. 

Kiwango cha ajira katika sekta ya 

uzalishaji viwandani ikilinganishwa na 

ajira zote 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa watu 

wenye umri wa miaka 5 au zaidi 
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VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

1.7: FEDHA NA UWEKEZAJI 

Mwelekeo wa Kimkakati: Kuunda sekta binafsi zenye uwezo wa kiushindani, zenye ubunifu katika masuala ya kifedha, pamoja na 

kuimarisha na kuhamasisha ukusanyaji wa   rasilimali za ndani. 

Kiwango cha watu wanaohudumiwa na 

huduma za bima 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Vitambulisho vya Utaifa na Uhai 

wa Wazazi (Bima ya Afya) 

NGUZO YA II: ELIMU NA MAFUNZO 

Mwelekeo wa kimkakati: Kubadilisha mfumo wa elimu ili kusaidia ubora wa elimu-jumuishi na programu ya mafunzo ili kujenga 

uwezo unaokidhi mahitaji ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii 

Kiwango cha wanafunzi waliofikia 

angalau kiwango cha chini cha ujuzi 

katika (i) kusoma (ii) kuandika na (iii) 

kuhesabu 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye Umri 

wa Miaka 4 au zaidi (Kusoma, Kuandika na Kuhesabu) 

Kiwango cha uandikishaji (udahili) 

halisi wa wanafunzi katika shule za 

msingi 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye Umri 

wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

Kiwango cha uandikishaji halisi 

(udahili) wa wanafunzi katika shule za 

sekondari 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye Umri 

wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

Kiwango cha kujua kusoma na 

kuandika kwa jinsi na eneo  

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), Elimu kwa Watu wenye Umri wa 

Miaka 4 au zaidi (Kusoma, kuandika na Kuhesabu) na Utambulisho 
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VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

2.3 AFYA 

Mwelekeo wa kimkakati: Kudumisha mfumo bora na endelevu wa huduma za afya unaofikiwa na watu wote, unaotolewa na 

wataalamu bingwa wa afya kwa kutumia teknolojia na vifaa vya kisasa vya matibabu. 

Wastani wa umri wa kuishi Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi na Hali ya Uzazi kwa 

Wanawake wenye umri wa Miaka 10 au zaidi katika kipindi cha Miezi 12 

iliyopita 

Kiwango cha vifo vya watoto walio 

chini ya mwaka mmoja (kwa kila 

vizazi hai 1,000) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (Umri wa aliyefariki) na Hali 

ya Uzazi kwa Wanawake wenye umri wa Miaka 10 - 49 katika kipindi cha 

Miezi 12 iliyopita 

Kiwango cha vifo vya watoto wenye 

umri chini ya miaka mitano 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (Umri wa aliyefariki) na Hali 

ya Uzazi kwa Wanawake wenye umri wa Miaka 10 - 49 katika kipindi cha 

Miezi 12 iliyopita 

Kiwango cha vifo vitokanavyo na uzazi 

kwa kila vizazi hai 100,000 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (Iwapo aliyefariki ni 

mwanamke mwenye umri wa miaka 10 – 49  

2.4: MAJI, USAFI WA MAZINGIRA NA USAFI 

Mwelekeo wa kimkakati: Kuhakikisha upatikanaji, uwezo endelevu wa kumudu gharama za rasilimali za maji, huduma za usafi wa 

mazingira na kanuni za usafi, kuhakikisha kuwa kaya zote na taasisi za umma zinapata maji safi na salama pamoja na huduma za 

usafi. 

Kiwango cha kaya zinazotumia vyanzo 

vya maji vilivyohifadhiwa 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa 

Mazingira (Chanzo cha maji) 

Kiwango cha kaya zilizounganishwa na 

bomba la maji machafu 

 

 

 

Dodoso la Sensa Taarifa za Umiliki na Hali ya Nyumba, Vifaa/Rasilimali (Aina ya choo) 
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VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

2.5: HIFADHI YA JAMII NA AJIRA  

Mwongozo wa kimkakati: Kukuza jamii yenye furaha na utulivu inayoimarishwa na ustawi wa kijamii, kuishi pamoja kwa amani na 

ajira yenye staha, ikilenga kulinda vikundi vilivyo katika mazingira hatarishi. 

Kiwango cha ushiriki wa nguvu kazi Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa watu 

wenye umri wa miaka 5 au zaidi 

Kiwango cha wanawake walioolewa 

kabla ya kufikia umri wa miaka 18 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi, Umri na Hali ya Ndoa) 

Kiwango cha vijana wenye umri wa 

miaka 15 hadi 35 ambao hawasomi, 

hawana ajira au hawapo katika 

mafunzo 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), Shughuli za Kiuchumi kwa watu 

wenye umri wa miaka 5 au zaidi, na Elimu kwa Watu wenye Umri wa Miaka 

4 au zaidi (Mahudhurio) 

NGUZO YA III: MUUNGANIKO WA MIUNDOMBINU  

3.1 NYUMBA NA MAKAZI 

Mwelekeo wa kimkakati: Kuhakikisha upatikanaji wa makazi ya kisasa yanayofikika na ya gharama nafuu kwa watu wote kwa 

kufanya ugawaji wa maeneo mapya ya makazi, bila kuathiri ukubwa na ubora wa ardhi na rasilimali zinazohusika. 

Kiwango cha kaya zenye huduma za 

msingi  

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa 

Mazingira  

NGUZO YA IV: UTAWALA NA USTAHIMILIVU 

4.12: MATUMIZI NA USIMAMIZI WA ARDHI 

Mwelekeo wa kimkakati: Kutumia ardhi kwa usawa na uendelevu kupitia mfumo rahisi wa usimamizi wenye ubunifu kwa ukuaji 

shirikishi. 

Asilimia ya kaya zinazoishi katika 

maeneo ya mjini 

Dodoso la Sensa Taarifa za Utambulisho (kaya) na Kidemografia (Jinsi na Umri) 
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KIAMBATISHO 1.3: VIASHIRIA VYA MPANGO WA TATU WA TAIFA WA MAENDELEO WA MIAKA MITANO 

(2021/22- 2025/26) VINAVYOWEZA KUJIBIWA NA TAKWIMU ZA SENSA YA WATU NA MAKAZI YA MWAKA 20224  

VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

A. Hatua za Kukuza Uchumi wa Viwanda 

KILIMO  

Mchango wa shughuli za kilimo kwenye ajira 

kwa ujumla (%) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa 

watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi  

VIWANDA  

Mchango wa shughuli za uzalishaji viwandani 

kwenye ajira (%) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa 

watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi  

UJENZI  

Mchango wa shughuli za ujenzi katika ajira kwa 

ujumla (%) 

 

 

 

 

 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa 

watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi  
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VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

B. UCHUMI SHINDANI  

MAWASILIANO  

5.5.1 Uwiano wa watumiaji wa intaneti nchini 

(%) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Umiliki wa Ardhi na 

TEHAMA 

5.5.2 Uwiano wa wananchi wanaopata 

mawasiliano ya intaneti yenye kasi (%) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Umiliki wa Ardhi na 

TEHAMA 

  

5.5.4 Kaya zenye angalau mwanakaya mmoja 

anayemiliki Simu ya mkononi (%) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

5.5.6 Idadi ya watu wanaomiliki simu ya 

mkononi 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Umiliki wa Ardhi na 

TEHAMA 

5.5.7 Idadi ya Kaya zinazotumia Mfumo wa 

Anwani za Makazi na Postikodi 

Dodoso la Sensa Taarifa ya Anwani ya Makazi 

5.5.8 Idadi ya Taasisi za Umma zinazotumia 

mfumo wa Anwani ya Makazi na Postikodi 

Dodoso la Majengo Taarifa ya Anwani ya Makazi 

5.5.9 Uwiano wa Watu waliofikiwa na Mitandao 

ya Simu za Mkononi (%) 

Dodoso la Jamii Huduma za Mawasiliano 
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VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

NISHATI  

5.6.6 Idadi ya Watu waliopata huduma ya 

Umeme (%) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Umiliki wa Nyumba, 

Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa Mazingira  

5.5.7 Kaya zilizounganishwa na huduma ya 

Umeme (%) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

D. MAENDELEO YA WATU 

Viashiria vya Maendeleo ya Watu  

1.1 Fahirisi ya Maendeleo ya Watu (HDI) Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), Elimu kwa Watu wenye Umri 

wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu), Vifo na 

Vifo Vitokanavyo na Uzazi na Huduma za Afya 

1.8 Fahirisi ya Umaskini kwa Viashiria Vingi - 

MPI 

Dodoso la Sensa Taarifa za Elimu kwa Watu wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi 

(Mahudhurio na Kiwango cha Elimu), na Hali ya Umiliki wa Nyumba, 

Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa Mazingira 

1.3 Kiwango cha ukosefu wa ajira (Ngazi ya 

kitaifa) 

 

 

 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa 

watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi  
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VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

Elimu ya Awali 

2.1.1.1 Uwiano wa uandikishaji wa jumla (% ya 

wanaostahili) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.1.1.2 Kiwango cha uandikishaji wa rika 

lengwa (% ya wanaostahili) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.1.1.3 Uwiano wa Idadi ya Wanafunzi/Walimu 

wenye sifa 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

2.1.1.4 Idadi ya Walimu wenye sifa Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

Elimu ya Msingi  

2.1.2.1 Uwiano wa uandikishaji wa jumla (% ya 

wanaostahili) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.1.2.2 Kiwango cha uandikishaji wa rika 

lengwa (% ya wanaostahili) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.1.2.4 Uwiano wa mwalimu kwa idadi ya 

wanafunzi 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

2.1.2.5 Idadi ya Walimu wenye sifa Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 
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VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

2.1.2.6 Uwiano wa darasa kwa idadi ya 

wanafunzi 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

2.1.2.7 Uwiano wa choo kwa idadi ya wanafunzi 

(Wavulana) 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

2.1.2.8 Uwiano wa choo kwa idadi ya wanafunzi 

(wasichana) 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

2.1.2.10 Asilimia ya shule zenye huduma ya 

maji safi 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

2.1.2.11 Asilimia ya shule zenye huduma ya 

umeme 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Elimu 

2.1.2.13 Kiwango cha elimu cha watu wazima 

wanaojua kusoma na kuandika 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

ELIMU YA SEKONDARI (KIDATO CHA I-IV) 

2.1.3.1 Kiwango cha uandikishaji wa jumla (% 

ya wanaostahili) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.1.3.2 Kiwango cha uandikishaji wa watoto 

wenye rika lengwa (% ya wanaostahili) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 
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VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

2.1.3.3 Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa 

mwalimu kwa Kidato cha I-IV 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Jamii -Elimu (Idadi ya Wanafunzi na Walimu) 

2.1.3.4 Uwiano wa darasa kwa idadi ya 

wanafunzi 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Jamii -Elimu (Idadi ya Madarasa na wanafunzi) 

2.1.3.5 Uwiano wa choo kwa idadi ya wanafunzi Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Jamii -Elimu (Idadi ya Matundu ya Choo na 

wanafunzi) 

2.1.3.6 Asilimia ya shule zenye huduma ya maji 

safi katika asilimia 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Jamii -Elimu (Shule na Upatikanaji wa Maji) 

2.1.3.7 Asilimia ya Shule zenye huduma ya 

umeme 

Dodoso la Jamii  Taarifa za Huduma ya Jamii -Elimu (Shule na Upatikanaji wa Umeme) 

ELIMU YA SEKONDARI KIDATO CHA V-VI 

2.1.4.1 Kiwango cha uandikishaji wa jumla (% 

ya wanaostahili) 

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.1.4.2 Kiwango cha uandikishaji wa wanafunzi 

wenye rika lengwa, (% ya wanaostahili) 

 

 

 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 
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VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

