



JAMHURI YA MUUNGANO TANZANIA

SIRI

CIP – 23 – Q2

Namba ya Kiwanda

--	--	--	--	--	--	--	--	--

Kwa

.....

.....

.....

.....

(Kwa Matumizi ya Ofisi)

Geresho la Mkoa

Geresho la Wilaya

Geresho la Halmashauri

Geresho la
Kata/Shehia

SENSA YA UZALISHAJI VIWANDANI, 2023

DODOSO FUPI

Ndugu,

Sensa hii inafanyika kwa Mujibu wa Sheria ya Takwimu Sura ya 351 R.E. 2019 ya Tanzania Bara na Sheria ya Takwimu namba 9 ya mwaka 2007 ya Zanzibar . Kwa mujibu wa Sheria hizi, taarifa zote zitakazotolewa kwenye dodoso hili zitakuwa ni **SIRI**, zitatolewa kwa ujumla wake na zitatumika kwa madhumuni ya kitakwimu.

Asante kwa ushirikiano.

Wako katika ujenzi wa Taifa,

.....

MENEJA WA TAKWIMU MKOA

Simu ya Kiganjani:

S.L.P:

Sahihi & Muhuri:

Tarehe:



SEHEMU YA I: TAARIFA ZA KIWANDA (Taarifa zijazwe kwa herufi kubwa)

- 1.1 Jina la kiwanda:
- 1.2 Mahali kiwanda kilipo:
- 1.2.1 Mkoa: 1.2.4 Kata/Shehia:
- 1.2.2 Wilaya: 1.2.5 Kijiji/Mtaa:
- 1.2.3 Halmashauri 1.2.6 Namba ya kiwanja:.....
- 1.3 Anwani ya kiwanda:
- 1.3.1 Sanduku la Posta: 1.3.2 Barabara: 1.3.3 Postikodi:
- 1.3.4 Mji/Jiji: 1.3.5 Simu ya mezani:
- 1.3.6 Simu ya kiganjani: 1.3.7 Barua pepe:
- 1.3.8 Tovuti: 1.3.9 Majira nukta
- 1.4 Taarifa za mtu wa kuwasiliana naye
- 1.4.1 Jina kamili:
- 1.4.2 Cheo: 1.4.3 Simu ya mezani/kiganjani:
- 1.4.4 Barua pepe:
- 1.5 Aina ya kiwanda: (Tafadhali jaza geresho la jibu sahihi katika kisanduku)
- | | | |
|---|---|--------------------------|
| Kiwanda kisicho na tawi..... | 1 | |
| Makao makuu (Inamiliki na kuongoza tawi moja au zaidi)..... | 2 | <input type="checkbox"/> |
| Tawi (linamilikiwa na kuongozwa na makao makuu)..... | 3 | |

Ikiwa geresho ni "1" nenda sehemu 1.6

Ikiwa geresho ni "3" nenda swali la 1.5.3

- 1.5.1 Ikiwa swali la 1.5 jibu ni geresho 2, Je, taarifa ya kifedha ya mwaka 2023 inajumuisha zaidi ya kiwanda kimoja?

- Ndio..... 1
- Hapana..... 2

Ikiwa geresho ni "2" nenda swali la 1.6

- 1.5.2 Ikiwa swali la 1.5.1 jibu ni geresho 1, tafadhali andika taarifa za kila tawi kisha nenda swali la 1.6

Jina la tawi	Shughuli kuu	Mahali tawi lilipo (wilaya, mkoa)
1
2
3

1.5.3 Ikiwa swali la 1.5 jibu ni geresho 3, tafadhali andika jina la kiwanda, namba ya simu mezani na namba ya simu ya mkononi ya makao makuu

1.5.3.1 Jina:

1.5.3.2 Simu ya mezani:.....

1.5.3.3 Simu ya kiganjani:.....

1.6 Shughuli za kiwanda:

(Kwa matumizi ya ofisi tu) Geresho la **ISIC Rev.4**

1.6.1 Shughuli kuu.....

--	--	--	--	--

.....

1.6.2 Shughuli nyingine.....

--	--	--	--	--

--	--	--	--	--

.....

