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Dondoo Kuhusu Tanzania Bara
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Chanzo: Sensa ya Watu na Makazi Tanzania 2022




Dondoo Muhimu Kuhusu Tanzania Bara

... Idadi ya Watu 59,851,347

(.] Mijini 20,618,348

Wastani wa watu
katika kaya 4.3

0\

39,232,999
®  \Wanaume 29,137,638 S Wanawake 30,713,709
w Mjini 9,890,218 Mjini 10,728,130
Kijijini 19,247,420 Kijijini 19,985,579
\
* Mchango wa sekta ya kilimo katika Pato la Taifa
ni asilimia 26.5.
« Asilimia 634 ya kaya zinajishughulisha na
: kilimo.
. * Asilimia 26.4 ya watu wa Tanzania Bara wana
oOve umaskini wa mahitaji ya msingi, wakati

asilimia 8.0 ya watu wanaishi katika umaskini

@
wa chakula.

¥ « Uwiano wa Kkujitosheleza kwa mazao ya
- nafaka na yasiyo ya nafaka kwa Tanzania

Bara kwa mwaka wa matumizi 2023/24 ni

asilimia 124.
Chanzo: Sensa ya watu na makazi 2022; Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2022/23; Hali ya Uchumi wa Taifa katika mwaka 2023, HBS 2017/18 na

Taarifa ya Tathimini ya Mwisho ya Uzalishaji wa Mazao ya Chakula kwa Msimu wa 2022/23 na Upatikanaji wa Chakula Nchini kwa Mwaka
2023/24, Wizara ya Kilimo 1



Dondoo Muhimu Kuhusu Tanzania Bara

Aina za Utapiamlo Miongoni mwa Watoto Chini ya Umri
wa Miaka Mitano
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Ukondefu 3.3% Udumavu 30.0% Uzito Pungufu 12.1%
(Uzito mdogo ukilinganisha (Kimo/Urefu mdogo (Uzito mdogo
na kimo/urefu) ukilinganisha na umri) ukilinganisha na umri)

Uzito uliozidi/Unene kupita kiasi kati ya Umri wa
Miaka 20 - 49

Wanawake
36.0%

Wanaume
17.0%

Huduma ya Maji na Usafi wa Mazingira

- 2

Asilimia 72.8 ya kaya zinapata maji ya
kunywa kutoka kwenye vyanzo
vilivyoboreshwa.

Asilimia 74 .4 ya kaya zinatumia vyoo
vilivyoboreshwa.

Chanzo: Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria wa Mwaka 2022 (TDHS-MIS)
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Dondoo za Uchambuzi wa Matumizi ya Chakula Tanzania Bara kwa
kuzingatia Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi
Tanzania Bara 2017-18

Wastani wa Kalori kwa Mtu kwa Siku kwa Eneo

Tanzania Bara 2,046
Kijijini 2,071
Mjinit 1,964 3
Dar es Salaam 2,058 .\

Inayopendekezwa kwa Tanzania Bara? 2,300

Wastani wa Kalori kwa Mtu kwa Siku
kwa Watu Maskini na Wasio Maskini

Watu Maskini 2,046
Watu wasio Maskini 2,071

Inayopendekezwa kwa Tanzania Bara? 2,300

Mgawanyo wa Kalori kwa Chanzo cha Upatikanaji na Eneo
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Wyakula Vilivyoliwa na Angalau Asilimia 30 ya Kaya katika Mwezi

Uliopita Kulingana na Eneo

Chakula Kijijini Mjini Dar es Salaam
Mchele wa Mbeya 19.3 36.8 62.4
Mchele wa Morogoro 16.5 24.4 34.3
Mkate wa slesi 3.4 20.8 38.0
Unga wa ngano 31.9 53.6 58.1
Chapati 9.3 18.3 443
Unga wa mahindi (sembe) 97.6 99.1 99.9
Nyama ya ng'ombe mchanganyiko 38.8 64.1 65.0
Samaki wabichi wa maji chumvi 10.0 22.0 32.1
Samaki wakavu 31.6 35.8 16.1
Dagaa wakavu 63.4 64.7 52.6
Samaki wabichi waliokaushwa 15.9 20.0 39.1
M_afu'_[a ya alizeti au mbegu za 544 63.6 496
alizeti

Ndizi za kupika 20.2 31.7 31.0
Nazi 9.6 195 48.5
Mchicha 56.5 67.6 62.5
Majani ya viazi 25.5 35.8 50.6
Majani ya maboga 40.9 31.6 14.6
Nyanya 85.5 93.9 86.4
Bamia 22.2 24.7 37.7
Pilipili hoho 7.0 26.4 45.9
Maharage ya soya 16.5 214 57.3
Maharage makavu 67.5 71.8 34.9
Vitunguu mviringo 734 91.0 84.6
Karoti 6.4 254 54.2
Viazi mviringo 16.8 35.8 32.1
Viazi vitamu 35.6 359 14.7
Sukari ya kahawia 48.2 72.1 70.3
Majani ya chai 34.0 48.3 47.1
Chakula (migahawani) 16.1 27.3 42.6
Chakula na vinywaji vinavyouzwa 137 185 46.8
na mtembezaji wa mtaani

Chakula (kantini) 15.2 24.7 41.7
Vinywaji baridi (kantini) 9.1 14.6 31.8

orodha



Ulaji wa Matunda na Mbogamboga kwa Mtu kwa Siku kwa Eneo

Tanzania Bara
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WHO wanapendekeza kwa siku gramu 400 za matunda na mbogamboga kwa mtu

Wastani wa Gharama za Kalori 1,000 kwa Kaya kwa Eneo

Tanzania Bara 641
Dar es Salaam 1,046
Mijini 735
Kijijini 553
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Mgawanyo wa Matumizi ya Chakula kutoka kwenye Jumla ya Matumizi
yote kwa Eneo

Tanzania Bara 59.9
Dar es Salaam 46.7
Mijini 55.4
Kijijini 63.2

0 10 20 30 40 50 60 70
Asilimia 5




Mgawanyo wa Kalori kwa Makundi ya VWakula

Mchanganyiko
wa Vyakula na
Vinywaji

Mafuta

Sukari

Nyama,
Samaki na
Mayai

Maziwa

Jamiiya
Kunde,
Karanga na
Mbegu zenye
Mafuta

Matunda na
Mbogamboga

Nafaka, Mizizi
yenye Wanga
na Ndizi za

Kupikwa 72.0
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Mlinganisho wa Kalori kutoka Makundi ya VWyakula na
Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara
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Vyakula vyenye Asili ya
Wanyama

Jamii ya Kunde, Karanga
na Mbegu zenye Mafuta

Nafaka, Mizizi yenye

Wanga na Ndizi za
1,359

Kupikwa
0 200 400 600 800 1,000 1,200 1,400
Kalori kwa mtu kwa siku
= Mwongozo wa Chakula na Ulaji = Matumizi Kitaifa

1,600

Watu wa Tanzania Bara wanatumia:

kupikwa.

mafuta ambayo ni salama kwa afya.

+  Zaidi kuliko inavyopendekezwa vyakula vya nafaka, mizizi yenye wanga na ndizi za

« Chini ya kiwango kuliko inavyopendekezwa matunda, mbogamboga, vyakula vyenye
asili ya wanyama; vyakula jamii ya kunde, karanga na mbegu zenye mafuta; na

Angalizo: Mwongozo wa Chakula na Ulaji unapendekeza kupunguza matumizi ya sukari.




Mlo Kamili

Asilimia 31.4 ya watu Tanzania Bara

wanakula mlo kamili.

Asilimia ya Watu Wanaokula Mlo
Kamili kwa Eneo

Kijijini 22.7
Mjini 44.6
Dar es Salaam 62.6

Asilimia ya Watu Maskini na Wasio Maskini
Wanaokula Mlo Kamili

Watu Maskini 16.6
Watu Wasio Maskini 36.8

Mgawanyo kwa Asilimia wa Virutubishi Vikuu katika Mlo Kamili
kwa Watu Maskini na Wasio Maskini

Mafuta Wanga Protini
Tanzania Bara 15.7 68.9 12.3
Watu Maskini 11.8 72.7 12.1
Watu Wasio Maskini  15.7 68.9 12.3

Kulingana na WHO/FAQ (2003), Mlo kamili unapaswa kujumuisha 10-15% ya
Protini, 15-30 % ya Mafuta na 55-75% Wanga.



Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi Tanzania Bara (HBS 2017/18),
ulitekelezwa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) kwa kushirikiana na ldara ya Kuondoa
Umaskini ya Wizara ya Fedha na Mipango (MoFP). Utafiti huu ulipata Fedha kutoka
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Wadau wa Maendeleo ambao ni
pamoja na Benki ya Dunia (WB), Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia
Masuala ya Wanawake (UN Women), Ubalozi wa Ireland, Ubalozi wa Sweden, Shirika la
Umoja wa Mataifa la linaloshughulikia Watoto (UNICEF) na Shirika la Msaada la
Canada (GAC). Msaada wa kitaalam ulitolewa na WB, UN Women na UNICEF.

TANZANIA MAINLAND sga

WIZARA YA AFYA

FINAL REPORT

BUDGET
SURVEY
2017/18

MWONGOZO WA CHAKULA NA ULAJI
TANZANIA BARA

USHAURI WA KITAALAMU
Dodoma, December 2020

Food and Agriculture
B/0) Organization of the Funde d by
United Nations the European Union

Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara (TFBDG) ni mwongozo wenye msingi wa
ushahidi juu ya tabia bora ya ulaji na mitindo ya maisha inayolenga kutoa msingi wa chakula
na lishe kwa umma, sera za afya na kilimo, na programu za elimu ya lishe. Wanatoa ushauri

juu ya vyakula, makundi vya chakula na mifumo ya lishe ili kutoa virutubisho muhimu kwa
afya na kuzuia magonjwa yanayohusiana na lishe. Marejeo: Wizara ya Afya ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania. 2023. Mwongozo wa Chakula na Ulaji. Tanzania Bara. Ushauri wa
Kitaalam. Wizara ya Afya: Dodoma, Tanzania.

Uchambuzi katika taarifa hii umetayarishwa mwaka wa

N » Statistisk sentralbvra 2023/24 kwa msaada wa kiutaalam kutoka COMESA na
W Y ‘ Satiss Norway y Ofisi ya Takwimu Norway chini ya r_n_radl wa "Takyv_lmu za
Usalama wa Chakula" unaofadhiliwa na Shirika la
Ushirikiano wa Maendeleo la Norway (Norad).
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