



JAMHURI YA MUUNGANO TANZANIA

SIRI

CIP – 23 – Q1

Namba ya Kiwanda

--	--	--	--	--	--	--	--	--

Kwa

.....

.....

.....

.....

(Kwa Matumizi ya Ofisi)

Geresho la Mkoa

Geresho la Wilaya

Geresho la Halmashauri

Geresho la
Kata/Shehia

SENSA YA UZALISHAJI VIWANDANI, 2023

DODOSO KUBWA

Ndugu,

Sensa hii inafanyika kwa Mujibu wa Sheria ya Takwimu Sura ya 351 R.E. 2019 ya Tanzania Bara na Sheria ya Takwimu namba 9 ya mwaka 2007 ya Zanzibar . Kwa mujibu wa Sheria hizi, taarifa zote zitakazotolewa kwenye dodoso hili zitakuwa ni **SIRI**, zitatolewa kwa ujumla wake na zitatumika kwa madhumuni ya kitakwimu. Baada ya kujaza dodoso husika unapaswa kulirudisha kwa ofisi ya Takwimu pamoja na nakala ya Mizania ya Hesabu ya Mapato na Matumizi (Financial statement) ndani ya siku saba (7). Takwimu za mahesabu zitolewe kutoka kwenye vitabu vya mahesabu ya kiwanda vikihusisha sehemu kubwa ya mwaka husika 2023.

Asante kwa ushirikiano.

Wako katika ujenzi wa Taifa,

.....

MENEJA WA TAKWIMU MKOA

Simu ya Kiganjani:

S.L.P:

Sahihi & Muhuri:

Tarehe:



SEHEMU YA I: TAARIFA ZA KIWANDA (Taarifa zijazwe kwa herufi kubwa)

- 1.1 Jina la kiwanda:
- 1.2 Mahali kiwanda kilipo:
- 1.2.1 Mkoa: 1.2.4 Kata/Shehia:
- 1.2.2 Wilaya: 1.2.5 Kijiji/Mtaa:
- 1.2.3 Halmashauri 1.2.6 Namba ya kiwanja:.....
- 1.3 Anwani ya kiwanda:
- 1.3.1 Sanduku la Posta: 1.3.2 Barabara: 1.3.3 Postikodi:
- 1.3.4 Mji/Jiji: 1.3.5 Simu ya mezani:
- 1.3.6 Simu ya kiganjani: 1.3.7 Barua pepe:
- 1.3.8 Tovuti: 1.3.9 Majira nukta
- 1.4 Taarifa za mtu wa kuwasiliana naye
- 1.4.1 Jina kamili:
- 1.4.2 Cheo: 1.4.3 Simu ya mezani/kiganjani:
- 1.4.4 Barua pepe:
- 1.5 Aina ya kiwanda: (Tafadhali jaza geresho la jibu sahihi katika kisanduku)
- | | | |
|---|---|--------------------------|
| Kiwanda kisicho na tawi..... | 1 | |
| Makao makuu (Inamiliki na kuongoza tawi moja au zaidi)..... | 2 | <input type="checkbox"/> |
| Tawi (linamilikiwa na kuongozwa na makao makuu)..... | 3 | |

Ikiwa geresho ni "1" nenda sehemu 1.6

Ikiwa geresho ni "3" nenda swali la 1.5.3

- 1.5.1 Ikiwa swali la 1.5 jibu ni geresho 2, Je, taarifa ya kifedha ya mwaka 2023 inajumuisha zaidi ya kiwanda kimoja?

- Ndio..... 1
- Hapana..... 2

Ikiwa geresho ni "2" nenda swali la 1.6

- 1.5.2 Ikiwa swali la 1.5.1 jibu ni geresho 1, tafadhali andika taarifa za kila tawi kisha nenda swali la 1.6

Jina la tawi	Shughuli kuu	Mahali tawi lilipo (wilaya, mkoa)
1
2
3

1.5.3 Ikiwa swali la 1.5 jibu ni geresho 3, tafadhali andika jina la kiwanda, namba ya simu mezani na namba ya simu ya mkononi ya makao makuu

1.5.3.1 Jina: 1.5.3.2 Simu ya mezani:.....

1.5.3.3 Simu ya kiganjani:.....

1.6 Shughuli za kiwanda:

(Kwa matumizi ya ofisi tu) Geresho la **ISIC Rev.4**

1.6.1 Shughuli kuu.....
.....

--	--	--	--	--

1.6.2 Shughuli nyingine.....
.....

1.7 Bidhaa zinazozalishwa:

(Kwa matumizi ya ofisi tu) Geresho la **CPC**

1.7.1 Bidhaa kuu

--	--	--	--	--	--

1.7.2 Bidhaa nyingine 1

--	--	--	--	--	--

2

--	--	--	--	--	--

3

--	--	--	--	--	--

1.8 Aina ya Umiliki wa kiwanda (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

Umma 1

Binafsi (Taasisi) 2

Ikiwa geresho ni "1" nenda swali la 1.10

Binafsi (mtu/watu) 3

Ikiwa geresho ni "2", nenda swali la 1.9

Umma na Binafsi 4

Ikiwa geresho ni "3", nenda swali la 1.8.2

1.8.1 Ikiwa swali 1.8 jibu ni geresho 4, tafadhali ainisha asilimia ya umiliki wa umma

1.8.2 Ikiwa swali la 1.8 jibu ni geresho 3 au 4, tafadhali andika idadi ya wamiliki binafsi kwa jinsi

Me

Ke

1.9 Uraia wa mmiliki/wamiliki (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

Raia wa Tanzania..... 1

Raia wa kigeni 2

Ikiwa geresho ni "1", "2" au "3" nenda swali la 1.10

Diaspora 3

Ubia(Mtanzania, Raia wa kigeni au Diaspora) 4

1.9.1 Ikiwa swali 1.9 jibu ni geresho 4, tafadhali ainisha asilimia ya umiliki wa;

Raia wa Tanzania.....	
Raia wa Kigeni.....	
Diaspora	

1.10 Aina ya umiliki wa kiwanda kisheria(Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

Umiliki wa mtu mmoja	1	
Ubia.....	2	
Umma.....	3	
Shirika la Umma.....	4	
Ushirika.....	5	
Kampuni binafsi yenye dhima zenye ukomo.....	6	
Kampuni binafsi (kwa hisa).....	7	
Nyingine (taja).....	8	