1.7 Bidhaa zinazozalishwa:

(Kwa matumizi ya ofisi tu) Geresho la **CPC**

1.7.1 Bidhaa kuu

--	--	--	--	--	--

1.7.2 Bidhaa nyingine 1

--	--	--	--	--	--

2

--	--	--	--	--	--

3

--	--	--	--	--	--

1.8 Aina ya Umiliki wa kiwanda (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

Umma 1

Binafsi (Taasisi) 2

Ikiwa geresho ni "1" nenda swali la 1.10

Binafsi (mtu/watu) 3

Ikiwa geresho ni "2", nenda swali la 1.9

Umma na Binafsi 4

Ikiwa geresho ni "3", nenda swali la 1.8.2

1.8.1 Ikiwa swali 1.8 jibu ni geresho 4, tafadhali ainisha asilimia ya umiliki wa umma

1.8.2 Ikiwa swali la 1.8 jibu ni geresho 3 au 4, tafadhali andika idadi ya wamiliki binafsi kwa jinsi

Me

Ke

1.9 Uraia wa mmiliki/wamiliki (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

Raia wa Tanzania..... 1

Raia wa kigeni 2

Diaspora 3

Ubia(Mtanzania, Raia wa kigeni au Diaspora) 4

Ikiwa geresho ni "1", "2" au "3" nenda swali la 1.10

1.9.1 Ikiwa swali 1.9 jibu ni geresho 4, tafadhali ainisha asilimia ya umiliki wa;

Raia wa Tanzania.....	
Raia wa Kigeni.....	
Diaspora	

1.10 Aina ya umiliki wa kiwanda kisheria(Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

Umiliki wa mtu mmoja	1	
Ubia.....	2	
Umma.....	3	
Shirika la Umma.....	4	
Ushirika.....	5	
Kampuni binafsi yenye dhima zenye ukomo.....	6	
Kampuni binafsi (kwa hisa).....	7	
Nyingine (taja).....	8	

1.11 Chanzo cha fedha (Mtaji wa uanzishaji na uendeshaji wa kiwanda kwa ujumla)

	Kiasi (TZS)
1.11.1 Binafsi na ndugu/jamaa	
1.11.2 Mikopo kutoka Benki na Taasisi nyingine za kifedha ndani ya nchi	
1.11.3 Mikopo kutoka Benki na Taasisi nyingine za kifedha nje ya nchi	
1.11.4 Serikali	
1.11.5 Chanzo kingine (taja)	
1.11.6 Jumla	

1.12 Mwaka kiwanda kilipoanza uzalishaji:

--	--	--	--

1.13 Kipindi husika cha taarifa zinazokusanywa katika dodoso hili

Kuanzia: Mwezi..... Mwaka Hadi: Mwezi Mwaka

SEHEMU II: AJIRA ZA KIWANDA

2.1 Idadi ya wafanyakazi wa kiwanda ikijumuisha wa muda na vibarua

Ajira kwa kipindi kinachoishia	Namba	Raia wa Tanzania	Raia wa Kigeni	Jinsi
Juni 30, 2023	2.1.1			ME
	2.1.2			KE
Disemba 31, 2023	2.1.3			ME
	2.1.4			KE

2.2 Wastani wa idadi ya wafanyakazi waliohusika na shughuli za kiwanda

Aina ya wafanyakazi	Namba	Raia wa Tanzania	Raia wa Kigeni	Jinsi
Wamiliki na Wabia (ambao pia ni wafanyakazi)	2.2.1			ME
	2.2.2			KE
Wafanyakazi wasiolipwa (Waumini wa madhehebu ya dini, Wanafamilia, Wafungwa, Askari wa JKT/JKU n.k)	2.2.3			ME
	2.2.4			KE
Waajiriwa:				
Watawala na wataalamu (<i>Watawala, wataalamu, makarani, waajiriwa wengine n.k</i>)	2.2.5			ME
	2.2.6			KE
Waajiriwa wenye taaluma na ujuzi wanaohusika na uzalishaji (<i>Wasimamizi, Waendesha mitambo, waunganisha mitambo</i>)	2.2.7			ME
	2.2.8			KE
Waajiriwa wenye ujuzi wasio na taaluma wanaohusika na uzalishaji (<i>Wasimamizi, waendesha mitambo, waunganisha mitambo na vibarua</i>)	2.2.9			ME
	2.2.10			KE
Waajiriwa wengine (<i>taja</i>)	2.2.11			ME
	2.2.12			KE
Jumla ya wafanyakazi wanaojihusisha na shughuli za kiwanda	(2.2.1+2.2.3+2.2.5+2.2.7+2.2.9+2.2.11)	2.2.13		ME
	(2.2.2+2.2.4+2.2.6+2.2.8+2.2.10+2.2.12)	2.2.14		KE