ELIMU YA JUU  

2.1.5.1 Udahili katika elimu ya juu Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

2.1.5.5 Idadi ya Wahitimu wa vyuo vikuu Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

ELIMU YA KATI  

2.1.6.1 Udahili katika elimu ya Ufundi na 

mafunzo ya ufundi stadi kwa jumla (%)  

Dodoso la Sensa 

 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu wenye 

Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 
 

SEKTA YA AFYA  

4.1 Vifo vya Watoto wachanga, kwa kila vizazi 

hai 1000 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi na Hali ya Uzazi kwa 

Wanawake wenye umri wa miaka 10 au zaidi katika kipindi cha miezi 

12 iliyopita 

4.2 Vifo vya watoto wenye umri chini ya miaka 

mitano, kwa kila vizazi hai 1000 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi na Hali ya Uzazi kwa 

Wanawake wenye umri wa miaka 10 au zaidi katika kipindi cha miezi 

12 iliyopita 

4.4 Vifo vitokanavyo na uzazi kwa vizazi hai 

100,000 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi na Hali ya Uzazi kwa 

Wanawake wenye umri wa miaka 10-49 katika kipindi cha miezi 12 

iliyopita 
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VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

4.5 Wastani wa umri wa kuishi Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi  

MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA 

5.1 Asilimia ya watu wanaopata maji ya bomba 

au maji safi kama chanzo kikuu vijijini 

Dodoso la Sensa  Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

5.2 Uwiano wa kaya za vijijini zenye vifaa bora 

vya usafi 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

5.3 Asilimia ya watu wanaopata maji ya bomba 

au maji safi kama chanzo kikuu katika makao 

makuu ya mikoa 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

5.4 Asilimia ya kaya zilizounganishwa kwenye 

mfumo rasmi wa maji-taka katika makao makuu 

ya mikoa 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

5.6 Asilimia ya watu wanaopata maji ya bomba 

au maji safi kama chanzo kikuu katika maeneo 

ya makao makuu ya wilaya na miji midogo 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

5.7 Asilimia ya watu wanaopata maji ya bomba 

au maji safi kama chanzo kikuu katika Mkoa wa 

Dar es Salaam 

Dodoso la Sensa Taarifa za Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na 

Udhibiti wa Mazingira  
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VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

5.8 Asilimia ya kaya zilizounganishwa kwenye 

mfumo rasmi wa maji-taka katika makao makuu 

ya mikoa umma katika Mkoa wa Dar es Salaam 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

MIPANGO MIJI, NYUMBA NA MAKAZI ENDELEVU YA WATU 

6.1 Asilimia ya ardhi iliyopimwa Dodoso la Majengo Taarifa za Jengo 

6.2 Idadi ya mali zilizorasimishwa katika 

makazi yasiyo rasmi 

Dodoso la Majengo Taarifa za Jengo 

6.3 Idadi ya leseni za makazi zilizotolewa kwa 

wamiliki katika makazi yasiyo rasmi 

Dodoso la Majengo Taarifa za Jengo 

6.4 Asilimia ya ardhi yenye makazi yasiyo rasmi Dodoso la Majengo Taarifa za Jengo 

HIFADHI YA JAMII  

8.1 Ongezeko la kinga ya Jamii (%) Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Vitambulisho vya Utaifa 

na Uhai wa Wazazi  

8.2 Wigo wa Mpango wa Taifa wa Bima ya 

Afya (%) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Vitambulisho vya Utaifa 

na Uhai wa Wazazi  

8.5 Uwiano wa watoto wenye ulemavu 

wanaohudhuria elimu ya msingi (%) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), Elimu kwa Watu wenye Umri 

wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) na Hali ya 

Ulemavu 
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VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

8.6 Watoto wenye umri wa Miaka 5-17 

wanaotumikishwa (Asilimia) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za Kiuchumi kwa 

watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi  

8.7 Idadi ya wazee wasiojiweza wenye kadi za 

bima ya afya zinazowawezesha kupata matibabu 

Dodoso la Sensa  Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Vitambulisho vya Utaifa 

na Uhai wa Wazazi 

8.16 Idadi ya Madawati ya Jinsia na Watoto 

yaliyoanzishwa katika vituo vya polisi 

Dodoso la Jamii Huduma nyingine za jamii 

F. UONGOZI BORA NA UTAWALA WA SHERIA 

Kuboresha Utambuzi na Usajili wa Raia na Wasio Raia na Huduma za Uhamiaji 

1.1.12 Asilimia ya Watoto chini ya miaka 5 

waliosajiliwa na kupatiwa vyeti vya kuzaliwa  

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Vitambulisho vya Utaifa 

na Uhai wa Wazazi 

3.2 Idadi ya watu walioandikishwa na kupatiwa 

vitambulisho vya Taifa 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Vitambulisho vya Utaifa 

na Uhai wa Wazazi 

Usalama wa Umma, Sheria na Taratibu 

2.2 Idadi ya matukio ya hatari yaliyotambuliwa 

na kuripotiwa na Jamii (%) 

Dodoso la Jamii Matukio Makuu Katika Kitongoji/ Mtaa/Shehia 
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KIAMBATISHO 1.4: VIASHIRIA VYA MPANGO WA MAENDELEO WA ZANZIBAR (2021/2022- 2025/26) 

VINAVYOWEZA KUJIBIWA NA TAKWIMU ZA SENSA YA WATU NA MAKAZI YA MWAKA 2022 

NGUZO, ENEO LA KIPAUMBELE NA VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

NGUZO 1: MABADILIKO YA KIUCHUMI 

ENEO LA KIPAUMBELE 1.1: UZALISHAJI WA KILIMO 

1.1.2 Ajira za moja kwa moja katika sekta ya kilimo 

(asilimia ya jumla ya ajira) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za 

Kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi 

NGUZO II: MTAJI WA WATU NA HUDUMA ZA JAMII   

2.1 Wastani wa umri wa kuishi  Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi na Hali ya 

Uzazi kwa Wanawake wenye Umri wa Miaka 10- 49 katika 

kipindi cha Miezi 12 iliyopita 

2.2 Faharisi ya Maendeleo ya Watu (HDI) Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango 

cha Elimu), Hali ya Uzazi kwa wanawake wenye umri wa 

miaka 10 – 49 katika kipindi cha Miezi 12 au Zaidi, na Vifo 

na Vifo Vitokanavyo na Uzazi 

2.3 Kiwango cha kujua kusoma na kuandika kwa jinsi 

na eneo 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Kusoma, Kuandika na 

Kuhesabu) 
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NGUZO, ENEO LA KIPAUMBELE NA VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

2.4. Kiwango cha uandikishaji (udahili) halisi kwa 

wanafunzi katika shule/skuli (msingi na Sekondari)   

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango 

cha Elimu) 

2.6 Kiwango cha ukosefu wa ajira kwa jinsi, umri na 

watu wenye ulemavu (SDG 8) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), Shughuli za 

Kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 5 au Zaidi na Hali 

ya Ulemavu 

ENEO LA KIPAUMBELE 2.1 ELIMU NA MAFUNZO 

2.1.1 Kiwango halisi cha mahudhurio, kwa mgawanyo 

wa elimu na jinsi 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango 

cha Elimu) 

2.1.2 Asilimia ya shule zenye huduma za umeme, 

kompyuta, maji ya kunywa, huduma za usafi wa 

mazingira na Mtandao (SDG) 

Dodoso la Jamii Huduma za Elimu 

2.1.4 Asilimia ya kaya zilizopo ndani ya kilomita 2 

kutoka ilipo shule ya msingi 

 

 

 

 

Dodoso la Jamii Huduma za Elimu 

 

Dodoso la Sensa Utambulisho 
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NGUZO, ENEO LA KIPAUMBELE NA VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

ENEO LA KIPAUMBELE 2.3:  AFYA 

2.3.1 (i).  Kiwango cha vifo vya Watoto wenye umri 

chini ya mwaka mmoja (kwa kila vizazi hai 1,000) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (Umri wa 

aliyefariki) na Hali ya Uzazi kwa Wanawake wenye umri wa 

miaka 10 au zaidi katika kipindi cha miezi 12 iliyopita 

2.3.1 (ii).  Kiwango cha vifo vya Watoto chini miaka ya 

mitano (kwa kila vizazi hai 1,000) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (Umri wa 

aliyefariki) na Hali ya Uzazi kwa Wanawake wenye umri wa 

miaka 10-49 katika kipindi cha miezi 12 iliyopita 

2.3.1 (iii). Kiwango cha vifo vitokanavyo na uzazi (kwa 

kila vizazi hai 100,000) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi (Iwapo 

aliyefariki ni Mwanamke mwenye Umri wa Miaka 10 – 49) 

2.3.4 Asilimia ya Kaya zinazotumia vyanzo vya maji ya 

kunywa vilivyohifadhiwa  

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na 

Udhibiti wa Mazingira (Chanzo cha Maji) 

2.3.5 Kiwango cha vifo vinavyotokana na ajali za 

barabarani 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo vitokanavyo na Ajali za Barabarani 

2.3.6 Uwiano wa daktari kwa idadi ya watu 

 

 

 

 

Dodoso la Jamii Huduma za Afya 

 

 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 
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NGUZO, ENEO LA KIPAUMBELE NA VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

ENEO LA KIPAUMBELE 2.4: MAJI, USAFI WA MAZINGIRA NA USAFI 

2.4.3. Kiwango cha kaya zenye vyoo vilivyoboreshwa Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na 

Udhibiti wa Mazingira (Aina ya Choo) 

ENEO LA KIPAUMBELE 2.5:  ULINZI WA JAMII NA AJIRA 

2.5.3 Kiwango cha ushiriki wa nguvu kazi Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za 

Kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi 

2.5.5 Kiwango cha vijana wenye umri wa miaka 15-35 

ambao hawasomi, hawana ajira, au hawapo katika 

mafunzo. 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), Shughuli za 

Kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 5 au Zaidi, na 

Elimu kwa Watu wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi 

(Mahudhurio) 

2.5.6 Kiwango cha vijana wenye umri wa miaka 15-24) 

ambao hawasomi, hawana ajira, au hawapo katika 

mafunzo. 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Shughuli za 

Kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi, na 

Elimu kwa Watu wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi 

(Mahudhurio) 

 

 

 

 

 



41 

 

NGUZO, ENEO LA KIPAUMBELE NA VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

NGUZO YA III: MUUNGANIKO WA MIUNDOMBINU 

ENEO LA KIPAUMBELE: 3.1 NYUMBA NA MAKAZI 

3.1.1 Kiwango cha kaya zinazoishi katika nyumba za 

kisasa (kuta, paa na sakafu) (SDGs) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na 

Udhibiti wa Mazingira (Vifaa vya kujengea kuta, paa na 

sakafu) 

 

 ENEO LA KIPAUMBELE 3.5: NISHATI 

3.5.1 Kiwango cha kaya zilizounganishwa na umeme 

kwa eneo (SDGs 7.1.1) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na 

Udhibiti wa Mazingira (Chanzo cha nishati ya kuangazia) 

3.5.2 Kiwango cha kaya zinazotumia vyanzo vingine vya 

nishati ya kupikia, kwa eneo na aina ya nishati (MTDS, 

SDGs) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na 

Udhibiti wa Mazingira (Chanzo cha nishati ya kupikia) 

3.5.3 Kiwango cha kaya zinazomiliki simu za mkononi 

(MTDS) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na 

Udhibiti wa Mazingira  
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NGUZO, ENEO LA KIPAUMBELE NA VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

NGUZO YA IV: UTAWALA NA USTAHIMILIVU   

Eneo la Kipaumbele 4.1 Matumizi na Usimamizi wa Ardhi 

4.1.3 Asilimia ya wakazi wanaoishi katika maeneo ya 

mjini yenye makazi yasiyo rasmi au yasiyojitosheleza 

(SDGs 11.1.1) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri), na Hali ya Umiliki 

wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa Mazingira,  

Dodoso la Majengo Taarifa za Majengo 

4.1.4 Asilimia ya watu wazima wenye haki ya umiliki wa 

ardhi, wenye nyaraka zinazotambulika kisheria na 

wanaotambua haki zao za ardhi kuwa salama, kwa jinsi 

na kwa aina ya umiliki (SDGs 1.4.2) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) na Hali ya Umiliki 

wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa Mazingira 
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KIAMBATISHO 1.5: VIASHIRIA VYA DIRA YA MAENDELEO YA JUMUIYA YA AFRIKA MASHARIKI 2050 

VINAVYOWEZA KUJIBIWA NA TAKWIMU ZA SENSA YA WATU NA MAKAZI YA MWAKA 2022 

SHABAHA VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

1. Viashiria vya 

Kijamii na Kiuchumi 

 1.5 Kiwango cha Ukosefu wa 

Ajira (%)  

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na Shughuli za 

Kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 5 au zaidi  

 1.8 (i) Idadi ya Watu (milioni) Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri)  

 1.8 (ii) Asilimia ya Ongezeko 

la Idadi ya Watu 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri)  

 1.8 (iii) Asilimia ya Watu 

Wanaoishi Mjini  

Dodoso la Sensa Taarifa za Utambulisho; na Kidemografia (Jinsi na Umri)  

 1.8 (iv) Asilimia ya Watu 

Wanaoishi Vijijini 

Dodoso la Sensa Taarifa za Utambulisho; na Kidemografia (Jinsi na Umri) 

 1.8 (v) Wastani wa Umri wa 

Kuishi (Miaka) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi na Hali ya uzazi 

kwa wanawake wenye umri wa miaka kumi na zaidi 

 1.8 (vi) Kiwango cha vifo vya 

Watoto wenye umri chini ya 

mwaka mmoja 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi 

 1.8 (vii) Kiwango cha Vifo 

vinavyotokana na uzazi 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na Uzazi 
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SHABAHA VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

 1.8 (viii) Kiwango cha Uzazi 

(Watoto hai kwa mwanamke) 

Dodoso la Sensa Taarifa ya Hali ya Uzazi kwa Wanawake wenye umri wa miaka 

10 au zaidi  

1.9 (i) Asilimia ya upatikanaji 

wa huduma ya Umeme  

Dodoso la Jamii Huduma Nyingine 

1.9 (ii) Asilimia ya upatikanaji 

wa huduma ya Maji Safi na 

Salama  

Dodoso la Jamii  Vyanzo vya Maji ya Jumuiya 

1.9 (iii) Huduma ya usafi wa 

mazingira zilizoboreshwa  

Dodoso la Jamii  Huduma za Elimu; Vituo maalumu; na Huduma za Afya 

1.9 (iv) Asilimia ya Upatikanaji 

wa huduma za Afya  

Dodoso la Jamii Huduma za Afya 

2. Mtaji Watu 2.1 (i) Kiwango cha 

uandikishaji (Udahili) wa 

Watoto elimu ya Chekechea 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha 

Elimu) 

2.1 (ii) Kiwango cha 

uandikishaji (Udahili) wa 

Watoto elimu ya awali  

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha 

Elimu) 

 



45 

 

SHABAHA VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

 2.2 Kiwango cha uandikishaji 

elimu ya msingi  

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha 

Elimu) 

 2.3 Kiwango cha uandikishaji 

elimu ya sekondari (%)  

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha 

Elimu) 

 2.4. Kiwango cha kumaliza 

Elimu ya Msingi (%) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha 

Elimu) 

 2.5 Kiwango cha kumaliza 

Elimu ya Sekondari (%) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha 

Elimu) 

 2.6 Kiwango cha kujua 

Kusoma na Kuandika kwa 

Watu Wazima  

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha 

Elimu) 

 2.9 Jumla ya uandikishaji 

katika Elimu ya Ufundi (TVET)  

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na Elimu kwa Watu 

wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha 

Elimu) 
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SHABAHA VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA MWAKA 2022 

4.Miundombinu  4.1 (i) Asilimia ya Upatikanaji 

wa mtandao wa mawasiliano ya 

simu (TEHAMA)  

Dodoso la jamii  Huduma za Mawasiliano 

4.1 (ii) Asilimia ya watu wanao 

tumia mtandao  

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); Taarifa za Ardhi na 

TEHAMA 

4.2 (i) Asilimia ya watu 

wanaoishi Mjini wanaopata 

huduma ya Umeme  

Dodoso la Sensa Utambulisho; Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); Taarifa 

za Hali ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

4.2 (ii) Asilimia ya Watu 

wanaoishi Vijijini wanaopata 

huduma Umeme  

Dodoso la Sensa Utambulisho; Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na Hali 

ya Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa 

Mazingira  
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KIAMBATISHO 1.6: VIASHIRIA VYA AJENDA YA MAENDELEO YA AFRIKA 2063 VINAVYOWEZA KUJIBIWA NA 

TAKWIMU ZA SENSA YA WATU NA MAKAZI YA MWAKA 2022 

ENEO LA 

KIPAUMBELE 

SHABAHA VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA 

MWAKA 2022 

TARAJIO NAMBA 1: AFRIKA YENYE MAFANIKIO YANAYOTOKANA NA UKUAJI JUMUISHI NA MAENDELEO ENDELEVU  

LENGO LA 1: KIWANGO CHA JUU CHA MAISHA, MAISHA BORA NA USTAWI WA MAISHA KWA WOTE 

1. Kipato, Ajira 

na Kazi za Staha 

Kupunguza kiwango cha 

ukosefu wa ajira cha Mwaka 

2013 kwa angalau asilimia 25 

Kiwango cha ukosefu 

wa ajira 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na 

Shughuli za Kiuchumi kwa watu wenye 

umri wa miaka 5 au zaidi 

3. Makazi ya 

Kisasa, na yenye 

Huduma Bora za 

Msingi 

Kuongeza upatikanaji, na 

matumizi ya umeme na intaneti 

angalau kwa asilimia 50 ya 

kiwango cha mwaka 2013  

a) Asilimia ya kaya 

zinazopata huduma ya 

umeme 

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, 

Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa Mazingira   

b) Asilimia ya watu 

wanaopata huduma ya 

intaneti  

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri);   

Dodoso la Jamii Huduma za Mawasiliano 

c) Asilimia ya watu 

wanaotumia intaneti 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na 

Ardhi na TEHAMA 

Kupunguza Kiwango cha watu 

wasiopata maji safi na salama 

ya kunywa kwa asilimia 95 ya 

kiwango cha mwaka 2013 

Asilimia ya watu 

wanaopata maji safi na 

salama ya kunywa  

Dodoso la Sensa Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, 

Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa Mazingira; 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri)   
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ENEO LA 

KIPAUMBELE 

SHABAHA VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA 

MWAKA 2022 

Kupunguza makazi duni 

angalau kwa asilimia 10 

Kiwango cha watu wa 

mjini wanaoishi katika 

makazi duni, yasiyo 

salama, na nyumba 

zisizojitosheleza 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); 

Utambulisho; na Taarifa za Hali ya Umiliki 

wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali na Udhibiti 

wa Mazingira  

Kupunguza kiwango cha watu 

wenye miundo mbinu duni ya 

majitaka kwa asilimia 95 

Asilimia ya watu 

wanaotumia huduma 

salama za majitaka 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na 

Hali ya Umiliki wa Nyumba, 

Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa Mazingira  

LENGO LA 2: ELIMU BORA KWA WANANCHI INAYOAMBATANA NA UJUZI KATIKA SAYANSI, TEKNOLOJIA NA 

UGUNDUZI 

1. Mapinduzi ya 

ujuzi 

yanayotokana na 

elimu, sayansi, 

teknolojia na 

ugunduzi 

Kuongeza kiwango cha 

uandikishwaji kwa elimu ya 

awali angalau kwa asilimia 300 

ya kiwango kilichokuwepo 

mwaka 2013 

Asilimia ya Watoto 

wenye umri wa kwenda 

shule za awali 

wanaohudhuria shule 

ya awali 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na 

Elimu kwa Watu wenye Umri wa Miaka 4 

au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha 

Elimu)  

Kuongeza kiwango cha 

uandikishwaji katika elimu ya 

msingi kwa asilimia 100 

Kiwango halisi cha 

uandikishwaji shule ya 

msingi 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na 

Elimu kwa Watu wenye Umri wa Miaka 4 

au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha 

Elimu)  
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ENEO LA 

KIPAUMBELE 

SHABAHA VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA 

MWAKA 2022 

Elimu ya sekondari kwa wote 

(ikijumuisha elimu ya juu ya 

ufundi) yenye Kiwango cha 

uandikishaji kwa asilimia 100 

Kiwango halisi cha 

uandikishwaji shule ya 

sekondari 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri)  

Dodoso la Sensa Taarifa za Elimu kwa Watu wenye Umri wa 

Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango 

cha Elimu) 

LENGO LA 3: AFYA NA LISHE BORA KWA RAIA 

1. Afya na Lishe Kupunguza kiwango cha vifo 

vitokanavyo na uzazi angalau 

kwa asilimia 50 ya kiwango 

cha mwaka 2013  

a) Uwiano wa Vifo 

vitokanavyo na Uzazi                                                                      

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na 

Uzazi 

c) Kiwango cha Vifo 

vya Watoto wenye umri 

chini ya miaka mitano 

Dodoso la Sensa Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na 

Uzazi 

Tarajio Namba 2:  Bara Lililofungamana, lenye umoja wa Kisiasa unaotokana na Mitazamo ya Pan-Afrika na Dira ya Afrika inayoinuka 

LENGO LA 10: AFRIKA KUWA NA MIUNDOMBINU YA KIWANGO CHA KIMATAIFA   

1. Kuunganishwa 

kwa 

miundombinu na 

mawasiliano 

 Kuongezeka mara mbili kwa 

miundombinu ya teknolojia, 

habari na mawasiliano, 

itakayopelekea kuongeza 

mchango wake katika ukuaji 

wa pato la Taifa 

Kiwango cha watu 

wanaotumia simu za 

mkononi  

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na 

Ardhi na TEHAMA  
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ENEO LA 

KIPAUMBELE 

SHABAHA VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA 

MWAKA 2022 

TARAJIO NAMBA 6: AFRIKA AMBAYO MAENDELEO YAKE YANATOKANA NA WAAFRIKA WENYEWE, KWA KUTEGEMEA 

UWEZO WA WAAFRIKA WENYEWE 

LENGO LA 17: USAWA WA JINSIA KATIKA NYANJA ZOTE ZA MAISHA  

1. Uwezeshwaji 

Wanawake  

17.1.1 Haki sawa za kiuchumi 

kwa wanawake, ikiwemo haki 

ya kumiliki na kurithi mali, 

kusaini mikataba, kuhifadhi, 

kusajiliwa na kumiliki 

biashara, na kumiliki na 

kusimamia akaunti za benki 

ifikapo mwaka 2025 

Kiwango cha 

wanawake kwenye 

kilimo kwa umiliki au 

waliopata haki ya 

kisheria juu ya umiliki 

wa ardhi ya kilimo  

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na 

Shughuli za Kiuchumi kwa watu wenye 

umri wa miaka 5 au zaidi  

2. Ukatili na 

ubaguzi dhidi ya 

wanawake na 

watoto wa kike  

17.2.3 Kuondoa vikwazo vyote 

katika utoaji wa elimu bora, 

afya, na huduma za kijamii 

kwa wanawake na Watoto wa 

kike ifikapo mwaka 2020  

 

 

 

Kiwango cha Watoto 

ambao wamesajiliwa 

katika mwaka wa 

kwanza wa kuzaliwa 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na 

Vitambulisho vya Utaifa na Uhai wa Wazazi  
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ENEO LA 

KIPAUMBELE 

SHABAHA VIASHIRIA CHANZO CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA YA 

MWAKA 2022 

LENGO LA 18: KUWAHUSISHA NA KUWAWEZESHA VIJANA NA WATOTO 

1. Kuwawezesha 

vijana na haki za 

Watoto  

18.1.1 Kupunguza kiwango 

cha ukosefu wa ajira kwa 

vijana angalau kwa asilimia 25 

ya kiwango cha mwaka 2013; 

hasa vijana wa kike 

Kiwango cha ukosefu 

wa ajira kwa vijana 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na 

Shughuli za Kiuchumi kwa watu wenye 

umri wa miaka 5 au zaidi  

18.1.2 Kumaliza aina zote za 

ukatili, utumikishwaji kwa 

watoto, ndoa za utotoni na 

usafirishaji haramu wa 

binadamu 

Asilimia ya watoto 

wanaojihusisha na ajira 

za utotoni 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri); na 

Shughuli za Kiuchumi kwa watu wenye 

umri wa miaka 5 au zaidi  

Asilimia ya Watoto 

walio kwenye ndoa 

(miaka 10 - 17) 

Dodoso la Sensa Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri)  
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KIAMBATISHO 1.7: VIASHIRIA VYA MALENGO YA MAENDELEO ENDELEVU 2030 (SDGS) VINAVYOWEZA 

KUJIBIWA NA TAKWIMU ZA SENSA YA WATU NA MAKAZI YA MWAKA 2022 

LENGO NA SHABAHA VIASHIRIA CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA 

YA MWAKA 2022 

LENGO LA 1: KUFUTA UMASKINI WENYE SURA ZOTE KILA MAHALI  

1 Kupunguza kwa angalau nusu uwiano wa 

wanaume, wanawake na watoto wa rika zote 

wanaoishi katika umasikini katika nyanja zote 

kulingana na tafsiri ya kitaifa kufikia 2030, 

 Kiwango cha wanaume, wanawake 

na watoto wa rika zote wanaoishi 

kwenye umasikini katika nyanja zote 

kulingana na tafsiri ya kitaifa. 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na 

Umri), Huduma za Elimu na Hali ya 

Umiliki wa Nyumba, Vifaa/Rasilimali 

na Udhibiti wa Mazingira 

 Kutekeleza mifumo stahiki ya hifadhi za jamii 

za kitaifa kwa wote, ikiwa ni pamoja na 

kujenga misingi imara itakayowafikia maskini 

na walio kwenye mazingira magumu ifikapo 

mwaka 2030. 

1 Uwiano wa watu wanaohudumiwa 

na mifumo ya hifadhi ya jamii, kwa 

jinsi, watoto, watu wasio na ajira, 

wazee, watu wenye ulemavu, 

wajawazito, watoto wachanga, 

waathirika wa majeraha kutokana na 

kazi; masikini na walio katika 

mazingira hatarishi. 

 

 

 

 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na 

Umri), Vitambulisho vya Utaifa na Uhai 

wa Wazazi, Hali ya Ulemavu, Shughuli 

za Kiuchumi kwa watu wenye umri wa 

miaka 5 au zaidi na Hali ya Uzazi kwa 

Wanawake wenye umri wa miaka 10 au 

zaidi   

1.4 Kuhakikisha kuwa wanaume na wanawake 

wote hasa maskini na walio katika mazingira 

1.4.1 Kiwango cha watu wanaoishi 

katika kaya zinazopata huduma za 

Dodoso la Taarifa za Kidemografia (Jinsi na 

Umri), na Hali ya Umiliki wa Nyumba, 
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LENGO NA SHABAHA VIASHIRIA CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA 

YA MWAKA 2022 

hatarishi wanakuwa na haki sawa ya rasilimali 

za kiuchumi, pamoja na kupata huduma za 

msingi, umiliki na udhibiti wa ardhi na aina 

nyingine za rasilimali, urithi, maliasili; 

teknolojia mpya na huduma za kifedha, ikiwa 

ni pamoja na huduma ndogondogo za kifedha 

ifikapo mwaka 2030,   

msingi Sensa Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa 

Mazingira 

1.4.2 Kiwango cha watu wazima 

wenye nyaraka za ardhi 

zinazotambulika kisheria na 

wanaotambua haki zao za ardhi kuwa 

salama kwa jinsi na aina ya umiliki. 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Ardhi na TEHAMA 

LENGO LA 3: KUHAKIKISHA MAISHA YENYE SIHA NJEMA NA KUBORESHA USTAWI KWA RIKA ZOTE  

3.c Kuongeza kwa kiasi kikubwa uwezeshaji 

wa kifedha katika sekta ya afya na uajiri, 

maendeleo, mafunzo na kufanya wafanyakazi 

wa afya wabaki katika nchi zinazoendelea, 

hususan katika nchi na visiwa vidogo 

vinavyoendelea 

3.c.1 Msongamano na mgawanyo wa 

wafanyakazi wa afya (Kiashiria hiki 

kisomeke Uwiano wa wafanyakazi 

wa afya kwa kila watu 10,000) 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

Dodoso la 

Jamii 

Huduma za Afya 

3.1 Kupunguza uwiano wa vifo vitokanavyo na 

uzazi duniani kufikia chini ya vifo 70 kwa kila 

vizazi hai 100,000 ifikapo mwaka 2030 

3.1.1 Uwiano wa vifo vitokanavyo na 

uzazi 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na 

Umri), Vifo na Vifo Vitokanavyo na 

Uzazi na Hali ya Uzazi kwa Wanawake 

wenye umri wa miaka 10 au zaidi katika 

kipindi cha Miezi 12 

 

3.2 Kumaliza vifo vinavyoweza kuzuilika vya 3.2.1 Kiwango cha vifo vya watoto Dodoso la Taarifa za Kidemografia (Jinsi na 
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LENGO NA SHABAHA VIASHIRIA CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA 

YA MWAKA 2022 

watoto wachanga na watoto walio chini ya 

umri wa miaka 5, wakati nchi zote zikilenga 

kupunguza vifo vya watoto wachanga hadi 

angalau vifo 12 kati ya vizazi hai 1,000 na kwa 

watoto wa chini ya miaka 5 angalau vifo 25 

kati ya vizazi hai 1,000 ifikapo mwaka 2030 

walio chini ya umri wa miaka 5 Sensa Umri), Vifo na Vifo Vitokanavyo na 

Uzazi na Hali ya Uzazi kwa Wanawake 

wenye umri wa miaka 10 au zaidi katika 

kipindi cha Miezi 12 

3.4 Kupunguza kwa theluthi moja vifo 

visivyotarajiwa vitokanavyo na magonjwa 

yasiyoambukiza kupitia kinga, tiba na 

kuimarisha afya ya akili na ustawi wa watu 

ifikapo mwaka 2030 

3.4.2 Kiwango cha vifo vitokanavyo 

na kujiua 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na 

Uzazi (Sababu ya Kifo) 

3.6 Kupunguza nusu ya idadi ya vifo na 

majeruhi vitokanavyo na ajali za barabarani 

duniani ifikapo mwaka 2020 

 

3.6.1 Kiwango cha vifo vitokanavyo 

na majeraha ya ajali za barabarani 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Vifo na Vifo Vitokanavyo na 

Uzazi (Sababu ya Kifo) 

 

3.7 Kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya 

afya ya uzazi kwa wote, ikijumuisha uzazi wa 

mpango, elimu na taarifa, na ujumuishaji wa 

huduma ya afya ya uzazi kwenye mikakati na 

programu za kitaifa ifikapo mwaka 2030 

3.7.2 Kiwango cha uzazi kwa vijana 

wa rika balehe (Wenye umri wa 

miaka 10-14; 15-19) kwa wanawake 

1,000 katika kundi husika 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Hali ya Uzazi kwa Wanawake wenye 

umri wa miaka 10 au zaidi 



55 

 

LENGO NA SHABAHA VIASHIRIA CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA 

YA MWAKA 2022 

3.8 Kufikisha huduma za afya za msingi kwa 

wote, ikiwa ni pamoja na ulinzi wa kifedha, 

upatikanaji wa huduma muhimu na bora za 

afya na upatikanaji wa dawa muhimu na 

chanjo salama kwa wote 

3.8.1 Kiwango cha ufikiwaji wa 

huduma muhimu za afya 

Dodoso la 

Jamii 

Huduma za Afya 

LENGO LA 4: KUHAKIKISHA KUNA ELIMU BORA INAYOTOLEWA KWA USAWA NA KUTENGENEZA FURSA ZA 

KUJIENDELEZA KWA WOTE  

4.a Kujenga na kuboresha vituo vya elimu 

vinavyokidhi mahitaji ya watoto, watu wenye 

ulemavu na jinsia na kuwa na mazingira ya 

kujifunzia yaliyo salama, yasiyoruhusu ukatili 

na jumuishi kwa wote 

4.a.1 Kiwango cha shule/skuli 

zinazotoa huduma za msingi kwa 

mgawanyo wa huduma 

Dodoso la 

Jamii 

Huduma za Elimu 

4.1 Kuhakikisha wasichana na wavulana wote 

wanamaliza elimu ya msingi na sekondari bila 

malipo, yenye usawa na ubora unaopelekea 

kuwa na matokeo chanya ya kujifunza kufikia 

mwaka 2030 

4.1.1 Kiwango cha watoto na vijana: 

(a) katika darasa la 2 au 3; (b) 

mwishoni mwa shule ya msingi; na 

(c) mwishoni mwa sekondari (kidato 

cha IV) waliofikia angalau kiwango 

cha chini cha ustadi katika (i) kusoma 

na (ii) kuhesabu, kwa jinsi  

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Elimu kwa Watu wenye Umri wa 

Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na 

Kiwango cha Elimu) 
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LENGO NA SHABAHA VIASHIRIA CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA 

YA MWAKA 2022 

4.1.2 Kiwango cha kumaliza (elimu 

ya msingi; elimu ya sekondari- kidato 

IV; elimu ya sekondari-kidato VI 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Elimu kwa Watu wenye Umri wa 

Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na 

Kiwango cha Elimu) 

 

 

4.2 Kuhakikisha watoto wote wa kike na 

watoto wa kiume wanapata malezi bora ya 

utotoni, matunzo na elimu ya awali ili 

kuwaandaa kwa elimu ya msingi kufikia 

mwaka 2030 

4.2.2 Kiwango cha ushiriki katika 

mafunzo yaliyopangwa (mwaka 

mmoja kabla ya umri rasmi wa 

kuingia shule ya msingi), kwa jinsi 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Elimu kwa Watu wenye Umri wa 

Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na 

Kiwango cha Elimu) 

4.3 Kuhakikisha upatikanaji sawa na wa 

gharama nafuu wa elimu bora ya ufundi, vyuo 

vya kati na vyuo vikuu kwa wanawake na 

wanaume wote kufikia mwaka 2030 

4.3.1 Kiwango cha ushiriki wa vijana 

na watu wazima katika elimu rasmi 

na isiyo rasmi na mafunzo katika 

miezi 12 iliyopita, kwa jinsi 

(Kiashiria hiki kitakokotolewa kama 

kiwango cha ushiriki wa vijana 

(miaka 15-35) na watu wazima 

(miaka 36-64) katika elimu na 

mafunzo rasmi, kwa jinsi) 

 

 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Elimu kwa Watu wenye Umri wa 

Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na 

Kiwango cha Elimu) 
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LENGO NA SHABAHA VIASHIRIA CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA 

YA MWAKA 2022 

4.4 Kuongeza kwa kiasi kikubwa idadi ya 

vijana na watu wazima wenye ujuzi stahili, 

ukiwemo ujuzi wa ufundi na stadi za kazi, ili 

kuwezesha upatikanaji wa ajira, kazi zenye 

staha na ujasiriamali ifikapo mwaka 2030 

 

 

4.4.1 Kiwango cha vijana na watu 

wazima wenye ujuzi wa teknolojia ya 

habari na mawasiliano (ICT), kwa 

aina ya ujuzi 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Ardhi na TEHAMA 

4.5 Kuondoa tofauti za kijinsia katika elimu na 

kuhakikisha upatikanaji sawa wa viwango 

vyote vya elimu na mafunzo ya ufundi kwa 

watu walio katika mazingira hatarishi, ikiwa ni 

pamoja na watu wenye ulemavu, makundi 

yaliyotengwa na jamii na watoto walio katika 

mazingira hatarishi kufikia mwaka 2030 

4.5.1 Fahirisi za usawa (kike / kiume; 

vijijini / mijini; kiwango cha chini / 

cha juu cha utajiri; na hali nyinginezo 

kama hali ya ulemavu; watu 

walitengwa na jamii; na 

walioathiriwa na migogoro; kadri ya 

upatikanaji wa taarifa) kwa viashiria 

vyote vya elimu kwenye orodha hii 

ambavyo vinaweza kuainishwa 

 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na 

Umri), Hali ya Ulemavu, na Elimu kwa 

Watu wenye Umri wa Miaka 4 au zaidi 

(Mahudhurio na Kiwango cha Elimu) 

4.6 Kuhakikisha vijana wote na idadi kubwa ya 

watu wazima, wanaume na wanawake, 

wanajua kusoma, kuandika na kuhesabu 

ifikapo mwaka 2030 

4.6.1 Kiwango cha watu katika rika 

fulani la umri waliofikia angalau 

kiwango kilichopangwa cha ustadi 

wa (a) kusoma na kuandika na (b) 

ujuzi wa kuhesabu, kwa jinsi 

 

 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Elimu kwa Watu wenye Umri wa 

Miaka 4 au zaidi (Mahudhurio na 

Kiwango cha Elimu) 
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LENGO NA SHABAHA VIASHIRIA CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA 

YA MWAKA 2022 

LENGO LA 5: KUFIKIA USAWA WA JINSIA NA KUWAWEZESHA WANAWAKE NA WASICHANA  

5.a. Kufanya mabadiliko na kutoa fursa sawa 

kwa wanawake katika umiliki wa rasilimali za 

kiuchumi pamoja na udhibiti wa ardhi   na aina 

nyingine za mali, huduma za kifedha, urithi na 

maliasili, kwa mujibu wa Sheria za nchi. 

5.a.1 Kiwango cha watu 

wanaojishughulisha na kilimo wenye 

umiliki au haki juu ya ardhi ya 

kilimo, kwa jinsi; na (b) Uwiano wa 

wanawake wanaomiliki ardhi ya 

kilimo au wenye haki ya ardhi ya 

kilimo, kwa aina ya umiliki 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na 

Umri), Ardhi na TEHAMA, na 

Shughuli za Kiuchumi kwa watu wenye 

umri wa miaka 5 au zaidi 

5.b Kuimarisha matumizi ya teknolojia 

wezeshi, hususan teknolojia ya habari na 

mawasiliano, ili kukuza uwezeshaji wa 

wanawake. 

 

5.b.1 Kiwango cha watu wanaomiliki 

simu ya mkononi, kwa jinsi 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Ardhi na TEHAMA 

LENGO LA 6: KUHAKIKISHA MAJI YANAKUWEPO, MENEJIMENTI YAKE NA USAFI INAKUWA ENDELEVU KWA WOTE  

6.1 Kufanikisha upatikanaji wa maji ya 

kunywa kwa wote yaliyo salama na kwa 

gharama nafuu ifikapo 2030 

 

 

 
 

6.1.1 Kiwango cha watu wanaotumia 

huduma za maji ya kunywa zilizo 

salama 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Hali ya Umiliki wa Nyumba, 

Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa 

Mazingira 
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LENGO NA SHABAHA VIASHIRIA CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA 

YA MWAKA 2022 

LENGO LA 7: KUHAKIKISHA KUNAKUWAPO NA CHANZO RAHISI, CHA KUAMINIKA NA ENDELEVU CHA NISHATI YA 

KISASA KWA WOTE  

7.1 Kuhakikisha upatikanaji wa huduma za 

nishati zilizo nafuu, za kuaminika na za kisasa 

kwa watu wote ifikapo mwaka 2030 

7.1.1 Kiwango cha watu wanaopata 

umeme toka TANESCO 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Hali ya Umiliki wa Nyumba, 

Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa 

Mazingira 

 

7.1.2 Kiwango cha watu 

wanaotegemea mafuta safi na 

teknolojia kama chanzo kikuu cha 

nishati 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Hali ya Umiliki wa Nyumba, 

Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa 

Mazingira  

LENGO LA 8: KUBORESHA NA KUKUZA UCHUMI ENDELEVU, WENYE KUTOA AJIRA NA KAZI ZENYE STAHA KWA WOTE  

8.5 Kuwepo kwa ajira kamili, zenye tija na 

kazi za staha kwa wanawake na wanaume 

wote, pamoja na vijana na watu wenye 

ulemavu, na malipo sawa yanayoendana na 

thamani ya kazi ifikapo 2030 

 

  

8.5.2 Kiwango cha Ukosefu wa Ajira, 

kwa jinsi, umri na watu wenye 

ulemavu 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na 

Umri), Hali ya Ulemavu na Shughuli za 

Kiuchumi kwa watu wenye umri wa 

miaka 5 au zaidi 

8.6 Kupunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya 8.6.1 Kiwango cha vijana wenye Dodoso la Taarifa za Kidemografia (Jinsi na 
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LENGO NA SHABAHA VIASHIRIA CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA 

YA MWAKA 2022 

vijana wasio katika ajira, elimu au mafunzo 

kufikia mwaka 2020, 

umri wa miaka 15-24 ambao 

hawasomi, hawana ajira au hawapo 

katika mafunzo 

Sensa Umri), Shughuli za Kiuchumi kwa watu 

wenye umri wa miaka 5 au Zaidi, na 

Elimu kwa Watu wenye Umri wa Miaka 

4 au zaidi (Mahudhurio na Kiwango cha 

Elimu) 

 

8.7 Kuchukua hatua za haraka na madhubuti za 

kutokomeza kazi za shuruti, kukomesha 

utumwa mamboleo na biashara haramu ya 

binadamu, kukataa na kukomesha aina za 

utumikishwaji wa watoto, ikiwa ni pamoja na 

kuajiri na kutumia askari watoto, na ifikapo 

2025 kukomesha aina zote za utumikishwaji 

wa watoto  

 

8.7.1 Uwiano na idadi ya watoto 

wenye umri wa miaka 5-17 walio 

kwenye ajira za utumikishwaji wa 

watoto, kwa jinsi na umri. 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Shughuli za Kiuchumi kwa watu 

wenye umri wa miaka 5 au zaidi 

LENGO LA 9: KUJENGA MIUNDOMBINU IMARA, KUANZISHA VIWANDA ENDELEVU, KUFANIKISHA NA KUSUKUMA 

MBELE UBUNIFU  

9.c Kuongeza kwa kiasi kikubwa upatikanaji 

wa teknolojia ya habari na mawasiliano na 

kurahisisha upatikanaji wa mtandao wa intaneti 

kwa wote na kwa gharama nafuu katika nchi 

zinazoendelea ifikapo mwaka 2020 

9.c.1 Kiwango cha watu waliofikiwa 

na mitandao ya simu kwa aina ya 

teknolojia 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

Dodoso la 

Jamii 

Huduma za Mawasiliano 
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LENGO NA SHABAHA VIASHIRIA CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA 

YA MWAKA 2022 

9.2 Kukuza maendeleo endelevu na jumuishi 

ya viwanda, kuongeza kwa kiasi kikubwa 

mchango wa viwanda katika ajira na pato la 

taifa kwa kuzingatia mazingira ya nchi na 

kuongeza maradufu mchango wake katika nchi 

zinazoendelea ifikapo mwaka 2030 

 

9.2.2 Uwiano wa ajira katika sekta ya 

viwanda kwa jumla ya ajira zote 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Shughuli za Kiuchumi kwa watu 

wenye umri wa miaka 5 au zaidi 

LENGO LA 11: KUWEKA MIJI NA MAKAZI YA BINADAMU SALAMA NA YENYE MAENDELEO ENDELEVU  

11.1 Kuhakikisha upatikanaji wa makazi 

toshelezi, salama na nyumba za gharama nafuu 

zenye huduma muhimu kwa watu wote na 

kuboresha makazi duni ifikapo mwaka 2030 

11.1.1 Kiwango cha watu wanaoishi 

katika maeneo ya mjini yenye makazi 

duni, yasiyo rasmi na nyumba 

zisizotosheleza 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Hali ya Umiliki wa Nyumba, 

Vifaa/Rasilimali na Udhibiti wa 

Mazingira 

LENGO LA 16: KUJENGA JAMII KWA AJILI YA MAENDELEO ENDELEVU HAKI KWA WOTE NA KUJENGA TAASISI 

ZINAZOWAJIBIKA KATIKA NGAZI ZOTE  

16.9 Kutoa utambulisho wa kisheria kwa wote, 

ikiwa ni pamoja na usajili wa vizazi ifikapo 

mwaka 2030 

16.9.1 Kiwango cha watoto chini ya 

miaka 5 ambao uzao wao 

umesajiliwa na mamlaka husika kwa 

umri 

 

 

 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Vitambulisho vya Utaifa na Uhai wa 

Wazazi 
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LENGO NA SHABAHA VIASHIRIA CHANZO 

CHA 

TAARIFA 

TAARIFA KUTOKANA NA SENSA 

YA MWAKA 2022 

LENGO LA 17: KUIMARISHA MFUMO WA UTEKELEZAJI WA MALENGO NA KUFUFUA USHIRIKIANO WA KIMATAIFA 

KATIKA KULETA MAENDELEO ENDELEVU  

17.8 Kutekeleza kikamilifu teknolojia za 

kibenki na sayansi, kujenga uwezo wa mifumo 

ya teknolojia na uvumbuzi kwa nchi 

zinazoendelea na kuwezesha matumizi ya 

teknolojia wezeshi hususan teknolojia ya 

habari na mawasiliano ifikiapo mwaka 2017 

17.8.1 Kiwango cha watu 

wanaotumia mtandao wa intaneti 

Dodoso la 

Sensa 

Taarifa za Kidemografia (Jinsi na Umri) 

na Ardhi na TEHAMA 
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KIAMBATISHO 1.8: MCHANGANUO WA MASUALA/VIASHIRIA VILIVYOJIBIWA MOJA KWA MOJA  NA MASWALI 

YA SENSA YA MAJENGO YA MWAKA 2022 

NA. JUMLA YA VIASHIRIA 

KATIKA 

DIRA/MPANGO/AJENDA/ 

SERA 

IDADI YA 

VIASHIRIA 

VINAVYOHUSIANA 

NA SENSA YA 

MAJENGO 

TAARIFA KUTOKA KWENYE SENSA YA MAJENGO YA MWAKA 

2022 

1.  SERA YA TAIFA YA ARDHI YA MWAKA 1995  

 127 10 Taarifa za, Aina ya Jengo, Idadi ya Ghorofa, Matumizi ya Jengo, Hali ya jengo, 

Hali ya Ukaazi, Ubora wa jengo, Upatikanaji wa huduma za maji, Mita namba 

za umeme, Umiliki wa jengo kijinsi na Upimaji wa eneo ambapo jengo 

limejengwa. 

2.  SERA YA TAIFA YA MAENDELEO YA MAKAZI YA MWAKA 2000 

 34 20 Taarifa za Aina ya Jengo, Idadi ya Ghorofa, Matumizi ya Jengo, Hali ya jengo, 

Hali ya Ukaazi, Ubora wa jengo, Upatikanaji wa huduma za maji, Mita namba 

za umeme, Umiliki wa jengo kijinsi, Upimaji wa eneo ambapo jengo 

limejengwa pamoja na vifaa vilivyotumika kujengea kuta, paa na sakafu ya 

nyumba. 

3.  SERA YA TAIFA YA ARDHI YA ZANZIBAR YA MWAKA 2018 

 120 4 Taarifa za matumizi ya jengo, umiliki wa ardhi kijinsi, hali ya upimaji, na 

nyaraka za kisheria za umiliki ardhi jengo lilipo. 
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NA. JUMLA YA VIASHIRIA 

KATIKA 

DIRA/MPANGO/AJENDA/ 

SERA 

IDADI YA 

VIASHIRIA 

VINAVYOHUSIANA 

NA SENSA YA 

MAJENGO 

TAARIFA KUTOKA KWENYE SENSA YA MAJENGO YA MWAKA 

2022 

4.  SERA YA TAIFA YA NYUMBA YA ZANZIBAR YA MWAKA 2008 

 57 4 Taarifa za Aina ya Jengo, Idadi ya Ghorofa, Matumizi ya Jengo, Hali ya jengo, 

Hali ya Ukaazi, Ubora wa jengo, Upatikanaji wa huduma za maji, Mita namba 

za umeme, Umiliki wa jengo kijinsi, Upimaji wa eneo ambapo jengo 

limejengwa pamoja na vifaa vilivyotumika kujengea kuta, paa na sakafu ya 

nyumba. 

 

5.  MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MIAKA MITANO (2021/22 - 2025/26) 

 286 3 Taarifa zilizopatikana ni aina ya jengo, hali ya ukaazi wa jengo, ubora wa 

jengo, matumizi ya jengo, umiliki wa ardhi kijinsi, hali ya upimaji, na nyaraka 

za kisheria za umiliki ardhi jengo lilipo. 

6.  MPANGO WA MAENDELEO WA ZANZIBAR (2021/2022- 2025/26) 

 110 1 Taarifa zilizopatikana ni Idadi ya majengo yanayotumika kwa makazi, makazi 

na biashara na matumizi yasiyo ya makazi na upatikanaji wa huduma katika 

majengo hayo. 
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NA. JUMLA YA VIASHIRIA 

KATIKA 

DIRA/MPANGO/AJENDA/ 

SERA 

IDADI YA 

VIASHIRIA 

VINAVYOHUSIANA 

NA SENSA YA 

MAJENGO 

TAARIFA KUTOKA KWENYE SENSA YA MAJENGO YA MWAKA 

2022 

7.  DIRA YA MAENDELEO YA JUMUIYA YA AFRIKA MASHARIKI 2050 

 73 3 Taarifa zilizopatikana ni aina ya jengo, aina ya jengo, idadi ya ghorofa, hali ya 

ukaazi wa jengo, ubora wa jengo, matumizi ya jengo, thamani ya jengo, umiliki 

wa ardhi kijinsi, hali ya upimaji, na nyaraka za kisheria za umiliki ardhi jengo 

lilipo. 

8.  MALENGO YA MAENDELEO ENDELEVU 2030 (SDGs) 

 241 3 Taarifa zilizopatikana ni aina ya jengo, aina ya jengo, idadi ya ghorofa, hali ya 

ukaazi wa jengo, ubora wa jengo, matumizi ya jengo, thamani ya jengo, umiliki 

wa ardhi kijinsi, hali ya upimaji, nyaraka za kisheria za umiliki ardhi jengo 

lilipo, huduma za jamii zilizoko katika jengo na vifaa vya ujenzi vilivyotumika. 

9.  AGENDA YA AFRIKA 2063: AFRIKA TUNAYOITAKA 

 63 1 Idadi ya majengo yaliyounganishwa na huduma ya umeme na mita namba za 

umeme 
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NA. JUMLA YA VIASHIRIA 

KATIKA 

DIRA/MPANGO/AJENDA/ 

SERA 

IDADI YA 

VIASHIRIA 

VINAVYOHUSIANA 

NA SENSA YA 

MAJENGO 

TAARIFA KUTOKA KWENYE SENSA YA MAJENGO YA MWAKA 

2022 

10.  AGENDA MPYA YA MIJI, 2017 

 56 16 Taarifa zilizopatikana ni aina ya jengo, aina ya jengo, idadi ya ghorofa, hali ya 

ukaazi wa jengo, ubora wa jengo, uhitaji wa ukarabati, matumizi ya jengo, 

thamani ya jengo, umiliki wa ardhi kijinsi, hali ya upimaji, nyaraka za kisheria 

za umiliki ardhi jengo lilipo, huduma za jamii zilizoko katika jengo na vifaa 

vya ujenzi vilivyotumika. 
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KIAMBATISHO NA. 2: 

MPANGOKAZI WA USAMBAZAJI NA MAFUNZO YA MATUMIZI YA MATOKEO YA SENSA YA WATU NA MAKAZI 

YA MWAKA 2022 

Na. WALENGWA SHUGHULI  
IDADI YA 

WALENGWA 
WATEKELEZAJI 

NJIA YA 

KUWASILISHA/ 

MAWASILIANO 

MUDA 

1. NGAZI YA TAIFA 

1.1  

Mawaziri, Manaibu 

Waziri, na Viongozi 

wengine 

Kusambaza matokeo ya Sensa 

na kuelekeza namna ya 

kuyatumia katika kupanga, 

kupima na kufuatilia utekelezaji 

wa Mipango na Programu 

mbalimbali za maendeleo 

Mawaziri, 

Manaibu 

Mawaziri na 

Viongozi wengine 

70 

Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu (NBS), 

Ofisi ya Mtakwimu 

Mkuu wa Serikali 

(OCGS), Zanzibar, 

na Wizara, Idara na 

Taasisi za Serikali 

(MDAs) 

Mkutano: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Februari – 

Machi 2023 

1.2  

Makatibu Wakuu na 

Naibu Makatibu 

Wakuu 

Kusambaza matokeo ya Sensa 

na kuelekeza namna ya 

kuyatumia katika kupanga, 

kupima na kufuatilia utekelezaji 

wa Mipango na Programu 

mbalimbali za maendeleo katika 

Sekta husika 

Makatibu Wakuu, 

na Naibu 

Makatibu Wakuu 

95 

NBS, OCGS, na 

MDAs 

Mkutano: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Februari - 

Machi 2023 
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Na. WALENGWA SHUGHULI  
IDADI YA 

WALENGWA 
WATEKELEZAJI 

NJIA YA 

KUWASILISHA/ 

MAWASILIANO 

MUDA 

1.3  

Waheshimiwa 

Wabunge wa 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania na 

Waheshimiwa 

Wajumbe wa Baraza 

la Wawakilishi, 

Zanzibar 

Kusambaza matokeo ya Sensa 

na Kuelekeza namna ya 

kuyatumia katika kufuatilia 

utekelezaji wa Mipango na 

Programu mbalimbali za 

maendeleo  

Waheshimiwa 

Wabunge (393), 

na Waheshimiwa 

Wajumbe wa 

Baraza la 

Wawakilishi (83) 

Waheshimiwa 

476  

NBS, OCGS, na 

MDAs 

Mkutano: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Februari – 

Machi 2023 

1.4  
Wakuu wa Idara na 

Taasisi za Serikali 

Kufanya warsha za uwasilishaji 

na mafunzo juu ya tafsiri na 

matumizi ya takwimu za Sensa 

katika kupanga Bajeti, Kupima 

na Kufuatilia utekelezaji wa 

Programu za Maendeleo katika 

Idara na Taasisi za Serikali 

Watu 400 
NBS, OCGS, na 

MDAs 

Warsha: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Machi - Aprili    

2023 

1.5  
Vyombo vya Ulinzi 

na Usalama 

Kufanya mkutano wa 

kuwasilisha matokeo ya Sensa 

kwa wakuu wa Vyombo vya 

Ulinzi na Usalama 

Watu 200 
NBS, OCGS, na 

MDAs 

Mkutano: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Machi - Aprili    

2023 
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Na. WALENGWA SHUGHULI  
IDADI YA 

WALENGWA 
WATEKELEZAJI 

NJIA YA 

KUWASILISHA/ 

MAWASILIANO 

MUDA 

1.6  

Wakurugenzi wa 

Mipango na Sera; 

Watakwimu; na 

wachumi kutoka 

Wizara, Idara na 

Taasisi 

Kufanya warsha za uwasilishaji 

na mafunzo juu ya tafsiri na 

matumizi ya takwimu za Sensa 

katika kupanga Bajeti, Kutunga 

Sera na Kupima na Kufuatilia 

Programu za Maendeleo katika 

Sekta husika 

Watu 400 
NBS, OCGS, na 

MDAs 

Warsha: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Februari - 

Machi 2023 

1.7  

Jumuiya za 

Kimataifa, Kikanda 

na Washirika wa 

Maendeleo 

Kufanya mkutano wa 

kuwasilisha matokeo ya Sensa 

kwa watendaji wa Jumuiya za 

Kimataifa, Kikanda na 

Washirika wa Maendeleo 

Watu 250 
NBS, OCGS, na 

MDAs 

Mkutano: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 
Aprili 2023 

1.8  Wanasiasa 

Kufanya mkutano wa 

kuwasilisha matokeo ya Sensa 

kwa wanasiasa 

Watu 200 
NBS, OCGS, na 

MDAs 

Mkutano: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 
Aprili 2023 

1.9  Asasi za Kiraia 

Kufanya mkutano wa 

kuwasilisha matokeo ya Sensa 

kwa asasi za kiraia  

Watu 200 
NBS, OCGS, na 

MDAs 

Mkutano: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 
Aprili, 2023 
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Na. WALENGWA SHUGHULI  
IDADI YA 

WALENGWA 
WATEKELEZAJI 

NJIA YA 

KUWASILISHA/ 

MAWASILIANO 

MUDA 

1.10  

Makundi Maalumu 

(Vyama vya watu 

wenye ulemavu, 

wanawake, vijana, 

wazee, na watoto 

waishio katika 

mazingira magumu) 

Kufanya warsha ya uwasilishaji 

na mafunzo juu ya Matokeo ya 

Sensa kwa Makundi Maalumu  

 Watu150 
NBS, OCGS, na 

MDAs 

Warsha: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 
Aprili 2023 

1.11  Viongozi wa Dini   

Kufanya mkutano wa 

kuwasilisha matokeo ya Sensa 

kwa viongozi wa dini  

Viongozi wa Dini 

200 

NBS, OCGS, na 

MDAs 

Mkutano: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 
Aprili 2023 

1.12  
Vyombo vya habari 

na taasisi zake  

Kufanya warsha za uwasilishaji 

na mafunzo juu ya matumizi na 

uandishi wa Matokeo ya Sensa 

kwa wahariri na waandishi wa 

habari na taasisi zake 

Watu 450 
NBS, OCGS, na 

MDAs 

Warsha: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Aprili - Mei 

2023 
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Na. WALENGWA SHUGHULI  
IDADI YA 

WALENGWA 
WATEKELEZAJI 

NJIA YA 

KUWASILISHA/ 

MAWASILIANO 

MUDA 

1.13  
Taasisi za Elimu ya 

juu na Utafiti 

Kufanya warsha ya kuwasilisha 

matokeo ya Sensa kwa Taasisi 

za Elimu ya juu na Taasisi za 

Tafiti. 

 

Kuwaelimisha jinsi ya kupata 

na kutumia kanzi data ya 

Matokeo ya Sensa katika tafiti 

mbalimbali 

Watu 200 
NBS, OCGS, na 

MDAs 

Mkutano, Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Aprili - Mei 

2023 

1.14  Sekta Binafsi 

Kufanya mkutano wa 

kuwasilisha matokeo ya Sensa 

kwa wadau wa Sekta Binafsi 

Watu 150 
NBS, OCGS, na 

MDAs 

Mkutano; Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Aprili   -  Mei,  

2023 

1.15  
Viongozi wa Kimila 

na Machifu 

Kufanya mkutano wa 

kuwasilisha matokeo ya Sensa 

kwa Viongozi wa Kimila na 

desturi  

Viongozi wa 

Kimila na 

Machifu 100 

NBS, OCGS, na 

MDAs 

Mkutano; Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Aprili   -  Mei,  

2023 

1.16  Wasanii  

Kufanya mkutano wa 

kuwasilisha matokeo ya Sensa 

kwa wasanii 

Wasanii 300 
NBS, OCGS, na 

MDAs 

Mkutano; Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Aprili   -  Mei,  

2023 

2.  NGAZI YA MKOA 
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Na. WALENGWA SHUGHULI  
IDADI YA 

WALENGWA 
WATEKELEZAJI 

NJIA YA 

KUWASILISHA/ 

MAWASILIANO 

MUDA 

2.1  

Mkuu wa Mkoa, 

Katibu Tawala wa 

Mkoa, Wakuu wa 

Wilaya, Makatibu 

Tawala wa Wilaya 

na Wakurugenzi wa 

Wilaya na Kamati 

ya Ulinzi na 

Usalama ya Mkoa 

na Wilaya  

Kusambaza matokeo ya Sensa 

na kuwaelekeza namna ya 

kuyatumia katika kupanga, 

kupima na kufuatilia utekelezaji 

wa Mipango na Programu 

mbalimbali za maendeleo katika 

ngazi ya Mkoa 

Viongozi 150 

kwa kila Mkoa 

NBS, OCGS, na 

MDAs 

Mkutano; Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Mei - Julai, 

2023 

2.2  

Watakwimu na 

Maafisa Mipango 

wa Mikoa, Wilaya 

na Halmashauri. 

Kufanya warsha ya usambazaji 

wa matokeo kwa wataalamu wa 

Mkoa, Wilaya na Halmashauri, 

na kuwaelekeza namna ya 

kutumia na kusambaza matokeo 

ya Sensa katika Wilaya na 

Halmashauri zao 

Watendaji 62 kwa 

kila Mkoa 

NBS, OCGS, na 

MDAs 

Warsha: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Mei - Julai, 

2023 

2.3  

Wadau wa 

maendeleo na Asasi 

za kiraia 

Kufanya mkutano wa  

uwasilishaji wa Matokeo ya 

Sensa kwa wadau mbalimbali 

ngazi ya Mkoa 

Washiriki 100 

kwa kila Mkoa 

NBS, OCGS, na 

MDAs 

Mkutano: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Mei - Julai, 

2023 
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Na. WALENGWA SHUGHULI  
IDADI YA 

WALENGWA 
WATEKELEZAJI 

NJIA YA 

KUWASILISHA/ 

MAWASILIANO 

MUDA 

3.  NGAZI YA WILAYA 

3.1  

Wakuu wa idara na 

watendaji wa sekta 

mbalimbali ngazi ya 

Wilaya na 

Halmashauri. 

Kufanya warsha ya usambazaji 

wa matokeo na kuelekeza 

namna ya kuyatumia katika 

kupanga, kupima na kufuatilia 

utekelezaji wa Mipango na 

Programu mbalimbali za 

maendeleo katika ngazi ya 

Wilaya na  Halmashauri. 

Washiriki 100 

kwa kila Wilaya 

NBS, OCGS, na 

MDAs, Watakwimu 

na Maafisa 

Mipango ngazi ya 

Mkoa 

Warsha: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Mei - Julai, 

2023 

3.2  

Waheshimiwa 

Madiwani, Makatibu 

Tarafa, Watendaji 

wa Kata/Masheha   

Kufanya warsha ya usambazaji 

wa matokeo na kuwaelekeza 

namna ya kutumia Matokeo ya 

Sensa katika kupanga, kupima 

na kufuatilia utekelezaji wa 

Mipango na Programu 

mbalimbali za maendeleo katika 

ngazi ya tarafa na Kata/shehia. 

Washiriki 120 

kwa kila Wilaya 

NBS, OCGS, na 

MDAs, Watakwimu 

na Maafisa 

Mipango ngazi ya 

Mkoa 

Warsha: Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

Agosti-

Oktoba, 2023 

3.3  

Asasi za Kiraia, 

Wakulima, Wafugaji 

na Wavuvi 

Kufanya mkutano wa 

kuwasilisha matokeo ya Sensa 

kwa Asasi za Kiraia, wakulima, 

Wafugaji na Wavuvi 

Wakulima na 

Wafugaji 500 

NBS, OCGS, na 

MDAs, Watakwimu 

na Maafisa 

Mipango ngazi ya 

Mkoa 

Mkutano; Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

na Vipeperushi 

Agosti-

Oktoba, 2023 
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Na. WALENGWA SHUGHULI  
IDADI YA 

WALENGWA 
WATEKELEZAJI 

NJIA YA 

KUWASILISHA/ 

MAWASILIANO 

MUDA 

3.4 4

.

2 

Watendaji wa Vijiji, 

Mitaa na Vitongoji 

na Wenyeviti wa 

vijiji na Mitaa 

Kufanya Warsha kuhusu 

usambazaji wa matumizi ya 

matokeo ya Sensa kwa viongozi 

wa Vijiji, Mitaa na Vitongoji 

Watu 100 kwa 

kila Wilaya 

NBS, OCGS, na 

MDAs, Watakwimu 

na Maafisa 

Mipango ngazi ya 

Mkoa 

Mkutano; Wasilisho na 

ugawaji wa Machapisho 

na Vipeperushi  

Agosti-

Oktoba, 2023 

4. NGAZI YA KATA/SHEHIA/TARAFA/ KITONGOJI/MTAA 

4.1 4

.

3 

Jamii 

Usambazaji wa Matokeo ya 

Sensa ngazi ya Tarafa, Kata, 

Kijiji, Kitongoji/Mitaa/Shehia  

Watu wote 

Maafisa Mipango 

na Watakwimu wa 

Wilaya, Watendaji 

wa Kata/Shehia, 

Vijiji, Mitaa na 

Vitongoji.  

Mbao za matangazo, 

Mikutano katika Jamii, 

vipeperushi, redio, 

Televisheni, Mitandao 

ya kijamii 

 na Shughuli za kijamii 

Agosti-

Oktoba, 2023 
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KIAMBATISHO NA. 3 

MAJINA YA WANAKAMATI MBALIMBALI WALIOHUSIKA KATIKA SENSA 

YA WATU NA MAKAZI, SENSA YA MAJENGO NA ANWANI ZA MAKAZI 

 

A. KAMATI KUU YA TAIFA YA SENSA 

NA. JINA TAASISI 

1.  Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania 

2.  
Mhe. Hemed Suleiman Abdulla 

(MBW) 
Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar 

3.  Mhe. George Simbachawene (Mb.) 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, 

Bunge na Uratibu 

4.  Mhe. Hamza H. Juma, (MBW.) 

Waziri  wa Nchi - Ofisi ya Makamu wa Pili wa 

Rais, Sera, Uratibu na Baraza la Wawakilishi, 

ZANZIBAR 

5.  Mhe. Jenista J. Mhagama (Mb.) 
Waziri wa Nchi - Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

6.  Mhe. Angellah Jasmine Kairuki (Mb.) 
Waziri wa Nchi - Ofisi ya Rais, Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa 

7.  Mhe. Haroun A. Suleiman, (MBW) 
Waziri wa Nchi - Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria, 

Utumishi, na Utawala Bora, ZANZIBAR 

8.  Mhe. Dkt. Saada M. Salum, (MBW) 

Waziri wa Nchi - Ofisi ya Rais, Fedha na 

Mipango, 

ZANZIBAR 

9.  Mhe. Masoud A. Mohammed (MBW) 
Waziri wa Nchi - Ofisi ya Rais, Tawala za 

Mikoa na Idara Maalum za SMZ, ZANZIBAR 

10.  Mhe. Mudrik R. Soraga (MBW.) 
Waziri wa Nchi - Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na 

Uwekezaji, ZANZIBAR 

11.  Mhe. Suleiman S. Jaffo (Mb.) 
Waziri wa Nchi - Ofisi ya Makamu wa Rais, 

(Muungano na Mazingira), DODOMA 

12.  Mhe. Harusi S. Suleiman, (MBW) 
Waziri wa Nchi - Ofisi ya Makamu wa Kwanza 

wa Rais, ZANZIBAR 

13.  Mhe. Dkt. Mwigulu L. Nchemba (Mb.) Waziri wa Fedha na Mipango, DODOMA 

14.  Mhe. Dkt. Angelina Mabula (Mb.) 
Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi, DODOMA 

15.  Mhe. Prof. Adolf Mkenda (Mb.) 
Waziri wa Elimu Sayansi, Teknolojia na Ufundi, 

DODOMA 

16.  
Mhe. Dkt. Stergomena Lawrence Tax 

(Mb.) 

Waziri ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki, DODOMA 

17.  Mhe. Mhandisi Hamad Y. Masauni Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
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NA. JINA TAASISI 

(Mb.) DODOMA 

18.  Mhe. Nape M. Nnauye (Mb.) 
Waziri wa  Habari, Mawasiliano na Teknolojia 

ya Habari, DODOMA 

19.  Mhe. Mohamed  O. Mchengerwa (Mb.) 
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, 

DODOMA 

20.  Mhe. Balozi Dkt. Pindi H. Chana (Mb.) Waziri wa Maliasili  na Utalii, DODOMA 

21.  Mhe. Ummy A. Mwalimu (Mb.) Waziri wa Afya, DODOMA 

22.  Mhe. Lela M. Mussa, (MBW.) 
Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, 

ZANZIBAR 

23.  Mhe. Rahma K. Ali, (MBW.) 
Waziri wa Ardhi na Maendeleo  ya Makazi, 

ZANZIBAR 

24.  Mhe. Dkt. Khalid S. Mohamed, (MBW) 
Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano, na Uchukuzi, 

ZANZIBAR 

25.  Mhe. Tabia M.  Maulid (MBW.) 
Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni, na 

Michezo, ZANZIBAR 

26.  Mhe. Shamata S. Khamis, (MBW) 
Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na 

Mifugo, ZANZIBAR 

27.  Mhe. Hamadi Chande (Mb.) Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, DODOMA 

28.  Dkt. Juma M. Akil 
Katibu Mkuu - Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango,  

ZANZIBAR.  

29.  Dkt. John Kiang’u Jingu 
Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, 

Bunge na Uratibu, DODOMA 

30.  Bw. Thabit Idarous Faina 
Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, 

Zanzibar 

31.  Prof. Riziki Shemdoe 
Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), DODOMA 

32.  Bw. Emmanuel M. Tutuba 
Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha na Mipango, 

DODOMA.  

33.  Dkt. Albina Chuwa 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 

DODOMA. 

34.  Bw. Salum Kassim Ali 

Mtakwimu Mkuu, Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar, 

ZANZIBAR.  
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B. KAMATI YA USHAURI YA TAIFA YA SENSA YA WATU NA MAKAZI YA 

MWAKA 2022 

NA. JINA CHEO 

1.  Dkt. John Kiang’u Jingu 
Katibu Mkuu – Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na 

Uratibu 

2.  Bw. Thabit Idarous Faina 
Katibu Mkuu - Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, Sera, 

Uratibu na Baraza la Wawakilishi 

3.  Dkt. Laurian Josephat Ndumbaro 
Katibu Mkuu - Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma na Utawala Bora 

4.  Bi. Mansura Mosi Kassim 
Katibu Mkuu - Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria, Utumishi 

na Utawala Bora 

5.  Prof. Riziki Shemdoe 
Katibu Mkuu - Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 

6.  Bw. Issa M. Haji 
Katibu Mkuu - Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa, Serikali 

za Mitaa na Idara Maalum za SMZ 

7.  Dkt. Juma Malik Akil Katibu Mkuu - Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango,  

8.  Bw. Emmanuel Mpawe Tutuba Katibu Mkuu - Wizara ya Fedha na Mipango 

9.  Bw. Seif Shaban Mwinyi 
Katibu Mkuu - Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria, Utumishi 

na Utawala Bora 

10.  Bi. Mary Maganga Katibu Mkuu - Ofisi ya Makamu wa Rais 

11.  Dkt. Omar Dadi Shajak Katibu Mkuu - Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais 

12.  Bw. Tixon Nzunda Katibu Mkuu - Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

13.  Dkt. Francis Michael Katibu Mkuu - Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

14.  Bw. Ali Khamis Juma Katibu Mkuu - Wizara ya Elimu, na Mafunzo ya Amali, 

15.  Dkt. Allan H. Kijazi 
Katibu Mkuu - Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 

ya Makazi 

16.  Dkt. Mngereza Mzee Miraji 
Katibu Mkuu - Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya 

Makazi, 

17.  Dkt. Islam Seif Salum Katibu Mkuu - Ofisi ya Rais, Uchumi na Uwekezaji  

18.  Bw. Christopher D. Kadio Katibu Mkuu - Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi 

19.  Dkt. Faraj Kasidi Mnyepe 
Katibu Mkuu - Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 

Taifa,  

20.  Dkt Zainabu S. Chaula 
Katibu Mkuu - Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wanawake na Makundi Maalum 

21.  Dkt. Hassan Abbasi Katibu Mkuu - Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo 

22.  Dkt. Jim J. Yonazi 
Katibu Mkuu - Wizara ya Habari, Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari 

23.  Bi. Khadija Khamis Rajab 
Katibu Mkuu - Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na 

Uchukuzi 

24.  Bi. Fatma Hamad Rajab 
Katibu Mkuu - Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na 

Michezo 

25.  Profesa Eliamani Sedoyeka Katibu Mkuu - Wizara ya Maliasili na Utalii 
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NA. JINA CHEO 

26.  Balozi Joseph Edward Sokoine 
Katibu Mkuu - Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 

wa Afrika Mashariki 

27.  Bw. Andrew Wilson Massawe Katibu Mkuu - Wizara ya Kilimo 

28.  Bw. Seif Shaaban Mwinyi 
Katibu Mkuu - Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji, 

Maliasili na Mifugo 

29.  Dkt. Rahma Salum Mahfoudh Katibu Mtendaji - Tume ya Mipango 

30.  Gerson Msigwa 
Mkurugenzi wa Maelezo - Wizara ya Habari, 

Mawasiliano na Teknolojia ya Habari 

31.  Hassan Khatib Hassan Mkurugenzi - abari Maelezo 

32.  Dkt. Jabiri Bakari 
Mkurugenzi Mkuu - Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 

(TCRA) 

33.  Bw. Benedict Ndomba 
Mkurugenzi Mkuu - Mamlaka ya Serikali Mtandao, 

Tanzania (e-GA) 

34.  Bi. Justina Mashimba 
Mtendaji Mkuu - Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 

(USCAF) 

35.  Dkt. Nkundwe Moses Mwasaga Mkurugenzi Mkuu - Tume ya TEHAMA 

36.  Dkt. Wilson Mahela Mkurugenzi - Tume ya Uchaguzi 

37.  Mhe. Anne Semamba Makinda Kamisaa wa Sensa - Tanzania Bara 

38.  
Mhe. Balozi Mohammed Haji 

Hamza 
Kamisaa wa Sensa - Tanzania Zanzibar 

39.  Dkt. Amina Suleiman Msengwa 
Mwenyekiti wa Bodi ya Usimamizi - Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu (NBS) 

40.  
Mheshimiwa Balozi Amina 

Salum Ali 

Mwenyekiti - Bodi ya Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 

Serikali Zanzibar 

41.  Dkt. Albina Chuwa 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali - Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu (NBS) 

42.  Bw. Salum Kassim Ali  
Mtakwimu Mkuu wa Serikali - Ofisi ya Mtakwimu 

Mkuu wa Serikali, (OCGS) 
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C. KAMATI YA USHAURI YA KIUFUNDI YA TAIFA YA SENSA 

NA. JINA TAASISI 

1.  Dkt. Albina Chuwa NBS 

2.  Bw. Salum Kassim Ali OCGS 

3.  Dkt. Amina Msengwa UDSM 

4.  Mhe. Balozi Amina Salum Ali OCGS 

5.  Bw. Samwel Msokwa UNFPA 

6.  Bw. Royal J. Lyanga Wizara ya Fedha na Mipango 

7.  Paul T. Sangawe OWM 

8.  Dkt. Jabir Bakari TCRA 

9.  Bw. Benedict Ndomba EGA 

10.  Bw. Ladislaus Mwamanga TASAF 

11.  Bi. Justina Mashimba USCAF 

12.  Bw. Mapripe Mbondo POSTA 

13.  Bw. Moses Mkundwe Tume ya TEHAMA 

14.  Bi. Anjela Anatory RITA 

15.  Dkt. Wilson M. Charles NEC 

16.  Bw. Ismail Rumatila NIDA 

17.  Dkt. Tumaini Katunzi EASTC 

18.  Dkt. Elevatus Mukyanusi UDSM 

19.  Bw. Rahibu Abdalla Abbasi SUZA 

20.  Dr. Jefta Sunza UDOM 

21.  Bw. Maseke Mgambo IRDP 

22.  Bw. Deogratus Kalimanze 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi 

23.  Bi. Clarence Ichwekeleza 

Wizara ya Habari, 

Mawasiliano na Teknolojiaya 

Habari 

24.  Bi. Ruth Minja NBS 

25.  Bi. Fahima Mohamed Issa OCGS 

26.  Bw. Emilian Karugendo NBS 

27.  Bw. Seif Ahmad Kuchengo NBS 

28.  Bw. Abdul-majid Jecha Ramadhan OCGS 
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D. WENYEVITI WA KAMATI YA SENSA YA MKOA 

NA.  MKOA JINA 

1.  Arusha Mhe. John Vianney Mongella 

2.  Dodoma Mhe. Rosemary Staki Senyamule   

3.  Dar es Salaam Mhe. Amos Gabriel Makalla 

4.  Geita Mhe. Martin Reuben Shigella 

5.  Iringa Mhe. Halima Omari Dendego 

6.  Kagera Mhe. Albert John Chalamila 

7.  Katavi Mhe. Mwanamvua Hoza Mrindoko  

8.  Kigoma Mhe. Kam. Jen (Mst). Thobias Emir Andengenye 

9.  Kilimanjaro Mhe. Nurdin Hassan Babu 

10.  Lindi Mhe. Zainab Rajab Telack 

11.  Manyara Mhe. Charles Makongoro Nyerere 

12.  Mara Mhe. Meja. Jen. Suleiman Mungiya Mzee 

13.  Mbeya Mhe. Juma Zuberi Homera  

14.  Morogoro Mhe. Fatma Abubakar Mwasa 

15.  Mtwara Mhe. Col. Ahmed Abas Ahmed 

16.  Mwanza Mhe. Adam Kighoma Ally Malima 

17.  Njombe Mhe. Anthony John Mtaka 

18.  Pwani Mhe. Abubakar Mussa Kunenge 

19.  Rukwa Mhe. Queen Cuthberti Sendiga 

20.  Ruvuma Mhe. Col. Laban Elias Thomas 

21.  Shinyanga Mhe. Sophia Edward Mjema 

22.  Simiyu Mhe. Dkt. Yahya Ismail Nawanda 

23.  Singida Mhe. Peter Joseph Serukamba 

24.  Songwe Mhe. Waziri Waziri Kindamba 

25.  Tabora Mhe. Balozi Batilda Salha Buriani 

26.  Tanga Mhe. Omary Tebweta Mgumba 

27.  Kaskazini Unguja Mhe. Ayoub Mohamed Mahmoud 

28.  Kusini Unguja Mhe. Rashid Hadid Rashid 

29.  Mjini Magharibi Mhe. Idrisa Kitwana Mustafa 

30.  Kaskazini Pemba Mhe. Salama Mbarouk Khatib 

31.  Kusini Pemba Mhe. Matar Zahor Masoud 
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E. SEKRETARIETI 

NA. JINA TAASISI 

1.  Bi. Ruth A. Minja NBS 

2.  Bw. Daniel Masolwa NBS 

3.  Bw. Seif Ahmad Kuchengo NBS 

4.  Bw. Bakari K. Makame OCGS 

5.  Bw. Daniel U. Andrew NBS 

6.  Bw. Ame Mohmoud Ame OCGS 

7.  Bw. Hashim U. Mohamed OCGS 

8.  Bi Esther  J. Mnyagala NBS 

9.  Bw. Stambuli Z. Mapunda NBS 

10.  Bw. Abdul-majid J. Ramadhan OCGS 

11.  Bw. Deogratias D. Kalimenze MLHHSD 

12.  Bi. Mwanaidi  Mahiza NBS 

13.  Bw. Oscar E. Mangula NBS 

14.  Bw. Stephen Senondo Jutta NBS 

15.  Eng. Clarence Ichwekeleza WHMTH 

16.  Bw. Humphrey S. Msulwa NBS 

17.  Bw. Mohamed B. Chwaya OCGS 

18.  Bi. Mary Senapee NBS 

19.  Bi. Adelphina  P. Sarimbo NBS 

20.  Bi. Getrude Woisso NBS 

21.  Bi. Salama  Njani Khamis OCGS 

22.  Bw. Bernadict Mugambi NBS 

23.  Bi. Adella Mpina OWM 

24.  Bi. Zukra Mlula NBS 

25.  Bw. Paul T. Sangawe PMO 

26.  Bw. Steven Lwendo NBS 

27.  Bi. Eunice Lema NBS 

28.  Bi. Hadija I.  Abdul NBS 

29.  Bi. Hellen Hilary NBS 

30.  Bw. Omary Mdoka NBS 

31.  Bi Bupe Munis NBS 

32.  Bi Fahima Mohammed Issa OCGS 

33.  Bi Asia Hassan Mussa OCGS 

34.  Bi Kazija Khamis Said OCGS 

35.  Bw Bakar Khamis Kondo OCGS 

36.  Bw. Said Mohammed Said OCGS 
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37.  Bi. Sabina R. Daima OCGS 

38.  Bi Hamisa Suleiman Faki OCGS 

39.  Bw. Hassan Jamal Hassan OCGS 

40.  Bw. Said J. Ameir NBS 

41.  Bw. Omar Mkoa NBS 

42.  Dr. Mwinyi O. Mwinyi NBS 

43.  Bi Phausta Ntigiti NBS 

44.  Bi Mariam Kitembe NBS 

45.  Bi Sylvia  Meku NBS 

46.  Bw. Titus  M. Mwisomba NBS 

47.  Bw. Is-haq Seleman Mbarouk NBS 

 

 

F. WANA TAALUMA WALIOSHIRIKI KUANDAA MWONGOZO 

NA. JINA TAASISI 

1.  Prof. Minile Mbonile 
University of Dar es 

Salaam (UDSM) 

2.  Prof. Maurice Mbago UDSM 

3.  Prof. Esther Dungumaro 
Mkwawa University 

College of Education  

4.  Dr. Tumaini Katunzi 

Eastern Africa 

Statistical Training 

Centre  

5.  Dr. Elevatus Mkyanuzi UDSM 

6.  Dr. Joyce Chonjo UDSM 

7.  Dr. Amina Msengwa UDSM 
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