1.11 Chanzo cha fedha (Mtaji wa uanzishaji na uendeshaji wa kiwanda kwa ujumla)

	Kiasi (TZS)
1.11.1 Binafsi na ndugu/jamaa	
1.11.2 Mikopo kutoka Benki na Taasisi nyingine za kifedha ndani ya nchi	
1.11.3 Mikopo kutoka Benki na Taasisi nyingine za kifedha nje ya nchi	
1.11.4 Serikali	
1.11.5 Chanzo kingine (taja)	
1.11.6 Jumla	

1.12 Mwaka kiwanda kilipoanza uzalishaji:

--	--	--	--

1.13 Kipindi husika cha taarifa zinazokusanywa katika dodoso hili

Kuanzia: Mwezi..... Mwaka Hadi: Mwezi Mwaka

SEHEMU II: AJIRA ZA KIWANDA

2.1 Idadi ya wafanyakazi wa kiwanda ikijumuisha wa muda na vibarua

Ajira kwa kipindi kinachoishia	Namba	Raia wa Tanzania	Raia wa Kigeni	Jinsi
Juni 30, 2023	2.1.1			ME
	2.1.2			KE
Disemba 31, 2023	2.1.3			ME
	2.1.4			KE

2.2 Wastani wa idadi ya wafanyakazi waliohusika na shughuli za kiwanda

Aina ya wafanyakazi	Namba	Raia wa Tanzania	Raia wa Kigeni	Jinsi
Wamiliki na Wabia (ambao pia ni wafanyakazi)	2.2.1			ME
	2.2.2			KE
Wafanyakazi wasiolipwa (Waumini wa madhehebu ya dini, Wanafamilia, Wafungwa, Askari wa JKT/JKU n.k)	2.2.3			ME
	2.2.4			KE
Waajiriwa:				
Watawala na wataalamu (<i>Watawala, wataalamu, makarani, waajiriwa wengine n.k</i>)	2.2.5			ME
	2.2.6			KE
Waajiriwa wenye taaluma na ujuzi wanaohusika na uzalishaji (<i>Wasimamizi, Waendesha mitambo, waunganisha mitambo</i>)	2.2.7			ME
	2.2.8			KE
Waajiriwa wenye ujuzi wasio na taaluma wanaohusika na uzalishaji (<i>Wasimamizi, waendesha mitambo, waunganisha mitambo na vibarua</i>)	2.2.9			ME
	2.2.10			KE
Waajiriwa wengine (<i>taja</i>)	2.2.11			ME
	2.2.12			KE
Jumla ya wafanyakazi wanaojihusisha na shughuli za kiwanda	(2.2.1+2.2.3+2.2.5+2.2.7+2.2.9+2.2.11)	2.2.13		ME
	(2.2.2+2.2.4+2.2.6+2.2.8+2.2.10+2.2.12)	2.2.14		KE
Idadi ya wafanyakazi kutoka katika mashirika yaliyopewa mkataba na kiwanda kwa kipindi kilichoishia Disemba, 2023	2.2.15			ME
	2.2.16			KE

2.3 Wastani wa idadi ya wafanyakazi waliohusika na shughuli za kiwanda kwa kundi la ajira, uraia na jinsi

Jumla ya wafanyakazi wanaojihusisha na shughuli za kiwanda	Namba	Raia wa Tanzania		Raia wa Kigeni		Jinsi
		wa kudumu	Muda maalum	wa kudumu	Muda maalum	
	2.3.1					ME
	2.3.2					KE

2.4 Wastani wa saa za kazi kwa wiki kwa aina ya wafanyakazi na idadi ya miezi waliofanya kazi kwa mwaka

Aina ya wafanyakazi	Namba	Wastani wa saa za Kazi kwa Wiki kwa kila Mfanyakazi	Idadi ya miezi ya kazi kwa mwaka
Wamiliki na Wabia	2.4.1		
Wafanyakazi wasiolipwa	2.4.2		
Watawala na wataalamu	2.4.3		
Waajiriwa wenye taaluma	2.4.4		
Waajiriwa wasio na taaluma	2.4.5		
Wengine	2.4.6		

SEHEMU YA III: GHARAMA ZA AJIRA KATIKA KIPINDI HUSIKA

3.1 Gharama za ajira

Aina	Namba	Kiasi (TZS)
Ujira na Mishahara iliyolipwa kwa waajiriwa kwa fedha tasilimu kabla ya makato (Ikiwemo marupurupu)	3.1.1	
Malipo ya kazi kwa saa za ziada	3.1.2	
Fidia ya gharama za usafiri	3.1.3	
Malipo yasiyo ya fedha tasilimu kama vile matibabu, chakula, usafiri, nyumba, vinywaji, mafuta n.k	3.1.4	
Michango ya mwajiri kwenye mifuko ya hifadhi ya jamii (NSSF, WCF, ZSSF na PSSSF)	3.1.5	
Michango ya mwajiri kwenye bima ya afya (Mfano NHIF, ZHSF, Jubilee, Stategis n.k)	3.1.6	
Gharama za mafunzo	3.1.7	
Gharama nyingine za wafanyakazi (taja)	3.1.8	
Jumla ya gharama za ajira	3.1.9	