SEHEMU YA III: GHARAMA ZA AJIRA KATIKA KIPINDI HUSIKA

3.1 Gharama za ajira

Aina	Namba	Kiasi (TZS)
Ujira na Mishahara iliyolipwa kwa waajiriwa kwa fedha tasilimu kabla ya makato (Ikiwemo marupurupu)	3.1.1	
Malipo ya kazi kwa saa za ziada	3.1.2	
Fidia ya gharama za usafiri	3.1.3	
Malipo yasiyo ya fedha tasilimu kama vile matibabu, chakula, usafiri, nyumba, vinywaji, mafuta n.k	3.1.4	
Michango ya mwajiri kwenye mifuko ya hifadhi ya jamii (NSSF, WCF, ZSSF na PSSSF)	3.1.5	
Michango ya mwajiri kwenye bima ya afya (Mfano NHIF, ZHSF, Jubilee, Stategis n.k)	3.1.6	
Gharama za mafunzo	3.1.7	
Gharama nyingine za wafanyakazi (<i>taja</i>)	3.1.8	
Jumla ya gharama za ajira	3.1.9	

SEHEMU YA IV: GHARAMA ZA UZALISHAJI KWA KIPINDI REJEA (Tafadhali usihusishe VAT)

4.1 Gharama na kiasi cha nishati iliyonunuliwa

Maelezo	Namba	Kipimo	Kiasi	Thamani (TZS)
Umeme	4.1.1	kWh		
Maji	4.1.2	M ³		
Gesi (LPG)	4.1.3	Kg		
Nishati				
Dizeli	4.1.4	Lita		
Petroli	4.1.7	Lita		
Grisi	4.1.8	Kg		
Kuni, Makaa ya mawe na Mkaa mbadala				
Kuni	4.1.15	Kg		
Makaa ya mawe	4.1.16	Kg		
Mkaa mbadala	4.1.17	Kg		
Mkaa	4.1.18	Kg		
Nishati nyingine(Taja).....	4.1.19			
Jumla	4.1.20			

4.2 Bidhaa zilizonunuliwa

Maelezo	Namba	Thamani (TZS)
Gharama ya bidhaa zilizonunuliwa kwa ajili ya kuuzwa	4.2.1	

4.3 Malighafi na Vifaa Vilivyonunuliwa

Geresho la CPC (Kwa matumizi ya ofisi tu)	Maelezo	Kipimo	Manunuzi ndani ya nchi		Manunuzi nje ya nchi	
			Kiasi	Thamani (TZS)	Kiasi	Thamani (TZS)
	Malighafi na Vifaa vingine ikiwemo shajara (stationery) na vipuri					
	Jumla					

4.4.1 Huduma za kiwanda

Maelezo	Namba	Thamani(TZS)
Jumla ya huduma za kiwanda zilizonunuliwa	4.4.1.9	

4.4.2 Huduma zisizo za kiwanda

Maelezo	Namba	Thamani (TZS)
Jumla ya huduma zisizo za kiwanda zilizonunuliwa	4.4.2.11	

