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(Mawasiliano yote yafanyike kupitia 

kwa Mtakwimu Mkuu wa Serikali) 

 

YALIYOJITOKEZA 
 

FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI APRILI, 2026 
 
1. MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI WA FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA 

 

1.1 Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa  

Fahirisi za Bei za Taifa (FBT) ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na 

huduma mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Kapu 

linalotumika kukokotoa FBT lina jumla ya bidhaa 383 ambazo bidhaa 132 ni za Vyakula na Vinywaji 

Baridi, na bidhaa 251 ni bidhaa zisizo za vyakula. Kwa wigo wa kijiografia, FBT zinakokotolewa kwa 

kutumia takwimu za bei zinazokusanywa kwenye makao makuu ya mikoa yote 26 ya Tanzania Bara. 
 

1.2 Mizania za Fahirisi na Kizio  

Mizania za Fahirisi za Bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kwenye ununuzi wa 

bidhaa na huduma katika mikoa yote 26 ya Tanzania Bara kwa maeneo ya mijini na vijijini. Matokeo 

ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/18 yalitumika kama chanzo kikuu 

cha takwimu za uandaaji wa mizania za Fahirisi. Kizio cha Bei cha Fahirisi zilizofanyiwa marejeo 

kimeboreshwa na kuwa wastani wa bei za mwezi Januari hadi Disemba 2020, na kizio cha Fahirisi 

ni mwaka 2020. 
 

 1.3 Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii 

Fahirisi za Bei za Taifa zinatumia mpangilio wa kimataifa wa matumizi binafsi ujulikanao kama 

COICOP “Classification of Individual Consumption by Purpose” wa mwaka 2018. Aidha, Fahirisi za 

Bei zinatolewa kwenye makundi 13 ya mpangilio wa COICOP, 2018 pamoja na fahirisi za bei kwa 

makundi maalumu ambayo yanajumuisha: - Fahirisi za msingi (core index); Fahirisi ya nishati, 

mafuta na huduma za maji; Fahirisi isiyo ya msingi (Noncore index); Fahirisi ya huduma; Fahirisi ya 

bidhaa; Fahirisi ya huduma za elimu na bidhaa zinazoambatana nazo na Fahirisi ya bidhaa zote 

isiyojumuisha bidhaa za vyakula na vinywaji baridi.  
 

1.4     Namna ya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

Ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo unatumia wastani wa jiometria 

“geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Fahirisi ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya 

“Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi 

makubwa. 
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2 MFUMUKO WA BEI WA TAIFA KWA MWEZI APRILI, 2026 UMEFIKA ASILIMIA 4.0 

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Aprili, 2026, (2020 = 100)  

 
Na. 

MAKUNDI MAKUU YA FAHIRISI 
Mizania 
(Weight) 

Aprili., 
2025 

Machi., 
2026 

Aprili., 
2026 

Badiliko 
la mwezi 
mmoja 

Badiliko 
la miezi 

12 

1 Vyakula na Vinywaji Baridi 28.2 130.62 136.88 138.12 0.9 5.7 
2 Vinywaji Vikali na Tumbaku 1.9 112.14 114.41 114.74 0.3 2.3 
3 Mavazi na Viatu 10.8 114.51 115.99 116.35 0.3 1.6 

4 
Makazi, Maji, Umeme, Gesi na Nishati 
Nyinginezo 

15.1 118.90 119.82 120.93 0.9 1.7 

5 
Samani, Vifaa vya Nyumbani na Ukarabati 
wa Makazi 

7.9 115.35 117.82 118.35 0.4 2.6 

6 Afya 2.5 109.31 110.35 111.03 0.6 1.6 
7 Usafiri 14.1 119.73 124.22 130.68 5.2 9.2 
8 Habari na Mawasiliano 5.4 106.17 107.20 107.18 0.0 1.0 
9 Burudani, Michezo na Utamaduni 1.6 111.13 111.65 111.93 0.3 0.7 

10 Huduma za Elimu 2.0 112.16 113.22 115.03 1.6 2.6 
11 Migahawa na Huduma za Malazi 6.6 117.08 119.07 119.13 0.1 1.8 
12 Huduma za Bima na Fedha 2.1 102.46 102.57 102.59 0.0 0.1 

13 
Usafi Binafsi, Hifadhi ya Jamii na Bidhaa 
na Huduma Mchanganyiko 

2.1 118.05 121.88 122.15 0.2 3.5 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 119.78 123.04 124.61 1.3 4.0 

Makundi Mengine Teule       

1 Fahirisi za Msingi (Core Index) 73.9 115.66 117.96 119.29 1.1 3.1 

2 
Fahirisi Isiyojumuisha Fahirisi za Msingi (Non-
Core Index) 

26.1 131.47 137.45 139.73 1.7 6.3 

3 Fahirisi za Nishati, Mafuta na Bili za Maji 5.7 134.05 134.36 141.15 5.1 5.3 
4 Fahirisi za Huduma 37.2 112.54 114.99 117.07 1.8 4.0 
5 Fahirisi za Bidhaa 62.8 124.07 127.80 129.09 1.0 4.0 
6 Fahirisi za Bidhaa na Huduma za Elimu  4.1 114.37 115.22 116.02 0.7 1.4 

7 
Bidhaa zote isipokuwa bidhaa za chakula na 
bidhaa za vinywaji visivyo na kilevi 

71.82 115.53 117.60 119.31 1.5 3.3 

 

2.1    Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa Kipimo cha Mwaka  

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei 

za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 linaonesha kuwa, 

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili, 2026 umeongezeka hadi asilimia 4.0 

kutoka asilimia 3.2 kwa mwaka mwaka ulioishia mwezi Machi, 2026. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya 

mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili, 2026 imeongezeka 

ikilinganishwa na kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Machi, 2026. Fahirisi za Bei 

zimeongezeka kutoka 119.78 mwezi Aprili, 2025 hadi 124.61 mwezi Aprili, 2026. 
 

2.2      Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi 

Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili, 2026 

umeongezeka hadi asilimia 5.7 kutoka asilimia 5.5 kwa mwaka ulioishia mwezi Machi, 2026. Kwa 

upande mwingine, mfumuko wa bei ambao haujumuishi Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa 

mwezi Aprili, 2026 umeongezeka hadi asilimia 3.3 kutoka asilimia 2.1 kwa mwaka ulioishia mwezi 

Machi, 2026. 
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2.3 Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi (Core Inflation) 

Fahirisi za bei za msingi zinaandaliwa kwa kutojumuisha bidhaa za vyakula zisizochakatwa; nishati 

na bili za maji. Kutojumuisha bei za bidhaa ambazo zina sifa ya kubadilika mara kwa mara kwenye 

Fahirisi za bidhaa na huduma zote, hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa Watunga 

Sera.   Fahirisi za bei za msingi zinakokotolewa kwa kutumia bei za bidhaa na huduma 297 na 

mchango wa mizania kwenye Fahirisi zote ni asilimia 73.9. Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi 

(Core inflation) kwa mwezi Aprili, 2026 umeongezeka hadi asilimia 3.1 kutoka asilimia 2.2 kwa 

mwaka ulioishia mwezi Machi, 2026.  

 

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi Aprili, 2025 hadi 
Aprili, 2026. (2020 = 100)   

 
Kielelezo Namba 1 kinaonesha kuwa Fahirisi ya Bei zimebaki kuwa na Mwenendo imara kutoka 

mwezi Aprili 2025 hadi Aprili 2026, ikibadilika ndani ya wigo mdogo wa 119.78 hadi 124.61, ikiwa 

na mabadiliko madogo katika kipindi kikubwa cha mwaka 2025 kabla ya kuanza kuonesha 

mwelekeo wa kupanda taratibu mwanzoni mwa mwaka 2026. Katika kipindi hicho, Kiwango cha 

Mfumuko wa Bei pia umekuwa na Mwenendo imara kwa ujumla, kati ya asilimia 3.2 na 4.0, kikiwa 

na mabadiliko madogo kati ya asilimia 3.2 hadi 3.5 kwa muda mwingi wa kipindi hicho, kisha 

kuongezeka kidogo hadi kufikia asilimia 4.0 mwezi Aprili 2026, jambo linaloashiria utulivu wa bei 

kwa ujumla huku kukiwa na shinikizo la mfumuko wa bei linaloongezeka kwa kiwango cha wastani 

kuelekea mwisho wa kipindi. 
 
 

3 FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KATI YA MWEZI MACHI 2026 NA APRILI, 2026 

Fahirisi za Bei za Taifa kati ya mwezi Machi, 2026 na Aprili, 2026 zimeongezeka kutoka 123.04 hadi 

124.61. Kuongezeka kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za baadhi ya bidhaa 

za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa 

Fahirisi za Bei ni pamoja na: ngano kwa asilimia1.2; mtama kwa asilimia 1.8; unga wa ngano kwa 

asilimia 1.2; mikate na vyakula vingine vya kuoka mf. maandazi, chapati na biskuti kwa asilimia 1.5; 

tambi kwa asilimia 1.9; kuku hai kwa asilimia 0.9; nyama ya ngombe kwa asilimia 0.3; nyama ya 

119.78 119.85 120.18 119.85 119.77 119.86 119.63 120.01
121.11 121.41

122.01
123.04

124.61

3.2 3.2 3.3 3.3
3.4 3.4 3.5 3.4 3.6 3.3 3.2 3.2

4.0 

1

5

9

13

17

90

95

100

105

110

115

120

125

A
p

r-
2

5

M
e

i-
2

5

Ju
n

i-
2

5

Ju
l-

2
5

A
go

-2
5

Se
p

t-
2

5

O
kt

-2
5

N
o

v-
2

5

D
e

s-
2

5

Ja
n

-2
6

Fe
b

-2
6

M
ac

-2
6

A
p

r-
2

6

M
fu

m
u

ko
   

w
a 

  B
ei

Fa
h

ir
is

i  
 z

a 
  B

ei

Fahirisi za Bei Mfumuko wa Bei

http://www.nbs.go.tz/


 

Unapojibu tafadhali taja:  

Kumb. Na.: AC 334/376/01/378       Tarehe: 08 Mei, 2026 

       
 

 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Takwimu House, 64 Barabara ya Lusinde, S. L. P. 2683, 

41104 Tambukareli – Dodoma, Tanzania.  Simu: +255 26 – 2963822 Barua pepe: sg@nbs.go.tz; 

Tovuti: www.nbs.go.tz   

4 

 

mbuzi kwa asilimia 0.6; samaki wakavu kwa asilimia 1.7, dagaa wakavu kwa asilimia 2.0; mafuta ya 

kupikia kwa asilimia 1.7; matunda kwa asilimia 6.7; mbogamboga kwa asilimia 1.8; viazi vitamu kwa 

asilimia 2.6; maghimbi kwa asilimia 9.0; ndizi za kupika kwa asilimia 5.3; maharage kwa asilimia 

1.0; choroko kwa asilimia 1.8; kunde kavu kwa asilimia 0.8; mihogo mikavu kwa asilimia 4.1; sukari 

kwa asilimia 2.1; juisi za matunda inayozalishwa viwandani kwa asilimia 0.5; maji ya kunywa 

yanayozalishwa viwandani kwa asilimia 0.5 na vinywaji jamii ya soda kwa asilimia 0.4. 

Kwa upande mwingine baadhi ya bidhaa zisizo za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa Fahirisi za Bei 

ni pamoja na: vinywaji vikali na tumbaku kwa asilimia 0.3; vitambaa vya kushona nguo kwa asilimia 

0.7; nguo za wanaume kwa asilimia 0.9; nguo za wanawake kwa asilimia 0.3; viatu vya wanawake 

kwa asilimia 0.4; saruji kwa asilimia 3.1; mafuta ya taa kwa asilimia 13.4; mkaa kwa asilimia 3.1; 

samani za nyumba kwa asilimia 0.6; vifaa kwa matumizi ya ndani ya nyumba mf. sahani, kisu, glasi, 

kikombe na sufuria kwa asilimia 0.7; sabuni na dawa za kuwa wadudu kwa asilimia 1.3; dizeli kwa 

asilimia 29.3; petroli kwa asilimia 29.6; nauli za mabasi kwa asilimia 3.9; nauli za taksi kwa asilimia 

7.8; nauli za pikipiki/ Bodaboda kwa asilimia 14.6; bidhaa na huduma kwa ajili ya starehe, utamaduni 

na michezo kwa asilimia 0.3 na bidhaa na huduma kwa ajili ya usafi binafsi kwa asilimia 0.1. 
 

Jedwali Namba 3: Ratiba ya Utangazaji Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi Ijayo.  
 

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo 

Mei, 2026 08 Juni, 2026 

Juni, 2026 08 Julai, 2026 

Julai, 2026 10 Agosti, 2026 
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