SEHEMU YA IV: GHARAMA ZA UZALISHAJI KWA KIPINDI REJEA (Tafadhali usihusishe VAT)

4.1 Gharama na kiasi cha nishati iliyonunuliwa

Maelezo	Namba	Kipimo	Kiasi	Thamani (TZS)
Umeme	4.1.1	kWh		
Maji	4.1.2	M ³		
Gesi (LPG)	4.1.3	Kg		
Nishati kwa ajili ya Mashine				
Dizeli	4.1.4	Lita		
Mafuta Mazito (HFO)	4.1.5	Lita		
Vilainishi	4.1.6	Lita		
Petroli	4.1.7	Lita		
Grisi	4.1.8	Kg		
Nishati kwa ajili ya Magari				
Dizeli	4.1.9	Lita		
Mafuta Mazito (HFO)	4.1.10	Lita		
Vilainishi	4.1.11	Lita		
Petroli	4.1.12	Lita		
Grisi	4.1.13	Kg		
Gesi (CNG)	4.1.14	Kg		
Kuni, Mkaa ya mawe na Mkaa Mbadala				
Kuni	4.1.15	Kg		
Mkaa ya mawe	4.1.16	Kg		
Mkaa mbadala	4.1.17	Kg		
Mkaa	4.1.18	Kg		
Nishati nyingine(Taja).....	4.1.19			
Jumla	4.1.20			

4.2 Bidhaa zilizounuliwa

Maelezo	Namba	Thamani (TZS)
Gharama ya bidhaa zilizounuliwa kwa ajili ya kuuzwa	4.2.1	

4.3 Malighafi na Vifaa Vilivyounuliwa

Geresho la CPC (Kwa matumizi ya ofisi tu)	Maelezo	Kipimo	Manunuzi ndani ya nchi		Manunuzi nje ya nchi	
			Kiasi	Thamani (TZS)	Kiasi	Thamani (TZS)
	Malighafi na Vifaa vingine ikiwemo shajara (stationery) na vipuri					
	Jumla					

Kama hakuna malighafi na vifaa vilivyounuliwa nje ya nchi katika swali na. 4.3, nenda sehemu 4.4

4.3.1 Sababu za uagizaji malighafi na vifaa kutoka nje ya nchi (Tafadhali zungushia geresho sahihi, jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Usafiri A
- Ufikiaji B
- Upatikanaji C
- Uboru D
- Bei E
- Uhakika wa Mtoa huduma (muda, kiasi cha usambazaji)..... F
- Uhusiano/ makubaliano na mtoa huduma G
- Nyingine (taja)..... H

4.4 Huduma Zilizotumika

4.4.1 Huduma za kiwanda

Maelezo	Namba	Thamani(TZS)
Mikataba na kamisheni kwa kazi zitumiazo vifaa vya kiwanda (waajiriwa wa nje)	4.4.1.1	
Gharama za ukarabati, matengenezo na ufungaji wa mitambo	4.4.1.2	
Gharama za taka	4.4.1.3	
Gharama za maji taka	4.4.1.4	
Uhandisi na ufundi (Majaribio ya awali, upimaji, uboreshaji wa bidhaa na ushauri wa kiteknolojia n.k)	4.4.1.5	
Uthibitishaji wa bidhaa/ vibali vya bidhaa	4.4.1.6	
Utafiti wa Masoko	4.4.1.7	
Nyingine (taja).....	4.4.1.8	
Jumla	4.4.1.9	

4.4.2 Huduma zisizo za kiwanda

Maelezo	Namba	Thamani (TZS)
Gharama za simu, intaneti, posta na mawasiliano mengine	4.4.2.1	
Gharama za ukarabati na matengenezo ya majengo na miundombinu	4.4.2.2	
Gharama za kukodi jengo, mitambo na vifaa	4.4.2.3	
Gharama za uhifadhi na kukodi usafiri	4.4.2.4	
Gharama za kibenki	4.4.2.5	
Ada ya huduma za ushauri na huduma za kitaalam(kisheria, uhasibu na kodi n.k)	4.4.2.6	
Gharama za ulinzi	4.4.2.7	
Gharama za masoko na matangazo	4.4.2.8	
Gharama za Usafi	4.4.2.9	
Nyingine (taja).....	4.4.2.10	
Jumla	4.4.2.11	

4.4.3 Gharama nyingine

Maelezo	Namba	Thamani (TZS)
Hataza/hati miliki, mirahaba na haki miliki	4.4.3.1	
Riba zilizolipwa ukiondoa gharama za kibenki	4.4.3.2	
Gawio lililolipwa	4.4.3.3	
Malipo ya bima	4.4.3.4	
Malipo ya kodi ya mapato	4.4.3.5	
Malipo ya kodi kamili ya ongezeko la thamani	4.4.3.6	
Gharama za leseni	4.4.3.7	
Malipo ya kodi nyingine za uzalishaji (mfano Kodi ya majengo, kodi za barabara n.k)	4.4.3.8	
Uhusiano wa umma na michango	4.4.3.9	
Nyingine (taja).....	4.4.3.10	
Jumla	4.4.3.11	

SEHEMU YA V: BIDHAA ZILIZOZALISHWA (Tafadhali usijumuishe kodi ya VAT na ushuru wa bidhaa)

5.1 Mauzo ya bidhaa zilizozaishwa (ikijumuisha uhamishaji wa bidhaa zilizozaishwa kiwandani hapo kwenda kwenye kiwanda kingine kinachomilikiwa na mmiliki mmoja)

Geresho la CPC (kwa matumizi ya ofisi)	Bidhaa	Kipimo	Mauzo ndani ya nchi		Mauzo nje ya nchi	
			Kiasi	Thamani (TZS)	Kiasi	Thamani (TZS)
	Nyingine (taja)					
	Jumla					