4.4.3 Gharama nyingine

Maelezo	Namba	Thamani (TZS)
Hataza/hati miliki, mirahaba na haki miliki	4.4.3.1	
Riba zilizolipwa ukiondoa gharama za kibenki	4.4.3.2	
Malipo ya bima	4.4.3.4	
Malipo ya kodi ya mapato	4.4.3.5	
Malipo ya kodi kamili ya ongezeko la thamani	4.4.3.6	
Gharama za leseni	4.4.3.7	
Malipo ya kodi nyingine za uzalishaji (mfano Kodi ya majengo, kodi za barabara n.k)	4.4.3.8	
Uhusiano wa umma na michango	4.4.3.9	
Nyingine (taja).....	4.4.3.10	
Jumla	4.4.3.11	

SEHEMU YA V: BIDHAA ZILIZOZALISHWA (Tafadhali usijumuishe kodi ya VAT na ushuru wa bidhaa)

5.1 Mauzo ya bidhaa zilizozalishwa (ikijumuisha uhamishaji wa bidhaa zilizozalishwa kiwandani hapo kwenda kwenye kiwanda kingine kinachomilikiwa na mmiliki mmoja)

Geresho la CPC (kwa matumizi ya ofisi)	Bidhaa	Kipimo	Mauzo ndani ya nchi		Mauzo nje ya nchi	
			Kiasi	Thamani (TZS)	Kiasi	Thamani (TZS)
	Nyingine (taja)					
	Jumla					

5.3.1 Mapato ya huduma za kiwanda

Maelezo	Namba	Thamani (TZS)
Mapato kutokana na mikataba ya kazi zinazofanyika kwa wateja wa nje kwa kutumia malighafi zao	5.3.1.1	
Mapato kutokana na ukarabati na kazi za usimikaji/ufungaji wa mitambo zilizofanywa na kiwanda kwa wateja wa nje	5.3.1.2	
Nyingine (taja).....	5.3.1.3	
Jumla	5.3.1.4	

5.3.2 Mapato yatokanayo na huduma zisizo za kiwanda

Maelezo	Namba	Thamani (TZS)
Mauzo ya bidhaa zilizouzwa kama zilivyonunuliwa(bidhaa za biashara)	5.3.2.1	
Mapato ya ukodishaji mfano majengo, mitambo	5.3.2.2	
Mapato kutokana na huduma za usafiri kwa wateja wengine	5.3.2.3	
Mapato ya uuzaji wa mali za kudumu	5.3.2.4	
Mapato ya huduma za uhifadhi ghalani	5.3.2.5	
Mengine (taja).....	5.3.2.6	
Jumla	5.3.2.7	

5.3.3 Mapato kutokana na huduma nyingine

Maelezo	Namba	Thamani (TZS)
Riba na gawio	5.3.3.1	
Mapato kutokana na huduma za bima	5.3.3.2	
Ruzuku	5.3.3.3	
Nyingine (taja).....	5.3.3.4	
Jumla	5.3.3.5	

SEHEMU YA VI: THAMANI YA MALI ZILIZOPO GHALANI

6.1 Thamani ya Mali zilizopo ghalani

Maelezo	Namba	Thamani mwisho wa mwaka (TZS)
Mali na vifaa (malighafi, kemikali n.k)	6.1.1	
Nishati (mafuta, gesi n.k)	6.1.2	
Bidhaa ambazo hazijakamilika kutengenezwa	6.1.3	
Bidhaa zilizokamilika kutengenezwa	6.1.4	
Bidhaa zilizounuliwa kwa ajili ya kuuzwa kama zilivyo	6.1.5	
Nyingine (taja)	6.1.6	
Jumla	6.1.7	

SEHEMU YA VII: THAMANI YA RASILIMALI ZA KUDUMU

7.1 Thamani ya Rasilimali za Kudumu (TZS)

Maelezo	Namba	Thamani mwisho wa mwaka (TZS)
Ardhi	7.1.1	
Majengo na kazi nyingine za ujenzi	7.1.2	
Vifaa vya usafirishaji	7.1.3	
Mitambo na vifaa vingine	7.1.4	
Kompyuta na vifaa vingine vya uchakataji wa taarifa	7.1.5	
Samani na "fittings"	7.1.6	
Utafiti wa Madini	7.1.7	
Nyingine (taja).....	7.1.8	
Jumla	7.1.9	

SEHEMU YA VIII: TAARIFA NYINGINE

8.2.1 Je, kiwanda kina leseni au cheti chochote cha usajili? (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku kilichowekwa)

Ndiyo..... 1

Hapana..... 2

Ikiwa geresho ni "2", nenda swali la 8.2.3

8.2.2 Tafadhali, jaza tarehe iliyotolewa, mamlaka iliyotoa na aina ya leseni kwenye jedwali lililowekwa

Tarehe iliyotolewa	Aina ya leseni/cheti	Namba ya leseni au cheti cha usajili	Mamlaka iliyotoa
Mfano: 02/08/2005	Bussiness Licences	41527893	BRELA/BPRA

8.2.3 Tafadhali toa sababu ya kutokuwa na leseni au cheti cha usajili (Tafadhali zungushia geresho sahihi, jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Changamoto za kifedha A
- Urasimu na taratibu ngumu B
- Biashara ndogo sana..... C
- Hakuna umuhimu D
- Nyingine (taja)..... E

8.3.1 Je, ni aina gani ya umiliki wa majengo yanayotumika kwa shughuli za kiwanda? (Tafadhali jaza geresho sahihi kwenye kisanduku kilichowekwa)

Majengo yote yanamilikiwa na kiwanda..... 1

Majengo yote yamekodiwa..... 2

Baadhi ya majengo yamekodiwa 3

Nyingine (taja)..... 4

8.4.1 Je, bidhaa za kiwanda zimethibitishwa na Mamlaka yoyote kati ya hizi zifuatazo ? (Tafadhali zungushia geresho sahihi, jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania (TMDA)..... A
- Shirika la Kimataifa la Viwango (ISO)..... B
- Shirika la Viwango Tanzania (TBS)..... C
- Shirika la Viwango Zanzibar (ZBS)..... D
- Wakala wa Chakula, Dawa na Vipodozi Zanzibar (ZFDA)..... E
- Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (CGCLA)..... F
- Tume ya Madini Tanzania G
- Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini (CAMARTEC)..... H
- Mamlaka Nyingine (taja) I

8.4.2 Je, ubora wa malighafi zinazonunuliwa unadhibitiwa? (Tafadhali jaza geresho sahihi)

Ndiyo..... 1

Hapana..... 2

8.4.3 Je, kiwanda kina maabara au vifaa vya kupima na kudhibiti ubora ? (Tafadhali jaza geresho sahihi)

- Maabara na vifaa vya kupima ubora 1
- Vifaa vya kupima ubora pekee 2
- Hakuna..... 3

8.8 Je, ni chanzo kipi kikuu cha maji kwenye kiwanda?

- Mamlaka za Maji (mfano DAWASA, ZAWA, n.k) 1
- Mto /ziwa /chemchem 2
- Kisima 3
- Nyingine (taja) 4
- Haihusiki..... 99

8.9.3 Je, kiwanda hiki kina njia za kudhibiti taka (jaza geresho sahihi)

- Ndiyo 1
- Hapana 2 Ikiwa geresho ni "2" nenda swali 8.10

8.9.4 Je, ni njia gani ya kudhibiti taka inayotumiwa na kiwanda (Zungushia geresho sahihi, Jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Kurejesha kwenye matumizi (recycling) A
- Uchomaji taka kwa moto kwa vifaa maalum..... B
- Dampo / Jaa C
- Kufukia D
- Mabwawa ya kumwagwa maji taka E
- Vifaa vya Mamlaka za Serikali za Mitaa F
- Nyingine (taja) G

8.10.1 Je ni ipi hali ya teknolojia ya mitambo kwa sasa?

Aina ya teknolojia ya mtambo/mashine	Geresho	Nchi ilikotengenezwa	Matarajio ya muda wa matumizi ya mtambo	Wastani wa muda uliotumika
Teknolojia ya chini (manually)	1			
Teknolojia ya kati (semi-automatic)	2			
Teknolojia ya juu (fully automatic)	3			

8.11.1 Je, kiwanda kina mpango wowote wa uwekezaji? (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

- Ndiyo..... 1
- Hapana..... 2 Ikiwa geresho ni "2", nenda swali la 8.11.3

8.11.2 Tafadhali oneshwa mpango wa uwekezaji: (Zungushia geresho sahihi, Jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Ubadilishaji mitambo chakavu A
- Upanuzi wa uwezo wa uzalishaji..... B
- Uboreshaji wa teknolojia..... C
- Nyingine (taja) D

8.11.3 Je, Kiwanda kimepokea mkopo kwa ajili ya shughuli za uendeshaji wa kiwanda au upanuzi wa uwekezaji wa mtaji? (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

- Ndiyo..... 1
- Hapana..... 2 Ikiwa geresho ni "2", nenda swali 8.11.5

8.11.4 Je ni nini chanzo cha mkopo kwa ajili ya shughuli za uendeshaji au upanuzi wa kiwanda ? (Zungushia geresho sahihi, Jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Serikali A
- Benki ya Maendeleo(mfano TIB, TADB)..... B
- Benki ya Biashara (mfano CRDB, PBZ, NMB, NBC n.k)..... C
- Taasisi nyingine za Kifedha..... D
- Mkopo kutoka nchi za nje..... E
- Chama cha kuweka na kukopa (SACCOS)..... F
- Ndugu au Marafiki G
- Nyingine (taja) H

8.11.5 Je, Kiwanda kipo katika eneo maalum lililotengwa? (mfano EPZ, SEZ, maeneo ya halmashauri, eneo la madini, maeneo tengefu ya maji n.k) (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

- Ndiyo..... 1
- Hapana..... 2

Ikiwa geresho ni "2", nenda sehemu 8.12

8.11.6 Tafadhali taja eneo lililotengwa

.....

8.12.1 Je, kiwanda kina mkakati wa kudhibiti au kupunguza VVU/UKIMWI mahali pa kazi? (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

- Ndiyo..... 1
- Hapana..... 2

8.12.2 Je, ni njia zipi unadhani zikitumika zitapunguza kasi ya maambukizo ya VVU/UKIMWI viwandani? (Zungushia geresho sahihi, Jibu zaidi ya moja linaruhusiwa inayohusika)

- Elimu ya kuzuia maambukizo ya VVU/UKIMWI A
- Dawa za kufubaza VVU B
- Ushauri nasaha C
- Nyingine (taja)..... D

8.15.1 Je, kiwanda kilikabiliwa na changamoto zipi ? (Zungushia geresho sahihi, Jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Gharama kubwa za uzalishaji A
- Teknolojia isiyokidhi mahitaji B
- Miundombinu isiyokidhi mahitaji (barabara, maji, n.k) C
- Urasimu D
- Upungufu wa wafanyakazi wenye ujuzi E
- Kubadilika kwa viwango vya ubadilishaji wa fedha za F
- Uwezo mdogo wa uzalishaji..... G
- Upungufu wa malighafi..... H
- Taratibu za usimamizi wa kikodi..... I
- Viwango vikubwa vya kodi..... J
- Utitiri wa Kodi..... K
- Taasisi nyingi za udhibiti..... L
- Mahitaji madogo ya bidhaa sokoni M
- Ushindani usio wa haki..... N
- Uchanga wa sekta binafsi na uwezeshwaji mdogo... O
- Changamoto za kimazingira..... P
- VVU/UKIMWI Q
- Mazingira ya kiuchumi yasiyo ya uhakika..... R
- Upungufu wa huduma za kifedha..... S
- Viwango vikubwa vya riba..... T
- Uingizwaji wa bidhaa kinyume na taratibu..... U
- Umeme usio wa uhakika..... V
- Bidhaa bandia..... W
- Nyingine (taja) X

SEHEMU YA TISA: TAMKO NA SAINI

NAKIRI kwamba, taarifa nilizozitoa zimekamilika na ni sahihi kwa kadiri ya uwelewa/ufahamu wangu.

Jina la Mtoa Taarifa: Saini:

Cheo: Simu ya Kiganjani:

Muhuri: Tarehe:

KWA MATUMIZI YA OFISI TU

Jina la Mdadisi: Saini:

Idadi ya Mizunguko (Call back): Tarehe:

Jina la Msimamizi: Saini: Tarehe: