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1 Utangulizi
Tanzania Bara kupitia Ofisi ya Takwimu ya Taifa (NBS) ilifanya utafiti kwa mara ya
kwanza mwaka 2021/22 kuhusu athari ya upatikanaji wa nishati endelevu. Utafiti huu
ulifadhiliwa kwa pamoja chini ya Serikali ya Tanzania na Wakala wa Ushirikiano wa
Maendeleo ya Norway (Norad) kupitia Ofisi ya Takwimu ya Norway (SSB).

Taasisi zote kuu za sekta ya nishati Tanzania Bara zilishiriki katika Utafiti wa Athari ya
Upatikanaji wa Nishati Endelevu (IASES) 2021/22, ambazo ni Wizara ya Nishati,
Kampuni ya Utoaji Umeme Tanzania (TANESCO), Wakala wa Nishati Vijijini (REA) na
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA).

Matokeo ya utafiti wa IASES ya mwaka 2021/22 yatatumiwa kufuatilia Maendeleo
Endelevu ya Dunia kwenye lengo namba 7 (SDG 7) “Kuhakikisha upatikanaji wa
nishati nafuu, imara, endelevu na ya kisasa kwa wote” na Shabaha 7.1 (Kufikia mwaka
2030, kuhakikisha upatikanaji wa nishati nafuu, imara na huduma za nishati endelevu
kwa wote). Pia, inatarajiwa kuwa takwimu kutoka kwenye utafiti huu itatumika katika
uundaji na mapitio ya sera, kuweka mipango, na kufanya maamuzi sahihi
yanayotegemea takwimu.

Utafiti huu pia unatoa takwimu za kina kuhusu upatikanaji wa vyanzo vya nishati vya
kisasa kwa njia nyingi, ambapo upatikanaji huo unapimwa mfano, kwa kiasi, uimara,
na gharama (unafuu). Njia hizo za upimaji wa upatikanaji wa vyanzo vya nishati ni
ngazi za juu zaidi ikilinganishwa na njia ya takwimu za awali ambazo kwa kawaida
hutoa takwimu za "ndiyo-hapana" kuhusu "chanzo kikuu cha nishati" kwa ajili ya
kuangazia na kupikia.
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2 Muundo wa Utafiti
Utafiti wa IASES Tanzania Bara ulifuata ngazi mbili, ikijumuisha maeneo ya Mjini na
vijijini katika kila mkoa wa Tanzania Bara. Katika hatua ya kwanza, maeneo ya
kuhesabia (EAs) yalichaguliwa kwa kila mkoa kwa kutumia mbinu ya kitaalam yenye
kuweka uwiano sawa (PPS) kwa kuzingatia Idadi ya kaya katika kila eneo la kuhesabia
(EA) kama ilivyokuwa kwenye Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012. Katika hatua
ya pili, kaya 20 upande wa maeneo ya Mjini na kaya 24 kwa maeneo ya vijijini
zilichaguliwa kwaajili ya mahojiano kwa kutumia mbinu ya kitaalam (random
systematic sampling). Jumla ya kaya 6,564 za Tanzania Bara zilichaguliwa kwenye
utafiti huu. Kaya 2,580 zikiwa maeneo ya Mjini na kaya 3,984 zikiwa vijijini. Mizania
(weight) ya sampuli ilitumika ili kufanya makadirio yanayowakilisha idadi halisi ya
watu. Sampuli hii hutoa makadirio kwa Tanzania Bara kwa ujumla na kwa ngazi ya
mkoa.
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3 Upatikanaji na Uunganishaji wa Umeme
Upatikanaji wa umeme unaweza kupimwa kwa njia mbalimbali. Taarifa hii inazingatia
vipimo na viashiria vya kimataifa na vile vya kitaifa kulingana na takwimu za kaya
zilivyokusanywa. Malengo na viashiria vikuu vya kimataifa vinahusisha Malengo
Endelevu ya Maendeleo nambari 7 (SDG7), ambayo yanalenga upatikanaji umeme wa
bei nafuu, imara, endelevu, na wa kisasa kwa wote ifikapo mwaka 2030. Halikadhalika,
upatikanaji wa nishati umeelezewa kwa kina kwa kuzingatia kiwango na ubora wa
upatikanaji wa nishati. Hii inaelezwa kupitia madaraja ya aina nyingi yaliyoainishwa
katika nyanja tofauti.

Kaya inanufaika na umeme kwa kuwa imeunganishwa kwenye gridi kuu, kupata
umeme kutoka kwenye vyanzo vya nishati ya jua au vyanzo vingine vya umeme, au
kupitia majirani na jamii inayopakana. Viashiria vilivyowasilishwa hapa chini ni
pamoja na nyumba zilizounganishwa na umeme na jamii zinazopata umeme.

3.1 Kaya Zilizounganishwa na Umeme
Matokeo ya utafiti wa IASES yanaonesha kuwa takriban asilimia 46 ya kaya
zimeunganishwa na umeme kwa Tanzania Bara. Asilimia ya kaya zilizounganishwa na
umeme imeongezeka kutoka asilimia 32.8 mwaka wa 2016/17 hadi asilimia 45.8 kwa
mwaka 2021/22 (Jedwali Na. 1).

Jedwali Na. 1: Asilimia ya Kaya Zilizounganishwa na Umeme, Tanzania Bara
2016/17

(EAUSS I)*
2019/20

(EAUSS II)*
2021/22

(IASES)**
Tanzania Bara 32.8 39.9 45.8
Chanzo:
*Wizara ya Nishati kupitia Wakala wa Nishati Vijijini (REA): Utafiti wa Hali ya Upatikanaji na Matumizi ya Nishati I na II
** NBS na SSB: Utafiti wa Athari ya Upatikanaji wa Nishati Endelevu wa 2021/22, Tanzania Bara

Asilimia ya kaya zilizounganishwa na umeme ni kubwa zaidi katika maeneo ya mijini
ikilinganishwa na maeneo ya vijijini. Karibu kaya tisa kati ya kumi kwa mkoa wa Dar
es Salaam (87 asilimia) na kaya saba kati ya kumi katika maeneo mengine ya mijini (70
asilimia) zimeunganishwa na umeme. Kwa upande mwingine, takriban kaya nne kati
ya kumi (36 asilimia) zimeunganishwa na umeme katika maeneo ya vijijini.
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Kielelezo Na. 1: Asilimia ya Kaya Zilizounganishwa na Umeme kwa Eneo, Tanzania Bara
(Tafsiri ya REA), IASES 2021/22

3.2 Upatikanaji wa Gridi ya Umeme / Umeme Katika Jamii
Matokeo yanaonesha kuwa asilimia 72 ya kaya Tanzania Bara zinaishi katika jamii
ambazo huduma ya umeme inapatikana. Mkoa wa Dar es Salaam, kila kaya inaishi
katika jamii (mitaa) iliyounganishwa na gridi, ikifuatiwa na asilimia 70.9 ya kaya za
maeneo mengine ya mijini. Kwa wale wanaoishi vijijini, takriban kaya mbili kati ya tatu
ya (66.7 asilimia) zinaishi kwenye jamii ambazo huduma ya umeme inapatikana.

Kielelezo Na. 2: Asilimia ya Kaya Zinazoishi katika Jamii zenye Upatikanaji wa Umeme kwa
eneo, Tanzania Bara, IASES 2021/22

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Ofisi ya Takwimu ya Norway (SSB): Utafiti wa Athari ya Upatikanaji wa Nishati Endelevu wa 2021/22,
Tanzania Bara
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3.3 Malengo Endelevu ya Maendeleo Namba 7 (SDG7)
Upatikanaji wa umeme kama ilivyoelezwa na SDG 7.1.1, unahitaji upatikanaji wa
umeme kwa angalau wastani wa masaa 4 wakati wa mchana na saa 1 wakati wa usiku.

Kielelezo Na. 3 kinaonesha kuwa zaidi ya nusu ya kaya za Tanzania Bara (asilimia 51)
zinapata umeme kwa njia mbalimbali. Sehemu hiyo ni kubwa zaidi katika mkoa wa
Dar es Salaam (asilimia 82) na maeneo mengine ya mijini (asilimia 69). Hata hivyo,
katika maeneo ya vijijini, ni asilimia 41 tu ya kaya zinazopata umeme.

Kielelezo Na. 3: Asilimia ya Kaya Zenye Upatikanaji wa Umeme Kama Inavyofafanuliwa na
SDG7 kwa Eneo, Tanzania Bara, IASES 2021/22

3.4 Chanzo Kikuu cha Umeme
Kielelezo Na. 4 kinaonyesha kuwa takriban asilimia 30 ya kaya zote Tanzania Bara
zinachukulia gridi kama chanzo chao kikuu cha umeme. Dar es Salaam, gridi ni chanzo
kikuu kwa asilimia 86 ya kaya. Katika maeneo ya vijijini, asilimia 11 ya kaya zinatumia
gridi kama chanzo kikuu wakati vyanzo vya umeme vinavyotegemea nishati ya jua
(mfumo wa umeme jua, taa za jua n.k.) ni vyanzo vikuu kwa takriban asilimia 55 ya
kaya. Karibu theluthi moja (asilimia 33) ya kaya za vijijini hazina umeme.
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Kielelezo Na. 4: Asilimia ya Kaya kwa Eneo na Chanzo Kikuu cha Umeme, Tanzania Bara,
IASES 2021/22
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4 Upatikanaji wa Umeme katika Kaya kwa Madaraja
Upatikanaji wa umeme ambao unapimwa kwa vipengele vya madaraja unajumuisha:
uwezo, upatikanaji (muda), uimara, ubora, uwezekano wa kununua, uhalali, na afya na
usalama, na madaraja yake kwa ujumla. Kaya zimepangwa katika madaraja kwa kila
kipengele, na kiujumla madaraja hukokotolewa kulingana na daraja la chini kabisa kati
ya madaraja yote.

4.1 Vipengele Saba (7) vya Upatikanaji wa Umeme
Vipengele saba (7) vya upatikanaji wa umeme vinaweza kuanishwa kulingana na
ufafanuzi na sifa za daraja husika (0 hadi 5) kama ifuatavyo:

Jedwali Na. 2 linaonesha mgawanyiko wa kaya kwenye madaraja yote kwa ujumla.
Kwa ujumla, asilimia 69 ya kaya zipo kwenye daraja la 1 au chini, na asilimia 31 zipo
kwenye madaraja ya 2 hadi 5 huku asilimia saba (7) zikiwa kwenye madaraja ya 4 au 5.

Jedwali Na. 2: Asilimia ya Kaya kwa Upatikanaji wa Umeme katika Daraja - Vipengele 7,
Tanzania Bara, IASES 2021/22

VIPENGELE DARAJA 0 DARAJA 1 DARAJA 2 DARAJA 3 DARAJA 4 DARAJA 5

Uwezo Vigezo vya Uwezo wa Nguvu (W
au Wh kwa siku) pamoja na
Huduma Inayotumiwa

42 24 3 0 0 30 100

Upatikanaji Upatikanaji wakati wa mchana na
usiku

35 2 10 39 11 3 100

Uimara Usumbufu 26 64 10 100

Ubora Matatizo ya Volteji 17 83 100

Uwezekano wa
Kununua

Chini au Zaidi ya Asilimia 5 ya
Kipato (matumizi ya jumla kama
uwakilishi)

23 77 100

Uhalali Malipo Yaliyosajiliwa 9 92 100

Afya na
Usalama

Ajali 1 100 100

Kielelezo Na. 5 kinaonyesha kaya zilivyo kwa eneo. Mkoa wa Dar es Salaam, asilimia
21 ya kaya ziko kwenye daraja la 1 au pungufu na asilimia 55 ziko kwenye daraja la 2
hadi la 3 wakati asilimia 26 ziko kwenye daraja la 4 hadi la 5. Katika maeneo ya vijijini,
asilimia 81 ya kaya ziko kwenye darala la 1 au pungufu na asilimia 15 ziko kwenye
daraja la 2 hadi la 3 wakati asilimia 4 ziko kwenye daraja la 4 hadi la 5.
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Kielelezo Na. 5: Asilimia ya Kaya kwa eneo na Upatikanaji wa Umeme kwa Daraja za Jumla,
Tanzania Bara, IASES 2021/22
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5 Upatikanaji wa Njia za Kisasa za Kupikia

Katika ngazi ya kaya, matumizi makuu ya nishati isiyo ya umeme ni kwa ajili ya
kupikia na katika baadhi ya nchi pia ni kwa ajili ya kupasha nyumba joto. Vyanzo vya
nishati kwa ajili ya kupikia mara nyingi ni nishati ya kuni, gesi (gesi ya kimiminika na
biogesi), au nishati ya kimiminika, lakini pia nishati ya jua au umeme. Njia za nishati za
jadi zinazotegemea nishati yabisi, iwe kuni au makaa ya mawe, hutoa nishati kwa ajili
ya mwangaza na kupikia. Upatikanaji wa umeme huruhusu njia pana zaidi za kupikia
kwa kutumia jiko lililofunikwa na lenye ufanisi zaidi.

Jiko la jadi la mafiga matatu Jiko la LPG

5.1 Nishati na Aina za Majiko Zinazotumika Kupikia
Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa asilimia 67 ya kaya zote Tanzania Bara hutumia
kuni kama chanzo chao kikuu cha nishati kwa ajili ya kupikia, huku mkaa ukichukua
nafasi ya pili (asilimia 25). Katika maeneo ya vijijini, takriban asilimia 88 ya kaya
hutumia kuni ikilinganishwa na asilimia 6 kwa mkoa wa Dar es Salaam (Kielelezo Na.
6). Dar es Salaam, kama ilivyo katika maeneo mengine ya mijini, mkaa ni chanzo cha
nishati kilichozoeleka kinachotumika kwa ajili ya kupikia. Kwa upande mwingine,
asilimia 34 ya kaya katika mkoa wa Dar es Salaam hutumia gesi wakati chini ya
asilimia 1 hutumia umeme kama chanzo chao kikuu cha nishati kwa ajili ya kupikia.
Katika maeneo mengine ya mijini, asilimia 14 ya kaya hutumia gesi kwa kupikia wakati
asilimia 2 hutumia umeme. Katika maeneo ya vijijini, chini ya asilimia 2 ya kaya
hutumia gesi kwa kupikia, na hakuna kaya inayotumia umeme.
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Kielelezo Na. 6: Asilimia ya Kaya kwa Eneo na Aina Kuu za Majiko ya Kupikia na Chanzo cha
Nishati, Tanzania Bara, IASES 2021/22

Katika maeneo ya vijijini, kaya 1 kati ya 14 zinazotumia kuni zina jiko la kupikia lenye
ufanisi ulioboreshwa. Hata hivyo, hali hiyo ina tofauti kubwa kati ya mkoa na mkoa.
Mkoa wa Tanga, kaya 1 kati ya 4 ina jiko bora la kupikia la kuni, wakati katika mikoa
ya Simiyu, Geita, na Lindi hakuna kabisa kaya iliyoripoti.
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Kielelezo Na. 7: Asilimia ya Kaya kwa Mkoa na Jiko Kuu la Kupikia na Nishati na Ufanisi
Ulioboreshwa, Tanzania Bara, IASES 2021/22
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6 Mfumo wa Madaraja ya Njia za Kupikia
Ripoti ya rejea ya "Beyond Connections: Energy Access Redefined" inaonesha vipengele
saba jinsi majiko ya kupikia yanavyochangia upatikanaji nishati endelevu na safi. Kama
ilivyo kwa upatikanaji wa umeme, pia kila moja ya vipengele hivi vinapimwa na
kuchanganuliwa kwenye madaraja kutoka 0 hadi 5, ambapo 5 ni kiwango cha juu
kabisa cha upatikanaji.

Vipimo viwili vya ufanisi vimewasilishwa kama orodha mbadala ya aina za
nishati/jiko hapa chini na madaraja yake kwa rangi zifuatazo kwa aina tofauti za
nishati. Nyekundu - daraja 0 [ ], Rangi ya chungwa - daraja la 1 [ ], Njano-
daraja la 2 [ ], Bluu- daraja la 3 [ ], Kijani kibichi - daraja la 4 [ ],
Kijani - daraja la 5 [ ].

6.1 Mambo ya Msingi ya Kujifunza Juu ya Madaraja na Aina Kuu za
Majiko ya Kupikia

Mambo muhimu ya kujifunza kutokana na muunganiko wa aina kuu za majiko
yakupikia na vipengele sita vya njia za kupikia:

i. Tanzania Bara, asilimia 66 ya kaya zote zipo katika daraja 0 kwa njia za kisasa za
kupikia kwa sababu wanatumia jiko la jadi na yenye uingizaji duni wa hewa.
Asilimia 32 ya kaya zipo kwenye daraja 1 hadi 3, hii ni kwa sababu zinatumia
majiko ya biomasi yaliyojengewa au kutengeneza. Asilimia 2 tu ya kaya zimo
kwenye daraja 4 na 5, kwa sababu kaya chache tu hutumia njia za kisasa za kupikia.

ii. Asilimia 18 ya kaya haziwezi kupata njia za kisasa za kupikia kwa sababu nishati ya
kupikia inagharimu zaidi ya asilimia 5 ya jumla ya kipato chao kwa mwaka.
Asilimia 82 ya kaya iliyobaki inaweza kumudu kutumia njia za upikaji za kisasa.

iii. Nishati ya jadi na majiko ya kupikia yenye uzalishaji mkubwa wa moshi na gesi na
uwezo mdogo imeripotiwa kuongoza kutumika zaidi. Nusu ya kaya hutumia
majiko ya kupikia yenye uzalishaji mkubwa wa moshi na gesi. Zaidi ya nusu ya
kaya zinatumia njia za upikaji wenye ufanisi mdogo sana. Ufanisi mdogo
husababisha ukataji miti ikiongeza mahitaji ya kuni na mkaaa ambazo ni ni nishati
duni za kupikia.

iv. Katika maeneo ya vijijini, majiko ya wazi ya jadi yanatumika zaidi. Majiko hayo ni
duni kwa sababu yanateketeza kuni bila kudhibiti mzunguko wa hewa. Kwa hiyo,
yanahitaji pesa nyingi katika kununua kuni au muda mwingi kukusanya kuni.

v. Wanakaya wa mjini walio wengi hutumia vifaa vya kuchomea mkaa vyenye
kudhibiti mzunguko wa hewa, yenye uzalishaji mdogo wa moshi na ufanisi
mkubwa. Vifaa hivi vilivyoboreshwa vya kuchomea mkaa hurekebisha mzunguko
wa hewa ama kwa kuzuia hewa ili kupunguza uwezo wakati wa upikaji wa chakula
unapohitaji kuivisha kwa taratibu, uwezo wa kurekebisha mzunguko wa hewa, au
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kwa kuzuia joto kwenye vitolea hewa vilivyofungwa na vyenye ufanisi
ulioongezeka.

vi. Mitungi ya gesi ya LPG inapatikana kwa urahisi Dar es Salaam (takwibani asilimia
35 ya kaya) lakini haitumiki sana katika maeneo mengine ya mijini (asilimia 14).
Katika maeneo ya vijijini, gesi ni nadra. Gesi ya LPG ina ufanisi zaidi kuliko mkaa
na ni safi zaidi. Tatizo la gesi ya LPG ni kwamba ni ghali, haipatikani katika
vifurushi au vifungashio vidogo zaidi ikilinganishwa na mkaa. Unaweza kununua
mtungi mdogo wa gesi kwa TZS 24,000, wakati mfuko mdogo wa mkaa
unagharimu TZS 5,500. Hata hivyo, gesi inaweza kuwa nafuu kuliko mkaa kwa
kipindi fulani, lakini inahitaji pesa zaidi kwa wakati mmoja. Aidha, gesi haipatikani
katika maeneo yote, na kuna matatizo ya kununua na kujaza mitungi pindi gesi
ikiisha.

vii.Kaya nyingi huchukua muda kuwasha moto kwa kila mlo na hutumia zaidi ya saa
1.5 katika maandalizi ya chakula. Kaya zilizo nyingi, huzalisha zaidi moshi
zinapotumia muda mrefu jikoni wakati wa kupika na moshi huo hupunguzwa
nguvu yake kutokana na kuwepo kwa uwazi wa sehemu ya kupikia au jiko lenye
uingizaji hewa wa kutosha.

viii.Aina mbalimbali za majiko hutumiwa na kaya chache. Kwa hiyo, inaonesha kuwa
kaya nyingi zina ufahamu wa njia mbadala zenye ufanisi zaidi ya majiko yakupikia.
Swali kubwa linabaki, ni nini kinachozuia kaya kuwekeza katika njia zenye ufanisi
zaidi.

ix. Ajali mbaya hutokea, kati ya kaya 25, moja imeripoti ajali mbaya kwa mwaka
wakati wakupika.

x. Nishati ya kupikia ni nafuu kwa kaya nyingi. Kulingana na utafiti wa HBS 2011/12
uliofanyika, kiasi kinachokadiriwa cha matumizi ya mkaa na wastani wa gharama
katika utafiti wa IAES, inaonesha kuwa takriban kaya 5 kati ya 6 wanaweza
kumudu gharama za nishati kwa asilimia 5 ya kipato chao chote. Kuni ni bei rahisi
katika maeneo ya vijijini kuliko maeneo ya mjini na hii inafidia kwa kipato kidogo
katika maeneo ya vijijini. Gharama za mkaa zinakaribia au kulingana na gharama za
LPG, lakini ni juu zaidi ya kuni.

xi. Kwa wastani, nishati ya kupikia haipatikani mwaka mzima kwa kaya zote. Hata
hivyo, zaidi ya nusu ya kaya (asilimia 54) zinakabiliwa na uhaba wa nishati kwa
miezi 2 au zaidi kwa mwaka.
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