Ikiwa hakuna bidhaa zilizozaishwa nje ya nchi katika Swali la 5.1, nenda Swali la 5.2

5.1.1 Nchi ambazo bidhaa zinazwa kwa wingi

Namba	Nchi	Geresho la nchi	Asilimia (%)
5.1.1.1			
5.1.1.2			
5.1.1.3			
5.1.1.4			

5.2 Matumizi ya uwezo wa mitambo katika uzalishaji

Geresho la CPC (kwa matumizi ya ofisi)	Bidhaa	Kipimo	Uwezo uliosimikwa/uwezo wa uzalishaji	Uzalishaji halisi	Asilimia ya uwezo wa uzalishaji

5.2.1 Endapo uwezo wa uzalishaji upo chini ya (75%), nini itakuwa ni sababu kati ya hizi zifuatazo: (Jaza kufuatana na sababu kuu kuanzia 1-3 ambapo: 1- Juu 2: Wastani 3: Chini 99: Haihusiki)

Sababu	Namba	Nafasi
Mahitaji kidogo ya bidhaa	5. 2.1.1	
Upungufu wa malighafi zinazopatikana ndani ya nchi	5. 2.1.2	
Upungufu wa malighafi zinazotoka nje ya nchi	5. 2.1.3	
Uchakavu wa Mitambo	5. 2.1.4	
Ukosefu wa vipuri kwa ajili ya matengenezo ya mitambo	5. 2.1.5	
Upungufu wa wafanyakazi wenye ujuzi wa kutengeneza mitambo	5. 2.1.6	
Gharama kubwa za mikopo	5. 2.1.7	
Uchache wa huduma za kifedha	5. 2.1.8	
Kukatika kwa umeme	5. 2.1.9	
Upungufu wa umeme (volteji ndogo)	5. 2.1.10	
Upungufu wa maji	5. 2.1.11	
Ushindani kutokana na bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya nchi	5. 2.1.12	
Migomo ya wafanyakazi	5. 2.1.13	
Bidhaa kukosa uwezo wa kushindana kwenye soko la nje ya nchi	5. 2.1.14	
Miundombinu hafifu ya usafirishaji	5. 2.1.15	
Gharama kubwa za usafirishaji	5. 2.1.16	
Kushindwa kutoa mikopo ya bidhaa kwa wateja/mawakala	5. 2.1.17	
Bidhaa bandia	5. 2.1.18	
Athari ya mabadiliko ya tabianchi	5. 2.1.19	
Nyingine (taja).....	5. 2.1.20	

5.2.2 Endapo sababu ya uzalishaji kuwa chini ya uwezo ni kutokana na bidhaa kukosa uwezo wa kushindana kwenye soko la nje (Kipengele 5. 2.1.14) ni 1, tafadhali **chagua sababu muhimu. (Chagua sababu muhimu zaidi kwa kutumia mageresho 1 – 3, ambapo 1 - Juu, 2- Wastani, 3 - Chini na 99 - Haihusiki).**

Sababu	Namba	Nafasi
Gharama kubwa za malighafi	5. 2.2.1	
Mabadiliko ya viwango vya ubadilishaji wa fedha za kigeni	5. 2.2.2	
Gharama kubwa ya mafuta	5. 2.2.3	
Gharama kubwa za umeme	5. 2.2.4	
Gharama kubwa ya malipo ya wafanyakazi	5. 2.2.5	
Bidhaa zisizo na ubora	5. 2.2.6	
Vifungashio visivyo na ubora	5. 2.2.7	
Nyingine (taja)	5. 2.2.8	

5.2.3 Iwapo uliweka Kukatika kwa umeme katika swali 5.2.1 namba 5.2.1.9 kama sababu ya Juu ya uzalishaji kuwa chini ya uwezo, je kwa wastani umeme umekatika mara ngapi kwa mwezi? (Tafadhali andika geresho sahihi kwenye kisanduku)

- Wastani wa mara 1 - 3 kwa mwezi 1
- Wastani wa mara 4 - 7 kwa mwezi 2
- Wastani wa mara 8 - 10 kwa mwezi 3
- Zaidi ya mara 10 kwa mwezi 4

5.2.4 Iwapo uliweka Ushindani kutokana na bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya nchi katika swali la 5.2.1 namba cha 5.2.1.12 kama sababu ya juu ya uzalishaji kuwa chini ya uwezo, ni tofauti gani ya bei ya soko kati ya bidhaa zako kuu 5 na zile zilizoagizwa kutoka nje ya nchi? (Tafadhali andika geresho sahihi kwenye kisanduku kilichotolewa)

Geresho la CPC (kwa matumizi ya ofisi)	Bidhaa	Kipimo	Bei ya bidhaa zilizoalishwa ndani (TZS)	Bei ya bidhaa zilizoagizwa toka nje ya nchi(TZS)

5.3 Mapato yatoakanayo na huduma

5.3.1 Mapato ya huduma za kiwanda

Maelezo	Namba	Thamani (TZS)
Mapato kutokana na mikataba ya kazi zinazofanyika kwa wateja wa nje kwa kutumia malighafi zao	5.3.1.1	
Mapato kutokana na ukarabati na kazi za usimikaji/ufungaji wa mitambo zilizofanywa na kiwanda kwa wateja wa nje	5.3.1.2	
Nyingine (taja).....	5.3.1.3	
Jumla	5.3.1.4	

5.3.2 Mapato yatoakanayo na huduma zisizo za kiwanda

Maelezo	Namba	Thamani (TZS)
Mauzo ya bidhaa zilizoagizwa kama zilivyounuliwa(bidhaa za biashara)	5.3.2.1	
Mapato ya ukodishaji mfano majengo, mitambo	5.3.2.2	
Mapato kutokana na huduma za usafiri kwa wateja wengine	5.3.2.3	
Mapato ya uuzaji wa mali za kudumu	5.3.2.4	
Mapato ya huduma za uhifadhi ghalani	5.3.2.5	
Mengine (taja).....	5.3.2.6	
Jumla	5.3.2.7	

5.3.3 Mapato kutokana na huduma nyingine

Maelezo	Namba	Thamani (TZS)
Riba na gawio	5.3.3.1	
Mapato kutokana na huduma za bima	5.3.3.2	
Ruzuku	5.3.3.3	
Nyingine (taja).....	5.3.3.4	
Jumla	5.3.3.5	

SEHEMU YA VI: THAMANI YA MALI ZILIZOPO GHALANI

6.1 Thamani ya Mali zilizopo ghalani

Maelezo	Namba	Thamani (TZS)	
		Mwanzo wa Mwaka	Mwisho wa Mwaka
Mali na vifaa (malighafi, kemikali n.k)	6.1.1		
Nishati (mafuta, gesi n.k)	6.1.2		
Bidhaa ambazo hazijakamilika kutengenezwa	6.1.3		
Bidhaa zilizokamilika kutengenezwa	6.1.4		
Bidhaa zilizonunuliwa kwa ajili ya kuuzwa kama zilivyo	6.1.5		
Nyingine (taja)	6.1.6		
Jumla	6.1.7		

SEHEMU YA VII: THAMANI YA RASILIMALI ZA KUDUMU

7.1 Thamani ya Rasilimali za Kudumu (TZS)

Aina	Namba	Thamani mwanzo wa mwaka	Ongezeko		Kuondoa kwenye Matumizi	Uchakavu kwa kipindi husika	Thamani halisi mwisho wa mwaka
			Zilizo nunuliwa	Zilizo zaliswa			
Ardhi	7.1.1						
Majengo na kazi nyingine za ujenzi	7.1.2						
Vifaa vya usafirishaji	7.1.3						
Mitambo na vifaa vingine	7.1.4						
Kompyutana vifaa vingine vya uchakataji wa taarifa	7.1.5						
Samani na "fittings"	7.1.6						
Utafiti wa Madini	7.1.7						
Nyingine	7.1.8						
Jumla	7.1.9						

SEHEMU YA VIII: TAARIFA NYINGINE

8.1 Uanachama

8.1.1 Je, kiwanda hiki ni mwanachama wa jumuiya/taasisi yoyote ya biashara? (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku kilichowekwa)

Ndiyo..... 1

Hapana..... 2

Ikiwa geresho ni "2", nenda swali la 8.1.3

8.1.2 Tafadhali ainisha aina ya jumuiya au taasisi ambayo umejiunga (Tafadhali zungushia geresho sahihi, jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Shirikisho la Viwanda Tanzania(CTI) A
- Chemba ya Biashara ,Viwanda na Kilimo Tanzania (TCCIA) B
- Jumuiya ya Kitaifa ya Wafanyabiashara Zanzibar (ZNCC)..... C
- Baraza la Viwanda Zanzibar (MCZ)..... D
- Jumuiya ya wazalishaji wadogowadogo (ASSP)..... E
- Chama cha Waajiri Tanzania (ATE) F
- Chama cha Waajiri Zanzibar (ZANEMA)..... G
- Chemba ya Madini na Nishati Tanzania (TCME)..... H
- Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF) I
- Nyingine (taja)..... J

8.1.3 Je, una uelewa wa huduma au kazi zinazofanywa na jumuiya au taasisi zilizotajwa hapa chini? (Tafadhali zungushia geresho sahihi, jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Shirikisho la Viwanda Tanzania(CTI)..... A
- Chemba ya Biashara ,Viwanda na Kilimo Tanzania (TCCIA) B
- Jumuiya ya Kitaifa ya Wafanyabiashara Zanzibar (ZNCC)..... C
- Baraza la Viwanda Zanzibar (MCZ)..... D
- Jumuiya ya wazalishaji wadogowadogo (ASSP)..... E
- Chama cha Waajiri Tanzania (ATE)..... F
- Chama cha Waajiri Zanzibar (ZANEMA)..... G
- Chemba ya Madini na Nishati Tanzania (TCME)..... H
- Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF)..... I
- Nyingine (taja)..... J

8.2 Usajili

8.2.1 Je, kiwanda kina leseni au cheti chochote cha usajili? (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku kilichowekwa)

Ndiyo..... 1

Hapana..... 2

Ikiwa geresho ni "2", nenda swali la 8.2.3

8.2.2 Tafadhali, jaza tarehe iliyotolewa, mamlaka iliyotoa na aina ya leseni kwenye jedwali lililowekwa

Tarehe iliyotolewa	Aina ya leseni/cheti	Namba ya leseni au cheti cha usajili	Mamlaka iliyotoa
Mfano: 02/08/2005	Bussiess Licences	41527893	BRELA/BPRA

8.2.3 Tafadhali toa sababu ya kutokuwa na leseni au cheti cha usajili (Tafadhali zungushia geresho sahihi, jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Changamoto za kifedha A
- Urasimu na taratibu ngumu B
- Biashara ndogo sana..... C
- Hakuna umuhimu D
- Nyingine (taja)..... E

8.3 Umiliki wa majengo ya Kiwanda

8.3.1 Je, ni aina gani ya umiliki wa majengo yanayotumika kwa shughuli za kiwanda? (Tafadhali jaza geresho sahihi kwenye kisanduku kilichowekwa)

- Majengo yote yanamilikiwa na kiwanda..... 1
- Majengo yote yamekodiwa..... 2
- Baadhi ya majengo yamekodiwa 3
- Nyingine (taja)..... 4

8.3.2 Tafadhali, jaza jumla ya ukubwa wa eneo linalomilikiwa na kiwanda kwa ajili ya majengo na mazingira ukiondoa eneo la kilimo

Eneo la ardhi la kiwanda..... M² Eneo la sakafu la jengo la kiwandaM²

8.4 Uthibiti ubora

8.4.1 Je, bidhaa za kiwanda zimethibitishwa na Mamlaka yoyote kati ya hizi zifuatazo ? (Tafadhali zungushia geresho sahihi, jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania (TMDA)..... A
- Shirika la Kimataifa la Viwango (ISO)..... B
- Shirika la Viwango Tanzania (TBS)..... C
- Shirika la Viwango Zanzibar (ZBS)..... D
- Wakala wa Chakula, Dawa na Vipodozi Zanzibar (ZFDA)..... E
- Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (CGCLA)..... F
- Tume ya Madini Tanzania G
- Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini (CAMARTEC)..... H
- Mamlaka Nyingine (taja) I

8.4.2 Je, ubora wa malighafi zinazonunuliwa unadhibitiwa? (Tafadhali jaza geresho sahihi)

- Ndiyo..... 1
- Hapana..... 2

8.4.3 Je, kiwanda kina maabara au vifaa vya kupima na kudhibiti ubora ? (Tafadhali jaza geresho sahihi)

- Maabara na vifaa vya kupima ubora 1
- Vifaa vya kupima ubora pekee 2
- Hakuna..... 3

**Ikiwa geresho ni "2" au "3",
nenda swali la 8.4.5**

8.4.4 Jumla ya wafanyakazi wa Udhibiti Ubora

8.4.5 Je, kiwanda kina mwongozo unaoelekeza namna ya kutekeleza shughuli zake (standard operating procedure - SOP)? (Tafadhali jaza geresho sahihi)

- Ndiyo..... 1
- Hapana..... 2

8.5 Tafiti na Maendeleo

8.5.1 Je, kiwanda kinajihusisha na shughuli zozote za tafiti na maendeleo (R&D)?

Ndiyo..... 1

Hapana..... 2

Ikiwa geresho ni "2" , nenda swali Na. 8.5.3

8.5.2 Tafadhali jaza idadi ya wafanyakazi wanaojishughulisha na shughuli za tafiti na maendeleo

Me	Ke	Jumla
<input type="text"/>	<input type="text"/>	<input type="text"/>

8.5.3 Je, kiwanda kinatekeleza mojawapo ya shughuli zifuatazo zinazohusiana na tafiti na maendeleo? (Tafadhali zungushia geresho sahihi, jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

Tafiti na maendeleo katika Ubunifu wa Teknolojia

- Utafiti wa msingi wa teknolojia..... A
- Uthibitishaji wa teknolojia katika maabara..... B
- Maonesho ya teknolojia..... C
- Kuendeleza Teknolojia ya mfano..... D
- Maendeleo ya mfumo wa teknolojia..... E
- Majaribio na maonesho ya mfumo wa teknolojia F
- Teknolojia ya kibiashara na maendeleo ya soko..... G

Tafiti na maendeleo katika Uzalishaji

- Uhandisi rejea (Reverse engineering)..... H
- Maboresho na kufanyia uhandisi upya sehemu za bidhaa (*Product components redesign & re-engineering*) I
- Kufanya upya usanifu na uhandisi wa kazi za bidhaa (*Product functions redesign & re-engineering*) J
- Uboreshaji wa viwango vya bidhaa..... K
- Kufanya upya uhandisi (*Re-engineering*)..... L
- Usanifu upya wa sehemu za mashine zinazoweza kubadilishwa (*Interchangeable parts redesign*) M
- Matengenezo, ukarabati na uendeshaji N
- Kupanga upya programu ya mashine (*Machines software re-programming*) O

8.5.4 Je, kiwanda kinashirikiana na vyuo vikuu , vyuo vya ufundi na Taasisi za tafiti na Maendeleo (R&D)?

Ndiyo..... 1

Hapana..... 2

Ikiwa geresho ni "2" , nenda swali Na. 8.6

8.5.5 Tafadhali taja jina la taasisi ambazo kiwanda kinashirikiana nayo kwenye eneo la tafiti na maendeleo

- Jina la taasisi 1
- 2.....
- 3.....

8.5.6 Tafadhali chagua eneo la ushirikiano na Vyuo Vikuu , Vyuo vya Ufundi au Taasisi za Utafiti na Maendeleo (Tafadhali zungushia geresho sahihi, jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Maendeleo ya Bidhaa..... A
- Mafunzo kwa vitendo kwa wanafunzi..... B
- Huduma za ushauri wa kiufundi..... C
- Usaidizi wa Ustadi wa Mitambo na Usimamizi..... D
- Mitambo na vifaa..... E
- Nyingine (taja)..... F

8.6 Masoko

8.6.1 Soko la bidhaa zinazozalishwa (tafadhali jaza geresho sahihi)

- Soko la ndani ya nchi tu..... 1
- Soko la kimataifa tu..... 2
- Soko la ndani na kimataifa..... 3

Ikiwa geresho ni "1", nenda swali la 8.7.1

8.6.2 Njia kuu ya mauzo; Kwa viwanda vyenye mauzo nje ya nchi tu. (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

- Moja kwa moja 1
- Kupitia kampuni tanzu 2
- Kupitia kiunganishi kingine 3
- Nyingine (taja)..... 4

8.7 Makubaliano ya kibiashara

8.7.1 Je makubaliano ya biashara ya kikanda ni muhimu kwa shughuli za kiwanda? (m.f . AfCFTA, EAC, SADC, AGOA, etc) (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

- Muhimu sana 1
- Muhimu 2
- Si muhimu 3
- Sifahamu 98

8.7.2 Je makubaliano ya kibiashara ya kimataifa ni muhimu kwa shughuli za uendeshaji wa kiwanda ? (mfano WTO) (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

- Muhimu sana 1
- Muhimu 2
- Si muhimu 3
- Sifahamu 98

8.7.3 Je, ni vikwazo vipi vikuu vitatu unavyodhani vinazuia ukuaji wa mauzo ya bidhaa zako nje ya nchi (Zungushia majibu sahihi matatu kwenye kisanduku)

- Uwezo mdogo wa usambazaji A
- Sheria za kimataifa za afya kwa binadamu, wanyama na mimea B
- Kushindwa kufikia viwango vya ubora vilivyowekwa na soko C
- Kushindwa kufikia viwango vya ubora wa bidhaa D
- Uwezo mdogo wa kutumia fursa za makubaliano ya kibiashara E
- Kushindwa kufikisha bidhaa kwa wakati F
- Uhamasishaji mdogo G
- Ujuzi mdogo wa majadiliano ya kibiashara na ufikiaji wa masoko H
- Vikwazo vya kiufundi vya biashara I
- Nyingine (taja) J

8.8 Je, ni chanzo kipi kikuu cha maji kwenye kiwanda?

- Mamlaka za Maji (mfano DAWASA, ZAWA, n.k) 1
- Mto /ziwa /chemchem 2
- Kisima 3
- Nyingine (taja) 4
- Haihusiki..... 99

8.9 Usimamizi wa Mazingira

8.9.1 Je, Kiwanda chako kina cheti chochote kati ya hivi vifuatavyo? (Zungushia geresho sahihi, Jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Tathmini ya athari za mazingira (EIA) A
- Tathmini ya athari za mazingira na kijamii (ESIA) B
- Ukaguzi wa mazingira C
- Hakuna 99

8.9.2 Je, kiwanda chako kina mpango wowote kati ya ifuatayo? (Zungushia geresho sahihi, Jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Environmental Management Plan (EMP) A
- Environmental and Social Management Plan (ESMP) B
- Hakuna 99

8.9.3 Je, kiwanda hiki kina njia za kudhibiti taka (jaza geresho sahihi)

- Ndiyo 1
- Hapana 2 Ikiwa geresho ni "2" nenda swali 8.10

8.9.4 Je, ni njia gani ya kudhibiti taka inayotumiwa na kiwanda (Zungushia geresho sahihi, Jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Kurejesha kwenye matumizi (recycling) A
- Uchomaji taka kwa moto kwa vifaa maalum..... B
- Dampo / Jaa C
- Kufukia D
- Mabwawa ya kumwagwa maji taka E
- Vifaa vya Mamlaka za Serikali za Mitaa F
- Nyingine (taja) G

8.1 Teknolojia ya Mitambo

8.10.1 Je ni ipi hali ya teknolojia ya mitambo kwa sasa?

Aina ya teknolojia ya mtambo/mashine	Geresho	Nchi ilikotengenezwa	Matarajio ya muda wa matumizi ya mtambo	Wastani wa muda uliotumika
Teknolojia ya chini (manually)	1			
Teknolojia ya kati (semi-automatic)	2			
Teknolojia ya juu (fully automatic)	3			

8.11 Mpango wa uwekezaji

8.11.1 Je, kiwanda kina mpango wowote wa uwekezaji? (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

- Ndiyo..... 1
- Hapana..... 2 Ikiwa geresho ni "2", nenda swali la 8.11.3

8.11.2 Tafadhali oneshwa mpango wa uwekezaji: (Zungushia geresho sahihi, Jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Ubadilishaji mitambo chakavu A
- Upanuzi wa uwezo wa uzalishaji..... B
- Uboreshaji wa teknolojia..... C
- Nyingine (taja) D

8.11.3 Je, Kiwanda kimepokea mkopo kwa ajili ya shughuli za uendeshaji wa kiwanda au upanuzi wa uwekezaji wa mtaji? (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

- Ndiyo..... 1
- Hapana..... 2 Ikiwa geresho ni "2", nenda swali 8.11.5

8.11.4 Je ni nini chanzo cha mkopo kwa ajili ya shughuli za uendeshaji au upanuzi wa kiwanda ? (Zungushia geresho sahihi, Jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Serikali A
- Benki ya Maendeleo(mfano TIB, TADB)..... B
- Benki ya Biashara (mfano CRDB, PBZ, NMB, NBC n.k)..... C
- Taasisi nyingine za Kifedha..... D
- Mkopo kutoka nchi za nje..... E
- Chama cha kuweka na kukopa (SACCOS)..... F
- Ndugu au Marafiki G
- Nyingine (taja) H

8.11.5 Je, Kiwanda kipo katika eneo maalum lililotengwa? (mfano EPZ, SEZ, maeneo ya halmashauri, eneo la madini, maeneo tengefu ya maji n.k) (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

- Ndiyo..... 1
- Hapana..... 2

Ikiwa geresho ni "2", nenda sehemu 8.12

8.11.6 Tafadhali taja eneo lililotengwa

.....

8.12 Udhhibiti wa VVU/UKIMWI mahali pa kazi

8.12.1 Je, kiwanda kina mkakati wa kudhibiti au kupunguza VVU/UKIMWI mahali pa kazi? (Tafadhali jaza geresho sahihi katika kisanduku)

- Ndiyo..... 1
- Hapana..... 2

8.12.2 Je, ni njia zipi unadhani zikitumika zitapunguza kasi ya maambukizo ya VVU/UKIMWI viwandani? (Zungushia geresho sahihi, Jibu zaidi ya moja linaruhusiwa inayohusika)

- Elimu ya kuzuia maambukizo ya VVU/UKIMWI A
- Dawa za kufubaza VVU B
- Ushauri nasaha C
- Nyingine (taja)..... D

8.13 Miundombinu ya Teknolojia ya Habari na Huduma Zinzohusiana

8.13.1 Je, kiwanda chako kinatumia teknolojia zifuatazo (Zungushia geresho sahihi, Jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Kompyuta A
- Seva B
- Simu za mezani C
- Simu za Mkononi D
- Tovuti E
- Mtandao wa eneo dogo (LAN) F
- Intraneti G
- Extraneti H
- Mtandao (Intaneti) I
- Biometric skana J
- Simu ya upepo(radio call) K
- CCTV kamera L
- Nyingine (taja) M

Ikiwa geresho ni "I" nenda swali 8.13.2

8.13.2 Je, kiwanda chako kinatumia njia ipi ya mtandao? (Zungushia geresho sahihi, Jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Mtandao (Intaneti) iliyounganishwa na waya..... A
- Mtandao (Intaneti) bila waya..... B
- Setilaiti..... C
- Modemu ya Simu..... D
- Mkonga wa Taifa..... E
- Router F
- Nyingine, (taja) G

8.13.3 Ni kwa kiwango gani matumizi ya teknolojia na TEHAMA yameathiri vifuatavyo? (Tafadhali jaza geresho sahihi katika jedwali)

Maelezo	Namba	Chanya	Hasi	Isiyo upande wowote	Jibu
Ajira	8.13.3.1	1	2	3	
Uzalishaji	8.13.3.2	1	2	3	
Mauzo	8.13.3.3	1	2	3	
Mawasiliano	8.13.3.4	1	2	3	
Usimamizi wa kumbukumbu	8.13.3.5	1	2	3	
Muda wa miamaala	8.13.3.6	1	2	3	
Gharama za biashara	8.13.3.7	1	2	3	
Kumudu ushindani	8.13.3.8	1	2	3	
Makusanyo ya mapato	8.13.3.9	1	2	3	
Utoaji huduma	8.13.3.10	1	2	3	
Nyingine, (taja)	8.13.3.11	1	2	3	

8.13.4 Je, kiwanda kinatumia mfumo wa kielektroniki katika yafuatayo? (Zungushia geresho sahihi, Jibu zaidi ya moja linaruhusiwa)

- Kuagiza bidhaa na huduma A
- Kupokea bidhaa na huduma B
- Kununua bidhaa na huduma C
- Kuza bidhaa na huduma D
- Ufikishwaji wa huduma E
- Kulipa kodi F
- Makato ya kisheria (mfano. NHIF, NSSF, ZSSF, ZHSF, PSSSF n.k.) G
- Mishahara H
- Utoaji na usimamizi wa ankara/bili I
- Nyingine (taja) J

8.14 Huduma au Misaada Inayotolewa na Kiwanda kwa Jamii (Corporate Social Responsibility)

8.14.1 Je, kiwanda chako kinatoa huduma au misaada kwa jamii ?

- Ndiyo..... 1
- Hapana..... 2

Ikiwa geresho ni "2", nenda swali la 8.15.1

8.14.2 Tafadhali jaza thamani iliyotumika kwa shughuli mbalimbali za kijamii kwa mwaka 2023.

Shughuli	Namba	Thamani (TZS)
Elimu	8.14.2.1	
Afya	8.14.2.2	
Ulinzi	8.14.2.3	
Michezo	8.14.2.4	
Mazingira	8.14.2.5	
Maji	8.14.2.6	
Miundombinu ya barabara	8.14.2.7	
Huduma zingine za kijamii (Vituo vya yatima, vituo vya malezi)	8.14.2.8	
Nyingine (taja)	8.14.2.9	
Jumla	8.14.2.10	

8.15 Changamoto

8.15.1 Je, kiwanda kilikabiliwa na changamoto zipi ? (*Zungushia geresho sahihi, Jibu zaidi ya moja linaruhusiwa*)

Gharama kubwa za uzalishaji	A	Mahitaji madogo ya bidhaa sokoni	M
Teknolojia isiyokidhi mahitaji	B	Ushindani usio wa haki	N
Miundombinu isiyokidhi mahitaji (barabara, maji, n.k)	C	Uchanga wa sekta binafsi na uwezeshwaji mdogo...	O
Urasimu	D	Changamoto za kimazingira	P
Upungufu wa wafanyakazi wenye ujuzi	E	VVU/UKIMWI	Q
Kubadilika kwa viwango vya ubadilishaji wa fedha za	F	Mazingira ya kiuchumi yasiyo ya uhakika	R
Uwezo mdogo wa uzalishaji	G	Upungufu wa huduma za kifedha	S
Upungufu wa malighafi	H	Viwango vikubwa vya riba	T
Taratibu za usimamizi wa kikodi	I	Uingizwaji wa bidhaa kinyume na taratibu	U
Viwango vikubwa vya kodi	J	Umeme usio wa uhakika	V
Utitiri wa Kodi	K	Bidhaa bandia	W
Taasisi nyingi za udhibiti	L	Nyingine (taja)	X

8.15.2 Kama geresho ni E kwenye swali 8.15.1 yaani upungufu wa wafanyakazi wenye ujuzi katika kiwanda chako, tafadhali taia aina ya ujuzi unakosekana

- 1
- 2
- 3
- 4
- 5

SEHEMU YA TISA: TAMKO NA SAINI

NAKIRI kwamba, taarifa nilizozitoa zimekamilika na ni sahihi kwa kadiri ya uwelewa/ufahamu wangu.

Jina la Mtoa Taarifa: Saini:

Cheo: Simu ya Kiganjani:

Muhuri: Tarehe:

KWA MATUMIZI YA OFISI TU

Jina la Mdadisi: Saini:

Idadi ya Mizunguko (Call back): Tarehe:

Jina la Msimamizi: Saini: Tarehe: